hỏi về kinh nghiệm chơi âm ly đèn

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by thinhtvs, 1/4/12.

1. kiet124

kiet124 Advanced Member

Em cũng muốn chơi ampli đèn nhưng nghe nhiều người nói nó hay hư lằm nên em hãi không dám ạ .xin các bác cho em tí cao kiến ạ .(lính mới tò te ......) thân

2. caoan

caoan Advanced Member

nếu bác mang nó ra để tháp sáng thì đúng là nhanh hư thiệt. bóng bình thường 1k-2k h tuổi thọ. bác chia ra xem bác nghe được bao nhiêu năm...

3. rosa

rosa Advanced Member

Em thì tìm cặp loa vừa ý rùi mới chọn amply.

4. caoan

caoan Advanced Member

Bác nói chuẩn, mua amply mà chơi ko đúng loa thì bán đi là vừa...

5. kieuhung

kieuhung Advanced Member

Bền vậy cơ ah bác, vậy yên tâm mà chơi đi bác, đến lúc hỏng cũng là lúcbbác chán, cho e nó đội nón ra đi là đẹp. Nhưng chơi amp đèn càu kì lắm đó bác, mỗi bóng cho chất âm khác nhau. Mình biết chút thì chơi nhàn hơn. Ý kiến của riêng e.

6. kiet124

kiet124 Advanced Member

Khi nó "tèo" có hiện tượng như thế nào ạ?

7. kiet124

kiet124 Advanced Member

Cầu kì như thế nào ạ !mong bác chỉ giáo

8. music-lover

music-lover Advanced Member

Bác cho em xin địa chỉ người đó, em đang quan tâm tới đèn đóm ạ
    Đội ơn bác nhiều

9. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Em có một thắc mắc là chơi amply đèn DIY thì khi mình thay các bóng công suất tương đương thì có phải chỉnh Bias không ạ ? Ví dụ đang chạy bóng 6P3c của Nga nay chuyển sang bóng 6L6 hay đang dùng 6550 chuyển sang bóng L34 thì có phải chỉnh gì không ? Vì em đã bị trường hợp thay 4 bóng 6P3c bằng 4 bóng cs của Mỹ (không rõ loại nào vì chữ bị mờ hết) của amp Scott 340 thì amp tắt tiếng luôn, phải đem sửa ???!!! Mong các bác chỉ giáo.

10. kieuhung

kieuhung Advanced Member

3 đồ hãng đắt hơn đồ diy, đồ hãng có thương hiệu hơn nên khi bán cũng rễ hơn, và giá mất tương đối.
    4 đồ diy khó bán hơn và mất giá hơn vì thương hiệu kém hơn, chất lượng thì khỏi phải bàn rồi.
    5 hình thức của hãng nhin đẹp mắt hơn.
    6 cứ xuống giá hết tầm là bán đc luôn, cứ sát giá thì đồ nào thì cũng nằm trong kho. :D

11. tct

tct Advanced Member

Em cũng muốn hỏi các bác đã chơi qua,nếu ampli đã sử dụng thì làm sao biết chất lượng không còn tốt và bóng sắp phải thay mới(mình đi mua đồ cũ chứ không phải mình đang dùng các bác nhé)
    Thank !

12. music-lover

music-lover Advanced Member

Tiện đây nhờ các bác tư vấn cho em Amp đèn tầm 12T-15T nghe nhạc giao hưởng (không thể tìm ra chác pót bài mới)
    Đa tạ các bác !

13. hthai

hthai Advanced Member

nếu bác kg có tay nghề thì trên VNAV có một số cửa hang nhận đo kiểm bóng,tụ..kiểm tra amp đó bác.mỗi tội giá hơi chát

14. kiet124

kiet124 Advanced Member

15. tct

tct Advanced Member

Cảm ơn bác đã cho biết,nhưng quả thật như vậy thì phức tạp và tốn thời gian quá(nếu giá trị món đồ thấp thì.....)
    Bác nào có phương án khác thì hay quá, thank's

16. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Lần đầu tiên em thấy có bác bảo amp đèn thiếu bass. Theo em hiểu ý bác là không đc bass như bán dẫn :?: Em công nhận là tube amp không đc bass lực mạnh như bán dẫn nhưng đổi lại nó có cái thứ bass mà chỉ có những amp bán dẫn hàng hãng nổi tiếng may ra mới có đc : bass sâu nhưng êm :D
    Hì hì rất nhiều bác gặp phải tỉnh trạng lúc nghe ở cửa hàng rất vừa ý nhưng khi bê về mở nhạc lên chỉ muốn ném ra ngoài đường vì nghĩ không xứng với tiền đầu tư vào nó. Thực ra đã có bác nào dám khẳng định mình đã phối ghép chuẩn , cdp với pre, pre với amp, dac với amp, amp với loa,...rồi phòng nghe thiết kế hợp tiêu chuẩn,...tại sao có những bác chơi đồ cỡ 20.000$ không bằng bác chơi đồ chỉ 2.000$ hay đôi khi còn là đồ tự DIY ,tại sao có bác dùng dây tín hiệu hãng nổi tiếng nordost, monter,....phòng nghe thiết kế lẩu thập cẩm má nghe mãi vẫn thấy thiếu ,bác có phòng nghe chỉ với 12 cái cột ,dây tín hiệu loại 1 lõi mua ngoài chợ chuyên dùng làm cable mạng ,...thì lại ngược lại. Em đã từng nghe phòng như thế này .
    => tất cả không thể đổ hết cho thiết bị,có chăng là do kiến thức của mình và phần nào đó ...hên xui :D Có đôi chút ý kiến mong các bác chỉ giáo :D

17. huyhoanghp96

Tùy vào từng trường hợp bác ạ. Thứ nhất là về kết cấu mạch auto hay fixed bias, fix thì phải chỉnh lại. Thứ hai là mạch chạy các thông số kĩ thuật như thế nào, ví dụ mạch thiết kế cho các bóng chịu dòng áp cao mà cắm bóng dòng áp thấp vào thì cũng tèo, hay áp lưới khiển . Các bóng Nga thường "trâu" hơn bóng hãng khác mặc dù cùng thông số kĩ thuật . 6P3C tương đương gần nhất với 6L6 , gần giống EL34, KT88, 6550,... chứ không hnàn toàn tương đương .
    Trường hợp của bác nếu khi thay mà không có động tĩnh gì, không khói khét, đỏ phiến đèn thì có thể bác thay đèn khác chân cẳng, hoặc khác cấu tạo đèn (ví dụ 6P3 lưới G3 đã nối xuống Kathode, còn bóng bác thay vào chưa nối và cần nối bên ngoài ),... :D

18. skqthtb

skqthtb Advanced Member

Qua 1 thời gian dùng amp đèn của một cao thủ VN ráp nay em đã quay lại với đồ hãng, và en hài lòng với quyết địnhnafy. Cá nhân em cảm thấy đồ hãng có độ tin cậy cao hơn và ổn định hơn

19. kiet124

kiet124 Advanced Member

Thế này thì em lại lăn tăn rồi :)
    Đồ hãng tính thanh khoản cao nhưng phải nghe âm thanh mà nhà sản xuất đẵ định sẵn .Đồ DIY thì âm thanh là của mình nhưng những điều kia thì ngược lại.... !!!!!!!!

20. NTL

NTL Advanced Member

Chúc mừng bác có quyết định sáng suốt :) , tuy hơi tốn kém hơi chơi đồ diy trong nc.

21. vitduc

vitduc Advanced Member

Em thấy các bác bóng bàn nhiều mà chưa đưa ra được kết quả cuối cùng cho bác chủ. Đồ hãng thì khỏi cần bàn rồi. Các bác chơi đồ DIY cho em hỏi:
    1- Vê độ an toàn với người sử dụng (không có kiến thức về điện tử như em), đồ DIY có đáng tin cậy không? Em sợ nhất là bị điện, nhất la điện cao áp giật.
    2- Ngoài bác Thi Văn sx ampli đèn trong nước ra, các bác đã chơi DIY có thể cho bác chủ (và cả em) một vài địa chỉ và tel của các cao thủ DIY ở Hà nội và SG không ạ.
    Cảm ơn các bác.

22. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Cám ơn bác huyhoanghp96 đã giải thích. Em muốn hỏi thêm bác là em có một em Scott 340b nhưng không còn bóng gin ( em không rõ là bóng gì hình như là bóng Telefunken 7591 ) nay có người bạn nói có thể thay bằng bóng 6L6 thì nghe hay. Vậy em có phải làm động tác chỉnh gì không bác, hay cứ cắm 6L6 vào là được ạ ??

23. trungtnhp

trungtnhp Advanced Member

Các bác cho em hỏi nếu độ nhạy loa chỉ có 88db thì amply đèn cần công suất như thế nào mới đánh được ạ. Loa của em trở kháng 8ohm , độ nhạy 88. Chưa tìm được bán dẫn hợp ý nên quay ra thử với đèn xem thế nào

24. huyhoanghp96

Bác tìm mấy em đèn có công suất nhơn nhớn một tí là ổn, công suất thấp cỡ mấy em SE chim chích , hay chim ưng thì hơi ẻo ạ :D

25. skqthtb

skqthtb Advanced Member

Nếu bán dẫn mà chưa đánh được ra tiếng thì tìm đèn đánh để ra tiếng còn khó hơn bác ạ

Share This Page

Loading...