Hỏi về quấn OPT SE

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by chihaxinh, 20/10/11.

1. chihaxinh

chihaxinh Approved Member

Dear các bác, các anh các chị các thím

Tình hình là em chưa quấn OPT bao giờ, BA nguồn em cũng chưa quấn luôn, nhưng ngẫm đi ngẫm lại cho cùng, đã đi với đèn thì có OPT rồi. Về OPT hãng em đồng ý là hay, nhưng em ghét cái là ko tùy biến theo ý được. Vậy các bác giúp em với . Em xin nói hỏi ngắn gọn thôi:
    1. Quấn OPT cần những gì ? Em chỉ cần quấn OPT SE , em ko có ý định chơi PushPull
    2. Sắt từ, em có thể kiếm được sắt từ M6
    3. Công thức tính, cách quấn , các bác có file excel tính thì cho em xin, và trường phái quấn nào là dễ làm, dễ quấn, ko rắc rối nhất ?
    4. Dây đồng loại tốt em có thể mua ở đâu ?(em ở HN ). Tên gọi ( hay keyword để em có thể search ), các bác đưa ra được chi tiết kĩ thuật thì càng tốt.
    5. Kích thước dây dẫn chịu dòng ( các bác list ra được cái bảng cỡ dây chịu x Ampe giúp em thì quá tốt )
    6.Cách đo đạc , kiểm định chất lượng OPT sau quấn ?

Em máu bởi vì cái máy quấn dây rẻ ( 200-300K ), cứ đầu tư quấn thử 1 -2 lần OPT SE 1W xem sao , nếu ngon thì em nâng CS dần dần và rút kinh nghiệm. :D

Em chân thành cảm ơn các bác giúp đỡ em :mrgreen:

Tags:
  2. wfo555

wfo555 Advanced Member

Sắt từ bạn M6 bạn mua ở đâu. cùng mua nhé. mình ở hà nội

3. garbolino

garbolino Advanced Member

Máu thế thì bác vào mấy topic hướng dẫn quấn OPT, đọc và làm theo.
    Mọi chi tiết từ việc chọn Fe, chọn dây đến tính toán này nọ đều đủ cả.

Attached Files:

hoang964 likes this.
  4. chihaxinh

chihaxinh Approved Member

Dear bác

Em đã đọc nát cái topic đó rồi, nhưng mà mọi người tám chuyện người hơn là nói 1 cách hệ thống, em follow mà tẩu hỏa nhập ma. Topic đó cũng được vài năm rồi, các bác cũng có người lĩnh hội, cũng có người từ bỏ ko theo chân kinh. Nay em chỉ mong muốn ai đó ra sức nghĩa hiệp, tổng hợp lại một cách ngắn gọn nhất, chi tiết nhất, và dễ hiểu nhất. :mrgreen: .

Em cảm ơn các bác :p

5. phongftk

phongftk Advanced Member

Chân kinh là đây:
    "Khó hiểu là rất dễ hiểu, dễ hiểu là rất khó hiểu"
    "Hay mà không hay, không hay mà hay"
    "Có âm thanh như không có âm thanh"
    "Nghe mà như không nghe, không nghe mà như nghe"

Em đã từng đọc mấy topic đó mới hiểu được chân kinh "Thiên hạ vô đối" trên. Bác cũng ráng đọc cho ra đi, cứ mỗi tuần có 1 member vào yêu cầu ngắn gọn thì... người ta viết chân kinh làm gì. Cố lên bác.

6. tungsen1972

tungsen1972 Advanced Member

Mình đọc cũng nhiều, nhưng cũng như bác thôi cũng tẩu nặng lắm. Tuy nhiên cũng có một số bác chỉ bảo nhiệt tình lắm, bác cứ kiếm được IE rồi đưa thông số cụ thể lên là bác có ngay các: " cở dây; vòng dây; đấu dây...v...v" thế là cuốn. Mình cũng làm như thế và đã cuốn được 02 cặp rùi ( toàn SE) :)
    Chúc bác :roll:

7. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Ông này mới thiệt là cao thủ chém.

8. Limk

Limk Advanced Member

Chân kinh thì phải người 'tu hành' đọc mới hiểu được.
    Là người thường nên em cũng tẩu ngót năm nay vì đọc bộ kinh ấy! :lol:
    Bác cứ lo cái vụ Fe đi, sẽ có nhiều người giúp nhiệt tình!
    :p

9. ssass

ssass Advanced Member

" Có căn thì mới luyện thành " . Nếu không có căn thì bác cứ làm theo chỉ dẫn , đừng lăn tăn . Đa phần bị tẩu là do ... lăn tăn quá . Vài lời , chúc các bác may mắn . :)

10. sevensix

sevensix Advanced Member

em cũng giống bác nè, nên bám theo 1 chủ đề rồi đọc, hỏi chung chung các bác khó trả lời, mặc dù có nhiều bác rất nhiệt tình. Nêu cụ thể vấn đề thì các bác sẽ 'hót' liền
    Thân

11. audiofind

audiofind Advanced Member

single end công suất nhí hả. Quấn đại đi. Fe cho se thì dễ ẹt chứ ko như pp, bác chỉ cần kiêng những loại fe mắc tiền như nicken, coba, atmopphe gì đó, cứ fe nguồn silic bất cứ loại nào cũng được. Em xinđề cử 1 cái như sau : opt 5k/8 Ohm 3w. Dùng cho 6v6 se
    em bốc thuốc
    Vật tư :
    Mua 2 cục Fe nguồn 25mm xếp dày 25mm, lõi nhựa, đai, ốc vít.
    Vẹcni 1chai fa loãng =dung dịch cylen
    Dây sơ cấp 0,16 3lạng
    Dây thứ cấp : 0,23 2lạng, mua luôn 3 lạng :lol:
    Giấy 0,3dem 1tờ khổ lớn
    Sơ cấp 5400vòng chia làm 4cuộn = nhau
    Thứ caấp 216 vòng quấn 3 cuộn 216vòng.
    Quấn từ trong ra ngoài xen kẽ 4 sơ , 3 thứ. Sơ cấp các cuộn nối tiếp, thứ cấp nối //
    Giữa cáclớp lót cách điện 0,3dem, giữa các cuộn lót 3 -4lớp 0,3dem.
    Xếp E 1bên, I 1 bên giấy 1dem lót airgap.
    Nhớ ngâm vecni cho kỹ nhé
    Làm đại đi không thành công cũng thành thợ ve chai :lol:

12. Limk

Limk Advanced Member

Trời, quấn nhiều vòng vậy bác? Bão hòa sớm là 3w thành 0.3w đấy ạ!
    :p
    Cái vấn đề hôm trước hỏi bác e ngộ được rồi. Mai em vô máy tính pm bác xem rồi trao đổi tiếp nhé?!

13. audiofind

Có gì bác cứ pm cho em để trao đổi, nêu lên đây em phán cao thủ đi qua mắng em chết. "Cao nhân ắt cũng có lúc cao nhân bậy'' maà bác.huống chi em :lol: .
    Cá́i opt trên là tay diy nước ngoài chỉ em, em tham khảo tnấy opt của philips nó còn qjấn tới 7500vòng cơ , tnường hãng nó cũng chỉ quấn tối đa 3500vòng, hỏi nó, nó nói:''as many turns possible for high inductance''. Em chỉ nó vô mấy topíc tám, dễ ẹc của ta.sau khi nghiên cứu nó lắc đầu lè lưỡi bái phục: đại sư , đại ca quốc tế, cũng thua đại sư đại ca vn.từ đó mất tích trên giang hồ luôn :lol:

14. Limk

Limk Advanced Member

Vâng, em hiểu ý bác. Nhiều hay ít vòng còn phụ thuộc vào cái airgrap và dòng và nhiều thứ khác... :wink:

15. quangminh02

quangminh02 Advanced Member

Lâu lắm rồi không gặp Chị Hà , có còn Xinh như xưa hay là ...
    Rảnh thì qua tôi đi , làm 1 buổi thơn on cho quen tay đã rồi ra Mai động off là có cái nghe liền hà . Làm OPT cho se dễ ẹc mà , nghe chưa hay thì chập 2 tube rồi 3tube là phải hay thôi ... :D

16. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Quấn nhiều vòng mà sớm bão hòa từ em chết liền vì vòng nhiều Henry cao dòng nhỏ tần số làm việc thấp, tốn dây, khó quấn bác nên bày cho bác ấy quấn to lên một tý vì mới quấn mà quấn dây nhỏ ko quấn chặt được đâu. Sớm bão hòa từ là do dòng DC lớn quá mức làm cho FE sớm bão hòa từ. Có chăng do thép không đủ nặng, "tần số quá thấp". Tuy FE silic nhưng độ dày cũng phải có giới hạn nếu không sẽ ảnh hưởng đến đặc tính biên độ tần số.

17. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

Em xin phép sửa lại chút đỉnh

18. audiofind

giấy 0,03 dem ở đâu "đại sư quốc tế" chỉ em với (em gọi thế là vì thấy có lần cụ "tám" quốc tế luôn).
    Lót airgap giấy 2 dem tức airgap tới 0,4mm có lớn không với cái OPT bé tý,em toàn lót 1 dem vì thực tế nó cũng thành 1,5dem (do xếp fe không đều được) do IE có 2 cửa sổ cộng lại thành 3 dem.
    Còn xen kẽ 5 thứ, 4 sơ hệ số sắp lớp lên tới 25 cụ lót giấy 2 dem thì quá Good, chỉ sợ giấy cứng quá các cuộn dây khó ép sát cũng ảnh hưởng đến OPT chăng.

19. ThanhTruc03

só rì, lộn đơn vị:
    1 dem = 0.1mm. Chỗ 0,03 dem sửa lại là 0.03mm - loại này hình như Nhật Tảo hết bán rồi, mua loại 0.05mm là OK

20. ThanhTruc03

21. audiofind

Cụ ỷ cao thủ là cứ phán đại sao cụ biết em không đụng tới fe bao giờ : Em làm cũng không phải làm mù để đại bao nhiêu air-gap thì để . Công thức của em nó tính theo chiều dài đường sức từ trung bình. Nó còn nói Fe EI khác Fe C-core là do nó có 2 cửa sổ gồm 2 đường sức từ trung bình bao quanh cuộn dây so với C-core, chỉ có 1. Do vậy sau tính toán air-gap chỉ cần giảm 1 nửa thôi.
    Theo tài liệu em tính ra được air-gap là 0,3mm. Cũng tài liệu nó nói thế này em mới làm theo :
    **Note. The air gap is the total gap. In an E&I core which is air gapped, there are TWO
    gaps inserted in the magnetic path around each rectangle of two which form the core.
    Therefore the dimension of the plastic material or paper used to make the gap will be
    HALF that calculated
    .
    Cụ là cao thủ thì cũng phải tôn trọng người khác 1 chút chứ. Còn chuyện cụ không biết hệ số sắp lớp thì em cũng nói luôn cụ làm mà chẳng đọc tài liệu bao giờ : độ dày cách điện giữa các cuộn dây sơ và thứ phụ thuộc vào tỷ số giữa tồng chiều dày của toàn bộ các cuộn dây sơ và thứ chia cho hệ số sắp lớp. Mỗi các sắp lớp sẽ cho ra 1 hệ số khác nhau, hệ số này càng lớn ta chỉ cần lót các điện sơ thứ mỏng hơn để đảm bảo dải cao nhất định.
    Trên diễn đàn cùng nhau thảo luận, không nên suy đoán đả phá người khác. Chào cụ.

22. ThanhTruc03

Xin lỗi bác nha. Tính em thích đùa cho nó trẻ lâu nên có khi mích lòng. Vụ hệ số sắp lớp chắc là do có vấn đề về thuật ngữ thôi. Từ kỹ thuật nhiều khi các sếp mỗi người dịch mỗi khác nên mới ra vậy

hoang964 likes this.
  23. metalhead

metalhead Advanced Member

Hình như có chút nhầm lẫn? Em thấy dù C-core hay EI thì đường sức từ cũng chạy qua khe ghép lõi 2 lần nên airgap thực tế bằng 1/2 airgap tính toán. Duy chỉ có với lõi fe M (fe gài) thì đường sức chỉ chạy qua airgap 1 lần nên độ dày airgap theo tính toán và thực tế là như nhau.

24. Teablue

Teablue Advanced Member

Em chưa hiểu "hệ số sắp lớp" lắm
    Ý bác nói là các lớp cách điện interleaved pri/sec sao cho càng mõng (tại bị nhiều interleaved pri/sec quá) thì càng có giải cao tốt?

25. Limk

Limk Advanced Member

Em cũng chưa hiểu ý của bác audiofind,
    Trên thực tế em làm, càng tăng số section sơ , thứ thì nguy cơ mất giải cao càng nhiều. Giảm thêm độ dầy cách điện sơ thứ nữa thì đúng là thảm họa luôn ạ!
    :(

Share This Page

Loading...