Không hư danh Luxman L540

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by khuongkhangha, 28/10/10.

1. minhtan

minhtan Advanced Member

em không nghĩ con Sony R3 hơn được con Philips LH200r của bác .

2. phuongthy

phuongthy Advanced Member

Mua con Sony XA30ES cho nó lành, nhiều người biết hơn. :D
    viewtopic.php?f=35&t=38310&start=75

3. khuongkhangha

khuongkhangha Advanced Member

Cảm ơn Bác, vì em muốn mua con CDP nào có cổng Balanceđể dễ dàng kết nối hơn. Theo Bác ngoài con R3, sony XA30ES thì con CDP nào sẽ cải thiện được dãi treble tách bạch, tơi nhiễm, rõ ràng, mà vẫn giữ được Bass và trung âm hiện giờ? thanks các Bác nhiều.

4. dangkhoa546

dangkhoa546 Advanced Member

Bộ dàn tuyệt đỉnh mọi thời đại:
    Vừa rồi có ông Bác trong diễn đàn tự xưng đã lận đận trong ngành âm thanh 30 năm (tính đến nay), vừa lên phòng mình đã bật ngửa ra khi vừa thoáng nghe tiếng hảmonica của Nghệ sĩ Tòng, em vội vàng tha dầu cho Bác í, và dìu Bác để nghe trọn bản nhạc, Bác dãy lên đành đạch, mắt trợn trừng lên, nước mắt trào ra khóc mếu máo rồi đòi mình đưa cây viết và tờ giấy, Bác ghi vỏn vẹn :"một tỉ rưỡi hoặc con gái bác"
    Hix thật khó chọn
    Bộ chi tiết:
    AMPLY EICO ST 40
    TANNOY SPRING
    CDP ESTORI
    Mấy hôm nay em đau đầu quá, lúc đầu mua chơi thôi mà giờ... ai ngờ
    có anh nào bán em cái amply arirang kg? em xin mua giá 50 triệu

5. minhtan

minhtan Advanced Member

Balance va rắc RCA cũng dể dàng kết nối như nhau thôi bác :D
    bác muốn mua cái CD khoảng bao nhiêu tiền, chứ như yêu cầu của bác thì cái CD phải >1000$ , nếu vậy mình nâng cấp 1 trong 2 món kia chắc nâng cấp lên được nhiều hơn . Nếu tài chánh ko giới hạn thì em đề cử :

- Wadia 6
    - Cơ EAD + DA Theta Pro basic 3
    => cả hai đang nằm ở nhà bác ... phuongthy

6. gauden

gauden Advanced Member

Thấy bác này giống em quá, nghe cái dàn mono trong phòng có 2m2 mà ngây ngất không sao đứng dậy nổi. Mới có 3 năm chứ 30 năm thì cứ gọi là...

7. khuongkhangha

- Wadia 6
    - Cơ EAD + DA Theta Pro basic 3
    => cả hai đang nằm ở nhà bác ... phuongthy[/quote]
    Wadia 6 và cơ EAD + DA Theta Pro basic 3 hiện giờ giá khoảng bao nhiêu vậy Bác, nếu em muốn đổi với philips 200R của em thì bù khoảng bao nhiêu? con 200R của em còn rất mới và có luôn remote nữa.

8. minhtan

minhtan Advanced Member

Wadia 6 và cơ EAD + DA Theta Pro basic 3 hiện giờ giá khoảng bao nhiêu vậy Bác, nếu em muốn đổi với philips 200R của em thì bù khoảng bao nhiêu? con 200R của em còn rất mới và có luôn remote nữa.[/quote]

- Waidia 6 tầm khoảng 2000$
    - EAD + DA Theta khoảng 1500$
    đồ này đang xài không có bán, rảnh bác nghe tham khảo xem có hợp với gu mình ko ?

9. khuongkhangha

Bác Phuongthuy CDP của Bác là niềm ao ước của em đó, nhưng mà giá cao quá em không thể với tới. Các bác có thể tư vấn cho em CDP tầm khoảng 10 - 15T có cổng Balance và chất âm nổi trội hơn LHH 200R được không, đúng ra em nên nghe thử để cảm nhận mình cần gì, nhưng thật sự em không có nhiều thời gian. mong các bác giúp đỡ.

10. khuongkhangha

- Waidia 6 tầm khoảng 2000$
    - EAD + DA Theta khoảng 1500$
    đồ này đang xài không có bán, rảnh bác nghe tham khảo xem có hợp với gu mình ko ?[/quote]
    Chào Bác Tân, Cám ơn Bác đã có những tư vấn cho em, nhưng do em không có nhiều thời gian, nên việc đi tham quan học tập ở các bác cũng bị hạn chế, mong Bác thông cảm, hy vọng hôm nào rảnh mời Bác uống cafe học hỏi kinh nghiệm âm thanh của Bác nhiếu hơn. Hôm rồi em có nghe qua được loa JBL 4312 phối ghép với bộ giàn của e nghe treble rất hay tơi, nhiễm, rõ, chi tiết. qua tham khảo anh Dũng audio, thì anh bảo em nếu đổi được đầu CDP sẽ cải thiện được điều này đối với đôi loa Klipsch của em hiện giờ. nhưng mà em giá CDP mà Bác giới thiệu giá cao quá, tầm 10 - 15t có CDP nào có cổng balance và cho chất tốt hơn 200R của em hiện giờ không Bác? CEC 3300 hàng china thì sao Bác?

11. phuongthy

Có cái cái link này bác tham khảo thử xem:
    viewtopic.php?f=7&t=49735
    Theo em bác k nên mua CEC 3300 nhé.
    @bác chủ thớt: không nhất thiết cái gì cũng phải balance đâu, em có xài bao giờ đâu nè.

12. minhtan

minhtan Advanced Member

CEC 3300 âm không hay bằng Philips đâu bác, bác nên cái Marantz 16D thì tốt hơn nhiều. Không nên chú trọng cái ngõ balance để tốn thêm tiên mua dây : mấy cái CD Sansui, tascam hầu hết đều có balance ...
    bác ôm cái amp mới về thử thế nào ? :D

13. phuongthy

Bác minhtan này sao cái gì cũng biết hết vậy. Cho đi làm ...mật thám được đó hay cho làm trinh sát cũng đặng. :lol:

14. khuongkhangha

Đúng là Bác Minhtam cái gì cũng biết đi làm mật thám là ok luôn. Bác cho em hỏi thêm nếu bây giờ em nâng cấp ampli cũng cùng là Luxman nhưng em sẽ dùng L570 Bác nghĩ chất âm sẽ ra sao? em đang dự định đổi đây, nhưng chưa thử nên còn đắng đo quá. Hay là đổi CDP sẽ cải thiện nhiều hơn. Vừa rồi thử ampli ECL-1 của Bác Dũng nói chung theo gu nghe nhạc của em nó không hợp lắm, dãi trên hay, bass gọn, hơi nông, mid thiếu, tổng thể chưa bằng ghép với L540. Cảm nhận của lỗ tai trâu em, có gì mong các Bác Thông cảm.

15. khuongkhangha

Hôm nay em mới nâng cấp ampli lên Luxman L570 theo nhận xét chung, Vocal cải thiện rất rõ rệt, trong trẻo, chi tiết, dãi cao cũng cải thiện hơn tơi nhưng chưa nhiễm lắm, trung âm vẫn phát huy tốt là rộng mở, tách bạch, bass thì mềm mại, gọn gàng nhưng hơi thiếu - nghe giọng ca sĩ hồng trúc giọng rung rung của ca sĩ này thể hiện rất rõ. nói chung thì thay đổi chất âm cũng tương đối so với set up với L540; Kết luận với số tiền bù thêm thì chưa hài lòng lắm. Hình như em đã mệt mõi trên con đường âm thanh rồi. Và tự hài lòng với những gì mình có.

16. gauden

gauden Advanced Member

Topic mới đổi tên:
    Không hư danh Luxman L570
    Mời các bác tiếp tục...

17. khuongkhangha

Thật sự em không thể dứt bỏ được ampli Luxman Bác ơi, từ L540 lên L570 chất âm đặc trưng vẫn giữ và nâng cấp thêm lên. Chất âm ngọt ngào của ca sĩ, bass mềm mại, treble tơi nhưng chưa nhiễm lắm do loa thôi. Chính vì các yếu tố đó mà trên các shop khi có ampli luxman thì mau chóng được các khách hàng để ý đến. Phải nói thật thương hiệu Luxman đã đi vào lòng em từ cái logo với dòng chữ ký quá ấn tượng, sau đó đã chinh phục được cảm tình của em qua chất âm của từng dòng ampli Luxman.

18. revoxaudio

revoxaudio Advanced Member

Theo em bác làm bộ Pow và Pre Luxman đi .
    Em tư vấn như thế này nhé . Đảm bảo là có đường balance cho bác sử dụng

Về phần công xuất em đề cử Pow Luxman M-7
    Về phần âm sắc em đề cử Pre Luxman C-7
    Về nguồn phát êm để cử CD Luxman D-7

Đảm bảo bác không phải loay hoay nữa .

19. minhtan

minhtan Advanced Member

mấy ngày nay bận nên ko vào net, bác đổi nhanh quá : có thể tai bác nâng cấp quá nhanh nên bác khó thỏa mvo17o71i các thiết bị hiện có. bác nên dừng lại môt thời gian và chân thành mà nói bác nâng cấp LOA sẽ thỏa được mong ước của bác nhiều hơn

20. khuongkhangha

Dạ, em nghe Bác Minhtan sẽ từ từ thẩm âm của bộ dàn hiện có của em để có nhận xét chính xác hơn. Lúc đầu mới đổi qua L570 em thật sự thất vọng, vì do chủ quan của em thôi, thêm vào đó lúc thẩm âm tinh thần không được thoải mái lắm nên lúc nghe cảm nhận đã bị ít nhiều sai lệch, nhưng hiện giờ thì em đã giải tỏa được vấn đề này rồi. Thật ra trước đây khi phối với L540 em nghe nó quen rồi nên khi đổi qua L570 chưa quen vì L570 cho ra âm chi tiết hơn nhiều L540, Treble cải thiện thấy rõ tơi hơn nhiều, trung âm rộng mở hơn, bass mềm mại, sâu, gọn nhưng chưa có lực lắm, chính yếu tố này mà em hơi thất vọng, nhưng thật sự mà nói do L540 chạy A+B nên tiếng bass thể hiện uy lực nên đã làm tác động đến độ động của bài hát mình nghe. Còn L570 do chạy pure class A do đó tiếng sạch sẽ, tách bạch rõ ràng ở từng dãi, bass gọn, nên nếu khi mới nghe thoáng qua thì không cảm nhận được cái hay của nó, nhưng ngồi nghe kỹ thì thật sự rất hay nó sẽ từ từ thấm vào, giọng Hồng Trúc rung rung làm xao xuyến tâm hồn của người nghe. em không nói quá nhưng thật sự em đang từ từ thấm dần dần với bộ dàn mới này.

21. thucng

thucng Advanced Member

Kỳ này ampli Luxman lại tiếp tục lên giá!Em chóng mặt,hoa mắt hết rồi bác ơi!Khổ quá! :(

22. khuongkhangha

Kỳ này ampli Luxman lại tiếp tục lên giá!Em chóng mặt,hoa mắt hết rồi bác ơi!Khổ quá! :([/quote]
    Không phải ba hoa đâu Bác ơi mà thật sự ampli Nhật nói chung chất âm có phần hơi nịnh giọng của ca sĩ, mượt mà, pha lẫn tình tứ lãng mạn một chút đó mới đúng là tính cách của người của người á đông được hình thành từ phong tục tập quán ngàn đời mà ông cha ta để lại, còn đối với ampli của châu âu và châu mĩ (người tây) họ chuộng cái thật, cái thực dụng, không sa sỉ, cái gì họ làm ra là phải sử dụng triệt để. Như em được biết cách bày trí trên một món thức ăn, thì phải được ăn hết, còn người châu á mình thì sao? Chính vì vậy theo em, nếu gu nhạc của mình là những dòng nhạc trữ tình (nhạc việt), nên chọn ampli thương hiệu châu á sẽ ít nhiều phù hợp hơn. Em đã từng thử qua một vài ampli của châu âu ghép với bộ dàn mình. tiếng rất rõ ràng và tách bạch đến nỗi mất đi tính lãng mạn của bài hát. Qua những dòng review trên cũng đã đủ chứng minh rằng tại sao những ampli như Luxman L540 - L570 - 68A, hoặc một số ampli của Accuphase khi xuất hiện trên thị trường đều nhong chóng tìm được khách hàng. Nếu nhận xét của em có gì chưa đúng mong các Bác bỏ qua. :D

23. tinhyeusolec

tinhyeusolec Approved Member

em thấy ông anh đánh 540 với Tannoy Devon nghe phê quá bác ạ

24. khuongkhangha

Chất âm của L540 và L570 không khác nhiều vì là Luxman nên cả hay vẫn là chất âm đặc trưng của hãng này, nhưng đối với L570 âm thanh sẽ chi tiết hơn, vocal rõ ràng, trung âm rộng mở hơn, treble tơi hơn, bass sâu, mềm mại, gọn gàng nhưng không thật sự có lực bằng L540 vì chạy ở chế độ class A+B nên tiếng bass sẽ có lực hơn. Nói chung dòng Luxman L nếu nghe nhạc vàng phối ghép đúng loa sẽ hay lắm Bác ah. Thật sự em chưa nghe nhiều Luxman chỉ có nghe qua L68A, L540, L570 505U thôi nhưng thương hiệu Luxman đã in sâu vào tư tưởng em lúc nào em cũng không biết nữa. cho dù sao này em có nâng cấp lên thương hiệu gì đi nữa thì em cũng sẽ giữ lại một cái ampli Luxman để làm kỹ niệm, vì ít nhiều thương hiệu này đã dẫn bước em trên con đường tìm âm thanh đẹp.

25. trumchande

trumchande Advanced Member

Bác mà cứ viết thế này bảo sao mà em nó lại ko lên giá ầm ầm

Share This Page

Loading...