Hỏi về hiện tượng loa kêu bụp khi tắt nguồn ampli

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by sinhbds, 22/11/12.

1. hoanghyaudio

hoanghyaudio Advanced Member

em dùng bộ pow yamaha m4 c4 cũng kêu bụp khi tắt và cả khi bật, mang ra thợ thì thợ bảo do amply cổ nó thế ???

2. piety2110

piety2110 Approved Member

Các bác cho e hỏi chút kinh nghiệm ạ, e mới lấy 1 con sansui a 907 mà có 2 hiện tượng sau k biết có đựơc coi là bình thường k ạ
    1. 1 bên amp nóng hơn hẳn. Vẫn biết 2 bên cokng suất nhưng 1 bên có thêm mạch pre nhưng cái bên k có mạch pre nó nóng hơn hẳn ạ. Cá biệt nếu e nghe cả buổi sáng thì amp sẽ nhảy rơ le(chắc do nóng quá ạ)
    2. Vẫn cái bên nóng hơn đó khi bật tắt thì loa có kêu bụp 1 phát, k to và dù vặn hết volume hay k thì vẫn bụp sau khi bật và sau khi tắt ạ
    Nhờ các bác phán giúp e có phải mang đi sửa k ạ

3. piety2110

piety2110 Approved Member

Hihi, báo cáo các bác e đã mang amply đi tìm biện pháp khắc phục chỗ bác @nguyenha7940 và đến giờ thì cảm thấy rất ưng ý ạ. Amp của e bias bị trôi tùm lum, dòng cũng vượt mà sò cũng quá tải nên nóng và khi tắt dò dc ra loa nên bị bụp, rất may đã gặp thầy gặp thuốc và giờ chạy ấm nhẹ, tiếng trong và tĩnh, khi tắt đã không còn tiếng bụp ghê người như trước. Rất cảm ơn chú Hà và VNAV ạ

4. Youlipraz

Youlipraz Approved Member

Em cũng bị tình trạng trên...

5. cuacangxanh2L

cuacangxanh2L Approved Member

trừ amly xuất âm tụ ra thị nó kêu nhẹ lúc tắt và bật
    số còn lại mà bị kêu thì nên đem ra thợ căn chỉnh lại cho chuẩn

6. suotngayloayhoay

suotngayloayhoay Advanced Member

E cũng bị như vậy? Bác piety2110 sửa như thế nào rồi vậy ạ

7. Satuki

Satuki Advanced Member

bác kiểm tra xem con tụ nối giữa hai chân công tắc nguồn xem thế nào. một con tụ 0.1u 400v là giải quyết được.

8. Spendor speaker

Spendor speaker Approved Member

Trước ampli của em cũng bị tắt bật kêu bụp. Đc cao nhân chỉ kiếm con tụ 0.01/400v gắn vào công tắc nguồn từ đó bật tắt im re luôn các cụ ạ.

9. somali

somali Advanced Member

Bạn cho hỏi tu 0.01 hay 0.1 ah . Loại tu này phân cực hay không phân cực, nếu được Bạn chụp hình lại sau khi đã hoàn thành cho anh em học hỏi. Cảm ơn bạn . ( thông cảm vì không biết kỹ thuật )

10. Spendor speaker

Spendor speaker Approved Member

Loại 0.01 không phân cực bác ạ. Bác hàn 1 chân vào đầu vào công tắc và 1 chân vào đầu ra công tắc. Tụ đó ko cần tụ tốt chỉ cần điện áp trên mức điện áp đầu vào ampli là được bác nhé

somali likes this.
  11. John nguyenha

John nguyenha Advanced Member

Bạn vui long cho biết bệnh cua con pow Minh dang xai la harman/kardon twelve
    Khi bat len ko sao khi tat la nghe tiep bup ah. Cam on ban.

Attached Files:

12. John nguyenha

Minh co mot con pow harman/ kardon 12 . Khi ngat nguon thi 1s sau nghe tieng bup o loa. 1s sau lai co mot tieng bup o loa con lai. Mot van de nua la khi Minh thay cau chi furutech thi tieng bup ay van co ,nhung nho hon.. pow minh dang mono xai 2 cau chi cho 2 kenh rieng biet nho cac bac chi giao. Cam on

13. TuanAnh68

TuanAnh68 Advanced Member

Bạn mang qua thợ họ kiểm tra cho, nếu cần lắp thêm mạch bảo vệ loa cho, giá cũng không đắt lắm. Nguyên lý làm việc như sau: Khi bật amply lên sau 5-7 giây mạch bảo vệ sẽ đóng rơ le kết nối với loa, khi tắt amply thì rơ le gắt tức thì không cho loa kết nối với amply. Như vậy sẽ không có tiếng bụp phát ra loa khi bật hoặc tắt. Thường thì amply cổ hay bị hiện tượng đó. Con amply cổ của mình làm như vậy hết luôn. Chúc bạn thành công.

14. John nguyenha

Pow nay ko xài ro le ban ah, loai pow mỹ sx thập nien 70 ấy, khó chiu sợ tèo loa qua , mạch bv loa mua o đâu bạn? Có dể can thiệp không ah? Mang ra thơ may ong ngâm còn hơn ngâm dam luôn, hic

15. TuanAnh68

Nếu bác ở Hà Nội qua đây mà mua, chủ cửa hàng rất nhiệt tình chỉ bảo đến nơi đến chốn, của bác dùng mono thì làm 2 bộ, Nếu bác biết một chút về điện thì chắc là làm được.
    https://sieuthiav.net/kit-nguon-bao-ve-loa-pcb93.html

16. TuanAnh68

17. John nguyenha

Cám ơn bác nhiều. Vì mạch nay phai can thiệp vô máy mà minh lai không co nghề nên bo tay luôn. Minh cung co con cambrige Azur ko bi khi tat ma lai bi khi mở may. Mở công tác, stanby xong, role đóng thi lai co tiếng let đẹt một ve loa. Xong , hát cả may tiếng đồng hồ không sao . Thật la nhieu bệnh. Co le nao do linh kiện ẩm hay do không bac.

18. tocxuden

tocxuden Advanced Member

Lắp thêm mạch bảo vệ loa thì cũng là một giải pháp nhưng không được tối ưu vì đường tín hiệu qua càng ít bộ phận thì càng tốt. Relay có hai mặt tiếp giáp và sau một thời gian hoạt động giữa hai mặt sẽ bị oxy hóa dẫn đến tăng điện trở và chất lượng âm thanh sẽ bị giảm. Vì vậy, nếu như có triệu chứng nổ loa thì hãy nên điều tra và sữa kịp thời. Có vài cách để giúp ta xác định vị trí cần coi:

Khi nghe thấy nổ, thử tắt âm lượng và bật lên lại. Nếu như vẫn nghe thấy tiếng nổ, thì có thể vấn đề ở các giai đoạn đầu ra của amp. Nếu như không nghe thấy tiếng nổ khi âm lượng đã giảm, rất có thể sự cố bắt nguồn từ giai đoạn pre-amp.

19. hoatuylip

hoatuylip Advanced Member

Lên mạng mua cặp bảo vệ loa, về đấu vào là hết, có điều có ảnh hưởng chất âm không thì em k biết nhé

20. PHẠM DŨNG 86

PHẠM DŨNG 86 Approved Member

Tốt nhất lên tắt cầu loa trước khi tắt amply,bật amply rồi mở cầu loa

Sent from VNAV Community mobile app

21. Mr.Dung

Mr.Dung New Member

Đấu con tụ xong ngay thôi mà

22. cuongtruongvan

cuongtruongvan Advanced Member

Amply của mình cũng có tiếng bụp nhỏ khi tắt nguồn, mình dùng mấy năm rồi chẳng sao.
    Mình đọc đâu đó (Lúc mới mua amly, nên quên đọc ở đâu) nói rằng, tiếng bụp do mấy con tụ nguồn trong amp phóng điện trong mạch nguồn, nên không gây hỏng loa.

23. caoductho

caoductho Approved Member

em cũng mới dính 1 con cho ông anh, nhưng nguyên nhân sau khi dùng DMM/VOM analog kiểm tra phần mạch khuếch đại mất offset vi sai dẫn đến vế phải nóng kinh khủng, tưởng em nó thiết kế vậy ai ngờ......check schematic lại là mình sai :D sau khi adjust offset xong chạy mát rượi 2 vế, loa ko còn bị lệch áp DC khi mở, loa ko còn nghe bụp do lệch áp DC ko cỏn nữa, mấy em sansui tính xa thật :D

Share This Page

Loading...