Hỏi về dây nguồn

Discussion in 'Phụ kiện' started by lethuc, 2/5/09.

1. Diatone81

Diatone81 Advanced Member

Bộ dàn của em cũng bị thừa bass, hôm em bực mình quá thay sợi dây điện Trần Phú vào thì tiếng bass gọn và sâu hơn hẳn. Thế là em mang bán sợi dây nguồn Purist museus, lời ra khối tiền uống bia.

2. Nghe_con

Nghe_con Advanced Member

Kể cũng lạ, em thấy các thiết bị viễn thông, thiết bị ytế hay quân sự cần độ chính xác rất cao người ta mới hay làm các tiếp điểm bằng vàng để khỏi tổn hao tín tiệu vì em nhớ hồi học phổ thông có học điện trở của vàng vô cùng nhỏ gần như 0. Trong khi đó nguyên lý của cầu chì em nghĩ ai cũng biết vậy lắp cầu chì vàng có nghĩa là gần như đấu trực tiếp không có mạch ngắt vậy khi xảy ra sự cố thì cái gì sẽ bảo vệ dàn máy :shock: :shock: :shock: . Có ai biết chỉ giáo cho em với.

3. vinh67

vinh67 Advanced Member

=======
    Bác trang bị cho mình một cái máy cắt cầm tay ( kiểu mấy cắt gạch của thợ xây nhà) thì 1 ngày phải được được 7 lỗ ấy chứ :lol:
    - Còn dây nguồn tốt thì cho âm thanh tốt hơn dây thường là đương nhiên- Nếu nguồn điện và dây dẫn không tốt thì bạn không thể nghe bộ dàn Audio của bạn thể hiện hết khả năng (nếu các bộ phận khác đã OK). :!:

4. thanh_nam

thanh_nam Advanced Member

E mới tậu được 1 sợi dây nguồn PS Audio Xstream Power Statement SC, E thay E này vào nghe khá ổn,cảm thấy khá hay.

5. truongduy

truongduy Advanced Member

em củng vậy , thay dây nguồn nghe khá ổn bác ạ . :)

6. smallvill

smallvill Advanced Member

Kụ nói chí phải! Tớ bổ sung thêm :...phải đấu nối theo đúng kỹ thuật (đương nhiên là phải nối ground), nếu không, tiếng bass sẽ loạn xà ngậu, Mid dính như bánh chưng... :mrgreen:

7. tai_trau

tai_trau Moderator

Trong topic này: http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=49&t=34065
    Lão Dungaudio có nhắc đến 1 ý về việc dây mass trong dây nguồn hay bị dính sợi khi ta DIY, đúng là món này trước em cũng hay bị vì chỉ cần 1 sợi bé tí tị tì ti là cứ tê tê hết cả.

8. truongduy

cụ smallvill nói hơi quá :( bass nào loạn xà ngầu , mid nào dính như bánh chưng . chắc nhà cụ chơi 5.1 chiếu phim thì phải :(

9. smallvill

cụ smallvill nói hơi quá :([/quote]
    ??? :roll:

10. demo

demo Advanced Member

bác nói chí phải! :) bộ england cỏ nhà em lúc chưa đấu mass nghe rất chán,cứ nghĩ tại cái này...tại cái kia....chắc phải nâng cấp nửa đây....nhưng khi kiểm tra lại từ phần nguồn chính vào thì mình thiếu sót nhiều quá....ko đấu mass lọc điện....cắm rắc nguồn búa xua ; sau khi mass đầy đủ ,cắm nguồn đúng chiều ....ái chà khác rất nhiều các bác ạ...âm thanh trong trẻo chi tiết hẳn lên ,bass sâu lắng mềm mại ...nghe david roth mà nổi da gà !!! :D

11. smallvill

@ Demo : Tình trạng bộ dàn của mình cũng giống như bộ dàn của bác :)

12. demo

demo Advanced Member

đồ anh kể củng khác người hả bác,trước chơi đồ nhật chẳng mass miết gì nghe vẩn cứ đùng đùng,vậy mà mà ko đấu mass cho đồ anh quả là thiếu sót; spam chủ topic chút :D

13. truongduy

hiện nay amply và đầu cd ở nhà em là đồ nhật . cái vụ đấu dây mát đất nhà em đả có từ lâu lắm rồi , trước đây em có đấu vào dây mát đất cho bộ giàn nhưng nghe củng vậy không cải thiện được âm thanh tí nào cả . riêng đồ của anh quốc thì em chưa có chơi nên chưa biết . nếu có điều kiện em thử xem như thế nào . :)

14. nick149

nick149 Advanced Member

Nhân việc nghiên cứu thay sợi dây nguồn cho CDP, xin các bác cho biết giúp:

1. Phần nguồn điện mình đã lấy trực tiếp từ CB nguồn không san sẻ trong nhà, tất cả thiết bị đấu vào bộ lọc nguồn 220V cho ra điện (sạch hay ko có trời biết). Vậy mình có cần nên thay dây nguồn cho CDP, Power không? hay chỉ nên thay CDP thôi?

2. Trong tầm giá 1 triệu trở xuống, nên dùng dây nào, shop nào? (ý mình shop vnav, hoặc ANh Duy, SG ste, ... chính hãng)

Thks các bác

15. hutieumytho

hutieumytho Advanced Member

Em khuyên bác là bất cứ dây nguồn mắc tiền hay rẻ tiền không cần biết, bác mượn về nhà nghe thử trên bộ dàn của bác. Rẻ tiền thì có thể liều mạng mua đại nếu không hay thì bán lại cũng không mất tiền nhiều. Nếu dây mắc tiền thì bắt buộc phải nghe thử trên bộ dàn của bác. Em đã nghe thử một số dây nguồn mắc tiền cũng có rẻ tiền cũng có, thì tất cả đều làm âm thanh dở tệ.

Trở lại câu hỏi 1, bác thay dây nguồn CDP trước, sau đó là preamp.

16. ADN

ADN Advanced Member

bác có thể giải thíck rõ hơn được ko ạ ? câu bác viết, em đọc ko hiểu ý bác. TKS :(

17. hutieumytho

Ý em nói là những dây em mượn về nhà nghe thử đều nghe dở hơn dây thì theo máy.

18. nick149

nick149 Advanced Member

chả lẽ dây chế đặc biệt thì lại dở hơn dây theo máy, mấy dây này nhìn ko khác là bao so với dây nguồn vi tính ? :?
    Bác Mỹ tho có thể cho mình tham khảo thêm là bác đã dùng cụ thể những loại dây nào mà bác thấy nghe dở tệ, để mình bắt đầu dùng pp loại trừ . thks bác :)

19. hutieumytho

Liệt kê dây ra cũng không có ý nghĩa gì bởi vì mọi người có bộ dàn khác nhau, gu nghe khác nhau, cái phòng nghe cũng khác.
    Ý của mình muốn nói là khi hãng sản xuất ra một cái máy thì họ đồ đạc, thẩm âm bằng cọng dây đi theo máy. Mua một cọng dây nguồn khác về gắn vào giống như quăng đồng tiền lên, cơ hội là 50/50, có thể nó sẽ nghe hay hơn và cũng có thể nghe dở hơn. Tốt nhất là mượn hoặc mướn đem về nhà nghe thử.

20. thaozingali

thaozingali Advanced Member

Em thì lại nghe đồn đại thế này :
    Nhất thiết là thiết bị phải có giá trị gấp nhiều lần sợi dây nguồn thì thử nghiệm dây mới có ý nghĩa. Hơn nữa nhà sản xuất không rỗi hơi đi làm đầu nối rời cho thiết bị !!! (tốn kém thêm hổng lẽ chỉ để cho gọn ?)
    Xin Bác hutieumytho đưa lên 1 trải nghiệm nhỏ của bác về dây nguồn để em học hỏi thêm, biết đâu trải nghiệm của bác sẽ giúp ae trên cộng đồng VNAV đỡ tốn một khoản đầu tư không nhỏ cho dây nguồn. thân :)

21. hoangcool

hoangcool Advanced Member

Bác nào có dây nguồn Monster powerline 400, cho em hỏi là ở Hà Nội thì mua ở đâu ? giá cả thế nào ạ ? Mới cả jack cắm của dây này có 2 hay 3 chấu ạ ? Em thấy hiện Anh Duy audio chỉ có Monster powerline 200 thôi, giá 45 USD. Jack 3 chấu, chắc 1 chấu cho Mass.

Em cũng quan tâm đến dây nguồn để cải thiện tiếng Bass cho pre đèn .

22. gaucntt

gaucntt Advanced Member

Các bác cho em hỏi là nguồn cho CDP em lấy từ cái ổ cắm đằng sau con Amp, mà amp của em thì là dây nguồn liền, cắm thẳng vào đổi nguồn tự ngẫu của Lioa. vậy em có nên thay dây nguồn xịn cho con CDP không, và như thế thì nó có cải thiện gì ko ạ? Em cắm con CDP này quả ổ unswitch của Amp ạ. Cám ơn các bác

23. sonbeo

sonbeo Advanced Member

Mấy bác cho em hỏi 1tý :D
    Em mua dây nguồn cho amp và cdp rồi, thấy cũng có khác thật, thiết bị của em kể cả 220v em đều cho hết vào Lioa. Vậy không hiểu có nên thay cả dây nguồn cho cái Lioa của em cắm vào tường cho nó khác thêm nữa không. :D

24. baohun00

baohun00 Advanced Member

Nếu bác có điều kiện ạ :D
    Nhưng cá nhân em thấy không cần thiết lắm mà chỉ cần cái dây nguồn lớn sao cho đủ tải hệ thống thôi ạ.
    Thay dây nguồn nhiều tiền em nghĩ nên thay vào sau các thiêt bị như Lọc điện , Biến áp cách ly sẽ thấy rõ hiệu quả hơn.
    Thân.

25. sonbeo

sonbeo Advanced Member

He he. Bác baohun đấy à, sáng nay ngồi với đức hàng bài có đt cho mike thì cậu ấy khuyên mua dây nguồn penga của bích vân, đã chuyển tiền lấy rồi, vì hôm nay qua ADN cho mượn cái dây yarbo thay vào cdp thấy khác thật, nhưng cứ thắc mắc sao cái dây lioa bé hơn mà mình thay dây cdp vào vẫn cải thiện thì thay luôn dây cho lioa chắc tốt hơn nữa. Báo cáo bác đã lấy Pass laps x250 rùi. :lol:

Share This Page

Loading...