Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. Johnie

Johnie Advanced Member

Trước hết bác nên vào link sau đây download cái user manual của TD 158 về đọc kỹ để hiểu về thông số và cách sử dụng mâm.
    http://www.thorens.com/pdf/UM158-1209-EN_web.pdf

Mặt khác bác nên đọc kỹ trong topics này, có rất nhiều thông tin hướng dẫn cân chỉnh kim, cần sao cho đúng.

Em đọc lướt thì thấy có chút điểm khác biệt so với các cần thông thường, đó là:
    - Overhang của cần này là 19.5mm, còn thông số của đa số các cần phổ thông thì là 15mm. Có lẽ sự chênh lệch 4.5mm này là thách thức khi muốn lắp kim hãng thứ 3 vào cần này, bởi nhìn thì máng của nó có rãnh điều chỉnh rất ngắn, khó xê dịch kim để đạt vị trí chính xác 19.5mm NẾU kích thước kim và vị trí cantilever/stylus của kim hãng thứ 3 không giống với kim theo cần.
    - Kim theo máy nặng có 5gr. Kim nặng hơn không biết có lắp được không hoặc phải chế thêm tạ đối trọng. Ortofon Red 2M nặng 7.5gr, cao gấp rưỡi kim theo máy. (Shop Gia Định có mấy loại kim MM cỡ 5gr/5.5gr).

Tốt nhất là nếu nhằm mua kim nào, bác bê mâm đến lắp thử trước đã cho yên tâm là lắp được.

GastroDoctor likes this.
  2. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Chào bác! Cho e hỏi model cần này là gì? (E không thấy đề trên cần ạ). Em cám ơn các bác.

Attached Files:

3. tran van tan

tran van tan Advanced Members

Cần Denon bác ạ . ............................................................. :D

4. phiduc

phiduc Advanced Member

DENON DA-50 bác ạ. Hình như cần này đang chơi với mâm bl-91 phải không bác

5. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vâng ạ, bâc nhìn... chuẩn thía!

6. Tutaimaxxit

Tutaimaxxit Advanced Member

Các bạn có ai đang chơi mâm VICTOR QL-Y7 làm ơn cho nhờ mấy thông tin nhé

7. tarokun

tarokun Advanced Member

happy new year 2017 mọi người....................

8. thanhcienco1

thanhcienco1 New Member

cá bác ơi . moto cua mâm than garrard 301 tôi đang chay khoang 1 giờ , sờ tay vào vỏ thấy nóng quá . có sao ko ạ . bác nào có knh nghiệm và dung mâm này rồi cho xin chỉ giáo . cam ơn nhiều

9. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Chạy lâu nó nóng khoảng 60 độ C là bình thường nếu 80~ 90 độ C thì coi chừng dễ tèo
    Xem gốc máy được service thế nào nếu không làm được nhiều thì cũng tháo ra dầu mỡ cho trơn chu
    tránh hư

10. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em nghĩ cần của bác là Denon DP-790 bác có thể setup nó như thông tin trong link dưới
    http://audio-heritage.jp/DENON/player/dp-790.html

11. sakura

sakura Advanced Member

:D Chúc mừng năm mới các bác thật nhiều sức khỏe .

Các Bác nào đã từng chơi qua MICRO BL-111 cho E hỏi là ghép với cần và kim gì thì hợp nhất nhỉ ? ( theo đánh giá của các Bác ) cho thể loại nhạc dưới đây mà E hay nghe . Có Bác nào qua đây thì giúp E tý nhé .

1) Acoutic và thể loại nhạc trữ tình của VN .
    2) Clasic

Hiện mâm này của E đang gắn cần SAEC 407/23 + Kim DENON 103 GL + Phono Clear Audio Basi +
    E có một cần 407/TM nữa nhưng chưa gắn nghe thử lần nào nên không biết có hay hơn không ( E ngại khoản tháo lắp do không biết nhiều về món này lắm )

Thanks các Bác .

12. pheulong

pheulong Advanced Member

Thay phono box hoặc thêm chữ plus :D

13. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Dear Long

Anh mất só của em, cho anh xin lại số nhé, 6 năm rồi, chắc cái đĩa Felicias's Greatest Hit cuae me cũng ít dùng, để lại cho anh nhé

Thân chào

14. pheulong

pheulong Advanced Member

Hi anh,cái đó em tặng vào Phú Yên rồi ạ :D .đt em 0982599141

15. sakura

sakura Advanced Member

Phono của E là loại plus rồi mà ( loại 2 cục ý , nguồn riêng mà )

16. Johnie

Johnie Advanced Member

@Sakura: cấu hình như của bác chơi là cũng khá tốt rồi. Cây Denon 103GL là cây gấu của series 103 của Denon), tuy nhiên đặc điểm của dòng này là chất âm trung tính không phải dòng kim có chất âm ngọt ngào nếu nghe trữ tình, và hơi khó phối ghép (compliance có 5x10-6 cm/dyne thôi).Chắc do sau một thời gian nghe thì tai nó lên số nên lại trăn trở thôi (hầu như ai cũng vậy :) Muốn hay hơn thì nâng cấp. Như em thì ưu tiên nâng cấp kim trước hết. Chả hạn bác thử cân nhắc em Koetsu Rosewood (entry level của Koetsu).

Như chỗ em biết thì cần 407/TM thực chất là cây 407/23 cải tiến để dành riêng cho Micro Seiki, dài hơn 3mm, và chắc là phải hợp với mâm và hay hơn cây chưa cải tiến rồi (về nguyên tắc) :D

17. thanhcienco1

thanhcienco1 New Member

- Cam on bac toi kiem tra va bao duong gio chay tot roi bac ạ . bac nao biet o dau lam duoc plinth cua garrard 301 cho toi xin dia chi hoac so dien thaoi voi ạ . xin cam on cac bac

18. thanhcienco1

thanhcienco1 New Member

- Các bác cho xin chỉ giáo : Tôi mua cần ortofon RMA 309i san xuat tai japan . các bác đa co kinh nghiệm cho xin y kien nên mua kim, mang nao cho phù hợp nhất ạ .( có thể là của ortofon hoac cua hang khac ; cho em xin 3 lụa chon : nghe bình thuòng ; nghe khá ; nghe hay ) .
    - Xin cảm ơn các bac đọc tin và chỉ giáo

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác cho thử tay bo nếu có điều kiện thích hợp giữa 103GL với 103FL / hoặc 103SL hay 103 LCII bác sẽ có đánh giá sát hơn
    Còn Koetsu ý em nếu hệ thống setup cân bằng nên sài nhưng nếu còn các lỗi hoặc khai thác còn trắc trở thì hãy cân nhắc Phono / Step up trước rồi hẵng Koetsu nếu không sẽ là hiệu ứng Nút cổ chai
    Em chỉ đồng ý về WE-407 với bác thôi Túm lại WE-407/TM hiếm hơn và GT-2000 nếu muốn nâng cấp tonearm thì sẽ chỉ lựa chọn nó dễ và thích hợp về kích thước

20. Johnie

Johnie Advanced Member

Bác Thinhgia:
    - Em nói GL là cây gấu, không nói nó là nhất trong series 103. Dù sao em cũng đã chơi 103D, M,S, R, trơn, nghe 103LCII và GL đương nhiên;
    - Bác ấy muốn nghe hàng đầu là acoustic và trữ tình, thêm tý cổ điển. 103 series khó đáp ứng. Thay phono trong khi chất âm gốc vẫn là 103 thì sẽ cũng không thỏa mãn.
    - Với cần và phono hiện tại của bác Sakura, hoàn toàn có thể thử cây Koetsu Rosewood. Em không gợi ý cây cao hơn.

21. Ducvt8x

Ducvt8x New Member

Em tập tọe hoài cổ muốn mua cái máy nghe hát quay đĩa than, em đang ngắm cái của crosley có hơn 2 củ:
    http://www.crosleyradio.com/turntables/ ... CR6019A-BK
    các bác cho e hỏi turnable của crosley nghe có ra gì không ạ, ngân sách e dự định < chục củ thì đầu tư những gì cho người mới thì hợp ạ?
    Thanks các bác!

22. trần hội

trần hội Advanced Member

tới giang Nhạc xưa, tha hồ mà chọn bạn à, đừng mua thứ đó

23. trần hội

trần hội Advanced Member

xin lỗi Giang Nhạc xưa, sô 337 Trần Đại Nghĩa, HN

24. toannm

toannm Advanced Member

Bác nên mua 1 em Denon Direct Drive giá tầm 3 4tr là đủ ngon để chơi rồi. Tầm vài ba năm có nhu cầu nâng cấp thì bán đi cũng dễ

25. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em lại nghĩ khác với bác chút
    Cây 103GL em nghe khá lâu rồi và không còn nhớ nhiều, em cho là 103GL tiếng mid hơi đục, mờ so ra ý em thấy 103LCII đáng nghe hơn 103GL chưa kể giá 103GL khá mắc tuy là Gold coils tuy nhiên em thấy không phải cứ Gold/silver coils đã là hay vì tuỳ từng cái mà thôi
    Về phono như em thấy đa số phono hay thuộc đồ Japan hoăc USA còn đồ Euro dù em chưa nghe qua nhiều nhưng chủ quan em cho là yếu thế hơn Japan và USA nhiều

Còn nghe nhạc gì thì ý em quan trọng là phối ghép tốt, đúng vì tín hiệu vào sẽ khác Loa chút nếu Loa bác có thể phải cân nhắc Pop,Rock,Jazz, hay PA thì tín hiệu sẽ ít bị tác động bởi bác nghe món gì hơn,
    Cũng như Turntable bác có thể so sánh Ide-wheel với Belt tuy nhiên bác vẫn có thể cân bằng phần nào hệ thống vào chính phối ghép một phần tuy không triệt để nhưng tín hiệu tác động tới dòng nhạc ít hơn loa nhiều

Share This Page

Loading...