Isophon, âm thanh đẹp

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Dauroi, 4/9/11.

1. Waterman

Waterman Approved Member

e mới phát hiện ra 2 điều lý thú các bác kiểm tra dùm e xem có đúng ko:
    1/ Tất cả các hãng Kharma, Avalon, Marten Design , Isophon ... đều dùng củ loa của company of Accuton/Thiel in Germany thế mới kỳ lạ chứ.
    Như Isophon công bố trên web side của mình : http://www.isophon.de/isophon.pages.php?id=en_805.
    2/ Riêng Isophon kể từ dòng loa Cassiano ( date 2010) và dòng loa cao cấp hơn nó loa trung dùng công nghệ gân loa kép sandwich ( như Tannoy). Kharma cũng như các hàng khác vẫn dùng gân loa trung công nghệ cũ 1lớp thế mới kỳ chứ các bác :wink:

2. khoanv

khoanv Advanced Member

Lần trước ở triển lãm, em thấy cặp Cassiano được ghép với 2 cục monoblock bóng đèn (em không nhớ tên, chắc phải >100w/kênh) tiếng rất hay. Hôm đó em hỏi giá của bộ amply này, vào khoảng 18k.

3. vietphuong514

vietphuong514 Approved Member

Đây là thương hiệu loa của Đức bác à :wink: . e đã được nghe thử rùi. Phải nói là ấn tượng đến không ngờ. Cảm giác như mình được thưởng thức trực tiếp chứ không phải là nghe qua loa nữa bác ah. :lol: Không biết đến bao giờ mình mới có khả năng sở hữu được 1 cặp loa như thế này nhỉ??? :twisted: :twisted:

4. Waterman

Waterman Approved Member

Cá nhân e khuyên bác nếu bác đang sở hữu 2 pre Calypso và ATC2 thì e xin 1 phiếu cho ATC2 ghép với Arabba.Theo e tìm hiều thì ATC2 là 1 trong những Pre trong tầm giá 15K rất hay đáng để chơi đấy bác ( chất âm chặt chẽ chi tiết). Đẳng cấp của Calypro chỉ so sánh với những dòng loa trong khoảng 15k trở lại thôi.
    Vì bác nói hiện đang để tạm phòng ngủ chắc là hệ thống chưa hoàn chỉnh nên ACT2 + 750K mới chỉ đạt đc 60% khả năng thực sự của nó.
    Chúc bác khám phá thêm nhiều điều mới lạ khi phối ghé 2 em nó .

5. Dauroi

Dauroi Advanced Member

Em cũng vừa quyết định chuyển act2 rồi ạ, đúng thật calypso kiểm soát giải trầm của arabba có vẻ hơi vất vả, act2 thì rất tốt nhưng tiếng nó cứ ngọt ngọt. Em đang định thay bóng và dây tín hiệu để nó đõ ngọt, gai lên hơn. Tuy là phòng ngủ nhưng nó cũng rộng khoảng 25m2 và vì có cái giường ngủ nên không bị ù ỳ thế mới hay chứ bác. Tuy nhiên vẫn không thể chuẩn được. Phòng nghe chính của em 11m x 6,8m x 3,2m nhưng đang làm không biết liệu cuối năm có song không. Giờ em cứ nghe thế đã, khi nào chuyển đúng về phòng nghe lúc đó tùy theo phòng sẽ điều chỉnh bằng dây loa, dây tín hiệu cho hợp với gu của mình.

6. hellboy

hellboy Advanced Member

phòng mới có kích thước hoành tráng quá nhỉ bác? nhưng em nghĩ liệu có quá to không?em thì chỉ mơ có cái phòng chừng 5x10 để nghe nhạc và xem phim thôi là thỏa rồi :D phòng em giờ cũng chỉ như phòng bác nhưng bị kẹt cái là hơi vuông mới đau.
    ps: em nghĩ bác có phòng tốt để đặt loa rồi mới tính phương án chọn thiết bị phối ghép là tối ưu. mọi phối ghép hay cảm nhận bây giờ khi sang phòng mới có thể không còn phù hợp và chính xác nữa, e, cũng từng lâm vào tình huống này nên nói vậy, hơn nữa em nghĩ sử dụng dây chỉ để phát huy tối đa khả năng của thiết bị chứ nếu để hiệu chỉnh thì có lẽ không mang lại nhiều kết quả. nếu chọn thiết bị không đúng gout nghe thì chẳng có dây nào hiệu chỉnh đc cả. có gì không phải mong bác bỏ quá

7. person_votu

person_votu Advanced Member

Sống, làm việc và học tập theo gương Hồ Chủ Tịch
    Chơi theo khả năng và nhu cầu bản thân

Sống, làm việc và học tập theo gương Mao Trach Đông
    Chơi theo y thích mà thích thì chiều cho nên tối ăn sang thì sáng ăn khoai

8. Sumo

Sumo Advanced Member

Bác chuẩn bị trà đi nhá,em với lão cap già qua nhà bác lun đấy :)

9. Dauroi

Dauroi Advanced Member

Bác với cap già mà lên tôi tôi cho ngâm tửu luôn. Hehehe.

10. Waterman

Waterman Approved Member

Mấy hôm nay e bận việc nên ko theo dõi đc topic.
    E có ý nghĩ này xin các bác chỉ giáo cho e:
    Theo e nhìn nhận lý do tại sao các hãng lớn đều sử dụng màng loa công nghệ gốm chắc hẳn lý do để không bị thay đổi do thời tiết thì phải :D . Chính vì thế để bảo vệ màng gốm hình như các hãng đã nhốt các e loa đấy vào Lồng Thép.
    Nếu có gì sai xót mong các bác đừng chê cười e nhé. !!!

11. Quyềnh phở

Quyềnh phở Advanced Member

Lão Đâu rồi có gì mới up & chia sẻ cho ae đi nào.

12. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Hehe hôm nọ may mắn được qua nhà bác chủ nghe ké cặp loa khủng, nhìn tận mắt cặp này phải nói là rất phê vì e nó quá cao to và đẹp trai hơn nữa còn nặng phát khiếp luôn :D Tuy nhiên phần nghe e thấy vẫn chưa được ổn lắm vì nhiều vấn đề, bác chủ nên tuyển ampli đối tác cao to khỏe mạnh hơn nữa mới có thể chiều lòng được e loa này, hôm nào nâng cấp xong thông báo e qua nghe ké lần nữa nhé.

13. Quyềnh phở

ừa....nhưng nhìn hơi nghiêng thấy....hầm hố hơn thì phải

@Đầu rơi: Khi nào cặp pow Dm58 về, ghép hay thì alô nhé

14. Quyềnh phở

đi đâu rồi mà sao chưa thấy gì mới , chắc đợi mềnh qua oánh giá đây mừ :)

15. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Về roài mờ a, chủ nhật nầy sang xem hàng a nhé :D

16. Quyềnh phở

là DM58 hay DAC super End 24 củ? sáng ch.nhật đang chưa biết làm gì từ 8h30 ->11h đây...

17. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Xem siêu phi thuyền mono block trước đã anh :D

18. Quyềnh phở

Ok, hẹn lão Đầu rơi sáng CN nhé, qua tầm đấy cafe đc đấy, đi sáng tránh ún rịu đc nữa chứ, chiều T7 em bựn rồi, mà cho lão DR say cafe dễ hơn say rệu, còn ăn trộm kính nữa :)

19. minh2702

minh2702 Advanced Member

Attached Files:

20. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Cụ chụp nhìn xấu quá đi,làm giảm đến 50% giá trị bộ dàn roài :D

21. Quyềnh phở

Công nhận Halcro DM58 thâm hậu chinh phục màng gốm, chứ hôm trc để anh MF 750 mà đánh như màng giấy gặp ẩm ấy

Hôm nào có khi mượn ATC2 về ghép có khi loa mình cùng sánh với màng gốm ấy chứ ;)

22. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Mượn thì giỏi lắm đu lên được loa màng sành thôi :lol:

23. minh2702

minh2702 Advanced Member

tại tớ chụp bằng nokia 1202 nên hơi xấu

24. Quyềnh phở

Sành hay chĩnh cũng chơi tuốt

chiều nay qua QH, có gì alo nhá

25. Dauroi

Dauroi Advanced Member

Dính vào vụ âm thanh và thiết bị âm thanh ranh giới từ thích đến đam mê quả thực rất mong manh.
    Nó gây nghiện mà không hề báo trước, vào một ngày nào đó với tâm trạng có thể vui mà cũng có thể buồn vô tình khi đang đi đường hoặc ngồi tại một nơi nào đó bỗng nhiên vô tình một giai điệu bất kỳ lọt vào tai thế là ta thấy thích. Và rồi từ thích cảm hứng tìm lại và sưu tầm dẫn đến nghiện lúc nào không biết. Đây là khởi điểm để bắt đầu những cuộc tìm kiếm và ham muốn sở hữu cái này như "rân chơi" gọi là tầu hỏa nhập ga.
    Mà cái vụ âm thanh này thì thực sự là vô cùng bởi định nghĩa về một bộ thiết bị chuẩn thực là không có giới hạn cũng như thế nào là hay? đây là cái "thế nào" mà tôi giám khẳng định không ai trả lời được bởi nó được quyết định bởi tâm trạng, không gian, thời gian, xu hướng, thiết bị và cảm nhận .... và còn vô vàn những cái khác khó mà có thể nói ra đủ hết. Từ đó ta thấy thiết bị âm thanh là bất biến còn cái hay là thiên biến đây là điểm khởi đầu cho cái sự thay đổi cái bất biến theo cái thiên biến, mở màn cho những cuộc tìm và kiếm, mong muốn sở hữu cái hay mà cái này thực ra rất trừu tượng vô hình.Ngẫm nghĩ lại sao mà vô lý quá.
    Sau rất nhiều đổi trác các bù vật vã làm sao cho bass xuống thật sâu rồi đến tep sao phải cao vút đến mất hút rồi trung hết lồi đến lõm. Rồi cái gì đến cũng phải đến, ơn trời giờ em không còn quan tâm đến tep, trung, trầm nữa mà chỉ cần sự chuyền cảm, trung thực làm sao để âm nhạc đến với ta thực sự lôi cuốn hoà nhập, cho ta những cảm giác của cái day dứt vật vã trong lòng, sự hùng tráng hay đam mê, gạt đi và quên những toan tính đời thường, những bon chen và bức bối. Chỉ cần mỗi ngày có được 30 phút như vậy cũng đã là mãn nguyện lắm rồi
    Trải qua nhiều giai đoạn khác nhau lúc nào cũng vẫn là 2/3 chặng đường âm thanh và thiết bị âm thanh, qua đây em muốn gửi lời cảm ơn trước nhất đến diễn đàn rồi đến những người bạn đã gập hoặc chỉ mới biết qua diễn đàn đã tận tình giúp đỡ tư vấn cho em để có được một phần của sự thoả mãn như hôm nay. Qua vnav em cũng gửi lời cảm ơn luôn đến các bạn bè anh em trên diễn dàn oto fun mà em biết cũng tham gia vnav rất nhiều.
    Hiện giờ 2/3 chặng đường của em gồm những thiết bị sau:
    Nguồn phát: accustic & dac I
    Pre CJ ACT 2
    Pow Halrco DM58
    Loa Isophon arabba
    Các bác cho em nợ ảnh và cảm nhận chiều tối em sẽ gửi sau vì giờ đang bận và cũng không có ở nhà.

Share This Page

Loading...