Klipsch Heresy Thiếu Bass & Không Nghe Được Nhạc Vàng ?

Discussion in 'Loa' started by baohun00, 20/8/13.

1. baohun00

baohun00 Advanced Member

Báo cáo các bác tình hình là em mới tậu được 1 cặp Heresy I...Cũng khá hứng thú ngay từ ánh mắt đầu tiên bởi hình thức của em nó so với giá thành . Loa 3 đường tiếng hẳn hoi , bass 3 tấc to đoành , mid & treble đều là kèn horn bẳng gang nhé... :D

Em thì thích nghe jazz & đặc biệt là nghe nhạc vàng nên thầm nghĩ với kết cấu loa như vậy chắc chắn sẽ hợp với gu thưởng thức âm nhạc của em . Thêm nữa là vì loa có độ nhạy cực cao mà em thì lại đang sử dụng Ampli đèn Single End EL-34 nên...càng khấp khởi mừng thầm .

Vậy mà khi vào Fan Klipsch để tham khảo thông tin cũng như tìm hiểu cách phối ghép thì...bao vui mừng , khấp khởi đều tan như bong bóng xà phòng & thực sự hoang mang không biết bấu víu vào đâu nữa :(

Người khen , kẻ chê...người bảo dễ phối , người bảo khó ghép . Người bảo loa này nhiều bass , người nói thiếu bass...nhưng có lẽ hoang mang nhất là đa số đều nói Loa Klipsch Heresy I này nghe nhạc vàng...không ngửi được :shock:

Thôi thì em lập riêng cái topic này để các bác đã từng chơi Klipsch Heresy lâu năm cũng như đã thử qua nhiều phối ghép chia sẻ kinh nghiệm giúp em phương án tốt nhất để Klipsch Heresy I nhà em có tiếng bass sâu thẳm hun hút , êm ái miên man...cũng như để có thể nghe tốt dòng nhạc Vàng em yêu em quý.... :D

Thực sự là Klipsch Heresy I lại...thiếu bass & không thể nghe được nhạc vàng sao ???

Attached Files:

Tags:
    boyvivu likes this.
  2. madcar

madcar Advanced Member

Đôi loa của bác chủ đẹp quá so với tuổi tác của nó. Mình cũng đang quan tâm dòng loa này.

3. Hung78

Hung78 Advanced Member

Em cũng đã từng yêu Klipsch qua cái nhìn đầu tiên, nhưng cũng đã phải chia tay em nó vì không như những gì mình nghĩ. :wink:
    Đôi này của bác thiết kế không có ecang, mua của shop NDT thì phải

sellthoc likes this.
  4. linhvk

linhvk Advanced Member

em đang nghe với EL 84 PP và EL34 SE, đúng là không ngửi được ạ, em nói với đại ca giúp em là amp là em nghe chả có cảm xúc gì, bác ý bảo "mày chơi 1 chai lavie nếp cái hoa vàng là có cảm xúc ngay cu ạ".
    à còn vấn đề nữa là em mà nghe bằng EL 34 SE thì bass không thiếu đâu ạ, êm mềm sâu, bác nghe thử bộ đĩa sax của Đức Thành http://mp3.zing.vn/album/Lang-Toi-Dan-B ... ABD0E.html hoặc của Xuân Hiếu xem sao.

5. nhoc me may

nhoc me may Advanced Member

Cho em "8" với: loa Klipsch Heresy trơn với amply EL34 DIY, em chơi qua rồi nè: bass không ít đâu, sâu đến nỗi không kiểm soát được lun. Chơi bằng pow bán dẫn PGW85 tiếng bass gọn hơn, hết mùi đèn, khô queo....Em này thể hiện rất chính xác nguồn phát
    Em nghĩ bass loa này phụ thuộc vào gân loa (tuy bằng vải nhưng cũng bị khô và chai cứng theo thời gian), phụ thuộc vào tụ cắt tần (bằng tụ dầu=khô theo thời gian), phụ thuộc vào CHÂN LOA (em toàn để dưới sàn lun, khỏi tốn xiền mua chân loa mà bass bá chấy khỏi lăn tăn).
    Nhắc tới nhớ em này quá, ôi vì đâu mà em đã ra đi theo tiếng gọi đồng tiền......

6. qbho

qbho Advanced Member

Thế thực tế bác ghép tại nhà bác thì nghe thế nào? cái gì được và cái gì chưa ạ?

7. mtbc

mtbc Advanced Member

Ơ mà nhạc vàng có bass gì lắm đâu mà bác chủ phải lo nhỉ?

8. 449truongdinh

449truongdinh Advanced Member

em đang ghép với ampli heathkit sa2 nghe nhạc vàng rất tốt bass ra ầm ầm

9. dnnv

dnnv Advanced Member

Sao có loa và đầy đủ amp rồi bác ko ráp vào và test xem nó nghe ra thế nào, bác lại phải hỏi? Henesy này khuyến cáo để sát loa vào tường đó bác nhé, không thiếu bass tẹo nào đâu, thậm chí nghe nhạc...sàn còn hay luôn.

10. audiohoaico2011

audiohoaico2011 Advanced Member

Bác thích nghe nhạc vàng thì giống em. thì làm đôi toàn dải Altec và amply đèn. Đảm bảo bác chủ khỏi loanh quanh đâu nữa. Ngất trên cành quất luôn

11. TiNgocuatoi

TiNgocuatoi Advanced Member

Tâm hồn của hun nghe nhạc vàng làm gì cho nó phí ra

12. andy_82

andy_82 Approved Member

Xem hình tôi cho là cái Horn của Treble và Middle không phải là loại chất lượng cao, và với cái giá ~ 700-800€ cả loa thì mới chỉ đủ tiền mua cái treble khá. Cặp này chỉ dùng ra phòng trà, quán bar thì hợp. Loa nghe trong nhà cùng lắm là Horn ở treble (nhưng loại hẹp cửa mở thì chia âm thanh ngang mới đều), còn middle dùng Horn là tối kỵ. Bass thì với Horn là rất OK, đáng tiếc phải to chiếm cả góc nhà. Tóm lại, cặp này chỉ mang ra hội trường thôi!
    Loa càng nhiều way càng bị lệch pha, tiếng người hát nghe không thật. Nghe nhạc vàng hay nhất bác kiếm cái horn 1-way (fullrange!), để có treble tốt thì chasis không quá lớn (<= 15 cm), để có đủ bass nghe và chịu được công suất thì thường là loại thùng Horn. Hợp cho loại này là các Chasis của Jordan, Vifa... Nếu cảm thiếu Bass, dùng thêm cục aktiv Subwoofer.

13. tungcp86

tungcp86 Advanced Member

Em đã nghe Klipsch Lascala cảm nhận là loa to, thiết kế kỹ và nghe rất .... chán.

14. Jeana

Jeana Advanced Member

Em thấy bác chỉ nhìn không thôi mà phán như thật, e là phiến diện quá!
    Em cũng đang có 1 cặp này. Bác chủ chịu khó kê thấp (nếu có chân giống chân rin thì càng tốt) thì tiếng bass có cải thiện hơn đó bác.

15. madcar

madcar Advanced Member

Tối qua quyết định vác 1 cặp Klipsch Heresy về đánh với ampli đèn cổ công xuất 20W. Có thể mình rất hài lòng với phối ghép này và là một sự đầu tư rất hiệu quả. Các dải khá cân bằng dù dải cao rất chi tiết và hơi trội một chút. Mình đã chọn cặp này khi so sánh trực tiếp với Proac supper tablet

16. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em cũng có chung cảm nhận với bác về dòng màu đỏ :D

Em thấy loa nghe nhạc vàng rất tốt , vậy mà không hiểu sao các bác lại cho rằng...không nghe nổi :D

Em thấy nhiều loa cổ họ làm Mid horn nghe cũng OK lắm mà sao có bác lại nói...không nên làm mid horn nhỉ ? Ai biết xin trả lời giúp lý do với ạ

17. baohun00

baohun00 Advanced Member

Loa em đang kê trên cặp chân hơi cao ( 60cm ) :D

Em sẽ thử với cặp chân khác thấp hơn xem sao . Theo bác cao khoảng bao nhiêu thì sẽ cải thiện tốt tiếng bass ạ ?

Thanks bác chia sẻ !

18. SixL6

SixL6 Advanced Member

" Midle dùng Horn là tối kỵ" nghe lạ quá. Còn câu trong ngoặc đơn tối nghĩa quá bác hãy giải thích thêm.

19. madcar

madcar Advanced Member

Cặp loa này thiết kế để sát đất bác ạ. Cái chân gin của nó chỉ để cho loa hướng lên tai người nghe hơn để âm hình cao hơn. Thực ra khi mở volume đủ mức thì âm hình loa vượt hơn nhiều chiều cao của loa. Độ sâu của âm hình cũng khá tốt.

20. Jeana

Jeana Advanced Member

Đúng rồi bác ạ, chân rin của nó thì mặt trước khoảng 8cm, mặt sau khoảng 5cm.

21. madcar

madcar Advanced Member

Test loa Klipsch Heresy:

Một cặp loa rất ấn tượng với tỷ lệ đầu tư/chất lượng âm thanh mang lại.

22. Only Time

Only Time Advanced Member

Em thấy nghe nhạc vàng nhạc nhẹ nó cứ nhanh mệt sao ý, chắc là chưa hợp amp :)

23. andy_82

andy_82 Approved Member

Tôi tìm hiểu và đóng loa từ đầu năm 80, cho nên nhìn thì biết họ sử dụng những chasis gì. Loa Horn hay dùng cho PA-loudspeaker vì có công suất cao, nhược điểm tần số phát không "bằng" theo đòi hỏi của loa HiFi. Vì ngoài trời hay hội trường lớn, công suất mạnh được đặt cao hơn độ phát tần số chuẩn nên cặp loa này dùng làm PA là chuẩn nhất.
    :shock:
    Tất nhiên là có những loa Horn HiFi dùng cả cho tần giữa, nhưng giá thành sản suất và tính toán rất cao (~ 40.000 Euro), không phải cỡ 700-800 Euru/1 loa như cái Klipsch này.

24. andy_82

andy_82 Approved Member

Trong acoustics: Tai người rất nhạy với tần số trung (mean frequency), chỉ chênh lệch khoảng (+ hay -) 0,3-0,5 dB trong khoảng này là ta đã nhận sự chênh lệch âm thanh. Khi tần số cao từ 12 kHz trở lên người già không nghe được nữa, trẻ con nghe được đến 16-20 kHz. Ở tần số thấp tai người mất dần nhạy cảm, cho nên nếu loa có phát không chuẩn ("bằng") cả một giải cũng không ảnh hưởng nhiều đến quality. Chính vì thế tiêu chuẩn cho loa HiFi hạng cao là phát bằng (+ - 0,3-0,5 dB) trong phạm vi 100 Hz -> 10 kHz. Loa Horn do tính chất ép nén không khí (đập dội thành mở Horn) nên đường phát âm thanh tăng không đều, đường đo âm thanh không bằng mà thường lên như đỉnh núi. Sự không chính xác trong khoảng middle này tai người nghe rất rõ. Ngoài ra, âm thanh loa Horn (ở vùng middle + high) đến tai người trực tiếp hơn các loại loa khác, nếu âm thanh chuẩn ta nghe rất sống động, nhưng nếu lên xuống kiểu đồi núi thì lại rất khó chịu. Những nhậy cảm này rất rõ khi ta gần loa (và trong phòng hẹp!)
    Những loa HiFi-Horn (treble) - dùng được trong nhà không quá nhỏ - là những loa không mở rộng ngang như PA-Horn, mà cửa mở hẹp đứng (horizontal). Ở đây họ sử dụng tính chất những tần số có sóng dài hơn cửa mở sẽ phát đều ra mọi hướng (chiều vertical) sau khi thoát khỏi miệng Horn. Chính thế âm thanh của Horn khi đến tai người sẽ không gây cảm giác direct và gây khó chịu nữa, còn những âm thanh cao hẳn có sóng cực ngắn thì tai người không nhạy cảm với nó hoặc là không nghe thấy.
    :mrgreen:
    Bàn ngoài: Âm thanh có tần số cao (>=15-20 kHz) mà tai người không nghe thấy không có nghĩa là "không". Con người vẫn cảm nhận được nó (biểu hiện sự tươi sáng, thanh thoát của âm thanh). Chính vì thế tại sao nghe đĩa nhựa (tần số lên tới 40 kHz) ta thấy "thanh" hơn nghe CD/DVD (tần số đến ~ 20 kHz), mặc dù tai ta bắt đầu cỡ 12-15 kHz là điếc rồi. Trong âm nhạc người ta hay nói về "màu sắc" của âm thanh. Có thể nó tạo ra từ những frequenz (low + high) tai người không nghe thấy, nhưng cảm thấy.

tran minh phuong likes this.
  25. EL34

EL34 Advanced Member

Trời ơi sao tai em cũng y như tai bác, hôm em thử vài bản CD VNAV 2013, tim em như muốn ngừng đập luôn á ! :oops:

Share This Page

Loading...