Italia Audio club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by atlantic, 22/6/09.

1. dn79

dn79 Advanced Member

Cám ơn bác Tic. Em định ghép UR Preludio với Tannoy Memory TWW, độ nhạy 95DB không biết có hợp hay không bác nhỉ?

2. atlantic

atlantic Advanced Members

em nghĩ chắc là ko hợp. bác nên tìm 300B paralell hoặc push pul, hoặc 845, 211 mà chơi sẽ hợp với West hơn

3. dn79

dn79 Advanced Member

Dạ, là Memory TWW chứ không phải West bác ạ :) . West dĩ nhiên là khó đánh hơn rồi. thks bác.

4. dn79

dn79 Advanced Member

Cuối cùng do ngân sách eo hẹp nên em chọn Unico P, là ampli lai giữa đèn và bán dẫn. Các reveiw đều cho 4 sao, đặc biệt em này tích hợp luôn mạch phono MM và MC các bác nhé. Có bác nào kinh qua xài em này xin cho vài dòng reveiw với e nhé. Thân

5. dn79

dn79 Advanced Member

Vài dòng cảm nhận về Unico: chất âm ấm áp, ngọt ngào, độ động tốt, nhưng vẫn hơpi thiếu 1 chút trong sáng và chi tiết như ampli đèn. Nhìn chung thì hay trong tầm tiền :D . Có bác nào cảm nhận gì thêm không ạ?

6. dn79

dn79 Advanced Member

Không biết có bác nào là tính đồ của ampli Hybrid thì xin chia sẽ kinh nghiệm với ạ :eek:

7. dn79

dn79 Advanced Member

Sao im ắng quá. Có Bác nào từng ghép pre đèn với Power bán đẫn chưa ạ? Em rất háo hức muốn được nghe kinh nhgiệm từ các bác ạ. :D

8. hdcd

hdcd Approved Member

Các bác cho em hỏi thăm chút ! em đang dùng amp unico 200 nhưng có vẻ nó hơi đuối so với căp loa em đang dùng, liệu em có thể dùng unico 200 đó làm RE và mua thêm POW để nâng cao khả năng xử lí cặp loa hay không ?hay phải đầu tư mới toàn bộ, em tính giải pháp đó nhằm giúp em tiết kiệm ngân sách có được hay không, em chưa có kinh nghiệm dùng re và pow các bác cho em chút kinh nghiệm với. thank các bac nhiều, tiện thể cho em hỏi có bác nào dùng qua cdp Lector chưa cho em xin ý kiến vì em cũng lên kế hoach nâng cấp cdp của em . thank các bác nhiêu.

9. Love_Hifi

Love_Hifi Advanced Member

Em vừa sắm được pathos classic one mk3, bác nào nâng cấp thừa ra cặp sonus faber concerto thì để cho em nhé, liệu hai em này có phải là matched pair không các bác. Các bác tư ván giúp em nhé.
    Many thanks!

10. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

Nếu là em vẫn là sản phẩm Unison Reaserch sự lựa chọn là Model S8

11. BDF

BDF Advanced Member

Còn nếu em Thi em xin vote cho unison reseach simply 845 ạ ,chiếc này được khoai tây ca ngợi lắm ,nhưng ở việt nam hiếm ,ít gặp.simply 845 thiết kế rất đẹp ,zero feet backs

12. thanhtb

thanhtb Advanced Member

nhìn hàng ý sao ghiền quá, không biết em italian có đẹp như hàng ý không :oops: :oops: :oops:
    Bác nào thửa con loa Chario Delphinus thì ới em nhé

13. Kapool

Kapool Approved Member

Em đang ngó nghiêng cặp Sonus Faber Wall. Thấy em nó cũng nho nhỏ xinh xinh. Các bác đánh giá chất âm giúp em nhé! :D

14. bacnvt

bacnvt Advanced Member

Post giá từng món đi bác

15. Love_Hifi

Love_Hifi Advanced Member

Cặp này em thấy dùng chung driver của Sonus Faber Concertino đó, chưa nghe không biết em nó hót ra sao. Em cũng đang dùng Sonus Faber Concertino ghép với Pathos Classic One thấy cũng được đwacj biệt là nghe hòa tấu chứ vocal không thấy mượt mà cho lắm.

16. Kapool

Kapool Approved Member

Thanks bác! Nghe hòa tấu là đúng sở thích của em, ko biết em này nghe đàn dây thì thế nào. Chắc em phải tìm bác nào có đi nghe thử một cái :D

17. bacnvt

bacnvt Advanced Member

Mình với anh bạn mới hoàn thành việc này. Ấn tượng và hiệu quả lắm Bắc. Nhất là tiếng bass cực rất sâu và gọn. Tuy nhiên, bây giờ thì quyết định chuyển hẳn sang power đèn luôn bác à. Với tầm giá gấp đôi thì Bán dẫn không thể đạt được âm thanh gọn, sâu như đèn trừ khi bác chơi hard rock hoặc dance.

18. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Em đọc qua 5 trang rồi nhưng chưa thấy bác nào có ý kiến về đồ âm thanh của sứ sở hình cái ủng cả. Bác nào dùng nhiều (vd như bác tic chẳng hạn hihi) có thể đưa ra vài nhận xét đặc trưng của chất âm Mafia này được không (loại nào thì: êm ái, ngọt ngào, loại nào chuyên sử dụng cho classic, voice...) Và đặc trưng phối ghép của bọn này có phải ghép đồng bộ Ytalia hay cứ hợp, hay là chơi ạ? Em đã sử dụng audia flight của Ý ghép cùng với Esemlbe của Sweeden và cũng rất ấn tượng bởi chất âm rất phóng khoáng của hội này đem lại, đặc biệt khi dùng Audia Flight ghép cùng Tannoy (về độ phóng khoáng truyền cảm theo kiểu analogue rất ấn tượng mà chỉ có Audio note dòng cao đời mới đem lại cái chất đó).
    tks các bác

19. dn79

dn79 Advanced Member

Mình mới đổi sang chơi Nimis Synthesis LE mạ vàng rất xinh, xài 4 bóng EL84. Chất âm Ý nói chung ngọt ngào tình cảm và giàu nhạc tính. Tuy nhiên vì đèn nên độ động không = bán dẫn. Rất hài lòng với em nó. Công suất 20W 1 kênh đánh Tannoy Memory TWW ngon lành và dễ dàng.

20. xicklo

xicklo Advanced Member

Em vừa mua Chario Delphinus, các bác tư vấn giúp em xem amply nào thì best choice ( dưới 1500 usd thôi )
    Loa ý có nên chơi luôn amp ý không ạ

21. xicklo

xicklo Advanced Member

Các fan đi đâu hết rồi nhỉ

22. TienDung75

TienDung75 Advanced Member

Các bác cho em hỏi chất âm em này với\

Attached Files:

23. trungphat69

trungphat69 Advanced Member

Đầu CD này trước mình có chơi qua rồi ( loại đời mới ) . Theo mình âm thanh nghe truyền cảm , nếu bạn thích thể loại nhạc chậm , ít nhạc công .Còn chơi nhạc tiết tấu nhanh thì tiếng nghe hơi bị rối , không hay . Bạn mua được giá tốt , máy đẹp mình nghĩ nên mua chơi . Hay trong tầm giá .

24. TienDung75

TienDung75 Advanced Member

Cám ơn bác? Chúc bác và gia đình 1 năm mới an khang thịnh vượng!

25. vinh67

vinh67 Advanced Member

Nói tới đồ Audio Ý mà không nói đến Chario thì đó là một thiếu sót lớn. Em xin Post lại bài viết của bác Chich bong oi, một bài viết rất hay, chính nhờ bài viết này mà em đến với đồ Audio Ý qua Hiệu loa Chario và gắn bó với thương hiệu loa này sau khi đã ngao du qua Nhật - Mỹ- Anh.

"He he, thật ra phổ sản phẩm của Chario rất rộng chứ không chỉ dành cho con nhà nghèo như em. Hãng sản xuất từ hàng bình dân giá vài trăm đồng Mỹ cho tới dăm bảy chục ngàn đồng cũng có. Nhưng ở ta hầu hết em mới thấy hàng bình dân như Hipper, Syntar; lâu lâu mới thấy một cặp dòng Reference. Mà đặc biệt là lố này ở hãng cũng ngừng sản xuất từ lâu, nếu các bác vào website của Chario sẽ thấy tuyền các dòng sản phẩm mới. Có vẻ hãng chú trọng nhiều đến công tác R & D.

Ở Việt Nam (và nhiều nước khác), nếu có nhắc đến loa Ý, có lẽ cái tên đầu tiên bật lên trong đầu mọi người sẽ là Sonus Faber. Ngoài yếu tố chất lượng về âm thanh, không thể bỏ qua công tác thị trường của S.F trong việc xây dựng thương hiệu, hình ảnh. Và đó cũng là một trong những lý do tại sao giá của S.F lại cao đến thế, cao từ sản phẩm dòng Home "bình dân" trở đi. Tiếp theo S.F, có lẽ người ta lại nhắc đến Zingaly, Opera, Diapasion và nghĩ mãi, cuối cùng cũng lòi ra cái tên... Chario :- )

Ngược lại, khi nhìn vào lịch sử của Chario và phổ sản phẩm của họ, em lại thấy đây là một hãng giàu truyền thống (33 tuổi) & hơi... tham (phủ kín gần hết thị trường loa từ thấp đến cao). Nếu đúng với lời giới thiệu trên website của hãng chì tới thời điểm này, Chario là hãng sản xuất loa lớn nhất của Ý.

Bản thân em chưa từng được tiếp xúc với các dòng loa cao cấp của Chario, song với dòng bình dân đang có trên thị trường Việt Nam như Hipper, Syntar..., em cũng có dịp được nghe khá nhiều và chơi một vài đôi.

Cảm giác đầu tiên khi nhìn vào loa của Chario là đẹp. Loa tầm tiền của Chario được thiết kế đơn giản, vuông vắn, cân đối, vỏ loa hoàn toàn bằng gỗ lạng & bao giờ cũng xẻ vân theo cặp nom rất ngoạn mục. Loa con đa số là màng carbon, gân cao su, nom gọn gàng, chắc chắn. Ecan cũng được thiết kế khá điệu với những đường cong rất xxx, làm em hay liên tưởng đến mấy cái quảng cáo của Jokey :- )))

Cảm nhận tức thì khi nghe âm thanh phát ra từ Chario là rất... Ý! Em chưa từng đến Địa Trung Hải, song những gì em hình dung về đất nước, con người Địa Trung Hải như thế nào thì Chario thể hiện đúng như vậy: nồng nàn, lãng mạn & quyến rũ. Tổng thể thì âm thanh của Chario cân đối ở các giải, ấm áp, khá ngọt & chi tiết, hơn hết là nhạc tính rất cao nên cực dễ nghe. Chario rất tiêu biểu cho dòng loa Ý với đặc tính: thể hiện rất tốt nhạc cổ điển, đặc biệt là các nhạc cụ làm bằng gỗ. Đây là một điểm rất khác của loa Ý so với các dòng loa khác ở châu Âu hoặc loa Mỹ: những dòng entry-level của các hãng loa non - Italia, kể cả loa nhỏ lẫn loa lớn đều chơi cổ điển rất tệ. Tệ về âm thanh. Tệ về âm hình và tệ hơn cả là không chuyển tải được cái hồn của bản nhạc. Điều này đặc biệt đúng với loa sản xuất ở Trung Quốc (nhiều lắm lắm).

Lần đầu tiên em được nghe Chario hát là đôi Syntar 100 Tower chơi bản Green Field của The Brother Four. Tiếng guitar thùng, tiếng contra bass, tiếng xanh-ban nghe rất có hồn, đặc biệt giọng chính & giọng bè nghe rất dày & ấm. Em không tin một đôi loa cột nhỏ như vậy mà cho âm thanh rộng rãi, đầy đặn & tự nhiên đến thế. Đặc biết có rất nhiều "air" nên cảm giác biến mất của loa rất rõ ràng. Lúc đó em khoái lắm nhưng không có xiền. Một năm sau vẫn giữ nguyên thèm thuồng xen chút cay cú, em sắm luôn 1 đôi như thế về. Em rất hay nghe classic rock, & giao hưởng. Thực sự là cặp Chario này đã hoàn toàn thỏa mãn được cái thú chơi của em vào thời điểm đó. Mà khoái nhất là phối ghép cũng tương đối dễ dàng mới sướng. Dạo ấy em oánh Marantz PM88se và Teac 10 với Chario. Nghe giao hưởng & jazz cổ rất khoái vì âm thanh khá mộc, chi tiết nhưng vẫn luôn ấm áp.

Thế nhưng huy chương nào chả có mặt trái. Mấy gã sản xuất Chario đến là gàn khi rất chung thủy với thiết kế bass gầm & thông hơi gầm, từ loa vài trăm đồng cho tới vài chục ngàn đồng đều một thiết kế. Mấy gã Chario cứ lý luận là làm thế cho nó dễ kê đặt, dễ tương thích với phòng nghe. Bull sít! Kinh nghiệm cá nhân cho thấy, trong quá trình set up Chario, set up phòng nghe là đau đầu nhất. Nhét bass & thông hơi xuống gầm thì có khác gì sub. Muốn dải dưới của Chario gọn gàng, chi tiết, nhất thiết phải có phòng nghe rộng với vị trí đặt loa cách tường trước/bên trên dưới 1m. Nếu làm được như thế, coi như các bác mua được loa hay, giá hời (là em nói dòng còi thôi).

Bác nào hay nghe nhạc cổ điển mà túi tiền chưa toa hoặc toa nhưng chưa muốn đầu tư hoành tráng, em xin tiến cử dòng loa này số 1 (với điều kiện phải có phòng từ 20m2 trở lên).

Bác nào muốn tìm hiểu Chario có thể vào nhà nó ở đây:".

Share This Page

Loading...