JBL speaker's fan club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by nguyenlequan, 18/10/08.

1. Lonelywolf

Lonelywolf Advanced Member

Có điểm này (bôi đỏ) em chưa hiểu bác ơi! Tốc độ âm thanh thế này thì chỉnh phase thế nào được hở bác?

Brgds.
    Lonelywolf

2. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Nè ! bác đừng chuồn nghen , lỡ nhảy vô thì ở lâu lâu cho bà con nhờ !
    Giải mã rồi thì làm sao cho hay đây bác ?

3. rockallnights

rockallnights Approved Member

Em thấy Bác rành về chỉnh phase quá Bác làm ơn chỉ dùm Em có cách nào chỉnh phase cho các củ loa của Em đặt đứng có và nằm ngang cũng có vì chồng lên cao cùng 1 đường thằng nó quá cao nên Em phải đặt nó nằm ngang nhau, lúc này chúng nó không những lệch phase mà còn lệch luôn gốc quay nửa, Bác chỉ Em cách chỉnh cho các sóng âm các loa tới tai Em tại điểm ngọt cùng lúc không ??? Cám ơn Bác ![/quote]

Thưa bác, xin bác cho biết là bác định chỉnh phase bằng thiết bị gì, như thế nào mới cụ thể được.
    Em cũng xin nói thêm là đây là phase âm thanh. Như vậy, trong các crossover thông dụng thì chỉnh phase chỉ là một option thôi, còn chủ yếu vẫn là phân tần chủ động. Chức năng chỉnh độ trễ phase này chủ yếu cho các không gian nghe nhạc bị hạn chế bày binh bố trận - như các sân khấu ngoài trời chẳng hạn. Còn đối với không gian phòng nghe riêng, chức năng này chỉ giúp chút ít thôi, như trong trường hợp của bác em hơi khó hình dung về không gian. Vả lại cái này để chỉnh thành công rất phức tạp, nhưng hoàn toàn là công thức toán học, không có cảm tính gì cả. Bác cứ đưa số liệu vào công thức (của hãng máy bác đang dùng) là ra ngay thôi.
    Em cũng xin trả lời luôn bác Sói cô đơn: đối với tai nghe nhạc của các bác thì đến 1/100 giây cũng khác nhau rồi :lol: . Nếu khoảng cách tới màng nhĩ của người nghe, em giả sử như sau:
    - Của diaphram driver midbass là 5m
    - Của diaphram driver mid-range là 5,5m
    => chênh lệch giữa 2 dải âm là 0,5m/3,4 = 0,14s.
    Con số này nếu xét về thời gian hay tốc độ âm thanh thì quá nhỏ, nhưng xét về độ lệch pha là quá lớn rồi. Chính vì độ lệch này mà âm thanh có hiện tượng "rối". Đặc biệt trong các system có xuất hiện của Crossover chủ động, tức là có rất nhiều Drivers cùng tham gia trên 1 giải tần, nếu không cân chỉnh thì độ chênh không phải là giữa 2 mà có thể lên tới 4 hay 6 drivers. Lúc này một dàn máy hàng chục ngàn, nghe sẽ ... chẳng giống cái gì.
    Kính các bác!

4. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Bác trả lời hay quá, có điều em xin ti toe hỏi thêm một tí:

Cũng như bác Sói, em vẫn chưa hiểu cái số 3,4 là cái gì ạ?

Không biết bác nói về cái khoảng cách tới màng nhĩ gì đấy là ý muốn nói đến của các củ loa hay của các nhạc công ạ?

Em xin hết,

5. rockallnights

[/quote]

Bác trả lời hay quá, có điều em xin ti toe hỏi thêm một tí:

Cũng như bác Sói, em vẫn chưa hiểu cái số 3,4 là cái gì ạ?

Không biết bác nói về cái khoảng cách tới màng nhĩ gì đấy là ý muốn nói đến của các củ loa hay của các nhạc công ạ?

Em xin hết,[/quote]

Ồ, thưa bác 3,4m/s là tốc độ âm thanh trong môi trường không khí bình thường ạ.
    Mấy cái khoảng cách ấy là từ nguồn phát tới màng nhĩ người nghe, nếu khoảng từ đây tới driver loa bass và treble khác nhau thì ắt hẳn bác sẽ nghe thấy cái trước cái sau ạ
    Xin thêm là cái này em đọc trong sách hướng dẫn chứ không dám tự nghĩ ra đâu ạ! :mrgreen:
    Thứ nữa là trên 4r này còn các bậc lão làng, rành món này hơn em nhiều, so với các cụ em chỉ thuộc hàng "nhãi ranh" thôi. Tuy nhiên các bác cứ phản biện thật nhiều, tới lúc em ú ớ quờ quạng, các bác ấy sẽ xuất hiện ngay thôi ạ. :lol: :lol: :lol:
    Xin có cái ví dụ cho nó thông ạ:
    chính 2 cái button DELAY control làm nhiệm vụ này đấy ạ (DELAY control: Núm này kéo trễ tín hiêu tối đa 2ms-mili giây; chức năng này đặc biệt hữu dụng khi muốn hệ thống được đồng pha hóa - nguyên văn trong Manual) bác tham khảo thêm ở link này
    http://www.behringer.com/02_products/pr ... 0&lang=ENG

6. Lonelywolf

Lonelywolf Advanced Member

Thưa bác,

Phòng nghe của em khá lớn và có khoảng cách từ loa tới tai em là đúng 6,8m. Như thế thì âm thanh phải mất 2 giây (2s) để đi từ loa tới tai em, phải không bác? Chết thật, sao lâu thế nhỉ?

Em nhớ khi xưa còn bé làm toán, em nhớ rằng nếu em đi xe máy 60km/h thì mỗi giây em đi được 16,6m/s mà?! Thế này là thế nào hở bác "rockallnights"?

Brgds.
    Lonelywolf

7. phuongthu

phuongthu Advanced Member

Trường hợp Em nó tựa tựa thế này, Em lấy cái hình củ mong Bác giải thích tường tận dùm Em theo hình này :
    2 Bass + Midbass + midhigh thành 1 trục thẳng thì chỉnh phase như Bác nói thì Em hiểu , giả dụ còn cái loa super-tép của Em nó màu vàng nằm lệch 1 bên không đồng trục vậy Em tính như thế nào thì nó đồng phase với mấy cái loa kia .... mong Bác giải thích cách sử lý ... thank!
    Con Em còn bé lém mà nó nói với Em là tốc độ âm thanh trong không khí ở nhiệt độ 28'C = 82,4'F là 348,47999999999996 m/s không biết bé gái nhà Em nó nói có đúng không nửa ????!!!! tốc độ âm thanh con em sử dụng nhanh hơn của Bác nhiều lần quá ???

8. rockallnights

Vâng em xin nhận lỗi viết nhầm, nó là 'mi-li giây'- ms chứ không phải giây-s ạ. Mong bác đại lượng bỏ qua

9. rockallnights

Dạ, bác phuongthu lỡm em quá :lol:
    Bác khoe máy bác xịn thì em thấy rồi ạ! Chứ còn bác bảo em tính hộ thì em chịu. Cả bộ máy cỏ nhà em chắc mới bằng cái cục "vàng vàng nho nhỏ " bác hỏi thôi đấy ạ :mrgreen: :lol: :lol:

10. phuongthu

Em thú thật là Em không biết chỉnh Phase cho cái tép đó Bác ạ, mà Em cũng không muốn khoe khoang gì đâu Bác, thấy Bác biết cách sử lý phase nên Em cố gắng học hỏi cách sử lý cái phase cho cái vụ lệch không đồng trục này mà Em mò hoài không được,vì cái tép dó vửa không đồng trục vừa nằm phía trước các củ loa khác nửa Bác à, Bác chỉ giáo dùm em ạ, cám ơn !

11. tai_trau

tai_trau Moderator

Ơ em tưởng topic này là về loa JBL nhỉ?
    Hay các bác lập topic mới về phase và những thứ liên quan, trả lại topic cho bác chủ :p

12. rockallnights

Em cũng xin chốt cái vu phase này, là nếu bác nói thật thì em cũng xin thú thật là tình trạng em cũng giống bác.
    Cũng có cái thùng to ở dưới, lại thêm cái kèn ở trên, nhưng kèn em mỏng hơn. Đầu tiên em để củ treble trên kèn, nghe thấy không ổn, lại vớ được ông Behringer, dính vào mấy vụ phase này nên đành đục cái thùng bass một lỗ, nhét củ super treble vào trên bass cho nó đồng trục như ông ấy hướng dẫn.
    Hay là em dại dột, bác có mưu nào hay hơn không? Em thấy nó cũng kì cục nhưng không lẽ sách nói sai?
    Xin bác chủ topic mấy câu nữa cho bọn mê JBL trao đổi tí ạ. Cũng là cách xử lí cho JBL cả mà :lol:

13. phuongthu

Bác chủ topic này cho Em xin thêm vài dòng chốt lại vụ phase này ạ vì loa Em cũng 80% là JBL cả mà, cái thùng loa của Em thì không thể đục cái lổ nào để để cái tép cho nó đồng trục cả, nhưng Em biết có cách tính phase lệch theo gốc bao nhiêu độ nhưng Em mò hoài chưa ra , chưa hiểu mới hỏi Bác để mở mang: theo cái link này là tính lệch pha theo gốc lệch bao nhiêu độ nè :
    http://www.sengpielaudio.com/calculator ... yphase.htm
    Còn theo cái link này là lệch pha theo trục thẳng nè :
    http://www.sengpielaudio.com/calculator-soundpath.htm

14. caithang

caithang Advanced Member

Mong bác tả kỹ lại cách làm "đồng trục" này được k ạ

15. rockallnights

Em thì sau khi cho được cuc treble vào thùng, nghe cũng thấy ... hơn hẳn. Không biết hơn thật hay do cảm giác nhưng vẫn yên tâm vì mình cũng làm hết cãhs và đúng chỉ dẫn rồi.
    Tuy nhiên, em nghĩ trong trường hợp của bác thì không cần như em phải đục đẽo cho mệt. Nếu là em, em làm một bộ gá cho mấy cái kèn cao thêm khoảng 20cm, bộ gá này có thể đứng trên thùng bass hoặc đứng hẳn xuống đất. Thế là bác cõ chỗ nhét treble, đỡ phải tính góc lệch, mà điểm ngọt cũng đỡ bị giới hạn. Sau khi em đột thùng mới nghĩ ra chiêu này, tiếc quá. :oops:
    Chúc bác sớm thành công, có phương án như ý.
    Thêm tý: Lưu ý các bác rằng thùng em là thùng DIY chứ không phải thùng Zin, không thì các tiền em cũng không dám đâu ạ :lol:

16. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Thấy các bác nói vụ Phase làm em cũng hơi lăn tăn vì em đang đặt 2 cái củ JBL trên nóc thùng như hình bên dưới. Mong các bác chỉ giáo thêm ạ :p

Thân,

17. rockallnights

Mấy cái củ của bác dở òm, bác chỉnh làm gì cho mệt :lol: . Bác cho em địa chỉ em lấy về dùng hộ rồi chỉnh phase luôn ạ :mrgreen: .
    Em ù té thôi không bác chủ topic lai mắng chết là sai chủ đề.

18. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Vâng, mời bác cứ tự nhiên đến nhà em bưng ạ, he he em cũng đang muốn dọn dẹp để có chỗ cho Laguna đới :mrgreen: :lol:

Thân,

19. hmt

hmt Advanced Member

CÁC BÁC CHO EM HỎI AMPLY REVOX CÓ ĐÁNH ĐƯỢC VỚI LOA JBL 4343B ĐƯỢC KHÔNG?
    CÁC ƠN CÁC BÁC NHIỀU!

20. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

Cứ phải thử thôi bác ơi vì còn tùy gu nghe nữa.

21. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Em chưa nghe thử, đúng là cái gì cũng phải thử... ở nhà em đang dùng em CD Studer a727 thôi mà thấy rất ưng cái bụng tao... nên nhiều khả năng (chỉ là đoán thôi bác nhé...) sẽ hợp...

22. hungcuong

hungcuong Advanced Member

Hay quá, EM đang có cái Amp JBL (hàng hiếm à nha) nhưng cái loa nó lại là Revox, Bác Gô-Ti-Ê ơi, có chơi được không? Phỏng đoán cũng được.

23. hungkiemvn

hungkiemvn Advanced Member

Rụt rè bước vào JBL F.C với cặp Super Trep 2405H :D mong các bác đón nhận :lol:

24. rockallnights

nhìn cũng giống nhau nhỉ :lol:

25. hungkiemvn

hungkiemvn Advanced Member

của bác hình như là cặp 077 được lắp trong JBL L65 thì phải?

Share This Page

Loading...