Hướng dẫn nhiếp ảnh số cơ bản

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by Tuannguyen_71, 25/2/09.

1. Tuannguyen_71

Tuannguyen_71 Advanced Member

@nck_kool: bác có muốn chuẩn hơn nữa thì e còn cái body EOS 1V chụp phim cho bác mượn đây ạ :)

2. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Báo cáo bác là em vốn khởi nghiệp bằng một máy chụp film Canon cổ lỗ sĩ với 1 cái ống fix 50mm ngắn ngủn phải zoom bằng chân bác ạ. Ngoài ra là một số máy Pentax của ông bác cho mượn, có loại chụp mỗi tấm 1/2 film để tiết kiệm nữa. Giờ chụp máy số thấy kết quả liền nhiều khi lại thấy thất vọng ngay khi chụp nên có vẻ khó hơn nhiều :p

Bài 4 rất hữu ích bác ạ. Em phát hiện ra là một trung niên bảo em khi đi tham quan: cái ống 17-40 của mày chỉ chụp trong nhà, chụp phong cảnh thì phải ống dài hơn là láo toét toàn phần :lol:

3. ruaconxitin

ruaconxitin New Member

Thanks bác, bài viết của bác khiến em bớt sử dụng dần chế độ auto trên máy :))

4. 6c33c

6c33c Advanced Member

Bác Kool không nên mắng ông trung niên đó như vậy . Bác đó nói cũng có phần đúng đấy . Chắc bác chưa bao giờ chụp phong cảnh với tele nên nói vậy . Hãy trải nghiệm một lần xem sao, đừng kết luận một cách vội vã khi chưa nắm vững mọi vấn đề .

5. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Bạn 6 dạo ni phát biểu chuẩn thế, may mà có chữ chắc là :p . Thế ông kia nói cái lens đó chỉ dùng để này nọ có chắc là đúng không? Muốn bắt bẻ chữ nghĩa thì phải am hiểu lĩnh vực khác đấy

6. 6c33c

6c33c Advanced Member

Mọi vấn đề khi tranh luận tôi nghĩ chúng ta nên mở rộng tấm lòng ra . Tôi thấy bác nói người ta láo toét vì đã tư vấn cho bác sai (theo cách hiểu của bác ) thì mới ý kiến thôi . Với ảnh bác nên trải nghiệm hết thì mới thấy nó rất linh hoạt vi diệu .

Vẫn tranh luận về kĩ thuật, theo bác lens tele có thể chụp phong cảnh được không ?

7. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Bạn nên nhìn kỹ bài viết của người khác và nên đọc từ đầu. Ở diễn đàn nó có các loại mặt cười để người ta có thế bông đùa với nhau và trong ngữ cảnh riêng của câu truyện giữa hai người thì người ta tự hiểu với nhau một cách nhẹ nhàng. Bạn không có lý do gì để tự dưng dạy bảo người khác về mở lòng với đóng lòng nhất là khi người ta không cần.

Còn về kỹ thuật có lẽ tớ chưa đủ tư cách để tranh luận với hiểu biết mà bạn cho rằng bạn rất đang cao siêu. Tuy nhiên việc tra google với từ khóa "chụp phong cảnh với ống tele" thì tớ đã thực hiện từ rất lâu rồi, từ khi còn lọ mọ mua chiếc ống 135mm và chiếc 70-200mm đầu tiên. Kết luận lại rút ra rằng bất cứ cái gì cũng có thể dùng để làm một việc gì đó tùy theo ý muốn của người sử dụng chúng hoặc giả không có bất cứ cái gì mà vẫn có thể làm được việc thế thì nó mới thế.

8. cuongnv1409

cuongnv1409 Advanced Member

Bài viết quá hay, tks bác chủ thớt đã tạo cơ hội cho hạng "gà" như em được mở mắt :)

9. Hai72

Hai72 Advanced Member

thật là bổ ích. Cảm ơn bác CD shop :D
    E rất thích câu Bác dẫn trong 1 cuốn sách vì nó quá đúng với E, :D

10. puffin

puffin Advanced Member

thank bác chủ đã truyền lại bí kíp :D... Rất hay. Tuy rẳng em không thể học hết 1 lúc nhưng em sẽ để dành từ từ nghiên cứu

11. bonbonvn

bonbonvn Advanced Member

Hay quá, đánh dấu, để hôm nào hứng thú em nghiên cứu từ đầu, áp dụng với em Canon 650D nhà em.

12. d90

d90 Approved Member

Hầu hết các khóa dạy nhiếp ảnh đều dạy bạn là tốc độ chụp an toàn tối thiểu là bằng (hoặc số gần nhất bằng) với tiêu cự ống kính đang sử dụng. Tuy nhiên nếu bạn sử dụng máy cùng ống kính pro nặng trịch và thường xuyên phóng ảnh khổ lớn thì quy tắc vàng thực sự là hãy nhân đôi số đó lên, tức tốc độ chụp an toàn khi giữ máy bằng tay phải gấp đôi tiêu cự đang chụp.

Trước Tiên em xin ra mắt các Bác, và xin các Bác chào đón em là 1 thành viên mới, và cũng là lần đầu tiên cầm máy, em vừa tậu được 1 em D90, tele 18-105, qua những bài viết của bác CD Shop, em rút ra 1 câu thật đúng của bác CD Shop :"Nếu bạn chỉ sử dụng máy ảnh của bạn ở mỗi chế độ tự động hoàn toàn thì thật là thiếu sót. " cho nên em đang tập tành cả tuần nay , nhưng thật đáng tiếc hình ảnh chụp ra chưa như mong muốn, hay nói đúng hơn còn tệ hơn chụp tự động.vậy cho nên Bác cho em hỏi 1 câu nhé.
    1/em muốn chụp 1 bức ảnh chân dung, như bác đã chỉ dạy ở chế độ A, em mỡ khẩu độ hết cở( nếu em ko nhầm tức là chỉ số thật nhỏ) tele em zoom max ,trên máy em 105, như vậy máy sẽ cho 1 tốc độ tương ứng, trong trương hợp của em là 50 hay 60 thậm chí thấp hơn em nghĩ do điều kiện ánh sáng đúng không bác, tức thì em có 1 tấm hình không nét . Như bác nói ở trên:"hãy nhân đôi số đó lên, tức tốc độ chụp an toàn khi giữ máy bằng tay phải gấp đôi tiêu cự đang chụp". vậy câu hỏi của em là , trong trường hợpcủa em làm sao đẻ tăng tốc đọ lên gắp đôi vì lúc đó máy chỉ có thể đưa ra tốc độ khoảng 50 hay 60 mà thôi. rất mong sự chỉ giáo.

13. Tuannguyen_71

Tuannguyen_71 Advanced Member

Bác nhìn xem Auto ISO đang là bao nhiêu, rồi bỏ chế độ auto đặt tăng chỉ số ISO lên gấp đôi hoặc gấp 3, VD như ISO đang là 100 thì tăng lên 400, khi đó bác sẽ có tốc độ chụp nhanh hơn để khỏi bị rung tay. :)

14. ndp62

ndp62 Advanced Member

Bài viết hay quá, cảm ơn bác
    Qua bài này hy vọng mình sẽ đọc ,thực hành lại và hiểu được khi đọc cái mớ bòng bong trong HDSD máy ảnh KTS ,mà mình càng đọc càng thực tập các chế độ chụp Pro thì càng bế tắc vì không thấy anh đẹp hơn chế độ cho Auto cho dân nghiệp dư

15. MHaoyhct

MHaoyhct Advanced Member

Em đang nghiên cứu món này, cảm ơn bác chủ nhé!

16. bangthuy006

bangthuy006 Approved Member

Có con máy ảnh mà chỉ biết chỉnh mỗi Iso, ngoài ra chưa biết gì cả :(

Share This Page

Loading...