Không hư danh Luxman L540

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by khuongkhangha, 28/10/10.

1. khuongkhangha

khuongkhangha Advanced Member

Chân thành chia sẻ tâm sự cùng với bác Khuong. Thấy Bác có nỗi niềm như vây tôi cảm thấy cũng có chút áy náy .
    Tôi chính là người cho bác số đt của người bạn để Bác giao dịch vụ Ampli MF A-120 . Thật ra người bạn tôi tậu chiếc MF này đã lâu rồi , cũng chỉ sử dụng được thời gian ngắn , sau đó thì nâng cấp bộ dàn qua đồ Mỹ ( điều này Bác có thể chứng thực qua người quen của Bác đến nhận máy) mà cũng chưa có ý định cho ra đi em MF này . Thời gian sau này , vì thiếu nợ bạn bè qua chuyện kinh doanh quán xá nên mới có ý định bán máy mà trả nợ - tôi vì phần muốn giúp đỡ bạn bè , phần vì cũng muốn giúp được gì đó cho anh em trên 4rum nên mới có chuyện xảy ra với Bác như vậy .
    Chiều nay lúc bác gọi điện đến để trao đổi chuyện hoàn trả lại chiếc máy thì vô tình tôi cũng đang ở đó , tôi có hỏi thăm và người bạn cũng kể lại hết đầu đuôi câu chuyện , anh em có trao đổi với nhau và tôi cũng có gắng vận động người bạn , sau cùng thì anh bạn tôi đã vui vẻ chấp nhận chuyện trả máy lại , còn chuyện Bác bị lõm(về cả tinh thần & tiền bạc) trong chuyện này thì tôi cũng không biết nói sao để gọi là cùng chia sẻ với bác , anh em dân Audiophile nhà mình là hay bị vướng vào những vụ linh tinh như thế lắm nhỉ . Mong Bác sớm vui vẻ & bình tâm trở lại nhé .
    Thân ái[/quote]
    Cám ơn Bác Minh đã có sự động viên tinh thần, thật sự em nói thật với Bác em rất buồn vì em đã tự đánh mất uy tín của em dành cho ông bạn (đáng chú của em), không biết ông ấy giờ đây nghĩ em như thế nào nữa, em đi làm nhà nước nên nói đâu ra đó không có nói đi nói lại nhiều lời, nên việc vừa qua, em thật sự bị sốc. khôg phải vì mất tiền, có những thứ mà khi mình mất đi nó còn quan trọng hơn cả tiền bạc nữa. Em thấy bạn e thích ampli MF dòng A và đã từng phối với A1 nghe cũng rất ổn theo cảm nhận của ông ta, vì vậy em nghĩ khi phối với MF với A120 thì sẽ ổn thôi, đâu ngờ ông ta không phải nhận xét bằng lỗ tai mình mà mượn lỗ tay người khác để dánh giá, nhận xét thì chết thiệt, mà e có cơm cháo gì trong việc mua bán này đâu. khi ông ấy nói trả lại em nghĩ chuyện trả lại bình thường thôi đâu ngờ quá rối rắm vậy, em mua bán trên các shop VNAV này từ trước đến giờ chưa có bị tình trạng này bao giờ, Bác Minh biết không, em mượn đồ trên shop Ngon - Bổ - Rẻ của bác Nguyễn Thanh Tùng là chuyện bình thường thôi Bác àh, nên việc hồi chiều em quá buồn mà ông bạn em thì có lẽ người ta nghĩ e cò cốt gì rồi. Thôi cũng là một bài học đáng giá, hy vọng ngày mai em chuyển hàng cho Bác Bằng mọi việc êm xui. Chúc Bác Minh vui, khỏe và tìm được âm thanh đẹp cho bản thân mình.

2. minhtan

minhtan Advanced Member

bạn bác tên gì vậy? còn hội đồng tư vấn là ai ?

3. khuongkhangha

Bạn em tên chú 13, Hội đồng tư vấn là Kỉnh, Thiện nè, em nghe rất ổn nhưng họ cho là ghép với Quad 22L không hợp, không hay. Theo Bác nếu loa Quad 22L ghép với MF A1 hợp thì ghép với A120 thì sao? có hợp hơn không vậy Bác vì cả 2 cùng dòng A, A1 Pure class A 20W; A120 pure class A 40W thì cái nào sẽ hay hơn cái nào? họ còn dám bình luận dây loa hiệu Chord dòng Carnival bi wire mà hay hơn dây loa transparent musicwave mới ghê chứ, e không biết hộ dựa trên cái lỗ tai nào mà cảm nhận dữ thật?

4. khuongkhangha

Bác Tân biết không, hồi sáng em có gặp Bác Long nhờ Bác tư vấn giùm, theo nhận xét của Bác ấy phối ghép như thế là ổn, Loa Quad 22L ghép với MF A120 rất ổn. Mà có chuyện này cũng nên nói cho Bác rõ, Bác Thiện có 1 ampli Musical Fidelity A1, mà ông này lại thân với chú út, em chưa nghe A1 ghép với Quad 22L nên chưa dám nhận xét, nhưng em nghĩ ông Thiện này có ý gì đây? Bởi sao ổng nói A1 của ổng lại ghép với Quad 22L hay mà A120 lại không hay? Có lẽ ông này bị bệnh "Cái gì của ông ta là vàng, còn đồ của người ta là đống rác quá?" e thật sự rất giận Bác Tân ah nên có gì có lỗi xin Bác thông cảm nhe. Rất cám ơn Bác vì đã có sự độg viên.

5. minhtan

minhtan Advanced Member

em chưa xài MF nên không biết nữa ! con MF A1 em có nghe nhưng ko có ấn tượng mấy, chú này công suất thấp mà ghép với cái loa cột Quad 22L có lẽ ko đủ lực (em đoán thế thôi). Nhiệt tình quá đôi khi gặp trường hợp như vầy bác sẽ dễ thất vọng; 9 người 10 ý mà ....

Em thấy tên Thiện nghe quen quá , nhà ở đâu bác ?

6. khuongkhangha

Nhà ở Cái Chanh Bác ah, đúng như Bác nói A1 ghép với Klipsch của em nghe mất bass luôn đó Bác, duy chỉ có vocal là tương đối, còn hồi nãi e có ghép với A120 xét tổng thể nói chung là Ok, tuy chưa thể so sánh với luxman L540, công suất của A120 không cao nên tiếng bass cũng chưa được hay. Nếu mà em gởi lại sài gòn không được em sẽ để lại chơi luôn vì hàng còn nguyên bản và cũng tương đối đẹp lắm bác ah, chỉ có điều không có cần treble và bass hơi bất tiện một chút. Góp ý của Bác em tiếp thu và sẽ không bao giờ lập lại, một bài học xương máu.

7. gau-meo

gau-meo Advanced Member

Chào bác Khương.
    Em đọc topic của bác tời trang 3 thì nhận thấy bác bị lung lay với bộ dàn của mình rồi... Mới chơi âm thanh tầm 5 tháng nay thôi, em cũng thay qua vài ampli (chỉ là hàng cỏ thôi). Giờ cũng khá hài lòng (hay trong tầm giá với dàn hiện có: reciver sony t88es). Em mong bác bình tâm nghe nhạc, đừng chạy theo thiết bị nữa, k thiết bị nào thỏa mãn được đôi tai mình đâu (đặc biệt có thêm những đôi tai tư vấn khác)... qua topic cũng thấy được tấm lòng bác minhtan quá tốt, em nghĩ bác nên bỏ chút tgian suy nghĩ về những lời khuyên của bác minhtam.
    Chúc 2 bác có nhiều niềm vui với âm nhạc (k phải với thiết bị).

8. khuongkhangha

Cám on bác gau-meo, thật sự bộ dàn của em, em vẫn rất hài lòng đó Bác, em biết mình chưa phát huy hết khả năng của bộ dàn, thí dụ như việc bố trí loa chưa phù hợp, chưa có không gian riêng dành cho âm nhạc. Thật sự trong thâm tâm em, em rất thích dòng loa JBL dòng L từ L100 century trở lên, nhưng hiện cặp loa Klipsch kg4 của em cũng thể hiện được những chất âm mà em hằng ao ước được nghe, duy nhất chỉ có điều tiếng bass là còn hơi thiếu. Qua những lời khuyên chân thành từ các Bác em đã phần nào rút ra kinh nghiệm cho bản thân mình rất nhiều, rất, rất cám ơn các bác đã có những lời động viên, những lời khuyên thật sự hữu ít. em sẽ dành nhiều thời gian để suy ngẫm

9. coldboy

coldboy Advanced Member

Mình nghĩ bác nên nghe bằng chính đôi tai của mình là ổn nhất, mỗi người mỗi gu, ko ai giống ai. Đừngnghe người ta bình "loạn" nữa :lol:

10. khuongkhangha

Chào bác ="gau-meo"]. Hom nay em vừa mới đem cặp loa JBL 4312 về thử với bộ dàn em, thật bất ngờ Bác ah, nó quá tệ không như em tưởng, loa JBL 4312 chỉ di nhất thể hiện tốt được dãi âm cao, treble tơi, nhiễm, vocal trong trẻo hơn; em thử lại bộ dàn cũ của em chỉ có thay đổi dây loa Vandenhul D352 nhưng kết quả quá shock luôn, trung âm dày, rộng mở; bass sâu, mềm mại dứt khoát không kéo đuôi, chỉ có treble chưa được tơi nhiễm, nhưng cũng có thể cho điểm 9, vocal ấm áp thể hiện rõ giọng nam trầm của ca sĩ Quang Dũng, tiếng hát Trường Vũ rung rung thật là khó tả, đôi loa Klipsch đã làm em quên đi thương hiệu JBL luôn thật sự là một bộ dàn mà theo em nó đã vượt ra khỏi mong muốn của bản thân. Có thể đôi loa Klipsch chưa thể hiện được dãi cao (treble) tốt nhưng đó không phải là điều đáng quan tâm nhất của em, quan tâm của em là bộ dàn phối với đôi loa này phải thể hiện được thứ âm thanh làm lay động được cảm xúc của người nghe, đưa tâm hồn người nghe thả theo từng lời của bài hát. Bộ dàn đã thể hiện được điều đó tuy không thể cho điểm 10 nhưng cũng có thể trên 8 được rồi. Chỉ với một thay đổi rất nhỏ mà giờ đây suy nghĩ của em càng thêm được cũng cố cho đánh giá về đôi loa Klipsch của mình. Con đường âm thanh thật ghập ghềnh, nhưng cũng rất là đơn giản, đôi khi chúng ta hao tốn rất nhiều vật chất và tinh thần nhưng kết quả mang lại chỉ là một con số khiêm tốn. tình cờ một ngày nào đó với một sự thay đổi nhỏ trong bộ dàn đang có của mình, chúng ta cảm nhận được rằng bây giờ mình đã tìm được sự phối ghép hợp lý. Cũng như đã nói từ đầu không phải so sánh giữa loa klipsch và loa JBL hãng nào hơn hãng nào, mà ở đây mỗi thương hiệu điều có những kỹ thuật tái tạo âm thanh mang đến cho người nghe sự cảm nhận âm thanh thật của cuộc sống. Có lẽ em review như thế này các Bác cho rằng em tâng bốc loa Klipsch, nhưng tất cả những gì được viết trên đây là sự thật, đôi loa Klipsch mãi mãi là một kỹ niệm đẹp của em trên con đường mang đến chất âm tươi vui của cuộc sống.

11. khuongkhangha

Hãy suy nghĩ lại khi đã nghe qua Loa Klipsch

12. phuongthy

phuongthy Advanced Member

Bác chủ thớt này lên đô nhanh thật, dây mà trong mấy tháng đã dám mua tới tầm 4-5T là máu lắm rồi. Em là em bái phục. Em có quen bác Minh Tân ( có nghe L166 luôn) trên này và em cũng có nghe qua Klipsch, hy vọng là cùng đời cái của bác chủ topic vì nghe sơ qua nên em quên model mất. Theo em thấy bác nên để ý dòng L là dòng home của JBL đi vì dễ cảm hơn là dòng 4 số của "beo". Còn hay hay không thì tùy phối ghép và xin copy câu cửa miệng của lão" Yes Sir": tùy gu thôi
    Với lại "beo" lúc này giá chát lắm, coi chừng 4312 chưa phải là đối thủ xứng tầm của loa hiện giờ bác đang sở hữu dù là giá cũng xêm xêm nhau. :D

13. khuongkhangha

Bác phuongthy đã nói đúng rồi đó, theo kinh nghiệm của em và một số người bạn thì loa em hiện có bây giờ dùng JBL thì dòng L phải từ 200 trở lên mới có thể so sánh được, em đã nghe qua L166 rồi không thể so sánh được với Klipsch KG4, dòng monitor thì phài là 4425 trở lên. em không khoát lát, đó là nhận xét của một số bạn bè và ngay cả người anh là chuyên buôn bán loa tại cần thơ nhận xét đó Bác. Vì loa Klipsch không thịnh hành ở việt nam mình nên có lẽ tên tuổi của nó cũng chìm nghỉm ở việt nam luôn. và giá nó cũng rớt theo luôn. tại thị trường ngoại quốc hãng Klipsch không kém bất kỳ hãng loa nào ...

14. asas

asas Advanced Member

-Dòng KLIPSH KG thì đến L100 thường cũng ko hay bằng chứ chưa nói đến 4425.E rằng mọi nhận xét mang tính chủ quan quá.Còn tùy thuộc vào tai ng nghe nữa nhưng ko phải ko có lý do tại sao nó rớt giá thảm hại như vậy :lol:

15. khuongkhangha

Rất là rõ ràng khi nghe Klipsch KG vượt trội so với JBL 4312 - 4311, L100, L112 .... e đã so sánh trên cùng bộ dàn rồi, nhưng khẳng định điều này là trên cùng bộ dàn e đang nghe và dây nhợ em đang xài thì mới đánh giá chính xác.

16. hthai

hthai Advanced Member

có thể bộ dàn của bác hơp với KLIPSH và gu nghe của bác nên bác thấy hay,còn JBL kg hợp nên bác thấy chán và chê hết lời :) nếu vậy cứ thế mà tận hưởng và chờ đợi khi tai bác nâng cấp thì lại bắt đàu con đường đổi chác..các bù..

17. phuongthy

Hình như chổ bác mua cặp KLIPSH KG4 có cặp L200 mà! Sao k nghe thử xem sao. Em bản thân cũng thích KLIPSH, tuy nhiên bà xã không cho mua gì nữa hết vì nhà chật quá rồi. Quả thật âm KLIPSH rất hay và có cá tính. Hay bác thử thay đầu CD nào có treble long lanh vào đi thì sẽ cải thiện được phần trên chưa hài lòng của cặp loa bác đang dùng. Có thể dùng dây loa hay dây tín hiệu thay thế cũng được, tuy nhiên sẽ không nhận rõ bằng thay CD khủng khác. PR cho anh Dũng Audio cái, dây ngon bổ rẽ, tư vấn chuyên nghiệp có tâm với new bie ---> hắn đấy. Còn sau này ---> tùy có hạp nhau không :lol:
    @ bác chủ thớt: em hạp với hắn, mà nhiều người hạp lắm bác ơi.

18. asas

asas Advanced Member

-Ko phải em ko thich KL mà bản thân mình cũng đang dùng đây.Tuy nhiên ngay từ các bài đầu em đã nói là em ko hạp với KG3 or 4 vì rất khó xử lý tiếng bass của nó.Cũng phải phải nói là dòng KG thì kể cả phần trung âm cũng ko làm em vừa ý(nhất là khi ghép với Luxman).Hôm mua có 3 đôi KG4,Quartet và KL Horn thì chỉ đủ đô mua Q thoai,hì hục mất 3 tháng trời mới nghe tàm tạm.Nào dây nhợ,tube,pre rọt thay linh tinh tinh phèng mà mới thấy tạm hài lòng

19. phuongthy

Ừ nhỉ, sao bác chủ thớt không nhờ bác google xem dùm KG4 hạp với cái gì nhỉ rồi từ đó mà phăng tới. Em chuyên níu lưng bác ấy, lúc thì thông tin lúc thì hình ảnh. Rất đáng tin cậy. Chả là muốn check xem thứ mình quan tâm có bị mod chưa đó mà!!!!

20. minhtan

minhtan Advanced Member

đề nghị bác phuongthy bán cặp L200 mua cái cặp Klisph lớn ngày xưa của bác Yes sir : chắc ko lỗ :D
    em thì bán L166 thôi mua lại loa bookshelf chơi cho nó ít tiền :lol:
    Chúc mừng bác khuongkhangha tìm được dây loa vừa ý , giá D352 vậy là quá tốt rồi :)
    bác khuong hôm nào rãnh đến nhà phuongthy nghe cái L200 với pre power Conrad xem nó dở thế nào ? bác so sánh như vầy chắc cặp KG4 lên giá chóng mặt luôn làm sao em mua nỗi để nghe thử ... chắc bác nghe L200 đánh ở chổ bác Dũng nên bác cảm thấy ko hài lòng

21. khuongkhangha

Thật sự với các Bác là Klipsch KG khó nhất là xử lý âm trầm, vì là Bass cộng hưởng nên việc bố trí loa rất quan trọng, nhà em nơi bố trí loa vách tưởng phía sau loa cao khoảng 1m và phía trên là kiếng nên khi em dùng một đôn gỗ kê lên là tiếng bass mất liền, hơn nữa dù đôn được đóng bằng gỗ chắc chắn và nặng nhưng cũng không tránh khỏi việc làm cho tiếng bass phát ra bị ù (ít không nhiều nhưng cũng cảm thấy bực lắm). để trực tiếng xuống nền gạch thì bass gọn, sâu và rất có lực, nhưng việc bố trí chỗ ngồi để thưởng thức lại gặp rắc rối do loa thấp phía dưới mà ngồi trên cao nên nghe ũng bực lắm. Nói chung đôi loa này khi xài thì hơn làm phiền đến chủ của nó.Bác phuongthy nói rất chính xác , theo em nghĩ nếu em đổi một CDP khác sẽ cải thiện hơn rất nhiều, muốn dãi cao hay thì có lẽ đổi sang sony để chơi em định gấp con CDP sony R3 của shop ngon bổ rẽ mà thấy em này mod rồi nên hơi lo. mong các Bác chỉ giáo để gấp một CDP vừa ý mà tiền cũng vừa túi, em thích loại CDP nào có cổng Balance vì L540 của em có cổng này. kính mong các bác giúp đỡ. thành thật cám ơn.

22. khuongkhangha

Theo Bác Google chỉ giáo Accuphase 305 ghép rất hợp với Klipsch KG4 nhưng mà hiện giờ Acc 305 lên quá em chưa chuẩn bị đạn đủ để gấp, nhưng để khi nào đủ đô thì tính luôn.

23. minhtan

minhtan Advanced Member

bác muốn bass tốt thì đừng nên mua Sony ... do tầm tiền mà mình mua được thì CDP chỉ tốt ở Trung Cao, trebe . Ráng lên khoảng 1000$ bác kiếm mấy chú MC 7007, Marantz 17D (khoảng 800$), Esoteric X1 ...
    Accu 305 hàng hiệu : theo em bác ko nên mua do giá "chát" quá :D

24. khuongkhangha

Cám ơn Bác minhtan; em dự định đổi một CDP khác, dự định lấy sony R3 Bác thấy có ổn không Bác? cho e xin lời khuyên.

25. phuongthy

Tại sao bác không đi một vòng Cần Thơ nghe thử một vòng tất cả CD của anh em CT nhỉ? Có thêm một ít bạn audiophile mới há chẳng hay hơn sao là phải ngồi tưởng tượng ra chất âm? Revox, EAD, Musical Fidelity, Esoteric, Teac,Krell, Sony, Pioneer, Marantz, California Audio Lab, Accuphase, CD Pháp em k biết tên hiệu, McIntosh, Wadia... hình như CT có đủ hết mà hàng cũng khá nữa. Sau đó bình tâm suy nghĩ mình hợp vơi âm hãng nào, tầm tiền bao nhiêu là phù hợp với bộ dàn mình có. Nôn nóng là bác chủ lại phải trả học phí nữa đó. Cứ từ từ, từ từ, bac sẽ có được CD vừa ý mà giá hợp lý. Bài học xương máu của em đó.

Share This Page

Loading...