Hỏi về đĩa CD ghi chất lượng cao.

Discussion in 'IT - Multimedia - Communications' started by anchoi9, 12/12/08.

1. quacachua

quacachua Advanced Member

Bác tư vấn thế này thì hố to đấy.
    Bác phi thẳng vào cái hàng cuối ngõ, bán trong nhà, giá của cả Misu và TDK đều 9.000 đ còn mua nhiều thì chắc còn rẻ nữa.

2. Xichlo

Xichlo Advanced Member

E mua TDK hay Phono cũng đều 90k/1 hộp 10 cái, ngay cổng viện gì gì ấy trong chợ Giời ấy.

3. longhp

longhp Advanced Member

Các bác sang voz có một bác bán còn rẻ nữa. Hình như có 8.5k thôi. Các loại DVD trắng khác cũng tương đối rẻ. Nhà đâu đó khu Thành Công thì phải.

4. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Các bác ghi đĩa CD audio bằng nero có để ý không, em đọc trong phần Help của nero, nó nhấn mạnh về copy đĩa audio sao cho chất lượng cao là khó nhất (đĩa data thì nó không nhấn mạnh). Và nó hướng dẫn rằng, để có được bản sao CD audio chất lượng tốt nhất thì lựa chọn tốc độ đọc đĩa gốc là quan trọng nhất. Nero khuyên rằng, tốc độ đọc đĩa gốc càng chậm thì kết quả đọc càng chính xác và tốt nhất là chọn tốc độ 1x=150kb/s (ở tốc độ này nó đọc hết một đĩa mất rất nhiều thời gian, em thực hiện rồi nên em biết). Về chất lượng âm thanh của đĩa copy thì em chưa kiểm chứng được nhưng có một điều em nhận thấy rằng, khi đọc các đĩa gốc có chất lượng kém, hoặc cũ ở tốc độ đọc cao, kết quả đĩa ghi hay bị jitter (không biết em gọi thế có đúng không), nghe đĩa ghi nó cứ bị xì xoẹt. Nhưng vẫn đĩa gốc đấy, em copy đĩa khác nhưng lần này, lựa chọn tốc độ đọc 1x thì không bị jitter nữa.
    Tuy thời gian đọc và copy đĩa như vậy hơi lâu một tí nhưng rất bõ công, đĩa copy dùng rất tốt. Điều này nó có một ý nghĩa rất quan trọng. Trong trường hợp chúng ta có những đĩa CD quý, thì việc lưu trữ những đĩa đó dưới dạng ảnh (image) và lưu trong harddisk sẽ rất hữu ích về sau nếu như chúng ta muốn chia sẻ với bạn bè hoặc trong trường hợp đĩa gốc bị mất, hỏng..., lúc đó ta chỉ việc burn cái ảnh đó ra một đĩa trắng mới là ta đã có đĩa để sử dụng.
    Vài dòng kinh nghiệm chỉa sẻ để các bác tham khảo và cho ý kiến thêm.
    Chúc các bác mạnh khỏe.

5. taiquanhoa

taiquanhoa Advanced Member

Nếu bạn tải về file có đuôi :FLAC , bạn chuyển đổi sang file WAV , sau đó ghi ra đĩa CD.

6. quacachua

quacachua Advanced Member

Sao phải chuyển thế này. Càng chuyển định dạng nhiều lần thì chất lượng dữ liệu càng mất mát nhiều.
    Bạn nên nghi thẳng từ FLAC ra CD. Chuyển sang WAV lại phải 1 lần nữa Convert sang *.CDA

7. Xichlo

Xichlo Advanced Member

Oài, bác có ghi FLac thì bất kể chương trình nào cũng giải mã ra Wav thôi ạ, chuẩn đĩa CD chứa file Wav, .cda ko phải là file nhạc, nó là dạng file chứa thông số vớ vẩn thôi, bác ko nhìn thấy file wav trong cd đâu vì nó ẩn đi rồi, hồi trước dùng Winxp thì có cách để làm lộ ra nhưng WIn vista thì chưa thử. Nói chung đã ra CD thì mọi con đường đều dẫn đến file wav cả thôi ạ, dùng chương trình nào giải mã ra cũng thế.
    Nếu các file chưa trong máy dạng phần mềm thì các bác chuyển đổi qua lại thoải mái chả sao cả, e chưa thấy ai test thử file wav copy qua usb vài lần nghe có chán hơn ko :lol: , chỉ khi nào chuyển qua cd, vào transport thì mới mát mát dữ liệu, chủ yếu do phần cứng gây ra, theo xxx ý của e ợ.

8. matdoimat

matdoimat Advanced Member

Thực ra tuỳ chương trình ghi đĩa mà ghi trực tiếp từ FLAC ra đĩa được hay không, ví dụ Nero thì OK.
    Em thường ghi bằng phầm mềm của máy IBM/ IBm record. Đơn giản và chất lượng tạm ổn.
    Điều quan trọng là các bác kiếm nguồn file nhạc thực tốt 320 kps là ok nhất cộng với phôi tốt là OKie.
    Ngoài 2 loại đĩa là Mitsu phonoR và TKD thì em thấy có một loại đĩa rẻ hơn thấy có bán nhưng em không biết có phải là đĩa xịn không vì tên của nó là Mitsubishi Phono R-Ex, thêm chữ Ex các bác ạ, không biết có phải hàng china nhái không?. Giá rất rẻ chỉ khoảng 5,500 VND/dĩa không hộp. Em mua thử 100 đĩa hết 550,000. Chất lượng tạm ổn.

9. mtbc

mtbc Advanced Member

Cái đĩa 5.5k/cái Phono-R đó nghe cũng khá lắm á. Bác bỏ đĩa vào và xem info mà đầu ghi báo ra, nó có ghi đúng tên hãng Mitshubishi Chemical thì không phải nhái đâu.

10. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Tiền nào của đấy bác ah. Phono-R dày dặn, chắc chắn, chất lượng tốt hơn nhiều. Hơn nữa, nhiều máy khá kén đĩa, không đọc hoặc đọc rất khó khăn loại đĩa R-Ex :D

11. lynhan159

lynhan159 Advanced Member

tôi thấy Mitsubishi Phono R-Ex không tốt bằng mà giá 5000 đồng thì cũng chẳng rẽ. bạn phải mua thêm cái hộp thường cũng hết 3000 đồng rùi mà nhìn o đẹp! tiết kiệm có 1 nghìn đồng mà xấu và âm không bằng Mitsubishi Phono R- audio thì tội gì chơi!

12. taiquanhoa

taiquanhoa Advanced Member

Tốt nhất là khi ghi ,Bác ngồi lên CPU , hút thuốc và đợi xong hãy xuống..Cho CPU đỡ rung.
    Em đùa đấy, ai lại đè nặng lên CPU , rồi chêm ổ ghi bằng cao su ở chỗ nào, nó có rãnh vào , bắt vit 8 ốc ổ ghi là tốt rồi.Hì Hì

13. Jealous guy

Jealous guy Approved Member

Em burn đĩa chép từ file ảnh (dạng .nrg chẳng hạn) thì nó nhận ngon.
    Nhưng nếu burn từ file .flac hay .ape dùng nero thì nó ko chịu đọc.
    Trong khi đĩa đó có con cdp lởm của tàu thì nó lại nhận được la thế nảo các bác nhỉ?
    Như vậy để ghi từ file lossless như flac thì nên dùng chuơng trình gì để ghi?

14. lynhan159

lynhan159 Advanced Member

Bạn dùng nero 9 mà ghi trực tiếp thì .flac hay .ape đều oki nhớ cài thêm K-Lite Codec Pack hỗ trợ các định dạng âm thanh nhé! chúc vui

15. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

9k là có vỏ ko bác ơi hay chỉ mỗi đĩa thôi ạ.

16. vandk

vandk Advanced Member

Theo như em biết thì cho dù các bác có dùng phần mềm gì để ghi đi chăng nữa thì quá trình ghi pm đó đều phải có bước chuyển file đó về dạng *.WAV rùi mới ghi ra CD ạ (mặc dù nguồn ghi là từ file *.flac hay đuôi khác) :D

17. MT732012

MT732012 Advanced Member

Có bác nào ghi trực tiếp đuôi FLAC ra cd bằng nero 9 chưa ạ, có thể chia sẻ các bước kinh nghiệm được không :roll:

18. zaqmanhhv

zaqmanhhv New Member

Em ghi bằng nero 12 bình thường mà bác, nó chơi tất các loại file chứ không như trước đây em ghi bằng Media Player có sẵn trên Win thì chỉ ghi được từ file WAV.

19. xuanphuc1991

xuanphuc1991 Advanced Member

Bác lên mạng tải plugin flac và ape cop vào là chạy phe phé :D

20. asap

asap Advanced Member

Hi,

Tải ở đây luôn nè anh ơi...

Copy và paste vào C/Program Files/Common Files/Ahead/Audio Plugin là OK.

P/s: nhìn lại post từ năm ngoái...lỡ rồi..để luôn...hiiii

Attached Files:

21. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình cũng hay ghi đĩa từ CD gốc ra . Phôi xài Mitsu Phono- R thấy ngon nhất , tiếng bass gần với bản gốc nhất . Mình xài Nero 8 vì bản này có bản quyền - chương trình gốc - tốc độ 8 X là ngon nhất , tuy nhiên sau khi thay ổ Asus mới hơn thì không chọn được tốc độ 8 mà nó chỉ cho tốc độ 16 X . Tiếng bass kém hơn nhưng đành chịu .

22. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác nên chọn tốc độ đọc 4x trước khi ghi, với tốc độ ghi 8x là tạm ổn nhưng nếu so sánh với cd gốc thì chỉ được 8/10. Tiếng bị bó và cứng lại.

23. Bống Bang

Bống Bang Advanced Member

Mày mò món này cũng hay nhưng rất mất thời gian và nguồn nhạc lại phải đi copy chứ không có sẵn.

Do vậy em cứ ra cửa hàng cho nhanh, nhiều sự lựa chọn :)

24. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Bạn nói đúng . 4 X là ngon nhất nhưng con ASUS không cho phép . Đành mua con Plextor giá cao hơn gấp 5-10 lần thui . Lại hao xèng rùi :(

25. trungdt

trungdt Advanced Member

Ấy ấy!!! anh lenamvl ,a suy nghĩ kỹ chưa đấy ? Con plextor đã ngưng sản xuất từ lâu rồi.Mắt mũi kèm nhem tới nơi rồi.Thế nhỡ có chuyện gì thì biết làm thế nào ? :(

Share This Page

Loading...