Khác biệt giũa ampli xuất âm tụ và biến thế

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by vitduc, 15/3/12.

1. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Phần bôi đậm nó thuộc về phạm trù cao thủ rồi bác mình a ma tơ làm sao mà biết nổi :mrgreen:

2. movetops

movetops Advanced Member

nguyên lý hoạt động của nó là làm trễ thời gian đóng loa tránh nghe tiếng nạp xã "bụp" tụ nguồn đồng thời có mạch so sánh điện áp ra loa = 0 thì nó khỡi động nếu lệch + hay - thì nó sẽ khóa bảo vệ loa .
    chúc bác vui
    [/quote]

E thấy đa phần ở amp dùng tụ xuất âm có hiện tượng: khi nhấn nút Power cấp nguồn cho amp (lúc này loa đã đc nối với amp qua nút nhấn chọn trạm nối loa A/B của amp) thì có hiện tượng nghe tiếng bụp ở loa (hiện tượng này theo như 1 số bác nói là dòng nạp vào tụ xuất âm). Vậy bác cho E hỏi: với những amp xuất âm tụ nếu k dùng mạch đóng trễ ra loa thì có cách nào xử lý để k có tiếng bụp ra loa khi nhấn nút Power k ạ?[/quote]
    Có cách bác.Các amplifier đời này đều có nút speaker of, A, B.Bác luôn để ở off.Turn on power lên, đếm nhẩm từ 1 tới 10, rồi mở speaker on lên.Bảo đãm êm re, em vẩn chơi cách này cho lành.Nhưng theo một số cao thủ, chỉ cần nghe tiếng bụp ra loa cũng biết system nghe hay hay dở rồi ?[/quote]
    Amp của e ko có nút A/B hic, nhân tiện e thắc mắc là hầu hết amp của Mỹ đều ko dùng RL mà trực tiếp luôn nên bật lên là cái nào cũng nghe tiếng bụp. Vậy, phải chăng nhà sx có lý do riêng của họ? Còn amp Nhật thì cái nào cũng có RL :)

3. BTP

BTP Advanced Member

Vâng, E là new bie và kiêm luôn a ma tơ. Thấy bác kia nói chỉ cần nghe tiếng bụp là đánh giá đc dàn hay/dở nên E muốn học lóm chút í mà :D , k mong là cao thủ nhưng miễn sao có chữ...thủ (thấp thủ, thủ thủ...) cũng đc bác ah :lol: .

4. trungdt

trungdt Advanced Member

Khà khà,tiếng ''bụp'' sâu, dài, chứng tỏ cặp tụ con ngon, loa xuống thấp được các cụ ợ.Em thử trên cùng amplifier, đổi cặp loa khác,bass nhỏ hơn chút, tiếng bụp nhẹ phều, quả nhiên, bass hổng xuống sâu được...

5. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Thế trường hợp tù dò rỉ hoặc bị kém nó bụp to tướng ra loa thì đánh giá thế nào bác :mrgreen:

6. trungdt

trungdt Advanced Member

lấy rổ hứng cặp loa bass chứ còn làm gì nữa xếp !!!!

7. BTP

BTP Advanced Member

Dzụ này mới à nha. Nhưng bác thử trường hợp như trên thì cũng trùng lặp với trường hợp: amp bác thử ghép tốt/hợp với loa có driver bass lớn -> cho ra dải bass tốt hơn cặp loa có driver bass nhỏ cũng là dễ hiểu. Theo E để thử 1 cách khách quan thì phải dùng 1 cặp loa ghép với 2 amp cùng dòng-đời (VD có 2amp Sansui 5000A, 1 kêu bụp nhiều và 1 kêu bụp nhỏ) sau đó kết quả thu đc sẽ phản ánh chính xác hơn.
    vâng, dù gì cũng tks bác nhìu.

8. qbho

qbho Advanced Member

Hồi trước em có chơi em Musical A1 thì mở power lên là nghe bụp nhẹ liền, tắt cũng vậy. Nhưng em chơi Lux 570 hoặc Sansui thì vô tư, em re. Sau này em có thấy nhà bạn em có Lux 550, khi mở pow lên thì êm re, còn lúc tắt thì nghe bụp nhỏ, bất kể volume ở mức nào. Các bác giúp em mở mang chổ này.
    Anh BTP ơi, anh có ý kiến gì không ạ? :)

9. TRIO67

TRIO67 Advanced Member

E thấy đa phần ở amp dùng tụ xuất âm có hiện tượng: khi nhấn nút Power cấp nguồn cho amp (lúc này loa đã đc nối với amp qua nút nhấn chọn trạm nối loa A/B của amp) thì có hiện tượng nghe tiếng bụp ở loa (hiện tượng này theo như 1 số bác nói là dòng nạp vào tụ xuất âm). Vậy bác cho E hỏi: với những amp xuất âm tụ nếu k dùng mạch đóng trễ ra loa thì có cách nào xử lý để k có tiếng bụp ra loa khi nhấn nút Power k ạ?[/quote]
    Có cách bác.Các amplifier đời này đều có nút speaker of, A, B.Bác luôn để ở off.Turn on power lên, đếm nhẩm từ 1 tới 10, rồi mở speaker on lên.Bảo đãm êm re, em vẩn chơi cách này cho lành.Nhưng theo một số cao thủ, chỉ cần nghe tiếng bụp ra loa cũng biết system nghe hay hay dở rồi ?[/quote]
    Amp của e ko có nút A/B hic, nhân tiện e thắc mắc là hầu hết amp của Mỹ đều ko dùng RL mà trực tiếp luôn nên bật lên là cái nào cũng nghe tiếng bụp. Vậy, phải chăng nhà sx có lý do riêng của họ? Còn amp Nhật thì cái nào cũng có RL :)[/quote]

Em thấy ampli không có relay thường là hay còn ampli có relay chưa chắc hay.

10. khivang

khivang Advanced Member

Bác đang nói thật..... :?: :shock:

11. huynq

huynq New Member

May quá amp của em xuất tụ nhưng không bị hiện tượng BỤP này.
    các bác cho hỏi hay là tụ xuất của em nó hỏng rùi?

12. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Bác tư vấn kiểu này thì chết newbie :(

13. qbho

qbho Advanced Member

Bác có ví dụ và kinh nghiệm thực tiển thì post cho anh em học hỏi với ạ. Phán như bác em thấy k ổn rồi, k quơ đủa cả nắm được đâu bác. :?: :?: :?:

14. tas

tas Advanced Member

Sự thật 100% đấy, xuất âm tụ dùng khi nguồn của mạch là nguồn đơn, đời sau này người ta dùng nguồn đôi ( tức là +Vcc, mass, -Vcc) nên có thể mắc thẳng loa vào mạch và dĩ nhiên (mạch khác hơn và ) có mạch bảo vệ kèm theo để nếu có sự cố về mạch khuếch đại thì ngắt loa khỏi bị ... tèo

15. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Em chẳng biết hay dở như thế nào nhưng những loại xuất âm thế này em chỉ dám dùng loa Nhật Tảo để chơi.....cho nó lành. :D

Mà các bác biết thì liệt kê giiúp em được không? em biết em còn tránh. Chứ khi đi mua ít khi em tháo máy ra xem. mà có tháo cũng chẳng biết đường nào mà lần :(

16. rytomje

rytomje Approved Member

Mình đang dùng HPM 100 và sansui 5000a khi mở amp nó cũng nghe bụp. Cho mình hỏi về lâu dài nó có ảnh hưởng loa không ạ.

17. HuongTrinh123

HuongTrinh123 Approved Member

Cám ơn ad những thông tin bổ ích mà đó giờ không biết

Share This Page

Loading...