Infinity,Genesis speaker FAN club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Nacon, 30/8/08.

1. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Chào bác,
    Tôi đang chơi Kappa 90, 6Ohm, 150W. Theo thông tin trên google thì dòng Kappa 9 của bác được gọi là loại "Loa giết amply" "Amp's killer" vì trở kháng của loa có thể xuống tới 2Ohm. Vì vậy để đánh "ra hết chất", đặc biệt là tiếng bass thì phải dùng amp loại có công suất từ 200W/kênh trở lên. Tuy nhiên, cũng tùy thuộc vào loại nhạc bác nghe. Nếu nhạc Pop, Rock..thì mới cần phải mở volunm to để nghe tiếng bass, tôi nghĩ vậy. Theo kinh nghiệm của tôi với Kappa 90 thì đúng là với amp có công suất mạnh ( cỡ 150WPC) là cũng đủ để lột tả mạnh mạnh của loa rồi vì Kappa 90 cũng thuộc loại cần công suất. Hiện tôi đang chơi với một amp đèn ( 4 bóng 6550) nghe cũng rất tuyệt các loại nhạc như Jazz, vocal..nhạc có tiết tấu chậm. Vài dòng trao đổi mong bác sớm tìm được amp phù hợp.

2. Nacon

Nacon Advanced Member

Dòng SM thì cứ đèn mà chơi bác ạ.

3. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Chào các bác.
    Em mới chuyển sang nghe Kappa 9.2i serial II ( cao 151cm, nặng khoảng 50kg/1 loa...4Ohm, công suất 50-300W) Tìm hiểu trên google thì đây là dòng loa đời cuối của dòng Infinity Kappa ( cuối những năm 90) , nổi tiếng với đặc điểm trở kháng có thể xuống dưới 2Ohm vì vậy muốn thể hiện được tiếng bass tốt nhất thì amp phải có công suất cỡ trên 200w.....Hiện em đang chơi với tube amp 4 x 6550 và thấy âm thanh đã rất hợp tai. Nghe nhạc Jazz, độc tấu đàn dây tuyệt vời. Trung âm rất ấm, chi tiết khi nghe vocal. âm hình rộng, khoáng đạt ..tuy nhiên em vẫn băn khoăn là nếu có amp công suất mạnh thì không biết nghe có hay hơn nữa khộng... Mong các bác nào đã từng chơi qua hoặc có kinh nghiệm về dòng loa này cho em ít review ạ.

4. daovancua

daovancua Advanced Member

Cặp Kappa 9.2i serial II của bác hình như cấu tạo cũng khác với Kappa 9 phải không bác (infinity kappa9 gồm 2 loa bass, 2 mid, 3 treb (2 trước + 1 phía sau), Bác có cặp loa này như đem sân khấu về nhà rồi đó.

5. daovancua

Infinity kappa 9 là đỉnh nhất trong dòng kappa, dòng này được sản xuất trong khoảng thời gian giữa và cuối thập niên 1980 (khoảng 1986 - 1989), mình rất mê infinity cũng mong được sở hữu em kappa9 này. Được biết kappa 9 này rất cần ampli công suất mạnh, nhưng để khai thác hết chất âm của em nó, mình nghĩ bác phải chiu khó đầu tư prepow mà phải là dạng mono block (2 pow cho 2 kênh) thì mới khai thác hết sức mạnh của kappa9. Vài góp ý với bác, chúc zdui.

6. tien tqd

tien tqd Advanced Member

So với Kappa 9 thì 9.2i's ít hơn một loa treb bác ạ. Đúng như bác nhận xét, tôi đang vận hành 9.2i's bằng một tube amp, 30w triod/60w linear. Vol chỉ cần mở ở mức 9 gio là đủ nghe. Trung âm cực kỳ ấm, chi tiết. Tiếng bass sâu, chắc và gọn. Đặc biết khi nghe các bản nhạc giao hưởng âm hình rất rộng nhưng độ chi tiết không vì thế mà kém đi. Có thể phân biệt rõ từng vị trí nhạc cụ. Tôi cũng đang tìm mua một em Parasound 3500, 350w-8Ohm, 500W- 4Ohm, Damping factor > 1000, để " xử lý" em này. Vài dòng chia sẻ cảm nhận cá nhân với các bác.

7. daovancua

Thấy bác diễn tả mà lòng mình rạo rực quá. Bác cho mình hỏi là thể loại nhạc ưa thích mà bác hay nghe là loại nào, và bác đang ghép với CDP nào trong hệ thống đó để có được âm thanh như bác nói (vì CDP cũng rất quan trọng phải không bác), bác cho biết thêm để anh em học hỏi. cám ơn bác.

8. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Tôi thường nghe Jazz, ballad, giao hưởng và độc tấu các loại nhạc cụ...và đang ghép 9.2i với CD Musical Fidelity A308. Có một điều tôi băn khoăn chỉ số Damping factor (D/F) trong việc lựa chọn amp. Trước khi mua 9.2i tôi tìm hiểu google thì thấy em này được ca ngợi nhiều và đặc biệt là khả năng tốt về tiếng bass nếu có amp phù hợp. Sự "phù hợp " mà các audiophiler nói đến là công suất và chỉ số D/F nêu trên. Tôi cũng chỉ biết về lý thuyết thì chỉ số này cho thấy khả năng của amp khi xử lý độ rung của màng loa ở giải trầm để tiếng bass nghe sâu, gọn và chắc. D/F càng cao ( trên 1000) thì càng tốt. Điều này tôi ít thấy được thảo luận trên diễn đàn này. Nếu được các bác có kiến thức về amply và thực tiễn chơi âm thanh chỉ giáo thì tốt quá.

9. daovancua

"tien tqd" :
    Tôi thường nghe Jazz, ballad, giao hưởng và độc tấu các loại nhạc cụ...và đang ghép 9.2i với CD Musical Fidelity A308. Có một điều tôi băn khoăn chỉ số Damping factor (D/F) trong việc lựa chọn amp. Trước khi mua 9.2i tôi tìm hiểu google thì thấy em này được ca ngợi nhiều và đặc biệt là khả năng tốt về tiếng bass nếu có amp phù hợp. Sự "phù hợp " mà các audiophiler nói đến là công suất và chỉ số D/F nêu trên. Tôi cũng chỉ biết về lý thuyết thì chỉ số này cho thấy khả năng của amp khi xử lý độ rung của màng loa ở giải trầm để tiếng bass nghe sâu, gọn và chắc. D/F càng cao ( trên 1000) thì càng tốt. Điều này tôi ít thấy được thảo luận trên diễn đàn này. Nếu được các bác có kiến thức về amply và thực tiễn chơi âm thanh chỉ giáo thì tốt quá.[/quote]
    Chào bác tien tqd, về chỉ số Damping factor thì theo mình thì ít người đưa ra bàn lắm, hầu như không thấy, chính bản thân mình thấy bác nêu lên vấn đề này muốn học hỏi thêm nhưng tìm không ra tài liệu, chắc phải chờ có "cao nhân" giải đáp thôi. Còn mình cũng muốn bác bỏ ít thời gian để review so sánh về chất lượng âm thanh khi ghép Infinity với Am đèn và bán dẫn, nó khác như thế nào, âm sắc và âm hình có khác nhau nhiều không, cảm xúc của bác nghe nhạc (thực tế) khi ghép với 2 dòng Am đó như thế nào? mong tin bác. Thank.

10. daovancua

Chào bác tien tqd, về chỉ số Damping factor thì theo mình thì ít người đưa ra bàn lắm, hầu như không thấy, chính bản thân mình thấy bác nêu lên vấn đề này muốn học hỏi thêm nhưng tìm không ra tài liệu, chắc phải chờ có "cao nhân" giải đáp thôi. Còn mình cũng muốn bác bỏ ít thời gian để review so sánh về chất lượng âm thanh khi ghép Infinity với Am đèn và bán dẫn, nó khác như thế nào, âm sắc và âm hình có khác nhau nhiều không, cảm xúc của bác nghe nhạc (thực tế) khi ghép với 2 dòng Am đó như thế nào? mong tin bác. Thank.

11. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Về chủ để D/F tôi nêu lên là vơi mong muốn được nghe lý giải hoặc kinh nghiệm từ thực tế trải nghiệm của các bác đi trước và am hiểu vấn đề này. Về tài liệu thì tôi cũng chỉ tìm hiểu trên GG và cũng chỉ hiểu về lý thuyết như đã nêu thôi. Tôi thấy trên diễn đàn audiokarma người ta bàn nhiều về amp nào phù hợp với Kappa 9 và 9.2i nên mình cũng muốn hiểu thêm. Còn về chất âm so sánh với amp bán dẫn thì tôi chưa có thời gian để nghe thử, (Tôi có amp Musical fidelity A 308). Hiện tại đối với tube amp này tôi đã thấy rất hài lòng, như đã chia sẻ ở bài trước. Chắc chắn trong thời gian gần tôi sẽ thử ghép với SS amp để có thêm trải nghiệm và sẽ chia sẻ với các bác. Thân.

12. alicomtam

alicomtam Advanced Member

Mình ghép bằng 2 power Anh quốc đánh bi-wire thì mới lòi hết ra được.

13. daovancua

Chào bác alicomtam, chờ bác lên tiếng lâu lắm rồi đấy nhé (chắc bận công tác hỉ), bác có thể cho biết chi tiết thêm về phối ghép em kappa8 này như thế nào không bác, ngoài 2 pow Anh quốc đánh biwire (pow đèn hay bán dẫn bác à) với CDP gì và thể loại nhạc bác ưa thích nhất, cảm nhận của bác Kappa8 này chơi thể loại nào là tuyệt nhất. Bác cho anh em chút kinh nghiệm để tham khảo, Thank.

14. alicomtam

alicomtam Advanced Member

Chào bác alicomtam, chờ bác lên tiếng lâu lắm rồi đấy nhé (chắc bận công tác hỉ), bác có thể cho biết chi tiết thêm về phối ghép em kappa8 này như thế nào không bác, ngoài 2 pow Anh quốc đánh biwire (pow đèn hay bán dẫn bác à) với CDP gì và thể loại nhạc bác ưa thích nhất, cảm nhận của bác Kappa8 này chơi thể loại nào là tuyệt nhất. Bác cho anh em chút kinh nghiệm để tham khảo, Thank.[/quote]
    Mình ghép bằng bán dẫn,Cambridge A120 đánh dải trên,ONIX 120 đánh dải dưới,Pre Onix 300,CD là Wadia 830,nghe nhạc Blue,country,Jazz..rất tốt.Thân! :)

15. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Em show Kappa 9.2i của em để bác xem.

Attached Files:

16. daovancua

Cám ơn bác. Nhìn đẹp quá, vậy là Kappa 9.2i loa treb ít hơn 2 treb so với Kappa 9 bác à.

17. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Mấy hôm vừa rồi tôi đã ghép thử 9.2i với bộ Musical Fidelity CD308RC và pow 308. Nghe thử đĩa Stockfisch records "Art of recording" . Trung âm trong vắt, rộng mở ở âm vực cao và ngọt nhẹ khi xuống thấp. Ở bài "where have all the flowers gone" do David Roth trình bày tiếng tỉa ghi ta tách bạch từng nốt, hợp âm... tiếng vuốt tay trên cần đàn nghe như nhạc công đang ngồi ngay trước mặt.Tiếng ca sỹ nữ phụ họa có thể cảm nhận được theo vị trí trên sân khấu. Tiếng búng ghi ta cũng tiếp tục được Allan Taylor thể hiện quyến rũ ở bài The Tennessee Waltz làm nền cho giọng nam trầm (khè :wink: ) nổi tiếng này. ...Nhìn chung thì với amp MF 308 9.2i cũng thể hiện rất tốt loại nhạc vocal. Điểm khác có lẽ là tiếng không ấm bằng nghe tube. nhịp điệu nhanh hơn, chi tiết hơn ở những bản nhạc chơi với dàn nhạc. Về âm hình thì tôi cảm nhận độ rộng và sâu không khác ghì khi nghe bằng tube (Pow amp Margule :4 x GE 6550a; 4 x Mullard 12au7-triode mode). Vài cảm nhận xin chia sẻ với các bác.

18. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Em vừa nghe thử 9.2i với amp Parasound 3500. Ngay từ khi âm thanh cất lên đã cho em cảm giác tuyệt vời không ngoài sự mong đợi như các reviews em đã đọc trên audiofile về cặp bài trùng Kappa 9.2i và Parasound 3500. Điều ấn tượng nhất là âm thanh ấm không khác gì khi em nghe với amp đèn Margules U 280 (4 x Mullard 12au7 và 4 x GE 6550 ), triode, Pure class A 15 W đầu tiên. Tiếng bass nhanh, chắc, tròn, căng hơn khi nghe với đèn. Em thử nghe cả các đĩa CD của các ca sĩ Việt Nam cũng thấy chi tiết hơn, âm thanh tách bạch, ấm áp hơn nhiều. Đúng là với công suất cao, dòng cao, chỉ số DF cao Parasound 3500 đã đem lại sự khác biệt rõ ràng và khai thác được khả năng trình diễn của Kappa 9.2i. Cấu hình của em đang dùng là CDP Arcam 33; Pre đèn của Nhật -em không rõ tên- ( 2x 12BH7; 2 x 12ATWA và 2 x RCA 12AU7 clear top ), chơi biwire. Khi nghe volumn chỉ đẻ tối đa mức 9g, phòng 25m2. Em thử đúng ngoài sân, mở cừa phòng, cách khoảng 15m mà vẫn nghe âm thanh vocal cực chi tiết từng lời, từng tiếng buông dây, vuốt dọc cần ghita trong bài Where have all the flowers gone do David Roth trình bày trong đĩa Art of Recording của Stockfisch Records. Về Âm hình, nếu nâng tờ báo lên che tầm nhìn đang ngồi trước loa thì bạn cảm nhận được âm thanh sống động tràn ngập căn phòng và có cảm giác đang ngồi ở hàng ghế đầu tiên trong nhà hát thành phố nghe ca sĩ trình bày....Em xin chia sẻ vài cảm nhận mới về Kappa 9.2i. Mong nhận được thêm thông tin và trải nghiệm cùng Kappa 9.2i ạ.

19. daovancua

Phải chi nhà mình gần nhà bác.

20. daovancua

Bác tien tqd thân mến, Mình biết những điều bác viết ra để diễn tả cảm xúc của bác khi nghe Kappa 9.2i là rất chân thật, vì mình đã từng và đang sở hữu những cặp loa thương hiệu Infinity (tuy cấu hình thấp hơn bác). Khởi đầu vào con đường đam mê này mình đã chọn Infinity RS 2000.4, rồi Kappa 7, rồi lang thang các shop thấy em Infinity RS III đẹp và lạ quá lại "rước" em nó về bày đầy nhà, nhưng đúng là may mắn những cặp loa này rất hay, mỗi ngày lắng nghe em phát ra những âm thanh thật là huyền hoặc làm tâm hồn mình thấy đê mê và bay bổng. Cho nên với Kappa 9.2i của bác khi trình diễn nó phải hay, thật hay... (có lẽ bằng những dòng chữ bình thường không diễn tả hết được những cảm xúc đó đâu). Rồi với sự háo hức, rạo rực và cũng để thỏa niềm đam mê đó, hướng đến của mình sẽ nhắm đến em Kappa 9, mình rất thích vẻ vintage của em nó. Vài dòng chia sẽ đến bác.

21. pilot

pilot Approved Member

22. daovancua

Đây là cặp Kappa 7.1i, nếu giá đó cao quá bác ui (dưới giá đó một chút ngay tại VN khoảng 23.000.000đ - 24.000.000đ phải đời cao hơn là Kappa 8 hoặc kappa 8.1i), vì ở VN kappa 7.1i không tới giá đó đâu. Bác vào các shop mình biết có Kappa7 tùy tình trạng đẹp, vừa, xấu... mà giá giao động từ 15.000.000đ đến 18.000.000đ. Kappa 7 tuy ra đời trước Kappa 7.1i nhưng là dòng loa chất lượng cao của infinity đó bác (Kappa7 ra đời khoảng 1986-1989, còn kappa 7.1i (hoặc 7.2i) ra đời trong thập niên 1990). Mình thấy ở vnav shop mua bán Quang audio (ở TP.HCM) có 1 cặp đó bác đến xem, phía Bắc có 1 cặp.

23. pilot

pilot Approved Member

Dạ, em cám ơn sự nhiệt tình của bác,khi nào em kiếm được em sẽ thông báo

24. thangvy

thangvy Advanced Member

bác nào có kappa7 hú em nhé,em cám ơn các bác

25. daovancua

Có, nhưng vẫn "yêu" em nó "zaziết" không thể hú bác được bác ui. (Bác lên các Shop xem sao)

Share This Page

Loading...