Hướng dẫn, hỏi đáp mod Airport Express từ A-Z!

Discussion in 'Thiết bị số' started by espadon_vn, 12/9/13.

1. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Gấu này nghe ở shop rồi , hung hăng phết , dưng mà tiếng đấy hềnh như do cái solid wire am chan :lol:

2. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Lại bốc phét thành thần rồi. Mạch mới này, dùng lk mới hoàn toàn nhé SP. Bản hung hăng với am chan là mạch cũ rồi hớ hớ !

3. Capt_Lee

Capt_Lee Advanced Member

Cụ cảm có thể cho e bom lk gồm nhữg gì dc ko? E đag ở Nhật có j e c.bị luôn tới khi về e chỉ lấy bo của cụ là có hàng mới chơi rồi :D

4. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Em đu theo luôn :D
    Khổ quá.. với thằng AE
    chừ nghe nhạc là phải mở PC hoặc Lap .

Trước đây thì 1 cái công tắc cho cả dàn ,rồi quăng CD vào.

5. espadon_vn

LK em ship đang Digikey về rồi. Cái khó nhất cần là con này nè :

http://www.digikey.com/product-detail/en/DOCSC022F-025.0M/CW883CT-ND/5399027

Digikey đang hết hàng mới chán :twisted:

Cụ xem bên Nhựt có thì sách về giúp em, trao đổi tù binh :)

6. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Thì ra nó cũng biết là hung hăng :mrgreen:

7. espadon_vn

Hung hăng là mượn lời lão SP thôi :)

8. Tomo

Tomo Approved Member

Quá kinh khủng, +/-20ppb. Em trộm nghĩ như sau:
    - Đầu tiên phải khẳng định thạch anh tích hợp sẵn trong AirPort là "không phải loại cỏ rác".
    - AirPort là 1 thành phần trong hệ thống, ở đó có kết nối giữa các thiết bị với nhau. Mỗi thiết bị được giữ nhịp bằng (ít nhất) 1 con thạch anh.
    - Chạy thạch anh tích hợp sẵn trong AirPort (theo 1 số bác) là chưa ngon. Sai số xung nhịp (theo 1 số bác) là có ảnh huởng đến chất âm.
    - Nếu mod 1 thạch anh rất chính xác thì sẽ cho ra chất âm ngon hơn thạch anh cũ.
    =>
    - Ta nên hiểu từ "chính xác" ở đây là so với cái gì? Sai số so với cái gì? Rõ ràng là bản nhạc được phát ra từ PC hoặc iP được giữ nhịp bởi 1 con thạch anh tích hợp sẵn trên mainboard của chúng. Trong cả 1 hệ kết nối, nếu chỉ cái AirPort được mod thạch anh cực chính xác thì đã đủ chưa? Điều gì xảy ra nếu xung giữ nhịp AirPort thật chuẩn mà những thứ kết nối trực tiếp đến nó lại có sai? Khi đó, lệch vẫn cứ lệch mà ta lại tốn đủ thứ. Do vậy, nếu các bác cho rằng lệch nhịp là một điều tệ hại thì theo em phải mod tất cả thạch anh trong những thiết bị kết nối đến con AirPort bằng cùng một cấp chính xác. Lúc ấy sẽ đảm bảo đều tăm tắp tăm tắp.

:D Đó chỉ là ý kiến cá nhân của em. Biết đâu lại giúp bác nào đó tiết kiệm được ít tiền :D

9. Capt_Lee

Capt_Lee Advanced Member

Cuối tuần em chạy qua Akihabara mò mẫm xem thế nào, mà ng bên này ít ng nói tiếng anh lắm, nên chả khác thằng mù trên phố cả :D

10. PSman

PSman Advanced Member

Chưa cần clock gấu, vẫn con xtal 25MHz zin, chưa cần tụ hổ báo nhưng con AE N nhà em đã bước sang trang khác, lên 1 tầm cao mới, rất cao so với bản mod trước đây (của riêng nhà em). Tiếng e e rít rít tạch tạch khi play next pause cũng hoàn toàn biến mất, im như cdp vậy. :lol:

11. Danganh97

Danganh97 Advanced Member

Bác PSman dùng 3,3v nguồn cấp cho AE bằng cách gì đó ạ? và xin bác chia sẻ cái bo trên con AE của bác.

12. PSman

PSman Advanced Member

Nguồn 3.3V giờ chỉ cấp cho Wifi thôi, em vẫn dùng LT1963 thần thánh cho i2s nó sạch (hi vọng thế). Kế hoạch tiếp theo là i2s buffer và ASR bằng AD1896.
    Pin đt 4V cấp cho chip Dac, nguồn 12V accu cấp mạch buffer. Làm test cho kêu đã, rồi tính tiếp. Dac ăn 1mA :shock: 1 quả pin đt cắm tù tì chả cần rút cũng được, 1 tháng sạc 1 lần.

13. HaisophanF1

HaisophanF1 Approved Member

Chào bác, trước hết em chúc mừng bác đã thành công với vụ MOD rất kinh tế này.
    Em thấy sơ sơ bác dùng Pin ĐT, và có 1 số linh kiện khác em không hiểu để làm gì, bác có thể nói rõ hơn tý nữa không ah? Cảm ơn bác .

14. PSman

PSman Advanced Member

Về cơ bản là em bỏ qua phần xuất của con opamp onboard, lấy tín hiệu Vout của Dac ra ngoài, qua lọc LPF, rồi đệm lên bằng Jfet.

Sau khi moi Dac ra ngoài, thay tụ C7, C8, C10 bằng loại tốt (Tantalum hoặc San-oscon), phần nguồn Dac em cấp 4V bằng pin Li-ion dtdd. 4 trở dán damping 33R trên đường i2s em thay bằng 4 trở Vishay.

tín hiệu sau LPF sẽ qua mạch Jfet MC pre-preamp để đệm lên. Phần này cấp bằng accu 12V to oành vì em chưa kiếm đc thứ gì nhỏ hơn để test.

Về cơ bản, tiếng cải thiện rất nhiều so với trước đây em vẫn loay hoay với con này - vì k có tụ xuất tốt.

Các bác có thể thử không cần cầu kì moi chip Dac ra như em, chỉ câu lấy phần xuất chỗ 2 con tụ dán, đưa nó qua LPF và Pre-preamp là đã có thể thấy được hiệu ứng rồi.

Phần ăn theo khá quan trọng của việc mod này, là tiếng e e rít rít rất khó chịu của họ nhà AE mà anh em ta vẫn dính bấy lâu nay, đã biến mất hoàn toàn. Tuy nhiên ở đây em khò lấy chip Dac ra ngoài và cấp hẳn 2 nguồn khác, còn chip vẫn nằm yên vị chỉ lấy Vout thì em k rõ có dứt điểm vụ khó chịu này không. Bác nào thử thì review lại nhé.

Bây giờ toàn bộ việc điều khiển phát AE (Play/next/pause/kết nối airplay...) hoàn toàn im lặng, như trên CDP. Chỉ có điểm yếu cố hữu của Airplay là tín hiệu audio bị trễ ít nhất 2s do phần mềm phát quy định để tín hiệu ổn định hơn. Tức nhạc đã sang giây thứ 3 loa mới có tiếng.

15. HaisophanF1

Em cảm ơn bác PSman đã chia sẻ, em đọc mà ham quá cũng muốn học theo bác Mod tiếp 1 con AE chuẩn G. Em thấy bác làm theo hướng này khả quan quá mà lại rất tiết kiệm phù hợp với ae Diy, cảm ơn bác PSman thật nhiều nha. Em giờ đang kẹt làm Power GM nên có lẽ phải xong Amp mới quay sang AE được. Bác PSman đang làm với chuẩn N có phải không ạ?, bác cho em hỏi thêm có phải kiếm linh kiện tụ tị gì đặc biệt không ạ?, giá trị con Trở R2-R Load với mạch Mod AE này bác dùng trị số là bao nhiêu vậy bác?. Bác PSman đã có thử với chuẩn G chưa ah?, em làm với chuẩn G thì bác có lưu ý gì không hay là chuẩn N có gì đặc sắc so với G hả bác?.
    Em cảm ơn bác nhiều.

16. PSman

PSman Advanced Member

Rload tầm 100-220R. Mạch prepre này rất đơn giản nên có gì tốt nhất phang vào. E sẽ thả mấy chú gạo đen Welwyn RC55Y. Tụ 3.3 thì có loại tốt cũng phang vô, em mới thả con 4.7 Sprague M39003 tantalex xuất Dac, 0.22 Vitamin Q nối tầng cho prepre đã thấy ngon lắm rồi. Lạ ghê, trước đây nếu chỉ thay tụ, e k có Jensen hay Deulund chỉ có Janzent Superior thấy k ăn thua (nhưng con này thả sang input Nac lại phát huy tốt) tiếng vẫn mờ, tối, không gian hẹp, nghe rất flat. Nhưng moi hẳn nó ra làm vậy thì chưa cần lk gấu ghê gớm đã thấy nó nhảy mấy bậc rồi.

Ngõ ra prepre nếu cân tốt, tầng sau lại dùng pre có tụ in như Nac thì em bỏ luôn cặp 0.22.

Con G bản chất khác hoàn toàn vì nó dùng chip dac pcm2705 in usb, con cs4344 trên N in là i2s. Tuy nhiên bác cũng có thể trích tín hiệu analog sau Dac để câu rời.

Mục đích của em là bypass con opamp zin của nó và chủ động nguồn sạch riêng cho Dac vì nó ăn dòng cực thấp, thay vì phải nuôi 1 nguồn cs lớn để bao show cả wifi và dac.

Để em test xem bây giờ nguồn cấp Wifi có còn ảnh hưởng nặng nề như trước đây không, nếu k ảnh hưởng nhiều thì ta vẫn có thể dùng nguồn xung cấp Wifi và nguồn sạch cấp riêng Dac.

17. HaisophanF1

Khà khà, bác tìm tòi và làm tuyệt vời quá! . Tình hình này là em bị sốt xình xịch rồi, :) .
    Em hóng kết quả vụ Test của bác. Cảm ơn bác PSman nhiều.

18. Binh217

Binh217 Advanced Member

Chào cụ.

Cái bo nhỏ nhỏ(cs4344)cụ mua ở đâu đấy ạ(cụ chỉ chỗ hay nhượng lại cho 2 cái nhé).

Đọc qua cách của cụ thì chưa biết (chất âm) ra sao (theo tai)nhưng khảng định e e tẹt tẹt là hết.

Cám ơn cụ đã chia sẻ.

Thân ái.

19. PSman

PSman Advanced Member

Bo đó dùng cho SSOP thôi, con Cs4344 vẫn còn bé hơn (TSSOP) nên em phải banh chân ra nắn sao cho nó ăn với pad adapter. Taobao về đó bác.
    Việc e e tạch tạch có lẽ do con thạch anh, mod nó mới bị, xtal nguyên bản k bị.

Chất âm thì em k dám bàn vì nó còn phụ thuộc nhiều thứ, chỉ nghe sơ bộ với 1 con nguyên bản chỉ mod tụ và nguồn LT1963, 2 con phát cùng 1 bản, real time, em lấy Lap phát itune cho con nguyên bản, LG G2 phát cho con mod này.

Mở bài "Gửi người em gái - Trần Thu Hà" thì thấy với con gốc, Hà Trần hát như cho qua bản nhạc, ông đệm guitar cũng bật dây k hết tầm ngón, tiếng mờ.

Chuyển switch qua bản Mod, có cảm giác Hà vất vả lắm mới ca được hết bài vì thổn thức, ông đệm guitar chắc cũng mỏi tay vì dây nảy ghê quá. Nhất là các khúc Hà luyến láy, bên kia nhạt lắm, có những đoạn gần như k nghe thấy nếu k để ý.

E k dám so với các cụ mod với đồ đỉnh, chỉ muốn nói đến sự khác biệt khi với 1/5 tiền bỏ cho đám lk râu ria này mà đã mang lại độ chi tiết vượt bậc so với thay tụ Jan Superior trước đó vì em đã loay hoay quá lâu với con này trong khi k muốn bỏ nhiều tiền quá vì tầm giá đó em lại sẽ chọn đầu tư chỗ khác.

20. HaisophanF1

Bác PSman làm hay quá và review cũng tuyệt vời ! Em rất khoái và "phê" với những bài có luyến láy và ngân ngân nghe thực đã. Cảm ơn bác .

21. espadon_vn

Làm miết rồi cũng làm được !
    Trước đây có thời gian em lôi con AE 2012 ra mod nguồn, mod clock => chạy mượt hơn, nghe hay hơn nguyên bản khá là nhiều nhưng đến khi chuyển cho một ông anh trong hội dùng thì phát hiện ra rằng "việc mod clock ngoài khiến cho AE2012 không thể air play với bất kỳ chiếc máy tính nào khác, trừ máy của em" - Ngay cả sau khi em cài lại win thì máy em cũng bó tay không thể air play với nó nữa. Vậy là vứt xó !
    Clock vẫn còn, nhân tiện có mạch mới tốt hơn, đã kiểm nghiệm trên phiên bản 2012 cũ, vậy là em thử gắn con Clock cũ kia vào. Ôi thật không ngờ, vấn đề trước đây gặp phải do mạch chưa đủ tốt. Và giờ em nó đã Air play mượt, với bất kỳ máy tính nào :)

Gửi các bác tấm hình con AE2012 làm giúp anh bạn, gọi là có động lực chơi em 2012 !

P/s: AE2012 dùng giải mã AK4344, tín hiệu xuất thẳng từ giải mã ra không qua buffer, không qua tụ như các con đời cũ => đỡ tiền đầu tư tụ xuất âm, đỡ lăn tăn khoản buffer cho em nó. Khỏe re mà tiếng thì rất khá :)

22. PSman

PSman Advanced Member

Con CS4344 trong AE N gen 1 bé bằng 2 hạt gạo thế mà có võ các bác ạ. Chịu khó o bế em nó tí sẽ làm mình phải ngạc nhiên.

Sau khi test chán thì em thấy nó cũng được, cấp thử i2s từ con CM108 thần thánh nó cũng trình diễn xuất sắc với cái giá 1 tệ (~3600 vnđ) rẻ mạt dù 16 bit nghe ít long lanh hơn tí tẹo so với i2s 24bit từ bo AE sang, em thấy chủ yếu ở phần mid dễ nhận ra.

Em nó hát càng hay hơn khi em bơm 2 nguồn shunt Salas vào, 5V cho Dac, 12V cho phần buffer jfet. Quả thật nguồn pin mang tiếng sạch thôi, mà sạch có lẽ ở chế độ không tải (vì khi cần điện nó phải phản ứng hoá học mới ra điện chứ). Tiếng nghe với pin 4V cấp Dac, accu 12V cấp Jfet đã khá ok nhưng khi chuyển shunt thấy tiếng thoát hơn, mid khò khè hơn nữa. Pin với accu cho cảm giác tiếng bí, đù đù.

Thế là rỗi rãi em lượn 1 vòng bo tích hợp cả CM108 vào để nghe USB hay wifi đều ok, chọn bằng công tắc rời. Thế là giờ AE chỉ còn là I2S wireless source thôi.

Có Mun đốc Silver Oil với trở RC55Y Welwyn Silmic Muse KZ gì thì phang tất vào. Em đang nghe với 2 con xuất Sprague Vitamin Q 0.22 cũng đã thấy lên mây rồi.

Xong thì phải ủi cái xem sao, bo 2 mặt cũng hơi chua tí thôi. Mực phủ mass k được tuyền lắm mà mình cũng lười tô vẽ lại nên kệ, test cái đã.

23. [M]issyou

[M]issyou Advanced Member

Help me!
    Chào các bác, các bác giúp em cái. Hôm nay em độ lại con AE chuẩn G cũ, không khéo nên khi đặt vào nó bị kênh, thế là em xiết ốc, lúc phát hiện thì em đã tháo ra lắp lại. Bây giờ em nó phát sóng rất kém, để gần đt ngay bên cạnh mà chỉ đc một vạch, con ipad của em còn ko phát hiện ra mạng wifi. Mọi thứ vẫn hoạt động tốt.
    Em nghĩ nó bị bung mối hàn linh kiện nào phần ănten, các bác xem có cách nào chỉ em khắc phục hoặc sửa em nó với.
    Thanks all

24. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Sợ đứt ngầm mạch bên trong thì khoai bác ạ :)

25. Binh217

Binh217 Advanced Member

Rà ngược lại từ đầu anten e(tụ,lọc thông vỡ câu tắt dc ko ảnh hưởng về sóng nhiều lắm.)

Thân ái.

Share This Page

Loading...