Ipod & walkman - Club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by AudioTo, 17/7/06.

1. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Em thì xác định rõ mục đích là nghe thôi Bác Tô à!còn xem về mở SYS65 xem & coi phê lòi, Chỉ tính tìm 1 cái nghe cho đỡ buồn khi đia làm!

2. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Theo em thì bác cố mua một cái ipod nano là đẹp nhất ,giá loại này bây giờ cũng rễ mua rồi bác ạh,hơn nữa là chơi ipod cũng hay và lâu chán .Còn nếu bác chả quan trọng lắm thì em có mấy cái mách bác đây .

1,Sony .Anh này thì cũng chả đình đám lắm trong vụ MP3 . Nhưng mà có cái máy NW-E307 (hạt đậu) em thấy chất lượng âm thanh khá tốt .

2,Creative.Hãng này có vẻ đú đởn với Ipod ,chỉ tập chung phát triển những sản phẩm cạnh tranh mạnh như ZenVision M ,mà quyên béng những sản phẩm tầm thấp phục vụ bà con ,ngó đi ngó lại thì em thấy có cái này Zen nano plus ,em thấy hợp với bác đấy ạh .

3,Cowon .Hãng này làm máy nghe nhạc MP3 rất tốt ,điều đặc biệt là các máy MP3 của họ được tích hợp công nghệ âm thanh BBE (tăng bass ngẫu nhiên) rất độc đáo ,âm thanh cực hay .Sản phẩm huyền thoại dòng thấp của họ là model Cowon U2 ,đây là một máy nghe nhạc quá xứng đáng với giá tiền .

4,samsung .Dòng thấp có cái YEPP YP-MTX6 nghe được .

5,Iriver .Hãng MP3 này nổi đình nổi đám ,đã qua mặt nhiều đại gia để vươn lên chiếm thị phần cao nhất trong mảng MP3 ở HQ. Máy nghe nhạc của hãng này nghe rất hay ,âm thanh khỏe ,đầy đặn đã làm lên thành công cho họ .Nhưng một điều mà chả ai ưng cho lắm là máy của hãng này không chia sẻ file cho nhau được ,nghĩa là nó chỉ cho phép tải file từ máy tính vào mà không cho tải từ máy nghe nhạc ra máy tính .Quả là hơi khó chịu .Nếu không ngại lỗi nhỏ này thì bác mua cái này IRIVER- T10 ,âm thanh rất hay và rất đàn ông .

Chúc bác sẽ kiếm được một em .

Attached Files:

3. Menhac

Menhac New Member

Creative thì em không được xài nhiều, con đầu tiên dùng là Creative Nomad II, dung lượng cực nhỏ (64+128) nhưng chất lượng âm thanh khá hay. Sau này dung mấy con Muvo, Zen V nhưng không lâu. Nhận xét cơ bản là hơn đứt con nano 2Gb, bạn em có 1 con, cùng chép 1 bài hát, cùng dùng một headphone thấy rõ tiếng bass của Nano không chắc bằng, âm cứ chói thế nào ấy.
    Hiện nay em kiếm được 1 con RCA Lyra nhỏ bằng lòng bàn tay, màn hình đơn sắc, chạy pin AA nhưng âm thanh em lại thấy rất thích nhất là khi nâng cấp lên vesion 4.7. Hiện này dùng kèm với nó em dùng hai loại tai nghe. Ra đường hay đi xa em dùng cái AltecLasing gấp (chả nhớ nó hiệu gì nữa nhưng có thể gấp lại nhỏ xíu cho vào cái hộp), đây là loại headphone móc tai vòng sau gáy. Âm bass khá, trung cao thì nghe rất sướng. Còn ở nhà thì dùng con AHP512i cũng của AltecLasing. Con này nghe tiếng bass thì sướng lắm, mạnh và hoành tráng, phải mỗi tội đeo lâu thì nóng. Cả hai đều dùng nam châm neodynium nên em thấy âm trung hay tre nghe đều rất rõ ràng và sạch.
    Nhân đây xin hỏi cái AHP so với Sen PX200 thì con nào ngon hơn ạ. Bạn em nó cứ kêu em đổi qua Sen PX200 mà em còn lưỡng lự, AHP em mua 400, Sen cũng chỉ 500.
    Có bác nào biết ở TPHCM có chỗ nào chuyên may lại cái chụp tai nghe không, mách em với, may loại khác đeo cho bớt nóng. Thanks các bác trước nhiều.

4. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Nói chung là mỗi người lại có mỗi cách thẩm âm khác nhau lên có những nhận xét cũng khác nhau .Nói đến IPOD thì không phải model nào chất âm cũng giống nhau,có lẽ hi-end nhất vẫn là dòng ipod video.

Bác vào đây tham khảo thêm nè : http://www.vnav.net/forum/viewtopic.php?t=580

5. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Ipod nano em cũng được nghe qua rồi, âm thanh nhẹ nhàng chi chiết, bass thì không được mạnh và sâu lắm, có lẽ do tai nghe chăng. Với MP3 mà âm thanh chất lượng như thế thì em nghĩ là quá ổn, chưa kể đến định dạng lossless. Ah nhân đây em cũng thắc mắc đến cái tai nghe của nó, cắm tai nghe vào Ipod thì bass bình thường nhưng sao cắm vào cái PDA của em thì bass lùng bùng và bị rè ??? Nhìn chung cần phải thay tai nghe ngon hơn

6. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Đơn giản mà bác .Nhà sản xuất đã tính toán cho cả tai nghe và máy rồi ,lên chúng đồng bộ với nhau.Còn bác chuyển sang máy phát khác thì cũng có hai nguyên nhân khiến nó lùng bùng là .

1,Bác đặt hiệu ứng để bass lên quá cao hoạc là chỉnh Equalizer không tương ứng .
    2,Hai thiết bị này không đồng bộ với nhau ,cũng như ta phối ghép chưa chuẩn lên bass lùng bùng là chuyện thường ngày thôi .

7. altecta7

altecta7 Advanced Member

Chào các bác, em đang sở hữu 01 Ipod video 30Gb, 01 Ipod Nano 2gb, về Ipod nói chung em có nhận xét thế này, điểm nổi bật nhất và em nghĩ không kém phần quan trọng là Battery. Pin của Ipod dùng rất lâu, em có thể nghe MP3 cả ngày, xem phim mỏi mắt, không bị treo, âm thanh đều đặn ( tất nhiên không được xuất sắc). Software kèm theo rất tiện lợi, download nhanh, xóa cũng nhanh.,,, hehehe Và em nghĩ nếu biết giữ thì cũng bền lắm đấy...

8. PowerShot

PowerShot New Member

Mình là người mới đang tìm hiểu về Headphones/Earphones. Xin mấy cao thủ chỉ giáo là forum về chủ đề Headphones/Earphones ở Việt Nam có thể tìm thấy ở đâu ạ?

Cám ơn nhiều,

9. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Ngay tại mảnh đất này bác àh. Mời bác vào đây tham khảo nhé . http://vnav.net/forum/viewtopic.php?t=580

10. thanhman

thanhman Approved Member

Các bác cho tôi vài lời hướng dẫn: đứa cháu được cho 1 cái Ipod (không thấy model trên thân, chỉ thấy ghi dung lượng 20G) không có cable nối với PC. Tôi ra Phong Vũ mua 1 cable nhung ve nối với PC thì nó không nhận ra cái Ipod (PC dùng window XP). Các bác cho tôi vài lòi hướng dẫn để kết nối Ipod với PC.
    Cám ơn các bác trước

11. mmvmm

mmvmm Approved Member

Bác đã cài đặt phần mềm Itunes chưa vậy?!?! Nếu chưa thì vào http://www.apple.com tải Itunes về.

12. PowerShot

PowerShot New Member

Phải nói là thương hiệu Sony ở VN quá mạnh. Nhưng ở Singapore, nhắc tới máy MP3, dân yêu thích âm thanh chẳng ai xài Sony. Chỉ có 3 thương hiệu mà người ta sử dụng là iPOD video, Zen Vision:M, và iAudio X5L mà thông dụng nhất vẫn là iPOD video. Do ipod video có chất lượng âm thanh tốt đặt biệt là khi lấy tín hiệu từ line out (chứ không phải từ cổng earphones) đưa qua headphones amp.

Mình đang xài 1 con iPOD video và 1 con Zen Vision:M. Sau khi sử dụng khoảng 1 tháng mình thấy thích âm thanh của iPOD video hơn Zen V:M. iPOD video cho âm thanh trong hơn, chi tiết hơn, cảm thấy âm thanh rộng hơn (nhạc cụ ở xung quanh mình khi nghe)... trong khi Zen V:M cho âm thanh hẹp hơn (nhạc cụ tập trung trước mặt người nghe), nhưng bass chắc và gọn hơn.

Mình nghe bắng tai nghe E5c và nhạc hòa tấu guitar của Acoustic Alchemy, Peter White, Ken Navaro. Nhạc có lời của The Corrs, Shayne Ward, Smoma, Carpenters ...

Nói thật là mục đích của mình là muốn chia sẽ, tìm bạn có cùng sở thích như mình chứ không muốn khoe của hay gì hết. Cũng nói thêm là bao nhiêu tiền mình có được điều bỏ vào niềm vui MP3 này nè.

PowerShot

13. thanhman

thanhman Approved Member

Bác đã cài đặt phần mềm Itunes chưa vậy?!?! Nếu chưa thì vào http://www.apple.com tải Itunes về.[/quote]

14. Unison250th

Unison250th Advanced Member

Xin gioi thieu may bac do choi moi ma minh tinh rang se khuay dong dan choi high end.
    Toi bay gio ai cung cong nhan rang Itunes software chuyen tri cho library music ma cha co software nao khac co the bi duoc. Sau do la Ipod, mot may nho gon co the chua hang ngan ban nhac va dung Itunes software duoc ban noi tieng tren khap the gioi. Ipod co analog output cung thuoc hang kha nhung doi voi dan choi high end thi rat tiec rang Ipod khong co digital output san ra de dan high end dung lam Digital source de duoc dung voi nhung DAC noi tieng. CES 2007 co hang MSB da ra Ipod modified co digital output va remote control, nhung rat tiec gia hon $2000, thanh ra it duoc nhieu nguoi mua.

San pham ma minh moi duoc nghe qua voi gia rat nhe nhang cua hang Keyspan do la :
    TuneView USB TVI 200C: Gom Ipod docking va remote control, gia khoang $180. Tac dung de Ipod docking gan preamp, gan analog output cua docking qua preamp analog output. Nhu vay co the dung remote control cua Tune view de lua ban nhac cua Ipod, volume control .... Mot san pham rat loi dung.

TuneView USB TVU 200C: Gom USB transceiver , USB cable va remote control. Tac dung de interface USB qua computer, laptop co library cua Itunes va dung remote control de lua chon nhac tu Itune library. Nhac se duoc phat ra boi computer, mua them sound card co digital output (hoac co san) la may bac co the dung computer lam mot Music jukebox. Nho co digital output nen am thanh rat hop voi dan choi Highend, bang cach noi qua nhung DAC doc dao. Nhu vay may bac co the lua chon ca ngan ban nhac qua remote control, ngay ca chinh volume ... tren dan may high end. Day la mot san pham da duoc cho doi lau nay ma co hang phat ra... Tu, tu , chu mua duoc voi, nghe noi san pham nay se bat dau ban thang 5 2007. Khong sao , may bac tu bay gio co the bat dau load CD vao itunes software dung tren computer de lam library theo so thich. Day la mot san pham rat quy va tien loi cho dan choi high end.

Attached Files:

15. Unison250th

MSB USB Ilink. Gia tren $2000 va phai modify Ipod.

Attached Files:

16. Unison250th

17. Unison250th

Ly do minh nhan thay san pham TuneView rat dang ke cho highend la vi mot nhom nguoi ban than dang bo cong dung Itunes software thau tren 5000 ngan dia CD qua mot hardrive 1.5 terrabyte gom tat ca nhung nhac noi tieng va du loai. May bac chac kho hinh dung duoc co 5000 CD can mot can phong lon co nao, va su kho khan khi can kiem mot dia CD muon nghe. 1.5Tb se chua du nhac de choi 104 ngay lien tiep khong ngung, khong can thay doi dia hat, voi audiophile quality!

Attached Files:

18. Aries

Aries Advanced Member

Chắc bác Unison250th còn nhớ hồi bên audiovnclub cách đây 2 năm, bác phát động cách làm USB DAC thì em (Ngoc_thien) có viết 1 cái email gửi hãng Apple Computer đề nghị làm Digital Out put cho Ipod và các Mobile Player. Sau đó không thấy phản hồi em liền gửi lại mấy lần nữa, họ cũng im lặng.

Đến bây giờ thì mọi việc đã khác. Apple để lọt nhiều phân khúc thị trường quá.

19. BachDuong

BachDuong Moderator

Cái TuneView đúng là tiện dụng thật! Thanks bác Unison!

Bác Unison có biết trong cái TuneView trên dùng receiver chip gì không? Theo em hiểu thì chất lượng của cái USB receiver chip quan trọng.

20. BachDuong

BachDuong Moderator

Cái TuneView đúng là tiện dụng thật! Thanks bác Unison!

Bác Unison có biết trong cái TuneView trên dùng receiver chip gì không? Theo em hiểu thì chất lượng của cái USB receiver chip quan trọng.

21. Unison250th

TuneView khong biet se dung chip gi, nhung khong quang trong may vi cai USB transceiver chi phat command cho computer de play Itunes. Phan quan trong la cai sound card tu computer phat ra digital output that tot thi am thanh se tot. Boi vay minh cam thay cai TuneView se rat loi ich ve lam JukeBox. Minh se thông bao biet ve may nay, vi rat nhieu nguoi ban dang mong cho mua de thu.

22. Unison250th

Co, minh nho ve vu nay. Vi thi gio ranh khong co nen vu nay phai dung lai.

23. Meomuop

Meomuop Advanced Member

Em công nhận là dùng iTune để copy và quản lý nhạc trên máy tính là rất tiện lợi.Hiện em đang dùng HDD box 200GB.Nhưng có một khó khăn là nếu đem cái ổ cứng này cắm qua máy tính khác ( cũng có cài iTune) thì máy thứ hai sẽ không nhận đựoc nội dung của ổ.Bởi vì các thông tin như tên ca sĩ, tác giả,album...được lưu trên thư mục iTune thuộc ổ C của cái máy tính trực tiếp thực hiện việc copy, còn trong HDD cắm ngoài thì chỉ có tên bài hát và thời gian thôi.Vì thế, nếu phải cài lại hệ điều hành mà lỡ quên không lưu thư mục iTune library thì chính máy mình cũng không tìm bài được nữa.Hay là tại em chưa thành thạo trong việc sử dụng phần mềm này,xin các bác chỉ bảo giup ạ.

24. Unison250th

Một cách là bác copy cái ItuneLibrary file (có tên artist, album, gẻnre...) qua máy tính bác tính đúng thì sẽ không mất info gì hết.

25. Meomuop

Meomuop Advanced Member

Cảm ơn bác Unison.
    Em lại có câu hỏi nữa.
    Lúc trước, khi dùng iTunes để copy nhạc, với một số đĩa đời mới nó tự hiện luôn các thông tin cần có như artist,composer...mình chỉ việc bấm nút Import CD là xong.Nhưng gần đây, tính năng này trên máy của em bị biến mất.Không biết em đã trót lỡ nghịch vào chỗ nào, phiền bác chỉ cho để em sửa lại, chứ em ngại ngồi gõ các thông số ấy lắm ạ.

Cảm ơn bác lần nữa.

Share This Page

Loading...