Isophon, âm thanh đẹp

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Dauroi, 4/9/11.

1. Dauroi

Dauroi Advanced Member

Rất ấn tượng với chất tiếng của loa isophon tìm mãi mà lại không fan club. Mạo muội mở new topic mong các bác đã đang và sẽ yêu isophon vào đây cũng chia sẻ thảo luận kinh nhiệm, thú chơi và cảm nhận của dòng loa cho hình thức đẹp, âm thanh hay, chi tiết uy lực đây ma lực đam mê quyến rũ.

Tags:
    Niagara likes this.
  2. Waterman

Waterman Approved Member

Mạn phép bác chủ thớt cho bít bác đang sở hữu em nào trong những em tên tuổi Khổng Lồ Isophon .
    E mới chỉ đc e nghe Isophon của Quân Công Audio ( cấu hình 3 loa gồm toàn loa gốm) giá khoảng trên 10K đã phê lắm rồi.
    Mong bác cho a e bít thêm thông tin nhé :D :D
    Mong có dịp giao lưu thưởng thức Em bác đang sở hữu ( niềm mơ ước của e chỉ giám mơ tới Casiano thui :( )

3. Dauroi

Dauroi Advanced Member

Da em đang chơi cặp isophon arabba gồm 3bass gốm, 1 trung gốm, 1 tep kim cương. Nói chung cặp loa cho âm thanh cảm nhận đầu tiên là trong trẻo, trật tự, sach sẽ và rất uy lực. Em rất hài lòng về nó. Tuy nhiên giải trầm isophon phải nói xuống rất sâu nên đang nghe nhưng loa bình thường lúc đầu sẽ không thấy phê vì cứ có cảm giác như chơi sup vậy, nhưng hãy từ từ cảm nhận và trải nhiệm ta sẽ bị nghiện lúc nào không biết bởi âm thanh đẹp mà isophon mang đến. Cá nhân em thấy đây là một cặp loa đáng chơi.

4. khoanv

khoanv Advanced Member

Em cũng vật vã mãi với đôi Casiano này. Sau khi được nghe đôi này phối ghép rất cẩn thận ở triển lãm, với em đôi này là một trong những đôi loa chất tiếng hay nhất em từng được nghe (chắc tại em ít được nghe các đôi loa đắt tiền :) ). Cặp này chất tiếng gần với loa Kharma, chắc có thể do cùng sử dụng loa gốm. Đúng là một cặp loa đáng mơ ước.

5. yellowriver

yellowriver Advanced Member

Hôm nghe ở nhà ông bạn cặp isophon mình ko nhớ mã, nhưng là bass 30cm. Rất ấn tượng với tiếng Bass của nó, tuy nhiên hôm đó ông bạn phối với cd Pio nên âm thanh rối, bass sâu nhưng ko rõ nét, nếu CDp gấu hơn thì chắc sẽ khác nhiều.

Chỉ tiếc là hôm vừa rồi lên ông bạn trên BB, còn đôi isophone nát thùng, lão đem phá ra nghịch bị mưa dột nên nát hết màng loa. Chả biết có bác nào sửa được ko. Nát viền thì thay dễ chứ nát màng chì chắc là vứt rùi.

6. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Mới bê lấy về hả bác, nhất định hôm nào qua bác nghe thử mới được, e nghiền chất trung gốm với tép kim cương lắm :D

7. Dauroi

Dauroi Advanced Member

Chào bác, hôm nọ định bắt quenh đưa sang bác nhưng lão báo ốm, mà tôi thấy 1 tuần lão ý phải ốm đến 5 ngày. Riệu không, rủ đi chơi cũng không, ngồi nghe nhạc xong về.
    Sang tuần bác nhé vì mai tôi phải đi thị sát dự án. Nói chung nghe ep fe phết. :D :D :D

8. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Đang khiển bằng amp gì thế bác ơi?? Cặp này nhìn driver đã đủ choáng váng rùi :( Âm thanh hi vọng sẽ .... thật như cuộc sống :D

9. Dauroi

Dauroi Advanced Member

Tôi đang dùng mono block mf 750k class D, pre đang nghe thử bằng cả calypso và conrad johnson act2. Nhưng có vẻ lại thích chất tiếng của calypso hơn mới chết chứ. Vì act2 âm thanh nó cứ ngọt ngọt mà mình lại thích cay cay. Hehehe. Đầu phát đang dùng accustic arts drive I& dac I.

10. minh2702

minh2702 Advanced Member

nghe nhạc mà rượu cả thuốc lá coi chừng gấu cho ...đầu rơi đấy nhá :mrgreen:

11. HDhunter

HDhunter Advanced Member

ACT2 thay 4 quả 6H30DR vào chưa bác, nếu chưa bác nên thử thay phát đi, khác nhiều phết đới ạ :D Loa màng gốm thì e thấy là dù dùng amp class D hay amp đèn oánh vào cũng đều rất hay thế mới lạ chứ.

12. hellboy

hellboy Advanced Member

nếu bác không ngại có thể show bộ giàn có sự góp mặt của đôi loa mang thương hiệu íophon lên cho anh em thưởng lãm được không?

13. Waterman

Waterman Approved Member

E thấy hình như shop Hoàng Hà mới post 2 cặp giống Isophon lên hay sao ấy các bác à. Các bác thử kiểm tra xem có phải ko?

14. Dauroi

Dauroi Advanced Member

Dạ đây ạ

15. Waterman

Waterman Approved Member

Úi Zời, Hàng Khủng Kinh Hoàng, đôi này giá hãng công bố so với niềm mơ ước xa vời cassiano của e là gấp đôi rùi.
    Bác kiếm đâu ra vậy tài quá. Isophon là Người Khổng Lồ trở lại. E mới chỉ nhìn thầy hình trên web của hãng chưa đc nhìn hình thật. Hôm nào bác thư thái cho e qua thưởng lãm ngắm em nó nhé

16. hellboy

hellboy Advanced Member

đôi loa quá đẹp, mạo muội hỏi thăm bác chủ bộ giàn ở đâu vậy, hy vọng có dịp giao lưu học hỏi kinh nghiệm. em chưa được nghe â thanh của isophon lần nào cả.

17. Dauroi

Dauroi Advanced Member

Em ở hà nội bác ạ, nhưng đang để là tạm ở phòng ngủ nhà hiện tại vì chuồng chim nhà em chưa làm xong đành để tạm nghe đỡ nghiền đã. Rất vui mừng đón tiếp các bác đến chơi và giao lưu. Em có riệu, thuốc lá, nước ngọt, hoa quả để tiếp đãi các bác, nếu vẫn thiếu thì ra chỗ khác bổ xung kết hợp hát thử xem mình hay ca sĩ chuyền cảm hơn. :D :D :D
    Xin lỗi trước các bác luôn là từ thứ hai đến thứ năm tuần tới em có việc ko có nhà, từ thứ sáu kính mời các bác đến chơi. Các bác cứ pm em sẽ chuyển ngay d/c và số điện thoại ạ
    Kính

18. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Chiều thứ 6 sẽ có mặt tại nhà a :D ko nghe đôi này phí công sống trên đời lắm :mrgreen:

19. hellboy

hellboy Advanced Member

hic xui thiệt, mình lại ở SG mới đau. thôi hẹn có dịp ra hà nội hội ngộ cùng bác.

20. Thienma

Thienma Advanced Member

Bộ dàn của bác gấu quá. Đôi Arabba so với Thiel cs 3.7 thì chất âm khác nhau như thế nào vậy bác? Và bộ mono mf 750k chất tiếng thế nào so với mc402 ạ? Thỉnh thoảng e có đi công tác ở HN, hi vọng e có dịp được thưởng thức bộ dàn rất gấu của bác :D

Bác post cấu hình dây dợ lên cho đủ bộ luôn đi nhé :D

21. tran_cuong_pc1

tran_cuong_pc1 Advanced Member

Hix.. Các bác toàn khoe hàng khủng, em chỉ có 3 cặp còi còi nên ko dám post, chỉ xin làm 1 chân trong Isophon fan thôi ợ :)

22. Dauroi

Dauroi Advanced Member

Pow monoblock mf 750k nếu so với mc402 thì hơi khó bác ạ bởi nó thuộc hai trường phái khác nhau. Tuy nhiên mc402 không kéo nổi rất nhiều cặp loa mà em đã sử dụng qua ví dụ b&w801d; thiel cs3.7. Đương nhiên là sẽ vẫn ra tiếng nhưng giải trầm không uy lực, xuống sâu sẽ bị ù rền và một đặc điểm là tiếng tối nhưng nếu dùng mc402 cho jbl 4430, 4425, s3500, b&w804 thì lại rất ổn. Em nói thật là cũng rất nghi ngờ cái cs 400w/ch của mc402 nhưng vì thương hiệu lớn quá và quá nhiều người thích kèm theo mình thuộc trình còi nên tự cảm nhận và biết để đấy thôi.
    Với mf750k cái đầu tiên em thích đó là một hình thức rất đơn giản, lạnh lùng nhưng đầy quyến rũ. Sau đó là chất lượng âm thanh:
    Mf750k là pow monoblock chạy class D cho âm thanh mỗi kênh 750w/8ohm và 1125w/4ohm. Chất tiếng uy lực, trong sáng, trất tự âm thanh rất tốt với những loa em đã kể ra ở trên 750k đều đánh rất tốt đặc biệt với b&w 801 thì thôi rồi, giải trầm có thể nói lột tả hết và uy lực vô cùng.
    Cặp loa isophon arabba có công suất min 360w, max 780w, độ nhậy 88 - 90db, trở kháng 4ohm. Vấn đề để tải ông khủng lồ này cũng rất vất vả. Em đã thử qua mc402, mf550k nếu đánh 4ohm cũng thành 750w/ch nhưng nói thật là có vẻ như vẫn đói. Cái nói isophon là dòng loa dễ ghép theo em cũng cần phải xem lại.
    Khi dùng mf750k đánh với arabba có chất âm chút gì đó rất giống với thiel cs3.7 củng có thể do các drive cùng một mẹ đẻ ra. Nhưng cái isophon theo em hơn thiel ở
    1- độ động tốt hơn cho dù thiel đã là cặp loa cho độ động tuyệt vời.
    2- tep ở arabba tơi mảnh tinh tế hơn rất nhiều so vơi thiel cũng đúng thôi bởi arabba là tep kim cương thực sự
    3- trung của isophon rất ấn tượng bởi sự bay bổng, truyền cảm và có chút gì đó rất lạ mà em chưa nghe thấy ở cặp loa nào có. Đặc biệt khi nghe opera thì chỉ có thể nói là lồng lộng hoăc nghe call me của hans theessink thì cảm nhận ngay cái day dứt, đam mê
    4- phần bass của arabba lại là cả một vấn đề và cái này mới là sự đau đầu khiên em phải sử dụng đến mf750k. Giải trầm của arabba phải nói cực kỳ uy lực, mạnh mẽ và sâu đến không ngờ. Cũng chính bởi vậy nên khi mới chơi đã có lúc em đánh giá bass thiel còn hay hơn cả arabba. Do tiếng bass xuống sâu đến không ngờ nên có gì đó nghe giả giả và như tiếng sup vậy. Nhưng hay từ từ trải nhiệm chính tiếng bass đó mới là cái chết người và gây nghiện đó ạ bởi xuống rất sâu nhưng lại không một chút ù rền, kéo đuôi và cực kỳ uy lực. Từ tiếng ghita bass đến tiếng trống, chiêng ..... Đều được tái tạo hết sức sống động. Nói chung khi đã quen rồi thì sẽ nghiện tiếng bass của arabba. Cặp loa cho em cảm nhận rất rõ ràng của từng vị trí nhạc cụ cũng như ca sỹ, không gian âm nhạc như rộng mở và đầy sự truyền cảm.
    Đến giờ thiel vẫn là cặp loa em rất yêu thích và phải thừa nhận đây là một cặp loa rất hay, nếu phải lựa chọn giữa thiel 3.7 với b&w801 chắc em sẽ đến với thiel. Cái này là do gu em hay nghe nhạc cụ chứ không hề chê b&w nhé.
    Tuy nhiên em chỉ biết nói thiel 3.7 không thể so sanh với isophon arabba được vì sự vượt trội về mọi mặt là quá lớn.
    Rất hân hạnh đón tiếp bác nếu bác ra hà nội.
    Các fan isophon đâu hết rồi mà không thây bác nào tham gia cho thêm phần đông vui vậy ạ

23. Thienma

Thienma Advanced Member

Cám ơn bác Dauroi đã có 1 bài phân tích rất tỉ mỉ và rõ ràng. Thật sự e cũng kg thích thương hiệu McIntosh vì tiếng thì cân bằng nhưng ít có cá tính (Đây chỉ là cảm nhận của riêng em, các fan McIntosh đừng hiểu lầm nhé). E đã có dịp được nghe đời 1201 đánh B&W 800D mà vẫn chưa cảm được.

Thương hiệu MF thì e có được nghe qua pow KW, nhưng cái đấy e thấy tiếng nó nhẹ và cũng không có gì ấn tượng. Tuy nhiên đời của bác thì thiết kế khác hoàn toàn những đời trước đây của MF nên e mới thắc mắc kg biết tiếng nó thế nào. Nếu đã đánh tốt 801 thì e nghĩ đây là pow rất có giá trị. Class D nếu thiết kế tốt thì bass nghe rất hay. Nhưng phần mid bác thấy thế nào ạ? E nghĩ cái pow này sẽ phụ thuộc chất tiếng vào pre rất nhiều đúng kg bác?

Chúc mừng bác đã có 1 đôi loa rất rất ổn. Em thấy đôi loa này hội tụ gần như đầy đủ các công nghệ tốt nhất hiện nay rồi. E có được nghe Thiel cs 2.4 và 3.7 1 vài lần. E rất ấn tượng với 3.7. Nếu so về độ chi tiết thì cs 3.7 chắc chắn kg bằng được arabba. Nhưng nếu so chỉ riêng phần mid thì arabba có dày như 3.7 kg bác? Còn bác đã sở hữu và so sánh như vậy, chứng tỏ đẳng của Arabba rất cao rồi. E cũng có được nghe bass của loa màng gốm. Nó nhẹ thôi, nhưng sâu và rất có lực, slam rất tốt. E ước là có thể nghe được bass màng gốm 3 tấc xem nó như thế nào :D

24. SlashPrG

SlashPrG Advanced Member

Chào các bác fan Isophon, tôi cũng là người rất hâm mộ Isophon, gửi tặng các bác vài tấm hình phối ghép của em nó. Chụp bằng đt nên hơi xấu, các bác thông cảm nhé.
    Cặp Berlinia đc đánh bằng bộ mono Octave này.

Tofana và Araba duyên chưa, tép kim cương đắt hơn tép gốm 25% nữa.

25. ngocpham58

ngocpham58 Advanced Member

Các bác cho hỏi thương hiệu này của nước nào vậy ? Lịch sử hình thành và phát triển của nó ? Tôi cũng có một đôi loa toàn dải cổ của hãng này. Đường kính 16cm, nhện bằng phíp hình con bướm, nghe đâu sản xuất từ những năm 40, 50 gì đó. Nghe nói chung là khá cá tính, trung âm hơi khô, độ nhạy cao vì để cùng mức volume nó kêu to hơn đôi toàn dải bát giác Philips 20cm

Share This Page

Loading...