Hỏi về hiện tượng loa kêu bụp khi tắt nguồn ampli

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by sinhbds, 22/11/12.

1. thangba81

thangba81 Advanced Member

chắc khi tắt ấn cái nút nhẹ nhang không ấn xọet cái thì không bị. Hoặc stop cdp đã rồi mới tắt

2. trunghd

trunghd Advanced Member

Bác TRIO67 hướng dẫn em chỉnh lại điện áp giữa 2 loa với? Âm ly của em đang bị hiện tượng này. Em không biêt chỉnh thế nào. Bác nào biết giúp em với? :(

3. datviet

datviet Advanced Members

Bác nêu rõ âmly của bác là âmly gì thì các chuyên gia dễ giúp bác hơn.
    Em thì thấy một số âmly của Anh Quốc có tiếng bụp khi bật/tắt ngay từ nhà thiết kế rùi bác ạ, ví dụ Naim, Explosure X/XX

4. trunghd

trunghd Advanced Member

Vâng em cám ơn bác. Con âm ly của em nó có tiếng bụp nhưng không to lắm. Nhưng nó bị nóng lệch vế. Em có hỏi qua mấy bác. các bác ấy bảo phải chỉnh DC offset. Nhưng em không biết chỉnh ntn? Bác nào biết giúp em với?

5. PhongDrum Audio

PhongDrum Audio Advanced Members

Bệnh nóng lệch vế này theo em bác không nên tự làm, vì cần phải có các thiết bị đo kiểm, các dụng cụ hỗ trợ khác nữa, phải có tay nghề và phải có kinh nghiệm mới làm được bác ah.

6. nvtkiet

nvtkiet New Member

Bác thử đấu dây Mass (GND) của máy xuống đất hoặc chỗ nào tiếp xúc tốt với đất, sau đó thử lại nhé!

7. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

Ngày trước em có con Fisher em cũng đã thử cách này rồi vẫn không đc bác ạ!

8. AnhNguyen75

AnhNguyen75 Advanced Member

Em cũng bị hiện tượng "bụp" ở loa khi tắt pre / pow ( khi bật thì ok), đọc nguyên topic cũng chưa thấy hướng khắc phục, vậy có ai chỉ giúp với. Em dùng pow rotel bx 980

tranngochung2209 likes this.
  9. sinhbds

sinhbds Advanced Member

Em nghĩ hướng khắc phục sẽ có nếu biết được nguyên nhân là do "bệnh" hay do "khi sản xuất nó như vậy" !!!

10. AnhNguyen75

Vậy bác đã khắc phục được trên ampli của bác chưa ạh?

11. sinhbds

sinhbds Advanced Member

câu trả lời ngay đây mà bác!

12. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Khi tắt nguồn ampli, ta thường nghe thấy loa phát ra tiếng kêu bụp (chỉ một tiếng). Nguyên nhân là do khi ta tắt, công tắc phát ra tia lửa điện (tại tiếp điểm), chính tia lửa này đã gây ra xung điện và nhiễm vào mạch khuyếch đại và cứ thế ra loa, đối với những công tắc cũ, dùng nhiều thì tiến kêu này càng nghe to hơn. Với những công tắc mới, các tiếp điểm tốt, sự tắt dứt khoát thì tiếng này rất bé, có thể ta không nghe thấy. Để khắc phục hiện tượng này bạn có thể lắp thêm 1 tụ 102 (1000pf)/600vac vào 2 tiếp điểm của công tắc để dập tia lửa điện phát sinh khi tắt nguồn. Đối với những công tắc có tiếp điểm quá kém do dùng nhiều, tại tiếp điểm bị rỗ, lồi lõm, nếu mắc tụ không dập hết, có thể tháo ra dùng giấy nhám mịn đánh sạch và bóng bề mắt tiếp điểm, trong trường hợp tiếp điểm quá rỗ thì cần thay công tắc mới, nhớ lắp tụ. Tiếng bụp sẽ hết hoặc kêu rất nhỏ (nếu còn nghe nhỏ thì có thể tăng trị số tụ dập.
    Chúc mọi thành viên sớm trị được tiếp bụp khi tắt máy.

13. qbho

qbho Advanced Member

Tks bác đã chia sẽ... duy vụ DIY và giải phẩu cái công tắc cũng hơi khó với em cũng như nhiều bác khác. Vậy cuối cùng là nhờ bác thợ là an tâm nhất vì "trăm hay k bằng tay quen" mà.

14. habas

habas Advanced Member

Nhiều bác nhờ tư vấn "bịnh" ampli mà giống như thanh niên mới lớn mắc bịnh xã hội nhờ bác sĩ khám, cứ rụt rè mắc cở, úp úp mở mở. không nói rõ máy hiệu gì, hoặc post ảnh lên. Như vậy các chiêng gia VNAV khó khám trúng và cho toa đúng thuốc à nha :D

drhuy81 likes this.
  15. trunghd

trunghd Advanced Member

Bác Hà đây rồi. Bác Hà ơi, em có con âm ly pioneer sx 1250. Nó bị nóng lệch vế. Bác giúp em với. Có phải chỉnh DC offset như bác Hai lúa hướng dẫn không bác.

16. AnhNguyen75

Đã khắc phục được rồi, nguyên nhân là lỏng đầu jack dây tín hiệu

17. Hungthuocbac

Đấy không phải là nguyên nhân gây tiếng bụp khi tắt/mở ampli bác ạ. :mrgreen:

18. habas

habas Advanced Member

Lỏng đầu jack tín hiệu sao gây được tiếng bụp ở loa nhể :)
    Nguyên nhân thì nhiều, thí dụ công tắc nguồn bị rố, oxit hóa, tụ triệt xung // với công tắc nguồn bị khô, mạch làm chậm cho relay output hỏng hoặc thiết kế của hãng là như vậy.
    -trunghd@ con sx-1250 bị nóng 1 vế có thể bias bị chỉnh sai hoặc đã sửa và thay linh kiện chưa đúng. Bác nên tìm nơi sửa đáng tin cậy, đắt tí cũng ok, tránh trao trứng cho ác, sửa được thì máy cũng toe toét.

Hình dưới là vài con tụ dâp xung (spark killer) cho công tắc, rờ le nguồn, cấu trúc là 1 con trở bắt nối tiếp với 1 con tụ.

Attached Files:

19. quad11

quad11 Advanced Member

con amly của e cũng bị tiếng bụp khi bật máy, e nghĩ chắc là mình chưa nối dây tiếp địa cho am nên bị như thế, tuy vậy nghe mãi chẳng sao cả!

20. Hungthuocbac

Cái này là do ampli chứ k phải là volume.Bác có vặn về 0 khi bật/tắt nó vẫn bụp nhưng nhỏ hơn thôi.

21. AnhNguyen75

Dạ ý em là khi cắm chặt lại đầu dây tín hiệu thì tiếng bụp nhỏ hơn rất nhiều so với ban đầu ạh. Theo như hướng dẫn của bác thì em cần lắp theo hình nào, bác giúp em với. Thanks!

bautroitucach likes this.
  22. huangshan

huangshan Approved Member

Em cũng có Ampli Vintage của Technics SA5060 cũng kêu bụp khi bật và kêu nhỏ hơn khi tắt, hỏi mấy bác thợ thì bảo đời này nó thế (em nó sinh năm 1976, xuất USA), hình như là xuất thẳng hay gì đó, em đã nối đất, lọc nguồn... đầy đủ nhưng vẫn bị, đành phải sống chung với nó thôi.

23. Hungthuocbac

Các ampli đời cổ hầu như là thế.Có lẽ một phần do linh kiện xuống cấp nhưng nghe chẳng sao là ok rồi bác ạ!

24. do dien cu

do dien cu Approved Member

Chào anh em!
    Tôi xin chia sẻ trường hợp của tôi đã tìm ra đúng bệnh và sử lý triệt để cho con ampli Yamaha AX-900U của ông già vợ.

-Hiện tượng;
    Ampli cũ mua về bật lên chạy êm và bình thường. Nhưng có tiếng kêu bụp rất to mỗi khi tắt hoặc bật nút Muting trên mặt máy.
    Ông già đã bị hỏng 2 chiếc loa vì hiện tượng này.

-Tôi khám bệnh theo các bước sau;
    Gỡ hết dây loa cùng các nguồn tín hiệu vào.
    Dùng đồng hồ để ở thang AC-250v nối vào 2 đường loa của bên L.
    Cắm điện, bật máy, đợi 5s rơle đóng "tách" bình thường...kim đồng hồ không nhúc nhích.
    Tiếp đó tôi tắt máy thì thấy kim đồng hồ nhảy vọt lên tầm 50v.
    Thử lại bước trên với kênh R thì thấy bình thường.
    Như vậy là một bên L có vấn đề.
    Tiếp theo tôi rút bỏ 2 cầu Pre-out Main-in và thử lại các bước trên= bình thường, cả 2 kênh kim không nhảy.
    Tôi dùng một Pre khác nối vào main-in chạy thử ra loa... = bình thường không sao.
    Tóm lại phần main power amp không có vấn đề, mà vấn đề là ở phần pre amp.
    -Phẫu thuật; (Google-download được service manual và user's manual)
    Mở máy để xác định phần preamp, trong máy này nó nằm gọn ở mặt trước máy cùng các nút điều khiển và đèn hiển thị.
    Dùng đồng hồ V Omh để so sánh điện áp, trở kháng... trên các linh kiện tương xứng cho kênh L và R.
    Tất cả bình thường trên 2 vế linh kiện.
    Tiếp đến lần theo mạch từ nút Muting dẫn đến 2 con đèn nhỏ (dạng C828) Q105 và Q106 là C2878.
    Làm các thao tác kiểm tra... thì thấy một đèn bị thông. Thủ phạm chính là đây!
    Tìm trên eBay và mua được một lố 25 con hết $5.
    Đợi 4 ngày nhận được, thay vào cả 2 con mới... ráp lại = chạy phà phà êm du, không bị tiếng bộp ra loa mỗi khi tắt nữa.

ps; Hy vọng Mod đưa bài này của tôi lên để anh em tham khảo.
    Tôi đăng ký đã lâu nhưng chỉ xem và đọc là chính, vì trước đây tôi có post một reply thấy mãi sau mới hiện lên diễn đàn.
    Môt reply khác thì không thấy đâu măc dù chỉ là sự chia sẻ trong bài các dụng cụ cho diy ???

Manh Nguyen, tai cây and Satuki like this.
  25. Hungthuocbac

Em nghĩ?Đây mới đúng là nguyên nhân.Các bác thử theo phương pháp này xem nhé!Cám ơn bác đã nhiệt tình chia sẽ kinh nghiệm quý báu này cho anh em.Trân trọng và cảm ơn bác nhiều!

Share This Page

Loading...