Hướng dẫn setup system cho Pionner receiver

Discussion in 'Khuếch đại, giải mã đa kênh' started by An Vo, 2/3/07.

1. An Vo

An Vo Advanced Member

Chào các bác Ạ! Em vừa rước một con PIONNER VSA-D6 TX về để nghe nhac và xem phim luôn thể - Con này là hàng nội địa nhật nên tìm Catlogua tiếnng anh không thấy và mò mẫm cài đặt hoài thấy hơi bị tẩu hỏa Các bác A! Nên nhờ các bác chỉ giáo Cho.

1. Bác có biết tìm catalogue của PIONNER VSA-D6TX tiếng Anh (English version) ở đâu không ? Trên mạng toàn tiếng Nhật nên Em chịu thua

2. Hướng dẫn System setting : Bắt đầu mục Muti Chanel In set

* Ch Lv1 : ADJUST , BYPASS Có ý nghĩa gì vậy bác

* Đến mục Surrow seting thì càng không hiểu:
    Channel Delay -> Channel Level ->T-Tone (Auto, Man) -Crossiver Thì Em hiểu rồi nhưng *Bass level settup thì không hiểu: Khi em bấm vào mục này thì máy hoạt động như sau :
    Bass level => set start : Máy bắt đầu tự động dò rồi hiện ra => Bass Peak level --- ( Em bấm mũi tên lên Lên Xuống thì Hiện -80 [ cái này là Mã hay min Vậy bác] => Bass level End

* D-Range Cont => D-range : Max,Mid,OFF Nghĩa là sau Bác ơi

Em hỏi hơi dài nhưng mong bác chỉ giáo cặn kẽ cho Và cách cài đặc con này ở chế độ nào thì nghe nhạc hay và xem phim hấp dẫn nhất . Em không hiểu nên ngủ không được bác Ạ!

(Bac Cho Em khoe con nay nhé)

Attached Files:

Tags:
  2. vinhhoa_1967

vinhhoa_1967 Advanced Member

3. snake_koi

snake_koi Advanced Member

Em cũng đang dùng con này nè Bác, nhưng mà câu hỏi của Bác nghe có vẻ hàn lâm quá mà em là newbie nên vào đây chờ các Bác chỉ bảo rồi học ké thôi.
    Khả năng của em chỉ đủ làm cho nó phát đủ loa khi xem film và set up lại với 2 loa main thôi khi nghe nhạc.

4. AudioBravo

AudioBravo Advanced Member

Bác cho hỏi ké là bác mua con này bao nhiêu tiền và mua ở đâu được ko nhỉ?
    Em ở HN, đang cần mua.

5. Le_Quang_Tri

Le_Quang_Tri Advanced Member

Re: Hướng dẫn settup sýtem cho Pionner receiver

bác chỉ cần cài đặt một số cái là được rồi :
    - Phòng nghe lớn nhỏ
    - Loa mấy cái, lớn nhỏ
    - Có Sub hay không
    - Bass có cho ra loa Front hay không (thường chọn không)
    - Cân đối lại âm thanh lớn nhỏ của các loa bằng level (tùy vào khoảng cách đặt loa của bác)

6. snake_koi

Nhưng link Bác vinhhoa cho là hàng VSX mà. Vậy nó tương đương hay gần giống với cái nào hả Bác?

7. An Vo

An Vo Advanced Member

Oh Em day, cảm ơn các bác quan tâm ,rãnh tí mới hầu chuyện cùng các bác:
    * Bac RanBuon Oi : Em co hỏi gì hàn lâm đâu toàn bộ em ghi theo Menu settup ay nhung nà tính em hơi tay may Bác Ạ! khi set cai gì thì muôn biết vì sao phải set như thế
    Reciver co che độ Auto Setup cũng hay nhưng Theo quan điểm của Em nhé " Để cài Auto là máy chơi chứ không phải mình chơi

* Bác Audio Bravo: Em ở HCM và Rước em này là 8 Triệu đấy bác Ạ
    Ở Cô Vân Gò Vấp đấy
    Em thấy còn con D7 EX cùn cứng lắm, Và Cô Em này cá tính hay phết dấy bác Ạ !

* Em nói thế mong bác hiểu tính tò mò của em vả hướng dẫn để thỏa mãng niềm đam mê

--------------------
    Đèo Cao thì mặt đèo cao
    Nếu Đèo cao quá thì ta quay về -
    Hẹn dịp khác sau khi có qũi đen kha khá

8. Le_Quang_Tri

á à, cô Vân ở Nguyễn Kiệm đấy hả bác ???

9. snake_koi

Em cũng thích táy máy lắm nhưng mà nó đắt quá, lỡ nó mà tèo chắc em đi theo nên em chẳng dám nghịch nữa. Thôi ngồi im mà nghe vậy.
    Bác anvo ơi bác PM hỏi Bác nhuthungfoto xem sao.
    Ahaha, mấy Bác này sắp lạc đề roài...

10. AudioBravo

AudioBravo Advanced Member

Cảm ơn bác, em đang lựa chọn giữa con DENON 2803 và con DENON 3802. Hai con này bộ giải mã như nhau, chỉ khác về công suất. Tầm tiền là 7,5tr và 9tr

11. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

To AnVo
    D6TX là một Reciver khá hay với chất tiếng mạnh mẽ, sắc bén do tầng công xuất dùng mosfet, đặc biệt đánh nhạc stereo cũng khá tốt ( đây là phần yếu của các Recei khác )... Một ít hiểu biết về cách setup các Receiver Pioneer mong các Bác hài lòng
    1- Sẽ rất khó tìm được Manual tiếng Anh, vì đây là dòng này chỉ lưu hành tại Nhật

2 - Setting
    + Channel Delay : Độ trễ của âm thanh do khoãng cách từ các loa tới vị trí ngồi nghe. Trong mục này ta có thể thay đổi khoãng cách cụ thể bằng đơn vị m từ các loa center, main, surr tới vị trí ngồi xem. Nếu set kỹ thì hiệu ứng âm thanh đạt tối ưu
    + Channel level : Ta có thể thay đổi mức volume từng loa để đạt hiệu ứng xem phim như ý thích của mình ( thường đặt theo mức Main 8. center 10, surr 12. trị số này còn tùy thuộc độ lớn nhỏ của từng loa )
    + T-tone ( test tone ) : nghe thử mức độ lón nhỏ âm thanh từng loa mà mình đã setup ( auto : máy tự động phát tiếng xì ra từng loa theo chu kỳ, manual : chọn loa nào thì tiếng xì phát ra liên tục cho đến khi ta chuyền qua loa khác )
    + Bass level : máy phát ra tiếng Bass liên tục ở mức đĩnh. Rất thuận tiện để setup cục sub của mình đạt tối ưu
    + Dynamic range Control : Kiễm soát độ nén của âm thanh. Thường dùng khi xem phim về đêm nếu muốn bật volume nhỏ mà vẫn nghe đủ tiếng thì chọn Max, medium. Nhưng muốn nghe hay thì để off

Khi xem phim o nên lạm dụng các chế độ DSP có sẵn ( Vì đó là hiệu ứng giả ) Cứ để ở chế độ Normal rồi chỉnh Treble, Bass, level từng kênh là hay nhất
    Khi nghe Nhạc nếu ngối một mình thưởng thức trầm tư thì để stereo bình thường mà nghe để chiêm nghiệm nhạc stereo truyền thống
    Khi làm việc nhà, hay có party, nghe nhạc dance, rap thì chọn 7 channel strereo lúc đó cả nhà bạn sẽ chìm ngập âm thanh như trong vũ trường vậy :D :)
    Chúc Bác ngủ ngon o phải thao thức nữa, chào thân

12. An Vo

An Vo Advanced Member

Ối trời ơi Em hiểu rồi Bác Ạ! Cám ơn Bác nhiều quá
    Em sẽ về Settup theo bác hướng dẫn và sẽ thưởng thức những tinh túy Âm nhạc bác nhỉ - Mới xả Xì Tress ra hết chứ

Mai Ta tiếp tục Làm việc , Rồi Lại Ta tiếp tục chơi ...Hì Hì :lol:

Cào các bác thân mến Ạ!

13. michel

michel Advanced Member

Thân chào Bác nhuthungfoto

Em là Michel đây, em đã từng được Bác tư vấn trước khi mua con D7EX. Qua topic này em hiểu thêm về cách setup con D7EX mà em đang xài. Cảm ơn Bác nhiều lắm vì những gì Bác đã giúp cho anh em chưa hiểu kỹ về Receiver Pioneer.

Sẵn tiện cho em hỏi 1 câu hỏi muôn thuở mà trước đây đã từng hỏi Bác nhưng Bác chưa có dịp trả lời : Receiver Pioneer D7EX hợp với dòng loa nào vậy?

Em rất thích loại loa cột nhưng sau khi sở hữu em D7EX gần 1 năm nay vẫn chưa sắm được cặp nào vì cứ lăn tăn không biết có hợp hay không. Bởi vì em muốn sắm 1 cặp cột thật tốt và phù hợp với em nó để chơi lâu dài.

Cảm ơn Bác nhiều

14. nhuthungfoto

To Michel,
    Nếu nhu cầu nghe Nhạc của chúng ta ở mức độ giải trí ( pop. rock, tiền chiến, lam trường, mỹ tâm... thậm chí jazz nhẹ ) thì chỉ cần cặp loa nhỏ như loa surr thôi thì cũng đạt yêu cầu vì phần Bass đã có sub phụ trách. Trước đây Hùng nghe 7 cái loa Polk Audio RM02 ( giá rẻ, xem phim rất hay, âm thanh mạnh mẽ, mid trong trẻo, treble rổn rảng... ) Loa front đấu A,B với cặp loa Jamo D590
    Khi xem phim nếu chọn D590 làm front thì âm thanh bị hụt ở hai main, âm hình tổng thể o rõ ràng, có lẽ do cắt tần của jamo và Polk o như nhau nên sự phối hợp cộng hưởng o tối ưu...
    Khi chọn pokl làm front ( cả 7 loa điều như nhau ) thì âm thanh vô cùng uyển chuyển, các hiệu ứng âm thanh vòm được cộng hưởng chạy từ main qua surr thấy rất rõ ràng... Nói chung là phê hơn nhiều
    Khi nghe Nhạc stereo, D590 thể hiện chi tiết rõ ràng hơn, âm thanh nhẹ nhàng, " bác học " hơn ( Vì giá cũng cao hơn nhiều so với Pokl ) nhưng khi nghe polk audio ( có sự hổ trợ của sub ) thì cũng o kém cạnh jamo ( khi yêu cầu thưởng thức của ta o " hàn lâm " gì mấy ) thậm chí mid và treble còn sáng hơn, dễ chịu hơn.
    Tóm lại, chỉ cần loa đồng bộ thì dàn HT của bạn sẽ phát huy hiệu quả rất tốt ( cả xem phim lẩn nghe nhạc ) không cần phải mua loa cột cho phí tiền( nhiều khi ta quan niệm cặp front càng to, mắc tiền thì xem phim càng hay thì thật sai lầm ) . Khi dàn HT đã ổn định và nhu cầu thưởng thức nhạc cao hơn thì lúc đó ta đầu tư thêm loa cột và một amply stereo thì chất lượng sẽ tốt hơn. Ví như dàn stereo chuyển hẳn sang chơi đèn, loa độ nhạy cao vv... Thì hai thái cực của nhạc tính, một bên là " hàn lâm.. thượng lưu " một bên là " phổ thông ... bình dân " ( hai thái cực này o thể nào sống chung một dàn, nhưng sống chung một nhà thì được )
    ta điều trải nghiệm hết thì còn gì thú vị hơn...
    chào thân

15. michel

michel Advanced Member

Cảm ơn Bác nhiều

16. Le_Quang_Tri

cái này thì ngon rùi tuy hơi phí ha bác, sao không chơi luôn Rm40T luôn cho đồng bộ. Em này xem phim, nghe nhạc, hát karaok gì cũng tạm ngon hết á

17. nhuthungfoto

Rất hâm mộ Bác vì biết Bác cũng là tín đồ HT thuộc loại " khủng" như em hồi đó ( mới chơi HT kiều ghép nối 3 amply )
    Theo em thì giữa 2803 và 3802 có những khác biệt sau
    2803 đời mới hơn, giải mã hay hơn do có cả Dodby Digital EX ( chắc cũng ít dùng ) và DTS 96/24 ( giải mã DTS cao cấp hơn DTS thường )
    3802 không có DD EX và DTS 96/24 nhưng có chip AL24 chuyên trị nhạc stereo.
    Như vậy nếu xem phim thuần túy thì chọn 2803, nhưng muốn " đẹp cả đôi đường " nhạc và phim thì chọn 3802...
    Nhưng em đã có dịp so kè trực tiếp giữa 3802 và D7EX thì có nhận xét sau : D7EX 10 điểm, 3802 8 điểm...
    Chúc Bác chọn được như ý...

18. michel

michel Advanced Member

To : Bác nhuthungfoto
    Em đang dùng cặp bookself Pioneer làm front cho con D7EX, dự định sẽ mua cặp cột để làm front và chuyển cặp bookself Pioneer ra sau làm surround, nhưng bác đã nói như vậy thì em biết làm sao đây, tién thoái lưỡng nan

19. nhuthungfoto

Nếu Bác đã dự định như vậy thì kiếm cặp loa cột Pioneer luôn ( thỉnh thoãng thấy anh em có bán ) giá cũng rất tốt và hay. Về chịu khó setup kỹ hơn thì sẽ vừa ý... Bàn tính như trên là chỉ để nêu vài nhận xét riêng để anh em cùng ngâm cứu... Mọi chuyên nan giãi cứ từ từ tính rồi sẽ tìm được kết quả tốt...

20. michel

michel Advanced Member

Loa cột Pioneer hiếm quá bác Hung ơi, Bác biết chỉ dùm em với

21. An Vo

An Vo Advanced Member

Ôi Bác nhuthungfoto Ơi!
    Thế mà em dang có kế hoạch mua một cặp loa dứng của JAMO hoac INFINITY kha khá để gắng vào Speaker B để chuyên nghe nhac đấy không phải đầu tư thên Ampli hai kênh - còn dàn booksheft chỉ để xem phim thôi ở Speaker A => Bác thấy lãng phí không nhỉ
    Nếu Em nghe nhạc với hai loa dứng ở Speaker B thì có cần TURN OFF loa SUB không bác nhảy!

22. snake_koi

Trước đây em cũng tí toáy khi nghe stereo 2 kênh thì cũng bật sub, mấy Bác trên này nói mà em chưa tin.
    Cuối cùng bây giờ khi nghe nhạc stereo 2 kênh thì em phải tắt cái sub đi và chuyển loa front về large.
    Khi xem film hoặc DVD nhạc live show chẳng hạn thì lại bật sub và chuyển loa front về small.
    Bác nào có cách hay hơn chỉ em với.

23. Le_Quang_Tri

bác nghe bằng gì thế ?nếu reciever thì chọn 2 kênh nó tự động tắt các chế độ cinema chứ gì, xem DVD nhạc thì chọn chế độ khác. sao lại qua nhiều thao tác thế nhẻ ???

24. snake_koi

Em nghe bằng receiver Pioneer, em chọn stereo nó vẫn có sub như thường hà Bác. Cái sub em để nó ở chế độ auto, có tín hiệu thì nó tự bật. Em nghĩ nếu mình tắt điện cái sub đi thì sợ tín hiệu ra không hết vì âm trầm đã ra sub rồi nên sợ không hay. Có cách nào không Bác?

25. Le_Quang_Tri

á à, vậy bác họn stereo chế độ mấy kênh ? nếu chọn chế độ 2 kênh hoặc chọn direct (nếu ampli có) thì sẽ bỏ qua các hiệu ứng âm thanh khác kể cả sub bác à. Còn nếu chọn stereo chế độ đa kênh (tùy ampli 5.1, 6.1, 7.1, ...) thì vẫn có hiệu ứng ra sub

Share This Page

Loading...