Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Thưa các bác.

Em được nghe thử Turntable, rất khoái tiếng mộc mộc của nó, phù hợp với những thể loại nhạc e khoái :D

Cũng muốn bắt đầu, nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu. :D

Mời các bác cao thủ chỉ đường vạch lối

Tags:
  2. hungbeo

hungbeo Advanced Member

Đầu tiên là chuẩn bị $ bác à
    Sau đó mua 1 con Turntable và 1 cây kim ngon ngon
    Sau đó đến mua LP
    Về nhà đào 1 cái hố và cắm 1 cây sắt xuống

Sau đó bỏ LP vào nghe, xào xạc...xào xạc
    Bỏ cha, quên chưa mua chổi carbon và chổi lau đầu kim+nước rửa kim :lol:

QuanGiaDai likes this.
  3. Black Jack

Em nhầm ổ rồi., cái này phải nằm bên nguồn analog mới đúng. Các sếp Mod giúp em di chuyển với :D

Cảm ơn các Mods.,

4. Black Jack

Em mới chỉ nghe thật CD và nghe ké đĩa than thôi :D . Mê âm thanh của đĩa than lắm nhưng thấy chơi được là kỳ công nên mới hỏi. Bác chi tiết hơn nữa đi

5. crystal01

crystal01 Advanced Member

Tư vấn kiểu đào cái hố chôn cái cột thế này thì chết :mrgreen:

6. hungbeo

hungbeo Advanced Member

Bác ạ, ko có cái cột đồng Mã Viện này thì em chết với nó :lol:

7. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Bắt đầu từ 1 cuộc đấu giá LP, tìm lấy mấy cái LP tốt để mồi trước đã, nếu không nghe như vang nổ của Strauss kinh lắm : -)

8. 2chanelaudio

2chanelaudio Advanced Member

Em không đào hố nhưng phải cạo sơn cửa sổ sắt và nối mát vào đó.

Em nối như vậy có đạt yêu cầu không các bác?

9. Spirit-new

Spirit-new Advanced Member

Đúng rồi phải kiếm cái lỗ để cắm cái cọc tiếp địa đã.
    Bác phải học được cách Rút ra Cắm vào nữa...... không thì hỏng chết. :D
    Trước khi Rút ra hay Cắm vào nên bôi trơn không thì Lp nó kẹt kinh...dùng khó chịu lắm, tiếng khô khô là.
    Thứ nữa là bác phải học cách lau, rửa trước khi dùng .....không thì nổ chết
    Chúc dui dẻ ha :D

10. thangctvt

thangctvt Advanced Member

Chia sẻ kinh nghiệm với bác 1tí: em cứ mua đại 1 mâm của cái nhà ông kia về loay hoay mãi phối ghép và được các cao thủ trên này chỉ giáo....bây giờ em nghiện lp mới chết nhất là nghe violon, piano.
    Theo em, các bác đấu mát nếu không có điều kiện chôn cọc đồng thì cứ tìm cái họng nước đấu vào là ok, em cũng làm vậy.

11. gacon

gacon Advanced Member

Nhà em ở tập thể thì làm thế nào bác ơi ?
    e đấu vào cửa sổ có đc không ạ ?

12. khuehn

khuehn Advanced Member

Các bác Ạ! tôi thì bắt đầu chơi adio theo nghĩa bóng nghe cassette từ lâu rồi, nhưng về đĩa than thì đọc nhiều thấy các bác khen thì tò mò nghĩ trước đây mấy cái máy đĩa than + radio của nhật, Mỹ, Nga thì nghe có hay đâu nổ như bắp rang !!! mà bây giờ kiếm đĩa vinyl đâu ra, vẫn nghe đĩa CD... Nhưng vẫn để ý... Cho đến một ngày thấy một lô đĩa đủ các loại chủ bán có 150 K được hơn 70 đĩa mua luôn, từ đó phải mua máy để nghe, lắp phono box, mua kim ngon, nghe kỹ lại thấy hay thật :mrgreen: đến giờ thì lại tốn quá mà vẫn mua thêm. Tóm lại là những thứ cần chuẩn bị như sau:
    1- Mua Đĩa vinyl.
    2- Mua máy chơi đĩa than (TT) ngon + cartridge ngon.
    3- Mua hoặc lắp phono box.
    4 -Mua Phụ kiện các loại tùy yêu cầu.
    5 - Cọc đất (có sẵn khi làm nhà) may quá.
    6- amply + Loa = đã có (may quá).
    7 - Thưởng thức loại nhạc mình yêu thích.
    8- Tiếp tục mua thêm đĩa, cartridge ngon, tiếp tục nâng cấp TT, phono box .... 8) từ đó đến nay tốn đến không biết bao nhiêu lần so với ban đầu rùi nhưng vẫn ham :mrgreen:

13. ducpt

ducpt Advanced Member

Bác cạo sơn cửa sổ sắt rồi nối mát em nghĩ ko có tác dụng lắm đâu, nó vẫn quanh quẩn ở cái cửa sổ đó thôi, không triệt tiêu đi đâu được. Nếu bác ở nhà khung, có bác mách em trích 1 được từ cọc sắt ở khung bêtông rồi nối mát, hết ù xì ngay.

QuanGiaDai likes this.
  14. Black Jack

Em cũng thấy lép bép rồi., nhưng làm gì có thằng lp nào không lép bép đâu.

Hôm em được nghe thử., gia chủ có lau cẩn thận đĩa, chỉnh chện nhiều lắm, thế mà vẫn lép bép như bếp tro :D

Cái này thì em chịu được :lol:

15. Black Jack

Em thấy nghe LP âm hình rất rộng, chi tiết, mộc mạc

Nhưng nghe Bác nói em thấy âm hình còn rõ nét nữa :D :D

16. Black Jack

Từng cái một vậy, :D
    1. Đĩa thì em biết rồi
    2. Cái "cối xay bột" em cũng biết rồi
    Cartridge là bộ phận cảm biến đầu kim đúng không bác? Em tưởng cái này luôn liền theo máy, như kiểu dây nguồn chứ? :roll:
    3. Phono box: Em cũng nghe nói rồi., nhưng chưa bao giờ dùng ? (Bác giảng lại nhé)
    .... Tất cả các thứ còn lại em đã có. Đặc biệt, tâm huyết thì có thừa.

Truly

17. Black Jack

Các bác đi nghỉ hè hết rồi à? :D :D

xắn áo vào giúp newbie turntable với :D :D :D

18. TrongTri

TrongTri Approved Member

Xin chào các Bác trên diển đàn.
    Em xin có chúc chia sẽ cùng Bác BJ.Số là thế này việc chơi đĩa than theo em thấy rất công phu và nhiều công sức cộng tiền.Nhưng nó cũng vui khi thay đổi thú nghe.Em đang sử dụng 1bộ Pioneer PL340 loại tự động(kỉ vật của ông già tía cho) chắc cũng không đáng giá là bao.cÙNG 01 số đĩa nhựa trước và sau năm 1975, em ghép với SS607XR nghe cũng tạm thôi nhưng việc nổ lép bép thì cũng ít lắm mặc dù đĩa và máy cũng gần bằng tuổi của em rồi.
    Em thấy như thế này không biết có chính xác không chứ hiện giờ em đang áp dụng:
    1.Làm tere tiếp đất bằng dây đồng 14ly loại dây nhuyễn xoắn lại và hàn vào cọc đồng 3cây(1.8m/cây) đóng rải đều sâu khoảng 1.5m em sử dụng tiếp đất cho cả hệ thống.
    2.Đầu dỉa than ngoài nội thất và ngoại thất ngon, nhưng phần dây dẫn điện cũng không kém quan trọng.Dây zin phải có đủ phích cấm và một sợi nối đất còn zin.Vì em đã làm dây tiếp đất của máy cho bạn em bị chuột cắn nhưng cất lượng không bằng dây zin(nó hơi bị ù)
    3.trước khi nghe cần lau sạch đĩa và khi nghe rồi cần bỏ vào túi và đặt nằm trên mặt kiếng nhằm tránh cong vênh.
    4.Em cũng gia công 01 cục chặn đĩa nặng khoảng 200g đặt trên đĩa khi nghe nhằm tăng độ ổn định mặt tiếp xúc của mặt đĩa và kim khi máy hoạt động.
    Thành thật với Bác em chỉ có nhiu đó thôi nhưng khi nghe vẫn tốt không bị ù xì và nổ đâu.Và 1 việc nữa nói ra có thể các Bác không đồng ý với em lắm chứ nghe đĩa CD thì Bác cho bạn bè mượn thoải mái còn với Đĩa Than thì em chỉ có mổi mình em nghe không cho mượn được đâu.Em cũng bị rồi, vì mổi dàn máy kim có độ mòn khác nhau khi cho mượn Đĩa rồi về nghe lại thì bị nổ đấy(Xấu quá phải không các BÁc).
    Vài dòng chia sẽ mong các BÁc góp ý giúp Báb BJ.Thân

lethanhsl and NHAN TRAN like this.
  19. audible

audible Advanced Member

Chào bác !
    1/ Về đóng cọc đồng thì rất tốt không sợ rỉ sét như cọc sắt. Tuy nhiên, ở nhưng nơi cao ráo, đất ít ẩm ướt thì đóng cạn quá sẽ không đủ mát, cần đóng sâu hơn. Chỗ nhà em, đất rất ẩm ướt nhưng đóng sâu 2m vẫn chưa đủ mát, em chập nối thêm 2m nữa thì mát vô tư. Thế bác sẽ hỏi em thử mát bằng cách nào. Cách em dùng là : gở dây mát đồng hồ điện nhà ra, chỉ chừa cộng dây lữa, nối dây mát đất bác mới đóng vào điện hệ thống nhà ( trước khi thử nhớ kiểm tra thật kỹ bên ( + ), bên ( - ) ) , bậc áptômát lên nếu điện nhà còn lưu mờ thì chưa đủ, nếu điện sáng bình thường thì ....đủ rồi ạ.
    2/ Về không cho mượn đĩa than thì đúng rùi, đĩa của ai người nấy chơi. Cái này luật bất thành văn mờ
    3/ Còn cất giữ đĩa thì em thấy người ta để đứng, không ai để nằm cả bác oi !
    4/ Nếu có phòng nghe riêng và nền gạch thì đặt hẳn mâm xuống đất, cắt riêng cho nó 1 miếng đá graphic để tạo độ phẳng và tránh đặt gần loa vì hơn bass sẽ tác động lên cái mâm làm ảnh hưởng đến chất âm phát ra ( khi mâm đang phát bác thử dùng ngón tay gỏ nhịp nhè nhẹ lên mâm xem, nếu thấy có tiếng động phát ra khi bác nhịp thì chưa được, còn không thấy gì thì cái mâm của bác thật tuyệt vời rồi đấy )

Thân !

20. mesl45

mesl45 Advanced Member

Câu này em thấy chưa đúng lắm à nhe, em thấy rất nhiều bác đặt nằm đấy, nếu không người ta chế tạo mâm đọc đứng cho rồi :lol: :lol: . chỉ là đặt nằm tốn chỗ, khó tìm đĩa thôi. Xếp đĩa đứng mà bác có mấy cái thì làm sao mà xếp được cho nó đứng thẳng chứ.
    hì hì, điện dân dụng là điện soay chiều mà làm thế này em thấy mạo hiểm quá không khéo .. :mrgreen: :lol: :lol:

21. Black Jack

Rất cảm ơn các bác đóng góp những ý kiến quý báu. Những thông tin như vậy là cực kỳ quan trọng cho những người đang tìm hiểu về chơi đĩa than như em.

Có nhiều câu hỏi mà hỏi sợ các bác cười:
    - Dây mass để làm gì? Trong các CDP mình đang chơi cũng có đường grd connect (nối đất) nhưng em thấy không nối cũng ... không sao :D ., Các bác giải thích giúp hiệu quả của cái này nhé
    - Turntable theo em phải dùng cục phono để khuếch đại., em thấy có bác lại dùng Sansui Integrated để đánh :roll: Em hiểu vậy có sai không các bác?
    - Cục chặn thì hình như theo máy cũng có mà các bác? Sao mình phải gia công thêm? Trọng lượng của cục chặn càng nặng thì đĩa chắc chắn càng ổn định (giống kiểu bánh đà của động cơ) nhưng liệu có ảnh hưởng nhiều đến tốc độ mâm quay?

Chưa chơi bao giờ nên cái gì cũng hỏi., Mời các bác :D

22. mesl45

mesl45 Advanced Member

Location: Khu ĐT Đền Lừ, Hoàng Mai, Hà Nội. bác này ở gần chỗ em làm việc đây :) ,
    em thấy có bác lại dùng Sansui Integrated để đánh :roll: Em hiểu vậy có sai không các bác?
    cái này có đầu vào phono mà bác ới. :)

23. Black Jack

À jes, để em về coi lại xem Denon nhà em có không :D

Nhà em ở khu Đền Lừ, rất yên tĩnh, phù hợp để nghe nhạc, thư giãn :D

24. mesl45

mesl45 Advanced Member

quá hay, hôm nào giao lưu cái nhỉ, em làm dưới cầu Thành trì

25. dlamtv

dlamtv Advanced Member

Câu chuyện của bác cứ như là Cô bé quàng khăn đỏ nhể :D

BJ: Tại sao đầu Cd lại có nối đất
    Te: Đầu CD có nối đất để dùng bộ lọc điện (nguồn) có hiệu quả hơn
    BJ: Tại sao phải dùng cục chặn, không có có làm sao hông?
    Te: Cục chặn không phải để cho đĩa nó phẳng ( chỉ một phần thôi) mà để hấp thụ tiếng ồn của mâm đĩa phát sinh khi quay
    Bj: Có phải cục chặn càng nặng càng tốt không?
    Te: Cái này phải xem có phù hợp với kết cấu và chủng loại của mâm đĩa, coi chừng nặng quá mâm hổng quay :D
    BJ: Cái Âm ly có phono tích hợp sẵn không
    Te Thường mấy cái Âm pờ li của Nhựt có tích hợp sẵn phono box ( mạch khuếch đại cho LP) bên trong rồi
    ........

Share This Page

Loading...