Hỏi về loa JBL L100 Century

Discussion in 'Loa' started by giacuong, 12/12/14.

1. giacuong

giacuong Advanced Member

Mấy bác cho em hỏi loa JBL L100 Century có đáng để mua ko ?
    Em thấy có 2 loại cũng là model L100 Century nhưng cách bố trí loa nó khác : 1 loại là 3 loa nguyên đường thẳng, 1 loại là 3 loa đặt xéo lệng nhau . Nó có khác gì ko ?
    Em mới tập tành chơi, cũng ko có vô hội gì nên cũng muốn tự mua tự nghe thử, em thường nghe nhạc nhẹ, Lệ Quyên, Mr Đàm, nhạc quốc tế bất hữu thể loại Pop

Cho em hỏi thêm thì nếu loa L100 Century thì bao nhiêu là mua dc ? loa này là bạn của bạn bán. Em thì mới chơi nên cũng ko biết giá mong mấy bác chỉ giúp.
    Cám ơn mấy bác đã đọc tin

Tags:
  2. trungavr

trungavr Advanced Member

JBL L100 Century đáng chơi đấy bác, em có biết 1 số thông tin bên lề của đôi loa này lúc ra đời nhưng ko tiện post vì là trẻ con, chỉ hóng hớt thôi. Giá loanh quanh 1000 usd bác ạ.

3. Phuaudio123

Phuaudio123 Advanced Member

cả 2 loại nghe điều hay cã , nếu bác nghe nhạc nhẹ thì ok ,, hay trong tầm giá ,,, ngọt ngào , mộc mạc ,,, nhớ ghép ampli luxman 68a nhe bác ,,, ampli nào bass lực quá thì không hợp với L100 đâu nhé ,,,

4. giacuong

giacuong Advanced Member

Nó có khác nhau ko vậy bác ? Em xài amply Sony sò sắt thì có hợp ko ?model amply la STR-7605 có FM, AM

5. gianghotuxu1

gianghotuxu1 Advanced Member

Theo tôi jbl bị đẩy giá cao quá, ko hay trong tầm giá mà cung chỉ nghe mổi vocal là được các thể loại khác ko hay, nhất là nhạc viêt.

6. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Em có vài dịp được nghe loa này, một số đôi còn mùi đặc trưng của loa này. Theo em nó rất là đẹp nên được thổi, em không muốn nghe nó hát mà chỉ thích nghe truyện ma thôi.

7. oldman

oldman Advanced Member

Loa JBL Century L100 được đưa vào thị trường consumer khoảng năm 1970. Nó xuất thân từ JBL Monitor cho mấy Studio thâu nhạc. ( không nhớ model xài cho studio là gì). Nhưng được sửa lại để có thể tăng giảm treble và bass cho hợp với nhu cầu của dân nghe nhạc. Mặt trước loa làm bằng mouss mầu Blue hay Brown hay Flame red theo hãng quảng cáo thì chất liệu của mặt này cho âm thanh qua dễ hơn vải. Nếu loa còn tới nay thì mặt này đều đã bị mục hết rồi. Theo như hãng thì cuộn dây loa được làm bằng hợp kim nhôm thiết diện chữ nhât nên khi cuốn lại không bị khe hở không khí như dây có thiết diện tròn do đó hiệu xuất cao hơn. Dây nhôm nhẹ hơn nên quán tính của màng loa nhỏ âm thanh trung thực hơn. Họ quảng cáo với công xuất 1 Watt là đủ nghe rồi. Không có phòng nghe nhạc nào cần tới 10 Watt. Công xuất chịu đựng của loa là 40 Watt. Loa này bán chạy nhất thập niên 70, lúc đó giá là 399 đô 1 chiếc (vàng lúc đó khoảng 35 đô 1 lượng, TV mầu 23" khoảng 400 đô. Sau đó nó ra L100 có thay đổi nhưng người ta nói không bằng đời trước.
    Có thể nhiều loa viền bị mục rồi. Có chỗ nó bán màng loa thay thế để nếu mình có loa bị mục vành màng loa mua về thay. nhưng theo tôi nghĩ màng này không thể nào bằng màng jin được. Mà mình làm lấy thì khó chính xác được. Do đó nêu loa còn jin thì mua, giá cả thì tôi không biết . Check trên internet có rất nhiều đề tài về loa này.

8. toannm

toannm Advanced Member

Em đang sài Yamaha NS1000m và có ý định đổi gió sang em này. Bác nào review + tư vấn dùm em với.

9. tamthanh

tamthanh Advanced Member

Em đã từ tìm hiểu và xài loa L100 Century (loại 3 loa thằng hàng) đánh với ampli đèn KT88 cảm nhận chưa hay sau em ghép vơi luxman P. M06 CD luxman P700 nghe cũng ok, sau đó em giải tán hết :idea:. Nhưng hiện tại không thích JBL nữa :) :)

10. hellomotoman

hellomotoman Advanced Member

Kể ra loa từ những năm 70-80 em nghĩ làm gì còn gân loa zin hả các bác?

11. cacavk

cacavk Advanced Member

Bác nhầm là cái chắc rồi. Còn rất nhiều cặp zin đét luôn :D

12. oldman

oldman Advanced Member

Tôi cũng nghĩ như bạn Hellomotoman, dù để loa ở trong nhà ít độ ẩm như ở bên Mỹ mấy viền loa này cũng bị mục rồi. Nếu còn mới tôi nghĩ là mới thay viền.

13. tamthanh

tamthanh Advanced Member

Cái này chắc cũng hơi hiếm. Lúc nào mình cũng nghe các lái buôn bảo loa nguyên bản zin 100%, chỉ có loa mới thôi :D

14. sondh63

sondh63 Advanced Member

Có lần em đọc được thông tin nói loa thay viền không ảnh hưởng nhiều đến chất âm, các bác có kinh nghiệm việc này chia sẻ cho mọi người với. Em cũng không rõ viền có phải là gân không, mong các bác chỉ giáo. Đa tạ

15. oldman

oldman Advanced Member

Có lần em đọc được thông tin nói loa thay viền không ảnh hưởng nhiều đến chất âm, các bác có kinh nghiệm việc này chia sẻ cho mọi người với. Em cũng không rõ viền có phải là gân không, mong các bác chỉ giáo. Đa tạ[/quote]

Viền loa đúng là gân đó. Không ảnh hưởng nhiều không có nghĩa là không ảnh hưởng. Thật sự những loa đã quá 40, 50 năm thì màng , mạng nhện, nam châm cũng thay đổi nhiều rồi. Khó mà có thể như hồi mới năm ba năm.

16. sondh63

sondh63 Advanced Member

Viền loa đúng là gân đó. Không ảnh hưởng nhiều không có nghĩa là không ảnh hưởng. Thật sự những loa đã quá 40, 50 năm thì màng , mạng nhện, nam châm cũng thay đổi nhiều rồi. Khó mà có thể như hồi mới năm ba năm.[/quote]
    Vậy là rõ rồi, Cám ơn bác oldman nhiều. Thông tin của bác và của các bác nhiều kinh nghiệm khác rất có ích cho những newbe như em

17. nadm10

nadm10 Advanced Member

Trước khi chia sẻ với bác về JBL L100C, em lưu ý bác mấy kinh nghiệm trước khi mua đồ audio nói chung
    1 - Gu nhạc của bác là gì?
    2 - Bác đã được nghe những loa gì rồi? Bác có phân biệt được chúng khác nhau thế nào không?
    3 - Nếu bác thích audio thì thế nào rồi cũng loay hoay, nên mua đồ dễ thanh khoản.
    4 - Vẫn biết chơi audio là phải máu, nhưng nói thật ko vội được đâu!

Và cuối cùng em khuyên bác nếu có JBL L100C ngon zin đẹp thì cứ chơi đi! 99% các bác chơi JBL đều đã từng chơi qua JBL L100C, cái này em đảm bảo luôn!

Em nghi ngờ kiến thức của mấy bác tư vấn trên về vụ gân loa JBL L100C ! Các bác có nhầm ko?

18. oldman

oldman Advanced Member

Cặp này tôi chơi hồi năm 1971 lận nhưng năm 1975 thì giã từ. Sau này có đụng nhiều về loa. Những loa chưa đóng thùng khi lưu trữ phải để úp mặt xuống, lâu lâu lại phải lật ngửa lên cho màng khỏi bị xệ. Loa đã nằm trong thùng rồi mà để không xài lâu lâu phải xoay 90 độ, 180 độ nếu không có thể bị lệch cuộn dây. Nói tóm lại hồi đó lưu trữ thường xuyên hàng chục loa cũng mất khá nhiều thì giờ để giữ loa khỏi bị xệ hay lệch màng. Tôi chưa được nghe thử JBL thay màng, thay viền. Nhưng đã gặp loa Bose 901 thay màng, họ mua màng do mấy hãng chế lại bán ở trên mạng, nghe dở hạch nhưng chủ loa khen hết lời. Tôi cũng đã trải nghiêm loa bị xệ màng, lệch màng do để lâu không xài. Loa nam châm bị yếu phải xạc lại nam châm. Không biết nhầm cái gì?

19. thonon

thonon Advanced Member

Em nghĩ jbl l100c loa bass gân vải thì gần như ko bao giờ mục như gân mút ạ và loa này đến bây giờ còn zin thì là chuyện bình thường mà

20. trungavr

trungavr Advanced Member

E xin phép xxx kiến tí, viền loa JBL L100 centurry làm bằng chất liệu vải+giấy+nhựa thông gân xếp, ko phải bằng cao su thì đâu có mục như cao su, em đang chơi ở nhà, loa còn bụi kim tuyến. trên màng loa bass, em nghĩ là vẫn con nguyên jin chứ các bác.

21. nadm10

nadm10 Advanced Member

Bác oldman nói thế thì rõ ràng bác nhiều kinh nghiệm rồi, em nói nhầm là các bác đang bàn vụ gân loa jbl L100C. Nếu nói về gân loa thì có lẽ đây là đôi các bác yên tâm nhất trong các loại loa cổ, vì gân loa bass, trung, tress của JBL L100C khó bị mục, còn vụ loa bị xệ do để 1 chiều quá lâu em có nghe, và đã phải làm với loa nhật, song JBL L100C chắc cũng chưa phải lo đến vụ đó!

22. hanhnguyen

hanhnguyen Advanced Member

Chào các bác
    Loa này nếu hiện nay còn đẹp rin thì giá bao nhiêu là vừa, với lại với giá của nó hiện nay có phải là hay không để nghe nhạc trữ tình việt hay chọn loa khác
    thanks

23. xuanphuc1991

xuanphuc1991 Advanced Member

Đẹp loại lệch e thấy loanh quanh tầm 22 23 hoặc cũng có thể thấp hơn, đây là 1 cặp e thấy là rất đáng để chơi và cũng tương đối dễ thanh khoản, tuy nhiên cũng tùy vào gu nhạc của bác và trong tầm giá của nó và đồ đánh nó cũng có nhiều sự lựa chọn khác cho bác :D

24. thanhtt6

thanhtt6 Advanced Member

Loa jbl 100 là đôi loa dễ chơi có thể chơi nhiều loại nhac tùy theo phối ghép. Loa jbl 100c là loại phổ thông nhất mà ai đã từng chơi jbl đều biết về nó, thuộc hàng dễ thanh khoản. Tôi đọc các nhận xét thấy nhiều bác chưa dùng mà phán như thánh thật là buồn cười

25. nhatminh2003

nhatminh2003 Approved Member

Em vừa cho lên đường cặp L100 Century. Lên đường rồi lại buồn :(

Share This Page

Loading...