Khác biệt giũa ampli xuất âm tụ và biến thế

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by vitduc, 15/3/12.

1. vitduc

vitduc Advanced Member

Các bác cho em hỏi khác biệt giữa ampli xuất âm biến thế va xuất âm tụ thế nào ạ? hai loại này thì loại nào nghe hay hơn và gần voi ampli đèn hơn ạ? Cảm ơn các bác.

Tags:
  2. caithang

caithang Advanced Member

Bác đừng chưởi iem nhá : Khác biệt giữa amp bán dẫn xuất âm tụ và xuất âm biến thế là ............................................... 1 loại xuất âm bằng tụ và 1 loại xuất âm bằng biến thế. Cụ thể các thông số và thuộc tính của dòng điện tín hiệu trước khi vào biến thế (tụ) và khi ra khỏi biến thế (tụ) khác nhau thế nào thì em .... ứ biết. Phân biệt 2 loại này bằng tai em càng chịu. Phân biệt bằng mắt thì em hay đếm cục nặng nặng đen đen vuông vuông.

Hỏi loại nào nghe hay hơn k khác gì hỏi hay hơn giữa đèn và bán dẫn.

Gần với chất âm ampli đèn do nhiều thứ ảnh hưởng đến chứ k riêng xuất bằng gì.

3. Muzich

Muzich Advanced Member

Amp xuất âm biến thế mình thấy cho âm thanh vững vàng, dày dặn, mạnh mẽ hơn Amp xuất âm tụ (Cụ thể như hầu hết các đời Amp của McIntosh đều xuất âm biến thế cho âm thanh rất hay và mạnh mẽ). Tuy nhiên để làm được xuất âm biến thế hay sẽ tốn khá nhiều kinh phí cho phần này vì vậy giá thành Amp sẽ bị đội lên cao. Có lẽ vì lý do đó mà các hãng ít làm xuất âm biến thế (Trừ McIntosh có lẽ vì nó là đặc trưng của McIntosh chăng :D )

4. vitduc

vitduc Advanced Member

Cảm ơn bác Caithang và bác Muzich đã mở rộng tầm mắt cho em. Có lẽ vì mục tiêu giảm giá thành để cạnh tranh nên các nhà sản xuất làm ra cái xuất âm tụ cac bác nhỉ, bởi cứ nhìn cái biến thế và cái tụ sẽ thấy chi phí để làm cái tụ chắc rẻ hơn phải không các bác (trừ một số các tụ khủng chất lượng cao thì không nói làm gì). Em thấy nhiều người nói xuất âm tụ tiếng gần đèn hơn biến thế, kô biết có đúng kô.

5. minhtruc

minhtruc Advanced Member

Các bác cho em hỏi các DIY làm ampli xuất âm tụ hay biến thế vậy bác. Em ko biết nên tò mò mốt chút.
    Thân

6. khivang

khivang Advanced Member

Mỗi thằng đều có ưu nhược điểm riêng. Xuất âm BT to nặng cồng kềnh, méo nhiều hơn so với xuất âm tụ nhưng lại có khả năng phối hợp tải tốt hơn, có màu âm riêng nên vẫn đc một số ít hãng SX để phục vụ thượng đế

7. lenamit

lenamit Advanced Member

Ngày trước thời của đèn buộc người ta phải dùng xuất âm biến thế (OPT) vì đèn có z lớn dùng OPT là bắt buộc , nếu bỏ qua OPT dùng tụ thì loa phải có trở kháng Z vài trăm omh do đó chỉ dc dùng trong một vài kiễu máy hãng mà không thông dụng lắm ..
    Đến thập niên 70 80 thời kỳ bán dẫn sau này mới đầu cũng dùng biến áp cụ thể là trong các TV hay Phono chạy class A , sau này mới có mạch OTL (output transformer less) nôm na là xuất khỏi cần biến áp , lúc ấy các sách giáo khoa chê OPT hết chổ nói luôn nào là méo tiếng nào là cồng kềnh và giá thành đắt .. sự thật đúng thế một thơi gian dài thiết bị dùng đèn mất tích ra đồng nát
    sau này DIY phát hiện ra âm thanh Anlog mộc mạc mà bán dẫn chưa tái tạo dc nên phong trào đèn quay lại hoành tráng .. giống như ăn cơm hộp , thức ăn nhanh bây giờ ăn cơm lam , cơm niu cơm bụi ..., :mrgreen: ngon ơi là ngon ... Sự khác biệt là do yêu cầu cần có mà thôi ví dụ các hệ thống truyền thanh cần đi xa ,người ta vẫn lắp Biến áp nâng trở kháng .. tới chổ lại Biến áp hạ xuông :lol: ..
    gần với ampli đèn thì hiện nay bán dẫn công bằng mà nói thì chưa chắc ampli đèn đắt tiền hay hơn ( mình cũng là fan đèn :( ) vì đã tiến bô nhiều thế hệ rồi transistor mũi nhọn >transistor tiếp giáp sò sắt > sò than Fet > mostfet > Dmost ...
    hoài cổ thì đèn tốn điện hao của ... cái sự nghe nhiều khê không sao hết dc .. bác thì chê đèn nghe ...méo .. bác thì nói méo mới hay .. thôi thì nghe gì ưa tai thì rinh đó vậy ...
    chủ nhật vui nha bác chủ

8. lenamit

lenamit Advanced Member

Tùy theo bóng đèn mà DIYer có được và nhất là loa đang có phù hợp trổ kháng (Omh tải) bên bán dẫn thì ứ thèm OPT khõe re , mạnh mẽ . bên đèn thì gần như cái nào cũng cần OPT là cái món cái diyer đau đầu .. :lol:

9. vitduc

vitduc Advanced Member

Bác lenamit co bài viết hay quá. Đúng là nghe đèn hay bán dẫn tùy sở thích và tai từng người, nhưng như em trước chơi bán dẫn, một lần chót nghe đèn và có lẽ em sẽ trung thành với đèn mất cho dù vẫn giữ lại cái bán dẫn để thỉnh thoảng đổi gió. Ampli xuất âm tụ có lẽ không ra công suất lớn được các bác nhỉ.

10. Dinosaur

Dinosaur Advanced Member

Em k nghĩ thế (dòng bôi đỏ)

11. lenamit

lenamit Advanced Member

Nhiều người cũng nghĩ thế :mrgreen: vì vậy mình dùng từ " Chưa " không phải là không , nếu bác sống qua thời kỳ ấy ban đầu bán dẫn mũi nhọn do John Bardeen , Shockley và Walter Houser Brattain, (50_60) phát mình các hãng sx nghe rất tệ và dễ hỏng mãi sau này mới đạt trình độ như ngày nay

12. CAODUNGHOANG

CAODUNGHOANG Approved Member

Xuất âm bằng tụ dùng cho mạch khếch đại bán dẫn, thông thường tụ có nhiệm vụ cản DC và thường dùng đối với mạch khuếch đại lass A vì điện thế ngõ ra loa luôn có dc nên dùng tụ cản lại và cho tính hiệu qua thôi, còn las AB thì áp ra không có DC nên không dùng tụ. Còn xuất âm bẳng biến thế thường dùng cho ampli đèn vì mục đích là giảm điện áp và tăng dòng, thường ampli đèn chạy áp cao dòng nhỏ nên không đưa ra loa được cần có biến thế xuất âm. Còn việc cái nào nghe hay hơn thì do thiết kế. Về chất âm thì xuất bằng biến thế cho âm thanh mộc mạc hơn, bass mềm.

13. Nikko NR819

Nikko NR819 Advanced Member

Đọc đến đây mới hiểu rõ hơn về kỹ thuật nhất là điện thế và dòng....đều đó mới có thể cho tín hiệu ra loa được....cuối cùng chất âm xuất bằng biến thế ra Analog...cám ơn các bác nhiều!

14. movetops

movetops Advanced Member

Thế mà hầu hết em thấy nhiều người lại đánh giá cao xuất âm tụ, cụ thể các Bác có thể xem những lời giới thiệu của người bán amp ca ngợi về xuất âm tụ thế nào?

15. Ahoang

Ahoang Advanced Member

một số ampli receiver cổ toàn chơi xuất âm tụ, ví dụ con 5000X là điển hình. sau này phần lớn các nhà SX cũng chẳng xuất âm tụ, cũng chẳng xuất biến
    thế, hình như đánh thẳng sò ra thì phải

16. movetops

movetops Advanced Member

một số ampli receiver cổ toàn chơi xuất âm tụ, ví dụ con 5000X là điển hình. sau này phần lớn các nhà SX cũng chẳng xuất âm tụ, cũng chẳng xuất biến
    thế, hình như đánh thẳng sò ra thì phải[/quote]

Có thật thế ko Bác? Vụ này em mới nghe lần đầu

17. lenamit

lenamit Advanced Member

Bác @movetops nói rõ rồi , có thể hiểu như sau:
    Thời kỳ đầu bán dẫn công suất "sò" sắt loại "GE" (gecmanium) dễ chế tạo do nhiệt độ nóng chãy thấp <100* đa số transistor thời kỳ đầu dùng loại này hầu như đa số dùng biến áp xuất kễ cả đài bán dẫn pin hay ampli đễ khai thác công suất do điện áp U max cùa loại Ge thấp
    Sau này thập niên 70 có thêm loại Si (silic) thuơng mại còn gọi là sò nghịch chịu được nhiệt áp cao nên công suất cao hơn , ban đầu vẫn thiết kế dùng tụ xuất ra loa (Sansui 5000A , Pioneer 1500TD ...), gọi là mạch OTL (uotput transfomerless) mạch xuất dùng tụ ngăn DC và không biến áp ưu thế mạch này là nguồn đơn dễ thi công giá thành thấp và không cần có role đóng trễ bảo vệ loa.. song song theo tg ấy một số hãng cho ra đời mạch xuất không tụ chạy mạch visai đánh thẵng ra loa hiệu suất cao hơn và vẫn theo quan niệm thời kỳ ấy cái gì direct là...chuẫn nhung thực tế là cái tụ ấy chuyễn qua... nguồn và thế là lại rắc rối nguồn gấp đôi thêm tụ còn gọi là nguồn cộng trừ B+ B- GND ưu thế là mạch chạy thẵng mạnh mẽ và tự cân bằng do mạch visai, nhược điễm là có DC ra thẵng loa nen sò chết là loa chết theo nếu không có mạch bảo vệ sau này bác thấy có thêm RL bảo vệ sò hõng là nó không đóng nối loa ..
    vì vậy mỗi loại đều có ưu khuyết điễm riêng do đó khong thể nói mạch này hay mạch kia dỡ tùy theo sỡ thích thời gian và cái lỗ tai và nhất là cái túi ...tiền :mrgreen:
    chúc bác vui

toangtg83 likes this.
  18. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Bác Mit có thể cho cái mạch bảo vệ sò hỏng đơn giản mà hay. Mình thấy có cái mạch bảo vệ loa đơn giản chỉ dùng 2 tụ khoảng 4700uf nối với nhau ở cực âm còn 2 cực dương còn lại 1 vào đường ra của sò 1 đường ra loa, nó có xài được ko bác?

19. lenamit

lenamit Advanced Member

Cách bác nói (đầu hai tụ vào nhau cùng cực tính) là cách nói thành tụ không cực tính (non polar) thực chất quay trỡ lại dùng ...tụ xuất :mrgreen: cách này dùng được và thợ hay dùng lúc sữa chữa tránh cháy loa tuy nhiên sẽ nghe ...dỡ vì sẽ gây sai trỡ kháng danh định ngõ ra .
    Cách này chỉ đối phó tình huống mà thôi , nếu ampli bác là loại chạy thẵng ra loa mà bên trong không có Role bảo vê tốt nhất bác mua module role bán sẵn ngoài thị trường cách đấu nối đon giản mà an toàn
    nguyên lý hoạt động của nó là làm trễ thời gian đóng loa tránh nghe tiếng nạp xã "bụp" tụ nguồn đồng thời có mạch so sánh điện áp ra loa = 0 thì nó khỡi động nếu lệch + hay - thì nó sẽ khóa bảo vệ loa .
    chúc bác vui

20. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Sự khác biệt mà em thấy rất rõ là tỉ trọng giữa ampli xuất bằng mạch đồng so với ampli dùng tụ và biến áp xuất là rất lớn :?

21. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Cám ơn bác,
    Mình thấy ở chợ NTao bán rất nhiều loại bo hàn sẵn linh kiện bảo vệ loa giá khá rẻ, không biết nó có làm giảm chất âm không nên còn phân vân?

22. lenamit

lenamit Advanced Member

Module ấy là 1 cái role đóng mở mà thôi nên chẵng ảnh hưởng gì đến chất âm cả , nếu nó đóng tiếp điểm tốt

23. BTP

BTP Advanced Member

E thấy đa phần ở amp dùng tụ xuất âm có hiện tượng: khi nhấn nút Power cấp nguồn cho amp (lúc này loa đã đc nối với amp qua nút nhấn chọn trạm nối loa A/B của amp) thì có hiện tượng nghe tiếng bụp ở loa (hiện tượng này theo như 1 số bác nói là dòng nạp vào tụ xuất âm). Vậy bác cho E hỏi: với những amp xuất âm tụ nếu k dùng mạch đóng trễ ra loa thì có cách nào xử lý để k có tiếng bụp ra loa khi nhấn nút Power k ạ?

24. trungdt

trungdt Advanced Member

Có cách bác.Các amplifier đời này đều có nút speaker of, A, B.Bác luôn để ở off.Turn on power lên, đếm nhẩm từ 1 tới 10, rồi mở speaker on lên.Bảo đãm êm re, em vẩn chơi cách này cho lành.Nhưng theo một số cao thủ, chỉ cần nghe tiếng bụp ra loa cũng biết system nghe hay hay dở rồi ?

25. BTP

BTP Advanced Member

Tks bác. Bác có thể nói rõ thêm phần bôi đỏ...k ah. Theo E nếu amp dùng tụ xuất âm đa phần có hiện tượng khi nhấn nút Power on thì có tiếng bụp ở loa khi speake A or B On (cái này là do đặc tính của amp dùng tụ xuất âm) và tiếng bụp ở loa to hay nhỏ phụ thuộc vào độ nhạy của loa, chứ sao lại liên quan giữa tiếng bụp và dàn hay/dở ah?

Nguyễn Tuấn Minh likes this.

Share This Page

Loading...