JAMO D590 và nhiều vấn đề có liên quan

Discussion in 'Loa' started by ngtatliem, 13/4/06.

1. Utopia

Utopia Advanced Member

Cám ơn bác danthanhpho, em đã có PM17, hiện đang đắn đo: jamo D570, B&W 805 hoặc Sonus Faber Concertino Domus... Song như các bác đã viết, phải nghe thực tế vậy...

2. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

To Anh Uptopia oi
    Jamo D570 thì làm sao so được với B&W 805 và Sonus Faber
    anh nói vậy Hphoto không hiểu ???

To Danthanhpho
    Anh sưu tầm ra những thông số, tính toán rất hay và lạ, xin lĩnh hội

3. Utopia

Utopia Advanced Member

So thì em không dám so, nhất là về giá; nhwng em muốn biết là cặp nào phù hợp với tai và ampli của mình thôi.

4. bravia

bravia Advanced Member

Chào bác utopia (nghe cái tên đã quá),e thì ko biết gì nhiều,may mà 3 cặp loa bác nói trên e đều có nghe qua nên e góp chút ý cho bác tham khảo tí.Nhìn chung thì 3 cặp này khác nhau hoàn toàn về âm chất.Như bác hfoto nói thì d570 ko thể so với 805s và sonus faber được,nếu ko muốn nói là thua về đẳng cấp.
    D570: chơi nhiều thể loại nhạc,nhất là pop rock,bass căng,mid hơi chói,thiếu mid bass
    B&w 805s (khỏi nói rùi) tuy nhỏ nhưng bass xuống sâu
    Còn cái sonus faber thì e ko biết bác nói dòng nào,e chỉ nghe grandpiano thui,chất âm rất ngôt và mượt mà,nghe violon thì tuyệt lắm,rất thích hợp với nhạc giao hưởng.
    Theo ý e tốt nhất bác cứ vác amp của mình ra thử với 3 con trên xem con nào vừa tai thì rước về.Chưa chắc đồ mắc tiền sẽ hay hơn.
    Chúc bác sớm tìm được loa vừa ý
    Thân

5. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Tốt nhất là đem ra đọ luôn, kèm theo mấy cái đĩa thuốc của mình nữa.Mỗi loại loa chỉ có thể chơi rất hay một thể loại nhạc riêng thôi.
    Regard!

6. ngtatliem

Gửi Các Bạn,
    Mấy bữa nay mới rảnh chui vào tí, xin anh em cho góp ý thắc mắc này:
    Đa số các loa, ampli Nhật cũ các cực đấu nối đều không được mạ vàng. Do đó khi kết nối anh em ta lại sử dụng sợi dây có jack mạ vàng. Tôi thấy làm vậy hơi phí. Anh em cho ý kiến nha!
    Chúc Các Bạn sức khỏe!

7. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Nếu bác "thấy làm vậy hơi phí" có vài cách như sau :

Bác mua mấy cục theo hình sau đệm vào thì sẽ đỡ phí hơn link :

http://cgi.ebay.com/4-Banana-to-Spade-A ... dZViewItem

Hoặc thay luôn bằng những cục sau :

http://cgi.ebay.com/2-PAIRS-SPEAKER-CAB ... dZViewItem

Các bác tiếp...............

8. ngtatliem

Cho mình xin cái địa chỉ với! THANKS

9. De_non

De_non Advanced Member

Chào bạn,
    Vừa rồi mình đọc trong cuốn "Tạp chí Nghe Nhìn", trong đó Tạp chí giới thiệu rất nhiều loại dây loa và dây tín hiệu, mình thấy họ khen dây loa Vandenhul CS122 quá trời luôn, còn dây tín hiệu cũng là Vandenhul M.C.D 102 MK III. Tạp chí có quảng cáo nhiều nơi bán loại dây này, trong đó mình thấy chỗ 001 Lô O c/c Nguyễn Kim F7, Q.10 TP.HCM gần nhà mình nên mình mới mua dây chỗ này đó (chuyên bán dây Vandenhul), anh bán hàng tên là Long rất vui vẻ (0903.338671 - 0983.338671) , còn nếu bạn muốn mua dây tín hiệu thì anh Long có thể cho bạn mượn về nghe thử, nếu ưng ý thì mua, còn không thì trả lại, bạn có thể đổi dây khác về nghe thử tiếp đến khi nào bạn chọn được dây tín hiệu hợp ý nhất để mua. Hôm rồi dây CS122 anh Long nói 18USD/m nhưng sau 1 hồi mặc cả thì ảnh bớt 3USD còn 15USD/m vì mình mua 5m. Còn 1 chỗ nửa là Công ty DPN 328 Ter Trần Hưng Đạo, Phường Nguyễn Cư Trinh TP.HCM 8.361.430 - 8.379.005 dpn@dpn.com.vn đây là Công ty bán đủ các loại dây và cũng là nhà phân phối dây Vandenhul đó, bạn có thể phone đến hỏi thăm giá cả Công ty này xem sao, có lẻ vì là nhà phân phối nên có thể giá sẽ cao hơn
    Thân

10. ngtatliem

Xin chào Các Bác! Chúc một ngày lễ vui vẻ!
    Các BÁc có biết chỗ nào bán mấy cái đĩa thuốc mà TTNN hay thử đĩa không? Cho anh em thêm thông tin để đầu tư luôn. Phần cứng đả tốt mà phần mềm dỡ thì đầu tư uổng công.
    Regard!

11. nhuthungfoto

ngtatliem thân
    Anh đến cửa Hàng CD One Upon A Time số 217 Nguyễn Văn Thủ, P.Dakao,Q.1 nơi đây chuyên trị Jazz và đĩa thu âm chất lượng cao ( các cô bán hàng cũng xinh và tư vấn tận tình lắm :D :D ) khi nào tới fone cho Hphoto đúng 2 phút sau H có mặt vì nhà H gần đó. Bên cạnh có quán Cafe Hiend ( là nơi họp mặt của anh em mê nhạc và dân DIY ) thú vị lắm đó
    Chào thân

12. bravia

bravia Advanced Member

lầu 2 sai gon trade center 33 tầng trên đường TÔN ĐỨC THẮNG, hoặc shop Audiophile trên đường ĐINH TIÊN HOÀNG đối diện cổng đài truyền hình.Ở đây cũng chuyên bán cd gốc,xrcd,sacd... ko bán cd chép. Nhưng gía thì khỏi nói rùi 250000-500000vnd/cd,khiếp thật,bác nào mua khoảng 10 sacd hoặc xrcd thì qui ra với số tiền đó làm được con denon pma 1500IIR.he he.
    Thân

13. ngtatliem

Chào Các Bác,
    Rất cám ơn thông tin của Các Bác, em không dám mua nhiều dữ dậy đâu, nhưng cũng phải ráng làm được 2 hay 3 cái gì mà TTNN hay dùng để thử máy đó. Mua về thứ nhất nghe cho đã thứ nhì làm thuốc luôn. He he!
    Kính chúc sức khoẻ Các Bác!

14. ngtatliem

Xin Chào,
    Mình cũng được 1 lần vào quán café đó rồi, có phải quán này có cặp TANNOY CANTERBURY, 02 loa kèn, 06 Mono Block, pre ampli hiệu CORRADDJOHNSON không? Quán này Nhạc Jazz thì khỏi phải nói rồi. Ừ nhuthungfotocho mình xin số ĐT hay email để tiện liên lạc khi lên nhé!
    Regard!

15. nhuthungfoto

Đúng là chổ đó rồi, thường khoãng 1 tuần H vào đó 1 lần để cặp nhật thông tin qua các tạp chí có ở đây và nghe chất âm mộc mạc đầy quyến rủ của cặp tannoy, sắp tới ở đây còn có cuộc ứng thí của các sumo ( amply đèn tự ráp ) nữa đấy
    H cũng đồng ý với anh là chơi đĩa chép được rồi, nhưng phải là đĩa chép chất lượng 35.000, đừng mua các loại đĩa của TQ bề ngoài thì đẹp nhưng chất lượng í ẹ lắm
    Bên cạnh đó phải có vài đĩa xịn để làm thuốc Viaga cho dàn máy và cũng để đỡ tủi thân với bạn bè HiHi :D :D

16. ngtatliem

Mình đang có 01 receiver DENON đằng sau ghi là đánh loa từ 6 omh, hiện tại mình chưa đủ máu để rước em 2000AE nên sẽ mời anh D590 về trước. Nếu mình dùng receiver này để đánh loa JAMO D590 chỉ có 4 omh tạm thì có việc gì không Các Bác nhỉ? (Chứ mua con 590 về để không chờ thì chịu không nổi đâu!)
    Chúc các Bác sức khỏe!

17. Tiger

Tiger Advanced Member

Mình đang có 01 receiver DENON đằng sau ghi là đánh loa từ 6 omh, hiện tại mình chưa đủ máu để rước em 2000AE nên sẽ mời anh D590 về trước. Nếu mình dùng receiver này để đánh loa JAMO D590 chỉ có 4 omh tạm thì có việc gì không Các Bác nhỉ? (Chứ mua con 590 về để không chờ thì chịu không nổi đâu!)
    Chúc các Bác sức khỏe!

Theo tôi Reciever của bác không kéo nổi D590 đâu. Không tin bác cứ vác đi thử xem sao. Tốt nhất bác nên quyết định xem minh thich xem phim hay nghe nhạc từ đó quyết định mua loa và amly nào. Nếu để xem phim thì k cần đến D590 đâu.400 USD cho một bộ Logitech Z5500 hay 680 hoặc Altec lansing đủ để vỡ hết cửa kính rồi. Còn nếu nghe nhạc thì bác phải đổi amly nếu mua D590. Trình tự nên là mua loa trước sau phù họp với loại nhạc mà bác thích. Sau đó chọn amly phù hợpvoasi loa cuối cùng là CDP.
    Chúc bác sớm mua được bộ dàn vừa ý.
    Thân

18. chuvoicon

chuvoicon Advanced Member

Bác đừng có mà đấu vào không hỏng receiver đó, con đó nó chỉ có thể kéo loa từ 6 Omh trở lên thôi

19. bravia

bravia Advanced Member

Bác cho e hỏi đang dùng receiver Denon gì thế?
    Thân

20. ngtatliem

Xin chào,
    Mình đang còn 01 con RECEIVER DENON AVC-3030G Hàng nội địa, nhưng chưa có loa surround. Định hỏi ý kiến các bác để em chơi tạm trong khi em mua JAMO D590 trước mà chưa mua được ampli 2000AE. Nếu có thể Các Bác tư vấn cho em bộ loa xem phim hay với receiver đó nhen (Trước kia em khoái Wharfedale Pacific Evo40 lắm nhưng hình như khó tìm). Phòng của em khá rộng khoảng 25 m2, chơi bộ logitech không ăn thua đâu.
    Xin chân thành cảm ơn!
    Tiện đây khoe luôn với các Bác em mới rinh được con ampli SANSUI AU-alpha 907DR kết cấu cực kỳ đã, nặng 33 kg đó nhen! :D
    Chúc Các Bác Sức khoẻ.

21. nhuthungfoto

Receiver Denon hàng 3xxx là cũng thuộc loại khá rồi, lúc trước em dùng Denon AVR 3200 đánh với surround & center JBL ( loa front là D590 ) mà o thấy sao cả ( chắc là trời còn thương ) . Riêng center & surround JBL xem phim tiếng rất mạnh và sắc bén, đây là hình cái center nhưng là đời mới nâng cấp, cái em dùng là đời củ hơn( trước em mua 250usd nay chỉ còn 180usd, hàng nguyên thùng, o còn nhiều ) đây là loại surruond & center mà em thấy hay và rẻ nhất( em đã test so với BW, infinity loại 400,500 usd )
    Sansui 907DR nghe anh tả thấy phê quá , chắc để mai mốt đánh với D590 hà, lấy bao nhiêu vậy anh?
    "Ngày cưới " của anh và D590 tới gần chưa??!! :D :)

Attached Files:

22. bravia

bravia Advanced Member

Con 3030g này thì e chưa gặp,chứ 3805 mà chơi với d590 là okie rồi,còn con này chả biết sao nữa,bác cứ xem thông số là biết có được ko thui.
    Thân

23. ngtatliem

Chào nhuthungphoto,
    nếu đã sử dụng loa JBL thì phải dùng cả bộ luôn, chứ mỗi thứ mỗi hiệu chắc không cho hiệu quả cao nhất đâu. Ở dưới mình ít bán loa JBL lắm bạn có đề cử nào khác không?
    Riêng con AU-alpha907DR mình mới rinh được là hơi khó tìm, mình đã săn lâu lắm rồi, hàng 607,707 thì dễ tìm lắm. DENON 2000 không là gì hết, riêng cục tăng phô là 13kg do TAMURA làm, 6 tụ ELNA 02 Pure Focus phi 65mm +04 superGold, 16 con transitor SANKEN NM-LAPT, tất cả đệm linh kiện đều là đồng OFC.
    Sao em post hình hoài không được, Bác chỉ sơ cho em em sẽ gửi cho Bác hình kết cấu của nó để tham khảo!
    Chúc Bácc sức khoẻ hen!
    Regard!

24. ngtatliem

Chào Bác Bravia,
    Con này của em tuy là 2ndhand nhưng nó rất hay và đặc biệt là rất mới (còn cả remote & cataloge), em phải năn nỉ cái ông bán đồ secondhand mấy bữa ổng mới chịu nhả vì đây là hàng ổng cất để xài trong nhà. Khổ cái là nó ghi A or B: 6-12omh, A+B: 12-18omh, còn nàng D590 thì chỉ có 4 omh thôi nên em sợ gắn vào thì dòng tăng cao là đi đời luôn nên mới hỏi ý kiến các Bác. Bác đã có bao giờ thử loa 4 omh với ampli >=6omh chưa?
    Mong hồi âm của Bác! Regard!

25. ngtatliem

Xin chào,
    Phòng của mình hơi rộng, khoảng 25m2, mình có vô mạng xem thử thấy 2 bộ này hơi nhỏ, Bác có thể tư ván cho mình bộ khác nhen! Cám ơn nhiều!

Share This Page

Loading...