Hỏi về đèn 6H3P (6N3P) ?

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nhan_nut_bien, 16/2/06.

1. nhan_nut_bien

nhan_nut_bien Advanced Member

Trong số các loại đèn của anh Hai Liên Xô tồn kho ở Việt Nam, không thể không kể đến 6H3P (6N3P). Nhờ các bạn hướng dẫn giúp cách dùng. Nếu không thì phải đập bể, đem bán ve chai, lãng phí quá

Tags:
    Trungho likes this.
  2. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Xin chào

Mình làm nhiều mạch dùng đèn này rồi . Trong các ứng dụng Audio từ xưa , không có chỗ cho đèn này . Nó chỉ có một mạch duy nhất mà được các Audiophiles Đông Âu cho là hay . Nếu là đèn cũ thì rẻ , chứ đèn mới thì rất đắt . Trong quân đội dùng nhiều lắm. Mạch Pre dùng đèn này , Power dùng MOSFET class AB , tiếng xem phim hoành tráng khi dùng 5.1 .
    Power dùng 6C33C SE , tiếng cao theo cảm nhận của mình là long lanh

Thân

3. Anonymous

Anonymous Guest

Cái này thay xuất âm cho opan của CDplayer rất hay có phải không các bác ?
    :?:

4. Teablue

Teablue Advanced Member

Cây đèn 6N3P của Nga tương đương với cây 6AQ8(ECC85) . Dùng ráp Phono được lắm

5. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Ô , chào bác

Chào bác

E rằng bác nghĩ không giống em
    6N3P là dèn cao tần , điệ dung vào ra rất thấp , nên âm cao rất đẹp . Nos tương đương hoàn toàn về điện học và chân cẳng ( Pins out ) so với 5670 chứ .
    Bác cần tài liệu khai thsc hai đèn này , em gửi file PDF cho

Thân ái

6. mailinh

mailinh Advanced Member

Chào bác,
    Tôi cũng đồng ý với bác Bacuc. Bong này còn thấy dùng trong các đầu cd chạy bóng, thay thế con 5670, 2c51.
    Chào

7. Bigwall

Bigwall Advanced Member

Thưa bác em này đang được sử dụng cho đường output SACD T200 của anh ba mình đang sử dụng. Nói chung chất tiếng của em nó không hay tuyến trên quá sáng và gắt, âm bass không dầy dặn, quá ồn. không thể nào bì được với 5670 của tungsol hay là 2C51 được, để so sánh với ba loại đèn trên thì cuối cùng hay nhất vẫn là 2C51 đồng đều cho cả ba giải và không bị ồn, loại đèn này hiện nay vẫn rẻ so với các loại đèn khác vì nó ít được khai thác.

8. Bacuc

Bacuc Advanced Member

6H3

Gửi bạn Bigwall
    Nói chung chất tiếng của em nó không hay tuyến trên quá sáng và gắt, âm bass không dầy dặn, quá ồn. không thể nào bì được với 5670 của tungsol hay là 2C51 được, để so sánh với ba loại đèn trên thì cuối cùng hay nhất vẫn là 2C51 đồng đều cho cả ba giải và không bị ồn, loại đèn này hiện nay vẫn rẻ so với các loại đèn khác vì nó ít được khai thác.

Rất tiếc là không phải máy của bạn .
    Mạch 6n3 chỉ có vài mạch thôi vì như abjn nói nó ít được sử dụng và do đó chỉ có một mạch được coi là đạt nhất . mạch này tạp chí TubeCaD , đúng hơn là ông chủ bút của nó đánh giá rất cao , chỉ sau 2C51 mà thôi . Tuy nhiên , tôi chưa tìm đựoc tiếng nói chung với bạn , nhưng tôi chắc một điều ,phải thay đổi điểm làm việc của đèn thì mới tìm được quãng đặc tuyến tốt nhất . Hơn nữa đèn theo Menual của nó là đèn độ ồn thấp ( VLN).

Thân

9. Macao

Macao Advanced Member

Re: 6H3

Em cũng lỡ mua 1 ít đèn này rồi nên bác đưa lên cái mạch nào khai thác tốt đèn này lên để em ráp thử rồi cùng đánh giá.

Trungho likes this.
  10. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Re: 6H3

Gửi bác Macao

Em cũng lỡ mua 1 ít đèn này rồi nên bác đưa lên cái mạch nào khai thác tốt đèn này lên để em ráp thử rồi cùng đánh giá.[/quote]

Mời bác lắp thử . Gánh sau tụ là 0.47mF ( tụ dâu PIOlaf tốt nhất ) khi Power là Tube , 2.2mF nếu Power là Solid

Attached Files:

• 6N3P.doc
      File size:
      24,5 KB
      Views:
      663
  11. Macao

Macao Advanced Member

Không hiểu tại sao em không download file về được, chắc cái máy tính của em có vấn đề.

12. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Bóng 6H3P với chỉ số Muy cao hơn 6SN7(35 so với 20) và có nội trở tương đương nhau thì hứa hẹn có nhiều thiết kế khá thú vị . Chỉ mỗi tội điện thế anode chịu đựng của nó hơi thấp nên giới hạn nhiều thiết kế tương tự cho 6SN7 cộng với bản anode của nó hơi bé nên có lẽ âm thanh sẽ...không giống 6SN7 tị nào. Tuy nhiên bóng này ráp cho preamp đương nhiên là khả thi. Các bác ráp thử mạch Tube Cad của bác Bacuc thử xem để xem chất âm ra sao.
    Thân
    Dzê

13. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Attached Files:

• 6N3P.doc
      File size:
      24,5 KB
      Views:
      195
  14. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Gửi bạn Z

. . . .thiết kế tương tự cho 6SN7 cộng với bản anode của nó hơi bé nên có lẽ âm thanh sẽ...không giống 6SN7 tị nào. Tuy nhiên bóng này ráp cho preamp đương nhiên là khả thi.

Bạn có biết con đèn 6C4Pi-EB, lưới bằng vàng của nhà máy Vodkhov , đời 1986 không ? Anode nó rất bé nhưng âm chất nó danh bất hư truyền từ đó tới nay đó

. . . Chỉ mỗi tội điện thế anode chịu đựng của nó hơi thấp nên giới hạn nhiều thiết kế tương tự cho . . .

Người Nga nổi tiếng là ăn chắc mặc bền trong công nghiệp , đèn ĐT của họ không là ngoại lệ . Bạn có thể tưởng tưởng tượng con đèn 6H8C đế kim loại , lớp thủy ngân bạc gần hết , đóng vào túi Nilon , cho vào ngăn lạnh khoảng 3 tuần ,bỏ ra vẫn chạy bình thương tại Điện Áp Danh Định , Dòng Danh Định trên máy đo L3-3 không ? Đèn 6H3P cũng vậy , tại đ.á 330VDC tại anode , vẫn làm việc bình thường . 6H13C , Ua=300VDC vẫn chạy tốt , còn 6AS7, bản JAN , RCA 1972,khắc chữ vàng ( Yellow text ) tại đá Ua=280, các sợi dẫn điện vào các điện cực xuất hiện các tia lửa xanh và vàng xen kẽ , tiếng nổ lách tác ra loa .

. . . Bóng 6H3P với chỉ số Muy cao hơn 6SN7(35 so với 20) v. .
    Nguyên tắc thiết kế đèn bạn lạ gì , muy càng cao thì tại một giá trị Ua cho trứoc ,phải chọn trên đăc tuyến Ia lớn lên trong giới hạn mà vùng làm việc đó cho phép , nếu không Signal Peak sẽ đẩy đèn sang khu vực điện lứoi bị dương lên , xuất hiện dòng lưới gaay nên cảm giác CHÓI , GAI GAI cho người nghe

Rất vui đựoc chia sẽ cùng bạn
    Thân

15. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Cái này chỉ áp dụng cho mạch ổn áp thôi chứ ráp OTL là đứt cầu chì trong đèn. Ngay cả 170VDC đã tèo thường xuyên.
    Từ xưa đến giờ bóng 6H13C là anh Hai thiết kế tương với 6AS7G RCA chứ không phải là loại trơn 6AS7 như bác đã so sánh.
    Điều này chỉ đúng nếu công suất của anode cho phép chứ nếu không thì mau tèo và vượt quá khả năng cấp dòng của Cathode
    Trong preamp truyện này chưa chắc đã xảy ra vì bạn chỉ cần điện thế ra dưới +/-10V biên độ

Rất vui để được chia xẻ với các bác về kỹ thuật
    Thân
    Dzê

16. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Gửi bạn Z
    6H13C , Ua=300VDC vẫn chạy tốt
    Cái này chỉ áp dụng cho mạch ổn áp thôi chứ ráp OTL là đứt cầu chì trong đèn. Ngay cả 170VDC đã tèo thường xuyên.

Lạ thật , tôi chạy SE vẫn bt tại Ua=300VDC,

Từ xưa đến giờ bóng 6H13C là anh Hai thiết kế tương với 6AS7G RCA chứ không phải là loại trơn 6AS7 như bác đã so sánh.

E rằng bạn nghĩ không giống tài liệu mình đọc 6AS7 tương đương 6H5C, bác xem thông số mà xem . 6H13C chỉ tương đối giống thôi . Trong các chú giải mạch người ta thường ghi 6080(6H13C)

Điều này chỉ đúng nếu công suất của anode cho phép chứ nếu không thì mau tèo và vượt quá khả năng cấp dòng của Cathode

Thì tôi đã viết là trong giới hạn của vùng làm việc thôi

Trong preamp truyện này chưa chắc đã xảy ra vì bạn chỉ cần điện thế ra dưới +/-10V biên độ

Bạn thường phải có ít nhất hai tầng k,đ điện áp trong một Amp đúng không ? Tầng 1 , giả sử vẫn dùng 6N3P và tầng thứ hai dùng mạch như mình gửi , chuyện này xảy ra dễ hơn

Rất vui để được chia xẻ với các bác về kỹ thuật
    Thân

mr.viet likes this.
  17. Dztronic

Dztronic Advanced Member

E rằng đề tài này sẽ đi lệch ra khỏi đề tài 6H3P nên hẹn dịp có bác nào mở ra đề tài thiết kế preamp tube hoặc bàn về 6H13C chúng ta sẽ lại trao đổi thêm sau nhe bác.
    Thân
    Dzê

18. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Tài liệu

Chào bạn Z và toàn thể các bạn

Nhân tiện nói về 6H13C , cho phép tôi gửi một chút tài liệu hai bản tài liệi về đèn nói trên và 6H3Pi để chúng ta cùng trao đổi.Nếu bạn nào có tài liệu về hai loại này , không phiền , PM riêng cho tôi . Cảm ơn trước rất nhiều vì càng nhiều tài liệu do nhièu tác giả biên soạn , ta càng dễ khai thác ở nhiều chế độ

Attached Files:

19. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Tài liệu

Chào bạn Z và toàn thể các bạn

Nhân tiện nói về 6H13C , cho phép tôi gửi một chút tài liệu hai bản tài liệi về đèn nói trên và 6H3Pi để chúng ta cùng trao đổi.Nếu bạn nào có tài liệu về hai loại này , không phiền , PM riêng cho tôi . Cảm ơn trước rất nhiều vì càng nhiều tài liệu do nhièu tác giả biên soạn , ta càng dễ khai thác ở nhiều chế độ

Attached Files:

• 6N3P.pdf
      File size:
      101,5 KB
      Views:
      457
  20. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Các bạn dùng Acrobat để mở nhé

21. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Cám ơn bác Bacuc về tài liệu 6N3P nhé.
    Wow ! Nhìn đặc tuyến của 6N3P so với 2C51 thì khác 1 trời 1 vực. Cũng không ngạc nhiên giữa 2 bóng 6N3P và 2C51 âm thanh không giống nhau tị nào
    Thân
    Dzê

22. Hom_zui

Hom_zui Advanced Member

Em co 3 qua full hộp like new ...

23. Trungho

Trungho New Member

Chào bác

E xin bác tài liệu file của pre đèn 6h1,2,3 giúp em
    em mới xin được 3 loại đèn đó
    địa chỉ tonytrungho@gmail.com
    thanks bác