JAMO D590 và nhiều vấn đề có liên quan

Discussion in 'Loa' started by ngtatliem, 13/4/06.

1. bravia

bravia Advanced Member

To Liêm,thật ra mà nói thì loa có chạy rà và ko có chạy rà ko khác nhau nhiều lắm đâu bác ui,về phần bass thì d590 hay tuyệt,e nhớ có 1 show room của ANH DUY trên đường LÊ LỢI, nằm ở lầu 1 kế bên tòa nhà Thương Xá TAX thì phải,trên đó có cả jamo và denon
    Thân

2. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

ngtaliem thân,
    trên lý thuyết loa mới ( và cả dây loa- 1 phần quan trọng lắm đó ) điều phải rodai ( như xe gắn máy vậy ) đề các gân loa, màng nhúng, pitong được ồn định. Và nhớ là không bật volum quá lớn trong thời gian này, nếu chạy nhiều chắc khoãng 10 ngày là thấy ngọt ngào lắm rồi.
    Nếu anh có loa hay rồi thì đừng mua loa nữa chi cho tốn tiền, để đầu tư vào amply cho gấu hơn, và còn nhiều khoãng phải tốn như dây loa ( dàn cả ngàn thì phải chơi dây cả trăm mới xứng ) dây tín hiệu ...
    Khi nào anh từ VT vào thì báo trước đi, mình tới ANh Duy nghe thử, ANH DUY là đại lý chính thức của DENON và JAMO, ở đó các sales cũng nhiệt tình lắm, cứ yên tâm mà chọn lựa

3. nhuthungfoto

Các bạn Denon. Ngtatliem thân, bravia, vincin ...
    Hphoto mê audio từ nhỏ, hiện nay chỉ khùng khùng rinh về cặp loa D590 cho đỡ tủi thân, chứ các phần còn lại điều chơi đồ second hand thôi. Phần đi làm còn phải lo cho gia đình nên cũng mê lắm nhưng đầu tư vừa vừa, thấy anh em nào có đồ gấu thì thán phục lắm lắm ( Cả trong hiểu biết về Audio của họ và cả trong khả năng kinh doanh, làm việc... có tiền thì mới đầu tư được đồ dữ chứ ) Và cũng vui lây với anh em
    Thân chào các bạn, chúc các bạn gặp nhiều may mắn trong công việc để có máu đầu tư vào nghiệp audio

4. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Hi Các Bạn,
    Lại đồng thêm cảnh ngộ nữa rùi, Liêm cũng chơi loa đài này khá lâu và cũng như bạn, toàn đồ cũ thôi, tới nay đã đối 4 lần đồ cũ rồi. Kỳ này đang cố gắng lên đồ mới nhưng chắc chắn đồ cũ vẫn phải giữ lại vì đó là những kỷ niệm rất quý của mình. Các Bạn biết không cái ampli sansui mình đang dùng đây được mua với giá 4triệu nhưng phải đi theo một người quen, cập canô ra tàu ngoài cảng mới lấy được (xay sóng ói mửa tùm lum luôn,haha,nhưng thấy hàng thì quên hết trọi). Mình thấy cái công tìm hiểu và lặn lội chơi mới là đáng quý.
    Một khi đã có được tí kinh nghiệm rồi thì Anh em nào lên được đồ mới là mừng cho Anh em đó. Chúc mừng nhuthungphoto nha! Vài tháng nữa khi đủ máu mình sẽ theo Bạn, rước Jamo về dinh.
    Chúc Các Bạn Sức khoẻ, một thứ quý báu nhất của cuộc sống và thú chơi 2-end.

5. ngtatliem

Chào bạn,
    Loa hay chắc chắn là có được sự đồng cảm với người nghe cũng như phù hợp với khả năng tài chính của từng Thành viên.
    Anh em vào đây là để gặp nhau, vui vẻ, học hỏi kinh nghiệm nhau để tìm cho mình được những bộ dàn hay nhất mà lại kinh tế nhất. Mình nghĩ như vậy mới là thú chơi và cũng chính vì lý do đó mà một bài thông tin nhỏ của mình được rất nhiều anh em hưởng ứng. Bạn thử nghĩ nếu mình chơi hi-end mà không phải quan tâm đến tài chính thì đúng là sẽ có hi-end ngay, nhưng kinh nghiệm xương máu sẽ nhỏ lại, không có cơ hội tìm hiểu thêm thì đến một lúc nào đó cũng END theo hi-end luôn thôi.
    Regard!

6. Vincin

Vincin Advanced Member

bác ơi nghe nhạc kiểu mình thì hifi thôi, "hiend" thì xa xôi quá, mà em cũng chẳng hiểu từ hiend nó ngụ ý gì :lol:

Quote: "Anh em vào đây là để gặp nhau, vui vẻ, học hỏi kinh nghiệm nhau để tìm cho mình được những bộ dàn hay nhất mà lại kinh tế nhất."

em cũng nghĩ vậy nên mới post bài đó chớ.

7. bravia

bravia Advanced Member

bác vincin quen nhiều bạn chơi b&w vậy bác có biết ai cần bán b&w 805s ko, e mua về chơi với marantz pm14mkII.
    Thân

8. ngtatliem

9. ngtatliem

Okay!
    Hi-end sẽ không có gì là quá khó khăn nếu anh em chúng ta tìm hiểu kỹ càng cũng như đầu tư hợp lý(nếu bạn muốn tìm hiểu kỹ về nghĩa từ Hiend thì mình nhớ trong TCNN số cách đây khá lâu có bài viết về định nghĩa hiend, bạn tìm lại thử nhen).
    "Không phải loa đắt tiền là hiend, mà loa rẻ tiền lại không phải hiend" nếu chúng ta biết cách chọn.
    Bạn thấy chưa, qua mục này bạn cũng đã cò thể ung dung ra cửa hàng mà rinh về con JAMO D590 chỉ 1050USD mà không cần bận tâm gì nữa vì bạn đã có cặp loa hiend rồi.
    Chúc bạn sức khoẻ nha!

10. bravia

bravia Advanced Member

He he HI-END chả biết phải hiểu như thế nào,e nhớ có đọc bài viết của bác Thanhtruc,đúng là nên nhận thức lại từ này,cứ nghe người bán nói loa như thế này thế nọ mới là HI-END,amp cũng vậy... đủ thứ trên đời,mình nghe nhạc để thư giản,ko có chuẩn mực về giá cả cũng như mức đầu tư cho chữ HI-END gì cả,mình nghe thấy good là được rồi,đừng nghe người ta nói mà nghe lổ tai mình nói, e nghĩ các bác cũng đừng đặt nặng vấn đề này.

11. ngtatliem

Chào Các Bác,
    Qua những thông tin vàng bạc xương máu thì anh em chúng ta cũng đã tìm ra được 1 đội xứng lứa vừa đôi là JAMO D590 & DENON PMA-2000AE.Với Tầm tiền 2700 USD này thì cũng xin các Bác cho ý kiến thêm về khoản dây tín hiệu và dây loa, loại nào xứng lứa ngang tầm mà đạt hiệu quả âm thanh cao nhất.
    Theo em thì chỉ có dây tín hiệu là cần dây xịn thôi, còn dây loa thì dùng dây của Đài Loan là cũng khá ổn!
    Regard!

12. De_non

De_non Advanced Member

chào các Bác
    Vừa rồi mình mới mua dây loa hiệu Vandenhul CS122 bình dân - giá 15USD/m nghe cũng được, thiên về bass, giảm độ chói rát
    Thân

13. Apcc1234

Apcc1234 Advanced Member

Theo em bác làm 1 bộ Vandelhul:
    Dây tín hiệu D102MKIII 100USD
    Dây loa D352 23USD/m
    Mất khoảng 190USD là hợp với bộ của bác rồi! :wink:

14. nhuthungfoto

KÍNH THƯA CÁC LOẠI DÂY LOA
    Các bạn thân sau đây là 1 số thông tin về các lạoi dây loa mà Hphto biết quachút ít

- Dây Triangle ( Pháp) ĐC : Nghệ Thính 100 Trần Hưng Đạo, Q,1
    - Dây Van Der Hul ( Hà Lan ) Home Video 328 Trần Hưng Đạo , Q.1
    - Dây Chord ( Anh ) Anh Duy, 3 tháng 2 ( sorry quên Dc ) Hoặc cạnh thưưng xá Tax
    Nói về dây thì vị trí của nó vô cùng quan trọng, nếu nghe Pop thông thường thì không vấn đề gì, nhưng đã bước vào ngưỡng Hiend thì o thể xem thường ( Nếu mình dùng loa cao cấp mà chơi dây thường thì loa sẽ o thể hiện hết giá trị của nó )

- Đối với các bạn fan denon nên lưu ý dòng Chord có thiết kế một bộ dây chuyên trị 1500, 2000 ( Đánh 2 cầu - một thế mạnh của loại Amply này ) giá từ 150usd

- Mua dây bộ ( làm sẵn đầu cắm ... ) thì khỏe và tiện vì sau này dễ bán trao đồi. Mua dây rời thì giá phải chăng nhưng để ... xài luôn. Nếu các bạn chơi dây rời thì nên mua dây Bạc cho cầu High ( trep, mid ) Dây đồng cho cầu Low ( Bass ) Đánh hai cầu thì Âm thanh sẽ hay và tách bạch hơn

Dàn của mình hay rồi thì các bạn nên đầu tư qua dây loa sẻ cải thiện không ngờ đó
    ( Hẹn kỳ sau nói về dây tín hiệu, cách làm dây tín hiệu bằng bạc rẻ tiền nhất )
    Bye, tới giờ Hphoto phải đi cày , hẹn gặp lại

15. chuvoicon

chuvoicon Advanced Member

Em cũng đã thử qua một vài kiểu dây các loại trong đó có MIT (USA) Chord Carnival Silver + bi-wire và sợi dây em đang dùng đây, làm bằng OFC lõi nhiều sợi (giá khoảng 30.000 VND/m)
    Em thấy dây là quan trọng nhưng không đến mức phải mua dây hãng hơn 1 triệu/m, bác có thể tìm mua dây đồng OFC bán cuộn của Đài Loan hay TQ, tất nhiên là hàng chính hãng không phải đồ nhái, chất lượng the same mà giá cả dễ chịu hơn nhiều (dưới 100K/m),
    Cách đấu dây cũng quan trọng, cố gắng chạy dây loa và dây tín hiệu ở khoảng cách ngắn nhất có thể nhưng vẫn đảm bảo khoảng cách giữa 2 loa với nhau và giữa loa và tường nhà
    Nếu bác mua dây (xịn hay loại thường) đều nên đặt tiền mang về setup thử vào hệ thống ở nhà để nhận xét thực tế vì không phải dây đắt tiền đã đảm bảo cho 1 hệ thống nghe hay...

16. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Em xin có đề nghị này là : Nên từ từ... đi tới cái việc mua.

Trước tiên là giao lưu với các bạn chung quanh để có thể mượn dây loa về thử ít bữa mỗi loại dây(rẻ hoặc mắc cũng được, dây bạc đồng vàng...mượn thử mà!!...thử được dây càng mắc càng tốt để so sánh lấy kinh nghiệm. ), mượn được càng nhiều chủng loại khác nhau càng tốt , thử cho đã đến khi thật vừa ý rồi mới đi đến quyết định mua (bao nhiêu công sức và thời gian để tìm hiểu , đã mua rồi thì dây loa của mình là nhất với dàn của mình , sẽ không bị lay chuyển tư tưởng sau này , đầu tư lâu dài mà !!!....ít là chục năm sau nếu có ý nghĩ nâng cấp).

Có vài điều lợi là thời gian để dành được thêm ngân khoản , không bị phân tâm khi thưởng thức nhạc (ý Em là lên web nghe dây này đã !..đây kia phê !!...dây nọ hợp với dàn mình !!.. , về nhà đâm lo , nghe nhạc mà cứ nghĩ tới bộ dây đã nhắc trên Web hoặc đâu đó )..v.v....

Riêng ý cá nhân Em : loa +Amply = $2700 => tổng cộng tất cả dàn (+ CD player+ dĩa than...) cho là $3500. Do do tầm tiền cho dây loa+ dây cáp nguồn+ dây tín hiệu sẽ khoảng $350 +/- 20%. Chỉ là phỏng đoán thôi , không phải là công thức , cũng có thế là tới +/- 200%nếu đã qua thời gian thử và tìm hiểu.

17. echoless

echoless Advanced Member

D102MKIII mua lẻ 18$/m. Một bộ dây cần 1,5m = 24$ + 6$ bộ jack RCA = 30$ :lol:

Em thấy các bác đang thảo luận tại topic này có một mẫu số chung: đam mê audio, đã chơi second hand, muốn đổi sang đồ mới và... hay đọc tạp chí :lol: (có thể). Nhưng em cũng thấy rất nhiều bác chơi đồ có lộ trình ngược lại với các bác: đã mua đồ mới -> chuyển sang đồ second hand -> chuyển sang đồ cũ hơn hay còn gọi là đồ cổ hay còn gọi là vanh tết vanh tiếc gì gì đó :D :D

Bác gì đó nói đúng lắm: nên từ từ đi tới cái việc mua :wink:

18. De_non

De_non Advanced Member

Chào các Bác,
    Mình thấy là khi đã bước vào thế giới HI-END thì bao nhiêu cũng không đủ, mỗi ngày một hơn, mỗi ngày đòi hỏi cao hơn, khắc khe hơn...tóm lại là " ít có khi nào bằng lòng với những gì mình đang có ", đúng là thế giới HI-END có một sức hút rất ghê gớm ---> trong đó cũng có mình đấy :D

19. audioenjoy

audioenjoy Advanced Member

và chúng ta- những con nghiện audio mỗi ngày một nghèo đi, trong khi đó thì mấy tay thương lái càng nặng túi thêm

20. De_non

De_non Advanced Member

đúng vậy, đã là HI-END thì không bao giờ thấy đụng nóc (nóc nhà) :D

21. danthanhpho

Nếu mà đụng nóc nhà thì lại đâm nhàm nhẩy !!... Em thì cứ tà tà chơi với tầm nhìn cho hàng chục năm sau, nếu được vậy thì đồng tiền mình đầu tư vào sẽ được tận dụng đúng chỗ.

22. Utopia

Utopia Advanced Member

Các bác ơi, bàn về Jamo D590 nhiều rồi, em hỏi ý kiến các bác về ghép Marantz PM17SA với Jamo D570 thì có được không???

23. nhuthungfoto

Anh Uptopia thân
    anh tạo một topic mới đi, anh em sẽ biết và góp ý nhiều hơn
    Hphoto cũng quan tâm dòng Marantz có hợp với Jamo o?
    chào Anh

24. De_non

De_non Advanced Member

bạn chịu khó đến Hi-Fi Gallery 35 Lê Lợi TP.HCM - lầu 1 - gần Thương xá TAX (phòng nghe của Công ty Anh Duy hoặc http://www.hifi-gallery.com) có đủ đồ để bạn tha hồ nghe thử, họ có thể tư vấn cho bạn mọi thứ mà bạn muốn, sau khi bạn quyết định mua rồi bạn hãy ra các đại lý của Anh Duy (ngoài Huỳnh Thúc Kháng Q1 như Hùng Tân Shop, Sơn Hà Shop : http://www.audiosonha.com ) mà mua cho rẻ, còn mua ở ngay tại Công ty Anh Duy thì mắc hơn, thí dụ như : con D590 ở ngoài bán đại lý bán 1050 USD chưa trả giá , nếu trả giá thì sẽ được bớt thêm chút đỉnh, còn mua ngay tại Công ty Anh Duy thì họ bán con D590 là 1250USD không bớt 1 cắc, nói chung thông thường nhà phân phối đều bán giá cao hơn các đại lý. Mình thấy các đây hơn 1 tuần có bạn gì đó trong forum (topic Jamo D590) mua 1250USD lận, vài hàng gửi gắm đến bạn
    Thân

25. danthanhpho

Không biết ý của bác Utopia là bác đã có loa và amp rồi giờ muốn tìm hiểu hay đang ngâm cứu để mua ?

Nếu chưa mua thì nên cho vài hiệu model khác nhau để so sánh lấy kết quả phối ghép so sánh sẽ dễ hơn và tránh thảo luận lạc để. Bây giờ cứ cho là bác đã có amp và loa này nhé !!...

Đây là thông số của Marantz PM17SA lấy từ link :http://www.marantz.com/p_product_ovr.cfm?id=476&cont=u&line=amp&categ=hf
    FEATURES
    60 watts per channel into 8 ohms (100 watts into 4 ohms)
    High current capacity, low impedance power supply to easily drive difficult

Và thông số của loa Jamo D570 lấy từ link : http://www.bigoaudio.com/product_page.a ... uct_id=201
    JAMO D570 6-1/2"/2-4" 3-WAY TOWER SPKR-EA-CHERRY • System:3 Way Bass reflex • Woofer (inch/mm):6¢ / 165 • Midrange (inch/mm):2 x 4 / 102 • Tweeter (inch/mm):1 / 25 Dome • Power, long/short term (Watt):150/200 • Sensitivity (dB - 2,8V / 1m):88 • Frequency range (Hz):40 - 20000 • Cross-over frequency (Hz):150 / 2500 • Impedance (Ohm):4 • Total volume (liters):76. • Weight (kg/lb):21.20 / 46.74 • Dimensions HxWxD (mm/in): 935.00x222.00x366.00 / 36.81x8.74x14.41

Thông số độ âm thanh tính bằng decibel lấy từ link sau:http://www.lhh.org/noise/decibel.htm
    85 heavy traffic, noisy restaurant
    90 truck, shouted conversation
    95 - 110 motorcycle
    100 snowmobile
    100 school dance, boom box
    110 disco
    110 busy video arcade
    110 symphony concert
    110 car horn
    110 -120 rock concert
    112 personal cassette player on high
    117 football game (stadium)
    120 band concert
    125 auto stereo (factory installed)
    130 stock car races
    143 bicycle horn
    150 firecracker
    156 capgun
    157 balloon pop
    162 fireworks (at 3 feet)
    163 rifle
    166 handgun
    170 shotgun

Nhìn thông số trên cho ta là tối đa cũng chỉ nghe tới 120 Db (band concert) , thông thường chỉ tới 110 Db(disco , symphony concert ) là đã quá.

Bây giờ ta làm bài tính xem ampli này có thể đánh to tới bao nhiêu decibel?

Từ những thông tin của loa và amp cho ta biết , độ nhậy của loa là 88Db ,tổng trở là 4 ohm do đó ampli sẽ cho ra tới 100W và 1W cho ra loa là 88Db

Dẫn tới
    2W = 91Db
    4W = 94Db
    8W = 97Db
    16W = 100Db
    32W = 103Db
    64W = 106Db
    128W =109Db ; nếu muốn ra loa gần 109Db thì tín hiệu sẽ bị méo dạng dữ tợn luôn. Tính nhẩm chút cho ta thấy là amp này có thể đánh ra loa tối đa là khoảng gần 108Db.

Với 108Db ,phòng không to lớn , thương hiệu marantz có thể tin tưởng được vào chỉ số , và quan trọng nhất là loại nhạc nào (đây là đang tính tới nhạc to ồn là disco đấy ) => phối ghép cũng.....để cho bác tự trả lời.

Phía trên là tính về phần công lực và bây giờ đi vào chiêu thức và sự biến hóa của chiêu thức.

Giá cả của amp và loa cũng tạm gọi là cùng đẳng cấp trong công thức : loa = 40% của tổng số tiền +/- 10% ; amp+ CD palyer..v..v...= 50%..... +/-10% ; các loại dây = 10%.......+/-10%) . Theo như spec của ampli có thể tin được là có thể đánh xuống thật thấp , hy vọng là có thể xuống tới 1 ohm mà chưa bị méo dạng ,vì với tần số của bass tổng trở có thể là xuống tới 2 ohm - 1 ohm dễ như chơi.

Theo như loa spec cho frequency là từ 40hz - 20000hz ,thông thường một số khuyết điểm set up là hay bị thiếu bass (roll off in the low frequency ) , và hy vọng là không có vấn đề với tần số cao. Nếu set up không khéo có thể lên tới dải 80hz đến 120hz như chơi. Do đó để tận đụng tối đa của loa có vài cách set up , dùng google "stereo speaker set up" sẽ cho một số link như sau:

http://www.audiophysic.de/aufstellung/regeln_e.html
    http://www.audiosold.com/cardiscal.htm
    http://www.fredsoundofmusic.com/newsletter4.html
    http://www.immediasound.com/Speakersetup.html

Nói chung chung là phải thực hành sắp xếp loa trong phong nghe. Có thể là vài ngày ,tuần , tháng......Căn bản là vẽ trên mặt giấy hình căn phòng ,chia ra thành nhiều ô đều như bàn cờ tướng. Loa nằm ở những chỗ chẵn sẽ cho ra thêm cộng hưởng (gain) của âm trầm và chỗ lẻ sẽ tiêu tán (canceling) âm trầm. Vì còn lệ thuộc vào vật dụng trong phong nghe do đó thực hành vẫn là chuẩn.

Share This Page

Loading...