Kinh nghiệm mua đàn piano

Discussion in 'Trao đổi về kinh nghiệm, mua bán' started by Andersen, 8/9/13.

1. Andersen

Andersen Advanced Member

Em định mua đàn piano secondhand cho cô con gái (để trong phòng khoảng 20m2), kinh phí khoảng 45~80 triệu. Em cũng tìm hiểu qua các loại đàn piano secondhand và đang lưỡng lự giữa dòng U1H, UX1 và W106 Yamaha. Rất mong các bác có kinh nghiệm về vấn đề này tư vấn giúp em với:
    1) trong 3 loại trên thì nên mua loại nào?
    2) ở SG thì nên mua ở đâu, giá cả thế nào ạ, kinh phí của em liệu có đủ không?
    3) nếu có model nào hay trong phạm vi kinh phí của em thì nhờ các bác tư vấn luôn nha.

Em xin chân thành cám ơn các bác.
    Andersen

Tags:
  2. 2snguyen

2snguyen Advanced Member

Mua cho bé cây Yamaha U1H hoặc U3H là bé vừa tập và sau này sử dụng lâu dài được rồi. Mấy năm trước em cũng mua cây U3H cho bé nhà em mà giờ nó lười chơi lắm, hơi uổng :lol:

3. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Bác PM cho cụ Mod Linhpiano (Thắng ) sẽ dc tư vấn chu đáo đấy ạ

4. Andersen

Andersen Advanced Member

Cám ơn các bác nhiều. Mà hình như mod Linhpiano đổi nick hay sao ấy, em tìm không thấy :( Bác Linhpiano có đi ngang qua thì giúp em luôn nha.

Các bác có thể chỉ giúp em 1 số cửa hàng uy tín ở SG được không?

5. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Yamaha U3H

Yamaha W106

Em cũng mất thời gian lựa chọn cây piano cho con nhỏ nhà em, xin chia sẻ vài kinh nghiệm của em ạ (riêng về dòng upright thôi ạ) :

Thứ nhất là piano cũ thì ở VN chắc là Yamaha là số 1 về chất lượng/giá thành và cũng phù hợp với kinh phí dự kiến của bác.

Thứ 2 là nếu chọn dòng U3 trở lên thì phòng cũng phải tương đối rộng (khoảng 20m2 trở lên là OK rồi), nhưng vấn đề này chắc bác khỏi phải lo rồi :D

Thứ 3 là với kinh phí như vậy thì em thấy là dòng W của yamaha là lựa chọn số 1, trước em cũng đã mua U3H rồi, nhưng đổi sang W106b thì thấy hoàn toàn hài lòng ạ.

Lý do:

- Trừ khi bác nhất định chọn màu đen, hoặc không thích màu nâu thì không bàn tới làm gì. Còn dòng W của Yamaha là dòng mà chất liệu gỗ và các máy móc bên trong được lựa chọn rất cẩn thận (trọng lượng dòng này bao giờ cũng nặng hơn dòng màu đen tương đương).
    - Dòng này có khe thoát âm nên âm thanh "Hay" hơn, tiếng nó thoát hơn chứ không như dòng U3 thường phải mở cửa bên trên đàn (dù không bắt buộc).
    - Em xem tất cả các đánh giá thì đều đánh giá cao dòng W và giá list cũng thường cao hơn gấp rưỡi dòng U, nhưng giá cũ chỉ đắt hơn chút xíu thôi.
    - Với em thì màu này rất đẹp và hợp với nội thất kiểu cổ điển. Còn nội thất hiện đại thì có khi màu đen hợp hơn.
    - Dòng piano W của Yamaha thì không có nhiều thông tin trên web vì dòng này Yamaha sản xuất với số lượng hạn chế và được coi là dòng Custome của dòng U. Với kinh phí của bác thì em nghĩ là chọn W106, hoặc kiếm được cái W106b là phù hợp nhất ạ.

Vài dòng chia sẻ, hy vọng có ích cho bác ạ.

6. Andersen

Andersen Advanced Member

Rất thích bài viết của bác Schumacher. Cám ơn bác nhiều.

7. tai-to

tai-to Advanced Member

Hi các bác

Con bé con nhà em đang sài cái Piano điện tử, cô giáo nói dạo này công lực cháu tăng, cần dùng đàn cơ. Em cũng đang tìm hiểu, nhân có topic này thì hay quá.

Cảm ơn các bác

8. mtbc

mtbc Advanced Member

Em xếp hàng mua cái piano điện của công chúa nhà bác. Cô bé đang xài đàn gì thế ạ?

9. Schumacher

Thêm vài thông tin về dòng W của Yamaha để các bác tham khảo ạ:

10. Andersen

Andersen Advanced Member

Và dòng UX:
    "The UX series is mostly recognized from the X bracing on the back of the piano. However, this is by no means the only
    difference. All the UX series pianos are manufactured using higher grade materials than the standard U series pianos.
    Externally the UX series all have the famous X bracing on the back, adding more strength to the construction of the
    piano. The front panel is vented to allow more sound from the front of the instrument.
    Internally the bass strings are longer on the UX models than the standard U model pianos, even though the pianos are
    the same in height. Yamaha has achieved this by curving the bridge at the bottom of the piano. Higher grade wood and
    felt are used on hammers and dampers on all UX models.
    The UX5 model also boasts having balanced and extra weighted keys and agraffes as opposed to a pressure bar and
    Sostenuto pedal feature. The newer version of the UX5 (YUS5) does not have agraffes fitted, and we can only put this
    down to manufacturing cost, as it is a less expensive option to fit a pressure bar. A pressure bar works fine but agraffes
    work slightly better. This is why on grand pianos only agraffes are used and Sostenuto pedal is now fitted as standard.
    The difference between the U series and UX series pianos may seem slight on their own, but brought together they do
    make for quite a different instrument, especially for those who know. You don't have to be a piano technician to see
    and understand the differences mentioned in these UX pianos.
    Yes, the Yamaha U1 and U3 pianos are very popular. However, there are plenty of other models made by Yamaha which
    we feel are just as good and in some cases better to wit, the X series. If you are lucky to own an X series piano you
    would of course know the advantages of this very high-end piano. It might happen at a gathering in your home, where
    your friends may see, play or hear your Yamaha X model and they may inquire if they could get one also. In which case
    you could say with all honesty… "probably not!" The X series pianos are rare to find and rarer yet, those who own and
    know about them."

11. DVD-A

DVD-A Advanced Member

Em mua cây UX , thậy dùng quá good, chổ mua cũng rất rẻ, vào tận bãi có hàng trăm cây Piano trong kho chưa làm gì tha Hồ lựa chọn xong, mới dọn lại giao hàng , hình như tất cãi chỗ bán piano trong tphcm lấy hàng từ kho này, có 2 kho 1 kho ở Đồng Nai, 1 kho Bình chánh

12. Andersen

Andersen Advanced Member

Hiện giờ short list của em đã được như sau:
    1. Yamaha U1H: sx năm 1978, giá khoảng 50 triệu - Hùng Piano
    2. Yamaha UX1: sx năm 1987, giá khoảng 76 triệu - Hùng Piano
    3. Yamaha W106: sx năm 1979, giá khoảng 65 triệu - Huy Quang Piano (CN Sài Gòn)

Các bác giúp em chọn với nha. Cám ơn các bác rất nhiều.

13. DVD-A

DVD-A Advanced Member

Giá đó Em thấy quá cao , tham khảo serial trên hãng , giấy HQ...ra tận kho mua cho rẻ, tha Hồ lựa , lựa xong họ chỉnh lại , lên dây làm bóng mới lại giao tận nhà, bảo hành, bảo trì lên dây 2 lần...

14. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Mod Linhpiano chọn cho em 1 chú UX1 thì phải còn rất đẹp giá 2850 Mỹ thôi.
    Phòng khách nhà em 24 m2, đến bây giờ vẫn khá hài lòng.
    Bác nên thương lượng lại.

15. baobin74

baobin74 Advanced Member

Bác chọn dòng W ấy. Âm thanh hay.
    Em thấy piano có 2 yếu tố quan tâm để chọn là âm thanh và cảm giác phím.
    Ngày trước đi chọn piano em cứ quan tâm tới chất liệu gỗ (chắc quen với ý nghĩ chọn loa :) ), mà theo tìm hiểu em thấy gỗ đàn piano Yamaha chỉ thực sự tốt với những dòng trước 70's và số seri khoảng trên dưới 1000000, nên cuối cùng em mua con U3E sản xuất từ những năm 60, số seri 12***** với giá gần 40tr. Lúc đó đang định lấy con W thì phát hiện trong góc cửa hàng để con U3 này, lột hết đồ nó ra thấy toàn gỗ thật, lại quá mới, nên đổi ý luôn. Âm thanh không bay bổng bằng W, hơi khô khan, nhưng không hề tệ.
    Vài chia sẻ, chúc bác chủ chọn lựa hợp ý.

16. Andersen

Andersen Advanced Member

Cám ơn các bác đã tư vấn. Giá cả chắc chắn sẽ phải thương lượng rồi. Hiện giờ thì em đang ngắm 2 em W101 và W106 ;)

17. bv

bv Advanced Members

Chào bạn,

Hôm trước BV có tìm hiểu về đàn piano để mua thì có được chút ít kinh nghiệm cũng xin chia sẻ thêm với bạn ngoài sự hướng dẫn của anh Schumacher.

BV có tìm đến Công Ty Nhất Tâm ở số 66 Võ Thị Sáu, Phường Tân Định, Quận 1 để xem thì thấy ở đây có nhiều đàn Piano để xem. Chắc khoảng 60-70 cây. Chưng bày ở tầng trệt có vài cây Yamaha rất đẹp và tiếng rất hay. Vỏ đàn bằng gỗ bóng, và mờ, vân gỗ rất đẹp và sang trọng, mà BV quên series, có thể cũng là cây W106 mà anh Schumacher có nói. Có những cây đẹp vượt hơn nữa.

Lòng vòng cả mấy ngày tìm hiểu về đàn piano, thì BV có học được các tiêu chuẩn để chọn lựa đàn:
    Riêng ở đây mình nói về upright piano là loại đàn đứng dựa tường.

* Kích thước đàn:

Có 3 kích thước:

Thấp:
    Rộng (Width): 153 cm (+/-1)
    Cao (Height): 121 cm (chính xác)
    Ngang (Depth): 61 cm (+/-1)
    Trọng Lương (weight): 228 Kg (+/- tùy loại gỗ, càng nặng, càng tốt)

Vừa:
    Rộng (Width): 150 cm (+/-1)
    Cao (Height): 127 cm (chính xác)
    Ngang (Depth): 64 cm (+/-1)
    Trọng lượng (weight): 242 Kg (+/- tùy loại gỗ, càng nặng, càng tốt)

Cao:
    Rộng (Width): 154 cm (+/-1)
    Cao (Height): 131 cm (chính xác)
    Ngang (Depth): 65 cm (+/-1)
    Trọng lượng (weight): 248 Kg (+/- tùy loại gỗ, càng nặng, càng tốt)

Chiều càng cao thì càng có giá mắc hơn. Tiếng sẽ hay hơn vì thùng đàn lớn và thoáng. Nếu là BV mua, thì sẽ chọn chiều cao này.

* Pedal của đàn:
    Các đàn mới hiện nay thông thường có 3 Pedal. Công dụng của 3 chiếc Pedal này tính từ trái sang phải là: Pedal dùng nhả bàn phím, Pedal dùng giảm tiếng khi chơi ban đêm, Pedal vang. Trong đó pedal vang thường được sử dụng hơn cả.

* Hộp âm (soundboard):
    Phần gỗ sau thân đàn. Thường là 2 thanh bìa và 3 thanh giữa. Trên đó có in tên nhà SX. Góp phần lớn tạo ra chất âm do từ loại gỗ và cấu tạo của soundboard này.

* Búa đàn:
    Là các thanh búa gỗ gõ lên dây đàn, được thiết kế phần nội thất bên trong. Xem nhà SX in trên búa, kiểm tra độ mới và cấu tạo. Loại đàn có năm SX cũ thường cấu tạo rất tốt. Loại mới SX tại China hoặc nước khác không được tốt như đàn cổ.

* Kiểm tra phần nội thất, cơ đàn:
    Kiểm tra các pat sắt nơi liên kết phần dàn búa với thân gỗ đã bị thay thế hay là chưa. Kiểm tra độ original của đàn, độ "rệu" của cơ đàn bằng cách kéo từng phím lên và buông cho rơi, và lay nhẹ xem có bị lỏng lẻo hay chưa. Lướt gõ thật nhẹ và nhanh trên các phím để kiểm tra độ hoạt động của cơ búa, xem độ nhạy của búa, phím có khiển được cơ búa đánh vào dây hay không. Búa có nhả khỏi dây sau khi buông phím hay bị dính lại làm mất tiếng v.v...

* Chất liệu gỗ ngoại thất:
    Như anh Schumacher có nói rằng nếu nhà bạn thiết kế theo kiểu hiện đại thì chọn màu đen bóng piano, hoặc vân gỗ bóng tuỳ ý. Còn nếu có xu hướng thích cái đẹp chân phương và mộc mạc, thì chọn vân gỗ bóng hay mờ tuỳ ý. Theo BV thì nên chọn vân gỗ thật, màu ngã nâu vàng, đừng thiên nâu đỏ, vì sẽ có cảm giác mạnh, nổi bật quá.

* Chân đàn: các cây đàn có chân cong thì thường là có giá đắt hơn chân thẳng hoặc chân liền khối (cổ rồi).

* Chất tiếng: Đây là phần quan trọng nhất.

Theo BV thì có 2 loại chất âm từ đàn piano.

- Loaị đàn có tiếng ấm, nhưng hơi vang, không hay, chỉ hợp để đánh mô-đẹc, như cây Kreutzer (Germany) của BV ngày xưa mua dưới đây. Lúc đó BV mới học đàn nên khi mua chọn theo giá rẻ (gần 1.500$ ~ 15.700.000đ lúc đó), màu gỗ rất đẹp, tiếng hay theo kiểu tai nghé. :D Cây ấy là gần như là mới tinh chưa dùng luôn. Nội thất đẹp đến muốn choáng! Hi hi...

- Tiếng rời, trong, buông dứt và réo rắt. Không bị vang vọng, ồn bởi âm sau bị lẫn với đuôi vọng của âm trước. Nên chọn âm thanh được như vậy. Tiếng càng hay càng đắt. Các cây Yamaha giá cao hoặc một số thương hiệu Châu Âu nổi tiếng thì có được chất âm này.

* Gợi ý của BV:
    Thêm một sự chọn lựa khác (riêng với BV), do từ sự hướng dẫn của anh Linh Piano. Đó là Earl Windsor W114 hoặc 115. Giá rẻ mà lại hay và rất đẹp! Anh ấy bảo có lần anh nghe người em trai của anh đánh một bản Jazz trong buổi trưa, mà nghe đầy cảm xúc trong lòng, nghe da diết và có hồn.

Cây Earl Windsor W115 (một tên khác của Flora piano made in Japan), BV có nghe một người bán hàng bảo nó được SX tại China xuất Châu Âu. Không biết có đúng không? Nhưng nếu nó tốt, đẹp và hay thì cũng nên mua, không sao. (Theo BV thôi).

http://www.eapiano.cn/piano/jp/937.html

Ở 66 Võ Thị Sáu, BV chọn được một cây Yamaha loại vân gỗ bóng khá đẹp size lớn cao 131, tiếng rất hay. Có cây có vân gỗ mờ, mới toanh đẹp hơn cây ấy nữa, giá thì đắt hơn cây BV thích vài trăm đô-la, nhưng tiếng thì lại không bằng. Như vậy, không chỉ riêng chất tiếng hay dở, thì model, năm SX, loại gỗ, hình thức, chân cong hay thẳng, độ mới cũng làm căn cứ mà định giá cây đàn.

* Thử đàn:
    Khi mua, bạn nên nhờ người bán, hoặc bạn bè đánh đàn giỏi để thử đàn, rồi mới quyết định mua. Và đánh đúng một bản nhạc trên tất cả các cây đàn mà bạn chọn, để cho bạn có thể so sánh được và có được một khái niệm của sự khác biệt của chất âm của từng cây đàn và thương hiệu. Đừng chọn đàn chỉ với cảm tính, ngoại hình.

* Trả giá:
    Bạn nên trả giá... thật mạnh vào ạ. Vì đàn piano cũ có thể nói là không có giá chuẩn nhất định.

* Mua ở đâu:
    Bạn có thể đi xem đàn ở nhiều nơi, nhưng khi mua, bạn thử tìm đến kho đàn còn nguyên trạng, vì sẽ mua được giá tận gốc. Hoặc đến Nhất Tâm, hay Sovaco để hỏi và nhờ họ dắt đến kho, chọn đàn, ngả giá và họ sẽ bốc cây ấy ra để tân trang, xử lý và chịu trách nhiệm bảo hành, giao tận nhà cho bạn mà sẽ không đắt hơn giá gốc là bao.

Đừng nên tìm đến mua ở một vài người rao bán lẻ một vài cây ở trên mạng với giá rẻ. Vì chưa chắc đã rẻ hơn các trung tâm. Bởi những người đó sẽ mua những cây đàn thật rẻ do cũ rệu ở trong kho và tự tân trang bán lẻ. Phím bị bung và dán lại keo, búa bị kẹt, mặt gỗ bị trầy, sứt mẻ. Vào các trung tâm lớn, có khi có những cây đàn giá khá rẻ chỉ từ 13 đến 17 triệu. Rẻ do thương hiệu không nổi tiếng, rẻ do chất âm, độ mới cũ. Họ có uy tín, đàn có bảo hành, được lên dây trong thời gian BH.

Vài dòng chia sẻ, BV hy vọng bạn mua được cây đàn thật ưng ý!
    Thân.

eagame likes this.
  18. Schumacher

Dòng UX là dòng mới hơn dòng U thường và được coi là dòng nâng cấp của dòng U bác ạ (mới hơn nữa là dòng YUX, UX30BL,WX1,WX3,WX7,....). Cái dễ nhận thấy nhất của dòng UX với dòng U thường là ở phần âm trầm nó sẽ ấm hơn và ngân lâu hơn. Các dòng UX đều có các "agraffe" ở dây trầm. Cái này là các vít kim loại, có lỗ để luồn dây qua với tác dụng định vị dây tốt hơn và tạo ra tiếng trầm chắc hơn. "agraffe" chỉ có ở những model cao cấp của các hãng sx đàn piano mà thôi.
    Nếu bác thích dòng U thì nên chọn dòng UX, không đắt hơn nhiều mà chất lượng tốt hơn và mới hơn. Trừ dòng UX5, đắt hơn nhiều mà chất lượng cũng tương tự (UX5 lại không có agraffe bác nhé :D ).

Một điều nữa là bác nên chọn từ dòng U3/UX3 trở lên bác nhé vì dòng U1/UX1 hơi nhỏ, tiếng bị đanh, khô. Trừ khi phòng quá nhỏ thì bắt buộc phải chọn U1 vì nếu chọn dòng lớn hơn sẽ bị dội âm, đau đầu lắm ạ. Khi đó lại phải trang bị tiêu tán âm cũng mệt ra phết đấy ạ :mrgreen:

Thực sự em vẫn khuyên bác nên chọn dòng W106 và tốt nhất là tìm cái W106b. Em nói vậy vì em có tìm hiểu khá lâu kể cả sau khi mua đàn ạ :D

Còn giá bác đưa ra em thấy hơi cao :( :(

19. Andersen

Andersen Advanced Member

Cám ơn chị Vân và bác Schumacher nhiều nhé.

Hiện tại thì em đã chấm dòng W rồi vì không hiểu sao giá của dòng UX lại cao quá ;) Với lại hiện tại em cũng đi xem giá cả nhiều nơi cũng loạn cả lên, thật là không biết đường nào mà lần. Nếu có thể rất mong các bác cho em một ít thông tin về giá cả của dòng W này nhé.

Many thanks.

20. Andersen

Andersen Advanced Member

Tối hôm qua, tại Hợp Cầm Cốc, em cũng đã được trực quan sinh động mổ xẻ một cây đàn piano Yamaha U1H sản xuất năm 1974, được bác Chủ Cốc mua cách đây 14 năm. Thật không ngờ là cây đàn còn đẹp đến như vậy. Rất cám ơn bác Chủ Cốc đã chia xẻ nhiều kinh nghiệm bổ ích ;)

bv likes this.
  21. Schumacher

Có 2 cách "Xem" đàn Mới - Cũ khá chính xác ạ:

1) Nhìn vào các búa gõ:

Búa mới:

Búa cũ:

Đàn cũ thì tất nhiên không thể có búa mới, nhưng nhìn vào vết lõm trên đầu búa có thể đánh giá "Mức độ" sử dụng của cây đàn. Vì nhiều khi cây đàn có tuổi đời khá trẻ nhưng vào các tay pianist chuyên nghiệp họ oánh 8g/ngày thì chất lượng sẽ không thể bằng một cây đàn già tuổi hơn, nhưng chỉ mua về để "Làm cảnh".

Nhưng cái này cũng lưu ý thêm nữa là nhiều khi cây đàn có búa khá cũ nhưng được "gọt" lại đầu búa cho bớt vết lõm. Cái này tinh ý cũng nhìn ra được. Những búa phải gọt lại thì đều là những búa khá cũ rồi.

2) Nhìn và lắc thử các phím đàn:
    - Cây đàn còn tốt là cây đàn có phím đều đặn, không bị cao thấp. Cái này thì nhìn bằng mắt được.
    - Dùng tay lắc thử các phím đàn, đặc biệt là các phím ở giữa đàn là các phím hay được sử dụng nhiều. Chủ yếu là lắc ngang xem các phím còn chặt hay bị "Giơ", lỏng rồi. Trước khi thử cái này thì nên tìm một cây đàn mới, lắc thử để làm "Chuẩn" ạ.

Em cũng xin lưu ý bác là các cây đàn nhiều khi nhìn gỗ ở phía trong màu sắc còn khá "Mới" vì được bảo quản trong môi trường tốt. Nhưng bộ máy lại rất "Cũ" vì là đàn của các Pianist chuyên nghiệp. Nên nhìn bằng mắt nhiều khi đánh giá không hết được đâu ạ.

Bộ "Cơ" hay "Máy" của đàn piano là cái phải quan tâm đầu tiên bác nhé. Cái này nếu xảy ra hư hỏng thì sửa rất tốn tiền, mà nhiều khi tiền mất tật mang vì ở VN chuyện sửa đàn piano là rất khó. Thêm nữa là linh kiện xịn thì không kiếm được mà linh kiện rởm thì chỉ được vài bữa lại hỏng.

bv likes this.
  22. bv

bv Advanced Members

Cảm ơn anh Schu về cách xem búa ạ. BV cũng chưa mua được đàn nên cũng đang học hỏi.

23. Andersen

Andersen Advanced Member

Cuối cùng thì em cũng đã hoàn thành nhiệm vụ với con gái ;)

24. haineu205

haineu205 New Member

- Cả 3 dòng đàn U1H, UX1, Và W106 đều là những dòng đàn piano có chất lượng cao và phù hợp với khí hậu Việt Nam. Nhìn vào giá cả mà hãng Yamaha niêm yết thì bạn có thể biết được chất lượng, ưu điểm của dòng nào cao hơn rùi đấy. Chất lượng thường đi liền với giá cả mà. Dòng w luôn có giá nhỉnh hơn so với dòng U. Nhưng dòng U để chơi và tập luyện không phải chuyên nghiệp thì cũng rất tuyệt vời rùi. Với khung chi phí 45~80 triệu thì bạn hoàn toàn có thể mua được 1 trong 3 loại đàn trên, ( đàn cũ ).
    - Mua đàn ở đâu thì bạn có thể tham khảo Nhạc cụ Hữu Thuỷ ở 531 Giải Phóng Hà Nội. Cửa hàng rất uy tín về đàn piano. Giao hàng toàn quốc nên bạn không phải lo về việc vận chuyển.
    - Chi tiết bạn xem website này nhá : http://bannhaccu.com.vn/dan-piano.html

25. linux408

linux408 Advanced Member

Nên mua đàn mới giá đắc hơn loại secondhand khoảng 30% mà yên tâm về soundboard. Đàn secondhand đa số soundboard đã xuống cấp rất nhiều mà tai nghe rất khó có thể nhận nếu không mở đàn ra kiểm tra bằng mắt.

Share This Page

Loading...