Hỏi về dây nguồn

Discussion in 'Phụ kiện' started by lethuc, 2/5/09.

1. truongduy

truongduy Advanced Member

do em mù mờ không biết , nên phải hỏi để xác định về dây nguồn....
    xin cảm ơn bác tai nhiều :)

2. vinhtruong9

vinhtruong9 Advanced Member

Hi ! :D ! Cám ơn 2 bác Audible và bác Truongduy góp ý !Tại vì CD của em ko có dây nguồn rời ! Ko biết Mod lại nó có cải thiện nhiều ko ? Hay lại phải kiếm cái cơ khác thôi ! Chắc em phải chuẩn bị đạn tiếp quá ! :D ! Lúc này ngày nào " Amply vô địch " về cũng than " Vàng lên , thịt cá mắm muối nó cũng lên quá anh ơiiiii !!! :( " Nên chưa có tinh thần chiến đấu tiếp ! Hẹn các bác có dịp sẽ Rì viu tiếp ! Mến !

3. truongduy

nếu đầu CD không có nguồn rời , thì tháo ra dùng mỏ hàn chích vào lấy dây củ ra , và thay dây mới vào chổ củ . thế là xong .

4. audible

audible Advanced Member

Em thì phang tới, cái nào em cũng đục lổ gắn socket 3 chân, dây thì Monter 400 tuốt, tiếng chắc khỏe luôn. Nếu có tháo thiết bị thì cực kỳ đơn giản, thò tay giựt dây bật bật, lấy ra và lắp vào dễ dàng.
    Mấy cái tôn đít dày quá thì làm hơi phê, nhiều khi tẩn mẫn cả tuần mới đục, dũa xong cái lỗ .
    :D

5. truongduy

em củng có ông bạn , thay dây âmpli lắp đầu cắm 3 chấu vào . khoan , đục, mài dủa , chỉ 1 ngày là xong.... củng thay dây monter 400 như bác .âm thânh bây giờ nghe tiếng bass chắc hơn .

6. cafesound

cafesound Advanced Member

em thấy rất nhiều đầu phillips 850 khi về tới tới VN thì dân chơi trước đó đã mod dây nguồn rời hết rồi.
    Dây nguồn cũng quan trọng, tuy nhiên nó chỉ thực sự có tác dụng khi bộ dàn đã đủ tầm để nhận thấy được sự khác biệt giữa các loại dây. Cái gì cũng phải đồng bộ phải không các bác!

7. truongduy

chỉ cần tra cứu trên shop thì củng hiểu là dây nguồn có tác dụng như thế nào ? cớ gì có sợi vài trăm ngàn VND ... củng có sợi lên đến vài trăm hoặc cả ngàn USD... nó phải có cái triết lý riêng của nó , phải không bác ... thân . :)

8. k-vang

k-vang Advanced Member

Cá nhân e cũng vừa thử và nhận xét rằng rất quan trọng, ngay cả với mấy món đồ cỏ nhà em. Số là tuần rồi e có ghé qua 97 Trương Định, tha về 2 sợi dây nguồn cho pre và CDP, gắn vào thực sự chất âm cải thiện rất nhiều: bass mid sâu hơn, độ động tốt hơn, âm thanh rộng hơn làm e cứ nghĩ đã đổi được CDP khác (chắc có lẽ e tự sướng ???) ... tự nghĩ khi nào đổi đồ, nếu có thể được e chỉ chọn những loại có dây nguồn rời thôi :D

9. truongduy

xin chúc mừng bác k- vang... :D thay dây nguồn nghe sướng bác nhể... :D trước đây em củng như bác vậy . nghe đả lắm bác ơi . :D

10. ductung

ductung Advanced Member

Các bác tiện thể thay cầu chì mạ 24K thì thấy chất âm như thế nào? Chi phí rẻ ,à cải thiện hiệu quả rõ rệt. Khi thay dây nguồn cần đủ dài nhé. Hình như càng đủ dài (2,1m) thì âm thanh lại càng lắng đọng, khác hẳn triết lý của báo nghe nhìn hồi đầu cho rằng dây càng ngắn càng hay. Các bác thư xem nhé.

11. tai_trau

tai_trau Moderator

Em nghe cứ thấy là lạ....
    Cái món cầu chì, à cầu vàng này bác nào trải nghiệm chưa nhỉ?

12. truongduy

chắc bác ductung nói rởn . cầu chì vàng em mới nghe lần đầu tiên , cầu chì bạc thì thì bác duc hưng có bán . còn cầu chì vàng thì bó tay .

13. lsh

lsh Advanced Member

BT,BT... :lol: :lol: :lol:

14. vinhtruong9

vinhtruong9 Advanced Member

Một sáng kiến mới trong lĩnh vực Audio !!! :) ! Tiện thể bác thử làm luôn rồi cho anh em chút Rì Viu ! :wink: !

15. truongduy

bác ductung nói rởn , đời nào ai lại thay cầu chì vàng... mua ở đâu ra mà thay .

16. tai_trau

tai_trau Moderator

Các bác cứ phức tạp hóa vấn đề, cầu chì là cầu nối bằng sợi chì, còn cầu vàng là cầu vàng. Hai cầu này nó khác nhau.
    Còn cầu chì mạ vàng thì phải gọi là cầu chì vàng, hay cầu vàng chì, hay cầu hybrid... :mrgreen:

17. baohun00

baohun00 Advanced Member

Nghe bác nói thế này em háo hức quá bác ạ :)
    Số là em mới lãnh lương có khoản tiền nho nhỏ chắc kì này em mạ vàng 24k cho hết đống thiết bị nhà em thôi.Từ cầu chì , ổ cắm , dây nguồn thậm chí bo mạch ( các nốt hàn ) em đem ra mạ vàng hết mới được.
    Bộ giàn còi của em kì này mà mạ vàng lên cứ gọi là đập chết hết mấy bộ giàn khủng ít nhất về quả mạ vàng này.
    Thanks thông tin " bổ ích " của bác rất nhiều.Nhân tiện đây bác cho em hỏi luôn địa chỉ nào chuyên gia công mạ vàng cho thiết bị Audio vậy bác ??? hay là mình cứ vác ra tiệm kim hoàn nói người ta mạ vàng cho mình là được ???
    Về độ dài của dây nguồn là 2,1m em cũng sẽ lưu ý luôn ạ , nếu mình nâng lên khoảng 3-4m thì sẽ tốt hơn không vậy bác ??? :roll:
    Thân.

18. truongduy

bác mạ vàng kiểu đó , chắc người của bác củng vàng như nghệ quá... :(

19. thanh_nam

thanh_nam Advanced Member

Nếu bộ nguồn mà đủ bộ thì còn phê hơn (Biến áp cách ly - lọc nguồn-dây nguồn của hãng).
    Nhưng E thấy vẫn phải tậu dây nguồn của hãng, chứ dây nguồn tự làm vẫn không ổn
    E đã thử và đã thấy

20. ductung

ductung Advanced Member

Dây nguồn thì nên mua của hãng nếu các bác nhiều xèng và muốn nghe đúng chất âm. Dây DIY cũng khó có chất âm đúng. Các bác cứ thử xem. Còn cầu chì mạ vàng thì Iso Clean của bác Dũng Audio, Thanh Tùng, Hoàng Hải đều bán cả. Các bác nhớ thay đúng chiều cầu chì không thì tiếng cũng suy giảm ít nhiều.

21. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:D cám ơn các bác - nhưng có chút xíu đính chính là em không có cầu chì mạ vàng Iso Clean mà là của bác dũng hột xoàn :p
    dây nguồn cho dàn máy còn rất nhiều vấn đề lí thú - các bác cứ vui chơi khám phá .. ngoài nhiệm vụ dẩn điện ra , dây nguồn có cấu tạo như 1 con tụ lọc nguồn , vì vậy các loại dây khác nhau hay thi công khác nhau đều cho ra kết quả khác nhau
    nếu là dây diy thì các bác nếu không rành về mặt kỉ thuật thì chú ý đến điều quan trọng nhất : các mối dây với phích cắm phải bảo đảm được tiếp nối thật chắc và bền ... bởi vì phải chắc chắn rằng sau vài chục lần tháo ra , cắm vào khả năng lỏng lẻo các mối nối không thể xãy ra , nhất là ở các loại dây to
    chúng ta thường có thói quen lắc rất mạnh khi gắn hoặc tháo các loại phích cắm , từ cắm nguồn , cắm RCA, cắm bắp chuối ....cực kì tai hại .... tiệm em sống được cũng nhờ các bác này :mrgreen:

22. truongduy

bác yesir là chuyên gia về dây nguồn , bác chỉ nói về các mối nối dây nguồn... chứ bác không nói rỏ và chỉ cụ thể để anh em cùng biết . bác yesir chăn gà thì khỏi phải bàn... bác nhể... :)

23. nguyenminh62

nguyenminh62 Advanced Member

Lâu nay bộ dàn cỏ của tôi tiếng bass nhiều nhưng bị kéo đuôi, loay hoay thay đầu CDP, dây loa, dây tín hiệu nhưng không sử lý được. Tôi vừa thay dùng sợi dây nguồn Monster 400 (made by Dũng audio) cho Amp, tiếng bass chắc, gọn, không ù ì. Rất đáng sử dụng.

24. caithang

caithang Advanced Member

Thay dây nguồn cho amp hiệu quả hơn thay đầu CDP, dây loa, dây tín hiệu cơ ạ ?
    Em hơi giật mình :shock:
    Bác nguyenminh62 đã thay dây nguồn khác nữa vào chưa ạ ? kết quả ra sao ?

25. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Chết thật! thế mà lâu nay em cứ tin tưởng vào dây Balance với dây loa :shock: kiểu này chắc em phải bán hết Siltech với VDH để kiếm dây nguồn quái thú (Mosnter) về chơi mất :mrgreen: :mrgreen:

Thân,

Share This Page

Loading...