I hate DTS HD MA!

Discussion in 'Kiến thức chung về home theater' started by tvfm, 3/6/14.

1. tvfm

tvfm Advanced Member

Em đang có một vấn đề mà mỗi lần xem phim có âm thanh DTS-HD MSTR là em bực bội quá chừng. Mong bác nào chỉ giúp:

Em đang có Dune TV 301, kết nối với Receiver Onkyo. Phim có âm thanh DTS-HDMA dưới dạng file mkv, m2ts hoặc .ISO, đa số đều bị giật tiếng, đặc biệt khi âm thanh lớn lên như tiếng nổ hoặc đóng cửa.

Nhức đầu là có 1 số phim thì không bị gì.

Và cứ mỗi lần nó "nín" thì em lại pause và cho nhích lên vài frame thì bình thường trở lại, sau đó lại bị tiếp.

Đối với TrueHD thì không bị gì. Em đã update bản mới nhất firmware của Dune 301 rồi.

Hỏi thăm người bán HD Player, chú này nói nâng cấp lên DUNE TV 303 3D là OK ngay. Nhưng em search lên Google, nghe có bác nói đã nâng cấp lên đến DUNE Base 3D (hình như cùng chip với con 303) mà thỉnh thoảng cũng bị như em.

Rất mong các bác hướng dẫn. hiện em phải chữa cháy bằng cách: dùng Tsmuxer downgrade từ DTS-HD xuống còn DTS. Mà làm vậy hoài cực quá.

Tags:
  2. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Hiện tượng này là bệnh chung của Dune rồi anh, chưa có Firware khắc phục được
    Trước mắt anh dùng dây quang hoặc Coxial kết nối từ Dune qua receiver nghe đỡ DTS khỏi phải dùng Tmux cực quá

3. tvfm

tvfm Advanced Member

Cám ơn Nhựt Hùng ơi, mất số điện thoại của Hùng rồi. Mấy bữa trước muốn gọi hỏi tư vấn mà kiếm số hoài không ra. Nhân tiện, hỏi Hùng luôn, nếu mình chọn con HD Player khác (chip Realtek chẳng hạn) thì con nào chơi được DTS-HDMA, TrueHD, đọc Bluray ISO (có hỗ trợ 3D càng tốt). Tư vấn dùm nha Hùng.

4. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Mấy con chip Realtek thì con nào cũng pass tốt DTS HD, Blueray ISO nhưng chất lượng hình ảnh thì không bằng Sigma của Dune
    Anh có thể lấy con Imax HD18 cũng Ok đó anh

5. korien

korien Advanced Member

Bác kiếm con Himedia 910b là đúng nhu cầu. Con Imax HD18 nếu em nhớ không nhầm thì vỏ hộp ghi HDMI 1.3, tức là không hỗ trợ 3D, có điều em cũng chưa sử dụng thực tế chú này

6. Black Dragon

Black Dragon Advanced Member

HiMedia giờ đâu còn hàng anh? Mà về mặt hỗ trợ của hãng cũng chán lắm. Còn con iMax3D i18D hỗ trợ 3D tốt mà? Trên vỏ hộp in rõ chữ 3D nè bác :

7. tvfm

tvfm Advanced Member

Cám ơn các bác đã tư vấn. Mình về làm theo Nhựt Hùng, dùng 1 sợi optical nối từ Dune qua receiver. Mỗi lần DTS-HDMA mà cà giựt thì vào Dune chuyển output audio thành SDIF thay vì HDMI, sau đó chịu khó bấm remote chuyển receiver sang pre sử dung optical (i.e. CD). DTS-HDMA tự chuyển thành DTS êm ru.

8. ĐT Nam Phú

ĐT Nam Phú Advanced Members

Bác sử dụng kết nối SDIF thì đương nhiên chất lượng âm thanh sẽ giảm xuống DTS rồi vì nó chỉ pass được tín hiệu DTS thồi chứ không đủ băng thông cho DTS-HDMA mà như vậy thì quá phí khi lưu trữ một file có chất lượng âm thanh DTS_HDMA có dung lượng lớn ở trong máy

9. flashvie

flashvie Advanced Member

Mình vẫn dùng dây optical loại tốt pass thẳng ra receiver, trên receiver vẫn nhận dạng DTS- HD MA mà, vấn đề là dùng box nào, pass thẳng ra thì receiver chịu trách nhiệm nhận dạng và giải mã ( HDX và file mkv - ok ) :)

10. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác nhầm thế nào chứ optical pass thế nào được DTS HD

11. flashvie

flashvie Advanced Member

Sorry e lai ! Mình xài cả optical , lẫn HDMI, lúc set cứ bấm pass nhặng, nó ra đường nào thì ra ( vì dùng cả nhạc FLAC ) :))

12. alibaba1978

alibaba1978 Advanced Member

Đến tận năm 2020 dune 301 passthrough dts master vẫn giật và mất tiếng nản

đỗ thịnh likes this.
  13. Le Duc Anh CTN

Le Duc Anh CTN Approved Member

Mình để ý các file film châu Á hay bị, còn các film Âu Mỹ ít khi bị hơn. Không rõ các bạn thấy sao?

14. Le Duc Anh CTN

Le Duc Anh CTN Approved Member

Làm sao mà đủ băng thông hả bạn?

15. Leonard_Hoang

Leonard_Hoang Approved Member

Cái này lien quan gì đến DTS-HD mà bác ghét nó tội em nó ra. Trách thì trách cái thiết bị giải mã ý

Ryan6067 likes this.
  16. revedt

revedt New Member

Cái này là do cấu hình phần cứng yếu mà đòi ra bão, cpu chip giải mã ko nổi, đáp ưng ko kịp thì giật là bt thôi bác.

17. Thangbake

Thangbake New Member

Do con box yếu hoặc mạng yếu chứ lỗi lầm gì. :)))

18. piano89

piano89 Approved Member

e dùng max vision ko thấy lỗi này

Share This Page

Loading...