Kí hiệu chiều mũi tên trên dây tín hiệu ?

Discussion in 'Phụ kiện' started by khanhdq09, 11/8/11.

1. khanhdq09

khanhdq09 Advanced Member

Đấy, câu trả lời em mong đợi nhất có lẽ là câu chốt này của bác Liam, đơn giản,dễ hiểu,thông thoát :mrgreen:
    Nhưng thú thật, nếu nói đúng tâm lý của em thì chính xác như bác HDhunter nói hộ..." Cắm đúng chiều chắc chắn là nghe hay hơn các bác ạ e đã đã thử rồi.Cắm ngược chiều tâm lý lúc nghe chả hiểu sao nó cứ bớt thỏa mái kiểu gì đó nghe là hổng có vô,cắm đúng chiều trong lòng yên tâm nên nghe thấy nó nhạc tính hơn hẳn. Đùa các bác chút dây mà nó ghi chiều thì e cứ cắm đúng chiều, ko có chiều thì e tự oánh dấu chiều để từ sau cứ thế mà cắm."

2. Liam

Liam Advanced Member

Bác thích vặn vẹo người khác thì tại sao người khác đặt câu hỏi cho bác thì bác không trả lời được vậy? Tôi vẫn giữ nguyên câu hỏi phân tử CU bao gồm mấy nguyên tử CU, nếu bác không trả lời được tức là bác chẳng biết gì, không có tính xây dựng.
    Bác có chứng minh được định luật Newton không? Vậy sao bác tin vào nó vậy? Nếu bác nói tôi sai, bác phản biện đi, tôi hầu chuyện bác. Muốn chứng minh một vấn đề gì thì dùng lý thuyết để chứng minh trước, sau đó dùng thực nghiệm để kiểm tra, thực nghiệm tôi không có điều kiện làm, hãng làm rồi mới in hướng dẫn lên dây đấy. Tôi đưa ra giả thuyết về cấu trúc phân tử cũng là muốn tìm một lời giải, các bác cứ góp ý thoải mái, nếu thấy sai, tôi chịu.

3. Супер

Супер Advanced Member

Ngày xưa em đi học suýt bị đúp vì môn hóa thì trả lời sao được chứ. Mà em hỏi bác có trả lời em đâu ?

Em chỉ thấy giả thuyết của bác sai, cứ cho là dòng điện có khả năng thay đổi cái gọi là "cấu trúc phân tử" thì nó thay đổi thế nào, lại cứ cho là nó thay đổi từ A sang B đi, thì khi nó đảo chiều B lại về A mà thôi.

P/S. Em không nói dây dẫn không có chiều, em chỉ thấy cách giải thích của bác sai.

4. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Lâu quá chữ thầy trả thầy hết rồi :( , các bác cho em hỏi cái vụ luyện từ cho nam châm có dính dáng gì đến cái cái sự tình tang của dòng điện và cấu trúc phân tử không ạ ?

5. Супер

Супер Advanced Member

Không ạ.

6. dongxanhvp

Hơ em tưởng người ta đút cục sắt non vào cái cuộn dây rồi bấm nút cho dòng điện chạy qua để sinh từ trường, từ trường này sắp xếp lại các phân tử sắt theo một hướng để tạo thành nam châm (không biết em nhớ có đúng không nữa :roll: ). Vậy thì dòng điện có khả năng tác động đến cấu trúc phân tử rồi còn gì hả bác ?

7. Супер

Супер Advanced Member

Cấu trúc phân tử quyết định tính chất vật lý và hóa học.

Các loại hợp kim làm nam châm sau khi được luyện từ thì có thay đổi tính chất hóa học không ạ?

8. dongxanhvp

Em hỏi bác, bác hỏi lại em :shock: thế này thì có đến tết công gô cũng chả vỡ ra cái gì hết. Thôi em đi ru gấu mẹ ngủ đây... :mrgreen:

9. Супер

Супер Advanced Member

Giải thích sự hình thành nam châm em có đọc đâu đó thấy nói toàn moment với dipole thôi. Không thấy nói đến liên kết hóa trị của các nguyên tử trông phân tử hợp kim làm nam châm.

10. Liam

Liam Advanced Member

Chết cười với bác này :lol: , đọc đến đoạn này thì em biết tranh cãi với bác vô ích, vì bác cóc biết gì hết. Thế bác nghĩ dòng điện là E nhảy đi rồi nhảy về hả bác? Thế nó nhảy đến chừng nào ạ? Trong khoảng thời gian di chuyển sau đó có 1 E khác đến lấp chỗ trống thì cấu trúc có thay đổi không bác, ví dụ chỉ trong 1 phần tỷ giây thôi?

11. Liam

Liam Advanced Member

Thế sắt sau khi luyện từ chuyển từ trung tính sang từ tính, tính chất vật lý có thay đổi không ạ?

12. Супер

Супер Advanced Member

Cái này thật hả bác :shock:

13. Супер

Супер Advanced Member

Bác đọc kĩ giùm em xem em có nói e nó nhảy tử A sang B không :?

14. Liam

Liam Advanced Member

Em kiến thức hạn hẹp, không hiểu nghĩa cao thâm của bác chỗ này?

15. Liam

Liam Advanced Member

Vâng, cái này em nhầm với oxit sắt từ.

16. Doraemon

Doraemon Advanced Member

Các bác vui quá :D

Thế này thì lấy dây đồng làm nam châm còn lấy AlNiCo ra làm dây tín hiệu cho nó có hướng :lol:

17. M33ma

M33ma Approved Member

Bác Khivang này nói đúng, em không hiểu các bác cãi nhau về vấn đề này để làm gì trong khi chủ topic chỉ hỏi có nên cắm theo chiều trên dây?
    Em suy nghĩ thiển cận, nhà sx đã để ký hiệu trên vỏ dây thì chắc là hướng dẫn dây cắm theo chiều mũi tên rồi. Ở nhà em thì em cứ cắm theo kiểu đó, còn nều dây mà không có chiều mũi tên thì em cắm theo chiều dòng chữ.

18. hanhsx

hanhsx Advanced Member

Đúng rồi , dạo này forum dễ căng thẳng thế không biết . Đôi đủa nếu có 2 đầu bằng nhau thì gắp bằng đầu nào cũng được , nhưng nếu nó có 1 đầu to 1 đầu nhỏ thì mặc dù có gắp bằng đầu nào cũng vẫn được , thế nhưng vào quán mà các bác gắp bằng đầu to thì chắc chắn là mọi ánh mắt sẽ đổ dồn vào 1 chổ....

19. newceco

newceco Advanced Member

Đúng là cái món audio này nhiều thứ liên quan đến tâm linh thật :D , khi mình tin tưởng là hay thì nghe cũng "cảm giác" hay hơn hoặc là yên tâm hơn. Em thì tai thuộc loại trâu bò nên cắm ngược cắm xuôi chả phát hiện ra khác gì nhau nhưng thấy trên dây có ký hiệu thì cứ cắm đúng theo chiều mũi tên để cho nó yên tâm hơn.

20. tronghien

tronghien Advanced Member

Đúng rồi , dạo này forum dễ căng thẳng thế không biết . Đôi đủa nếu có 2 đầu bằng nhau thì gắp bằng đầu nào cũng được , nhưng nếu nó có 1 đầu to 1 đầu nhỏ thì mặc dù có gắp bằng đầu nào cũng vẫn được , thế nhưng vào quán mà các bác gắp bằng đầu to thì chắc chắn là mọi ánh mắt sẽ đổ dồn vào 1 chổ....[/quote]
    phải nói bác dẩn chứng quá chuẩn....... :lol:

21. thaivg

thaivg Advanced Member

Các bác cứ tranh luận nữa đi. Riêng tôi chả tin cái vụ đánh dấu chiều tín hiệu này đâu, nhà SX làm cho có vẻ nâng tầm quan trọng và cũng là 1 chiêu maketing để bán hàng của mình thôi. Có 1 bác giải thích là chỉ nối 1 đầu cho lớp shield để chống hiện tượng ground loop cũng có lý nhưng phương pháp này chỉ áp dụng trong điều khiển tự động công nghiệp khi đây dẫn nó dài hàng trăm mét thui, chú 50 cm đây tín hiện này thì chả có nghĩa lý gì cả. Còn các giải thích về phân cực của vật liệu cũng chả có cơ sở khoa học gì cả!!!

22. dapxichlo

dapxichlo Advanced Member

Đọc Topic đến chết cười với các bác

23. tai63

tai63 Advanced Member

Các Bác tranh luận, tranh luân cũng đúng,cũng tốt thôi.vây mơi lập Diẽn đàn chứ.để trao đổi,bàn bạc,học tâp những điều chưa biết,chưa rõ...dẫn đến hoàn thiên trong cách chơi,cách nhìn.còn chiều mũi tên ở dây dẫn các Bạn đừng nghĩ như ở ta làm cho có,cho qua,cho chiếu lệ.Ơ nước ngoài người ta không vây họ làm đều có mục đích,có hiệu quả. nếu chưa rõ,chưa biết mình cần được tư vấn,giải thích.có thể ban chỉ nghe dòng đây dẫn nhỏ,ban hãy mượn sơi nordost vahala sẽ giải đáp đươc thác măc về đầu mũi tên.Tránh suy nghĩ ấu trĩ không có cơ sở khoa học.

24. newceco

newceco Advanced Member

Có một lợi ích cực kì thiết thực mà em vẫn áp dụng để nối dây là cái dây nào có đánh dấu (chữ hay mũi tên hay gì gì đó) thì em sẽ đấu vào cọc đỏ của loa hay cực + của dây điện trong nhà, như vậy thì nối dây đỡ bị nhầm cực & đấu dây loa không bị ngược phase.

25. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Đọc topic này hay quá. Em mua được sợi dây tín hiệu xịn của Inakustik, mới đầu không hàn shield mà chỉ hàn 2 dây (đen và trắng) vào 2 poles của jack (lõi giữa và vỏ). Sau cảm thấy không an tâm, trực tiếp gửi mail hỏi nhà sản xuất.Họ nói shield phải hàn vào mass pole của jack đầu cắm vào CDP cùng dây mass (dây đen). Đầu còn lại hướng vào ampli để free, không hàn. Họ gọi là floating shield. Mũi tên ký hiệu trên dây interconnect theo em cũng từ đây mà ra. Em đành tháo ra, làm lại các bác ạ. Mất công chút, xong đúng theo chỉ định của thầy thuốc vẫn hơn :lol:
    Chút thông tin để các bác tham khảo thêm.

Share This Page

Loading...