Hỏi về hiện tượng loa kêu bụp khi tắt nguồn ampli

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by sinhbds, 22/11/12.

1. sinhbds

sinhbds Advanced Member

Chào các bác!
    Em có cái dàn nho nhỏ đặt trong phòng ngủ để nghe nhạc nhẹ. Mỗi khi bật/tắt công tắt nguồn của ampli thì loa kêu bụp một cái, nhìn loa khi kêu thì nó có thò ra thụt vào.
    Em xin hỏi đây là bệnh gì của âmpli vậy các bác? Xử lý nó như thế nào cho triệt để ạ? Hiện tại, đêm khuya em tắt nhạc thì kêu "bụp" 1 cái, thằng con em 9 tháng tuổi nó dậy nó "chửi om sòm à" :D
    Tks các bác nhiều!

Tags:
  2. PhongDrum Audio

PhongDrum Audio Advanced Members

Thường các âmply của Châu Âu, nhất là của Anh hay bị bệnh này. Bác cứ để nghe cũng chả sao cả, không ảnh hưởng. Muốn hết bác mang ra thợ họ lắp thêm 1 con tụ vào phần công tắc sẽ đỡ hoặc hết hẳn.
    Chú ý: hãy chọn thợ nào tin cậy và uy tín!

3. Dinquanhun

Dinquanhun Advanced Member

Có lẽ đây là chủ ý của nhà sản suất, tiếng bụp này cũng trong ngưỡng an toàn rồi, vì muốn không bụp thì dễ, vậy lý do có thể như sau:
    Bật amp và nghe bụp, có nghĩa là amp và loa đã thông, vậy bắt đầu nghe thì nâng volume lên dần dần: an toàn cho amp và loa cũng như lổ tai người nghe.
    Chỉ sợ nhiều người bật amp, vặn volume lên 9 giờ: không nghe chi, nhích lên 10 giờ: cũng không nghe gì, nhích lên 12 giờ: cũng lặng thinh.....
    - Kiểm tra tín hiệu đầu vào, lắc lắc dây từ CD vào amp...
    - Bật nút input ở amp qua AUx hay Cd, phono., hay tape,....
    ..... Bùm xèo, tín hiệu vừa thông thì amp hoặc loa cũng tèo tủm :lol:
    Không biết đúng không ta? Vì em không phải là nhà sản xuất amp. :roll:

4. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Bác nói tầm bậy! Amp tắt mở mà nghe cái bụp; tạch...hay bất cứ có tiếng gì đó là amp bị lỗi. Đừng tưởng đồ hãng là ko lỗi đâu! nó lỗi ngay trong thiết kế mạch . Giải pháp là nếu lỡ mua thì kiếm người sửa, sửa hổng được thì để dành chứ ráng nhét vào cặp loa dữ dữ thì có ngày chết chắc ! :D

5. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

Cái bệnh này thì ampli vitage là hay mắc nhất vì sx đã lâu nên linh kiện xuống cấp nếu máy còn đẹp thì không sao.Cho dù ampli đời mới hay cũ nếu có hiện bụp vượt quá nghưỡng đều phải đem ra thợ kiểm tra bác à!

6. TRIO67

TRIO67 Advanced Member

Hehe, lệch điện áp điểm giữa xuất ra loa.

reds likes this.
  7. ducthang2009

ducthang2009 Approved Member

bác thử dùng zắc head phone cắm vào trước lúc bật hoặc trước lúc tắt xem nó có bị nữa không?

8. sinhbds

sinhbds Advanced Member

bác có thể chỉ dẫn rõ hơn 1 chút được không ạ? Vì nếu phải đem ra thợ, minh nói ngay chỗ cần sửa thì không bị chọc ngoáy nhiều. Em nghĩ bệnh này nhiều người gặp nên mong bác giúp. Tks.

9. Niagara

Niagara Advanced Member

Bác nói thế này không đúng ah. Tại sao âmply của Naim khi bật lên 100 cái thì 100 cái đều kêu Bụp ở loa, em đang nói hàng mới tinh và cả hàng cũ cũng có chuyện này.

10. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

E thấy mấy cái pow đế quốc công suất lớn bật lên cũng kêu bụp. Quan trọng là kêu 1 lần rồi thôi còn hơn là cứ kêu hoài :lol:

11. nhoc me may

nhoc me may Advanced Member

Em cũng có cái amp có bệnh như trên, đem ra thợ, bác thợ "quen thuộc-uy tín" bảo :
    Về đi! "Tự xử" lấy :
    * B1 : rút hết dây tín hiệu + dây loa ra, lấy đồng hồ VOM, để ở thang 10V-DC, mở amply, đo ở hai cọc loa xem có bị rò DC không, điện áp ở hai cọc loa không lệch nhau 0.2V. Nếu có đem ra đây sửa tiếp. Nếu không làm tiếp bước hai
    * B2 : gắn thêm bo bảo vệ loa (lựa loại nào cho thời gian trễ 1 chút để cân bằng điện áp gì gì đó...rồi mới đóng tiếp điểm ra loa). Nếu không muốn gắn thêm gì cả thì làm bước ba
    * B3 : "không trị được lũ thì sống chung với lũ". Chẳng sao hết á!
    Em vác con amp về làm theo bước 3 vì con amp nhà em chưa rò DC ra loa, hết ạ!
    Chúc bác chủ may mắn, tìm được cách nào hay hơn anh úp lên cho em theo với nhé!

12. taigl

taigl Advanced Member

Em cũng từng dùng pow Condras Jonhson SA-250 khi tắt máy hay mở máy vẫn nghe bụp như thế,có điều nghe bình thường nên không biết do máy bị lỗi hay là khi sản xuất đã bị vậy.

13. qbho

qbho Advanced Member

Trước em cũng có 1 em amp Lux đời 80 cũng bị kêu 1 tiếng bụp, em đem ra nhờ shop chủ fix xong thì êm ru liền. :D

14. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Mình cũng từng tin tưởng gần như tuyệt đối đồ hãng như bác, cái amp hãng của Mỹ bự chảng bị bụp khi tắt. Mấy năm Trời vừa sống chung với nó vừa dò hỏi nguyên nhân và cách trị bịnh, nhiều người ( và cả 1 vài thợ lão làng NTảo) bảo hổng sao tại nó vậy hoặc nói tại linh kien có cái cũ nen bị vậy. Sau này tức mình rã ra hết, vẽ lại mạch..... cuối cùng phát hiện ra lỗi của nó và ....hết bụp cộng với hết zin luôn ! :D

15. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Sao bác không hướng dẫn mọi người cách trị bệnh luôn. Đừng nói là bác chơi thêm cái bo bảo vệ loa nhé :D

16. thangba81

thangba81 Advanced Member

con amp của mình thì cũng phát ra tiếng khi bật khi tắt thì ko có kêu. Nhưng tiếng kêu của nó không giống tiểng nổ bụp một cái khiến giật mình mà nó như một âm thanh báo hiệu không biết có đúng không nữa khó miêu tả. Nên mình cũng nghĩ thiết kế nó thế.

17. Hungthuocbac

Thứ âm thanh này thì ampli nào chẳng có.Đó là tiếng báo hiệu đóng của rơle mà bác!

18. qbho

qbho Advanced Member

Em cũng hóng hớt vụ này lắm, mong tin bác Minh chia sẽ đây. :D

19. Hungthuocbac

....Và cũng nằm im....thì hết bụp luôn...đúng vậy không bác Minh :lol:

20. thangba81

vậy ạ. mình có biết j đâu thấy các bác kêu tự nhiên lại lăn tăn. mình thừa cái amp nhật lắp với cái loa tung của thì nó xoẹt một cái, nên chắc tiếng kêu của nó chắc nghiêng về tiếng xoẹt,

21. MMX

MMX Advanced Member

Ở đây có mấy trường hợp:
    - Do thiết kế của mạch amp: một số thiết kế mạch khi bật lên sẽ có tiếng kêu bụp ở loa, đây ko phải là lỗi của amp. Cách khắc phục: dùng mạch bảo vệ loa có chức năng đóng trễ sẽ không nghe tiếng bụp nữa.
    - Trường hợp nếu amp ban đầu ko có tiếng bụp, sau một thời gian sử dụng xuất hiện tiếng bụp khi bật máy thì có thể mạch có vấn đề
    - Đối với một số amp khi bật có tiếng tạch (không phải bụp) đó là tiếng rơ le của mạch bảo vệ đóng trễ cho loa

22. tronghien

tronghien Advanced Member

mình củng bị hiện tượng này khi tắt amp nhưng tiếng nghe nhỏ thôi nên củng thành quen , rồi 1 hôm vô tình tắt con CD trước rồi tắt amp sau thì khg nghe tiếng bụp như mọi lần vì thế từ đó mình thường tắt cd trước amp , thế là hết nghe tiếng bụp .... :D

chiêunam likes this.
  23. hanhsx

hanhsx Advanced Member

Hên xui , tôi đang chơi Naim nghe bác nói thế tôi làm thử , bật tắt 5 lần : 3 lần không kêu , 2 lần vẩn kêu , bó tay!!!

24. sinhbds

sinhbds Advanced Member

Vậy tóm lại là cứ để như vậy dùng cũng được hay sao các bác? Em không sợ hỏng ampli, chỉ sợ khi cắm rút để test dàn, nếu cắm vào cặp loa xin mà nó tèo loa thì khổ.
    Em nhớ là đọc ở đâu đó có bác nói là nếu để tình trạng này dùng lâu ngày thì loa sẽ bị "cạ côn" ???
    Các bác tư vấn thêm!
    Tks.

25. thangba81

tớ thì thấy chả sao cả. Mỗ lần nghe xong bác cho volume về cho đỡ quên lần sau bật không bị.

Share This Page

Loading...