Hỏi về dây nguồn

Discussion in 'Phụ kiện' started by lethuc, 2/5/09.

1. dunghd

dunghd Advanced Member

Nhìn hình thức thì đẹp không biết chất lượng thế nào, bác nghe thử rồi review anh em biết.

2. vinh67

vinh67 Advanced Member

===========
    Em tham khảo ý kiến các bác để mua bác ạ.

3. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Đẹp đấy bác, giá chắc cũng đẹp. Bác mà quyết thì nhớ review tí nhé. Quan trọng là Price/Quality bác ạ.

4. dunghd

dunghd Advanced Member

Bác cũng xem chừng hàng nhái của anh Ba.

5. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Đồ nhái bây giờ tran lan, khiếp thật. Nếu là hàng chính hãng đặt gia công tại China thì còn OK, nhưng hang fake mới đáng sợ. 20 tỉ usd hàng nhập từ Ba Tàu vào Vn thì không biết đồ audio cho anh em ta chiếm bao nhiêu % các bác nhỉ?

6. vinh67

vinh67 Advanced Member

7. Zorro

Zorro Advanced Member

Cái này đơn giản là cái lọc điện đơn giản. :D
    Cụ này cũng là dân vnav nhà mình đây.

8. vinh67

vinh67 Advanced Member

=======
    Hiệu quả nó ra sao bác ?

9. Zorro

Zorro Advanced Member

Về nguyên tắc thì nó lọc sạch các nhiễu ký sinh trên nguồn điện do các thiết bị sử dụng điện khác gây ra, làm cho nguồn điện sạch hơn, tinh khiết hơn.

Còn thiết bị đang bán này em chưa sử dụng nên không đánh giá được bác ạh!

10. tuanphv

tuanphv Advanced Member

thực tế là có vô số loại can nhiễu trên dàn máy mà mỗi loại lọc chỉ làm dc 1 nv của nó chứ ko giải quyết dc hết nên mới có chuyện lọc tác dụng với dàn này mà thấy tệ với dàn kia vì nếu lọc trùng lọc hoặc bản chất dàn đó ko bị bệnh phần đó mà cho uống thuốc thì lợn lành thành lợn què. Không nên can thiệp trực tiếp quá nhiều vào nguồn là 1 số ý kiến của các audiofile nên mới ra đời những sp lọc như BTS

11. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Em đang dùng cái cục lọc dạng phích cắm nêu trên. Khi đến mua dĩ nhiên có test trên bộ dàn vintage của bác chủ, nghe vocal thấy khác khá rõ theo hướng tốt lên. Về nhà cắm vào bộ của mình thì thấy hiệu quả ko cao như thế. Có lẽ do dàn của bác ý vintage, còn của em toàn đồ mới sản xuất gần đây (nên vấn đề điện đóm đã được xử lý tốt hơn) chăng?

12. dophien

dophien Advanced Member

Nhìn mấy sợi dây quá đã luôn,chắc giá bằng cặp loa em mất.Ước gì e có được mấy sợi này(e bán để nâng cấp loa :roll: ).
    Bác rước được e nó chưa Bác,e thấy toàn hàng hiệu ko còn gì.Chắc trên 20 chai 1 e hả Bác?Khi cắm vào có gí khác Bác cho AE tí cảm nhận nhé.
    Thanks

13. vinh67

vinh67 Advanced Member

=============

Bác biết rồi còn cứ hỏi, với audio thì cứ thêm tiền là thêm hay mà. Nhưng với kinh nghiệm của em thì: Loa chưa ổn thì cho oa ổn đã, CDP chưa ổn thì cho CDP ổn đã, amply chưa ổn thì amply ổn đã , rồi mới tới dây dợ

Fans69 likes this.
  14. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Có thể BTS sẽ úp sản phẩm sau này cho hợp vs đồ new còn hiện tại thì dàn máy tét của họ là dàn vintage thì họ làm để đáp ứng cho cái đó thôi :mrgreen:

15. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Nhiễu có loại new và loại old hem cụ ? :mrgreen:

16. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Chưa biết nhưng dàn máy & não chắc chắn có :lol:

17. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Hiểu chết liền. " Loa chưa ổn thì cho oa ổn đã, CDP chưa ổn thì cho CDP ổn đã, amply chưa ổn thì amply ổn đã", nói chưa ổn thì nói cho ổn đã, rồi mới........ :lol:

18. chauphuong

Nhiễu thì vẫn thế, nhưng thiết bị thì có thể khác rồi bác ạ

19. nghenhinhs1

Theo em hiểu trên thị trường hiện nay có nhiều hãng sx bộ lọc nhưng có thể gộp vào 2 loại là lọc nối tiếp và lọc song song. Trong đó đa số là loại lọc nối tiếp. Ưu điểm của nguyên lý lọc này là lọc nhiễu triệt để nhưng nhược điểm là làm thay đổi nội trở nguồn nên sẽ can thiệp phần nào đến chất âm. Để khắc phục nhược điểm đó các nhà nghiên cứu đưa ra nguyên lý lọc song song, đi tiên phong là hãng Nordost. Vì đấu song song nên bộ lọc kiểu này chỉ làm nhiệm vụ lọc các nhiễu cao tần trong lưới điện nhưng ảnh hưởng đến nội trở nguồn rất ít, không đáng kể nên sẽ không làm thay đổi âm sắc bộ dàn như kiểu lọc nối tiếp. Nếu hy vọng dùng bộ lọc để sửa âm sắc thì nguyên lý lọc kiểu này sẽ không đáp ứng đc như kiểu lọc nối tiếp...
    Các bộ lọc chỉ lọc nhiễu để cung cấp nguồn điện sine càng sạch càng tốt. Sau nó các bác dùng amply, đâu CD, băng cối, nồi cơm điện, tủ lạnh hay bếp điện...đều đc, đâu có phụ thuộc đời sx. Bây giờ em mới biết khái niệm dùng bộ lọc điện phải xem đời sx... :shock:

20. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E cắm của Nordost vào mà chẳng thấy khác gì, có lẽ ht của em mùn củi quá chăng.

21. nghenhinhs1

Có 2 khả năng xảy ra.
    1. Điện khu vực nhà bác khá sạch nên Nordost thất nghiệp
    2. Trong phối ghép của bác còn lỗi gì đó khá nặng nên che mờ tác dụng của Nd
    Em đã chứng kiến tác dụng của bộ lọc trên các bộ dàn từ rẻ tiền đến đắt tiền đều thấy có tác dụng. Mức độ nhiều hay ít thì phụ thuộc nhiều yếu tố như nguồn điện, phối ghép, tai người nghe....chứ ko phải chuyện đắt hay rẻ đâu bác ạ.

22. chauphuong

Có lẽ bác ko đọc kỹ bài trên của em nhỉ. Em chỉ kể đơn giản câu chuyện đã diễn ra là cái cục lọc gì đó có tác dụng tốt với bộ dàn vintage của người bán, và ít tác dụng với bộ toàn đồ mới của em, sau đó đặt câu hỏi rằng liệu có phải trong đồ mới đã có những xử lý nhất định để giảm nhiễu tốt hơn hay ko. "Đồ mới" ở đây là nói đến amply và đầu phát. Câu hỏi như thế hoàn toàn phát sịnh từ thực nghiệm của người sử dụng mà em đã nêu. Em ko biết mới phải lên đây hỏi. Nếu bác hiểu biết về điện đóm v.v... thì bác trả lời giùm em, ví dụ như là so với những amply cách đây 2-3 chục năm thì phần nguồn của amply hoặc thiết kê của amply hiện nay đã có thêm cái này cái nọ để xử lý nhiễu tốt hơn, hoặc chẳng có thêm gì để xử lý nhiễu cả so với trước v.v... Như thế mới phát huy tính chia sẻ học hỏi của diễn đàn.

23. Zorro

Zorro Advanced Member

Trong bộ lọc nguồn AC thì có cả linh kiện nối tiếp và linh kiện song song, và thiết bị đang bán kia là loại linh kiện song song, không thể là nối tiếp được.

Với các thiết bị ngày xưa, trong phần nguồn không được lọc, nguồn điện vào thẳng biến áp, nên khi xài các thiết bị lọc nguồn bên ngoài, sẽ thấy hiệu quả rất mạnh; nhưng với các thiết bị đời mới thì thường hãng họ có làm lọc nguồn AC trước khi vào biến áp, nên xài lọc nguồn vẫn hiệu quả nhưng không mạnh lắm.

Em rất ghét các bộ lọc nguồn AC zin của máy, vì nó rất 'củ chuối'. :D

24. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Em xin nói qua ht của e:
    1-chơi trực tiếp không qua bacl(trước cũng mượn bacl anh bạn cắm thử nghe thấy tĩnh hơn nhưng cảm giác yếu đi nhiều).
    2-teac 25xs,krell 400xi,bw cdm9nt.
    3-rca/frey, spc/ transference plus, pwr cable/ps audio.
    vậy theo bác nó lỗi ở đâu ạ. Xin góp ý để em sửa, nâng cấp. Cám ơn bác.

25. chauphuong

Vâng cảm ơn bác, đây là câu trả lời em muốn tìm.

Share This Page

Loading...