Ký sự JBL S3100 MKII

Discussion in 'Loa' started by phongktvt, 31/8/07.

1. phongktvt

phongktvt Advanced Member

Hi , chúc mừng Bác @Samhinh sở hữu cặp loa hay .

2. hoangnam2010

hoangnam2010 Advanced Member

Cám ơn Bac Hi , chúc mừng Bác @Samhinh sở hữu cặp loa hay .Bac nhiệt tình ghê, có dip xin duoc giao luu voi Bac, Bac o dau zay? Thanks

3. samhinh

samhinh Advanced Member

e ở miền núi lân, xã phú ngọc. định quán, đồng nai. có dịp mây anh em cứ ghé chơi. e cũng có phòng hometheter nữa.

4. samhinh

samhinh Advanced Member

hiện em có 3 cặp loa. s3100. RX2, jbl J5120(loa nay cổ của ông già hồi xưa mua mơi hình như mấy cây vàng thì phải,mình gôgle thì hình như cũng cùng năm SX 199X với 3100 thì phải). em sẽ đánh giá vài dòng thật khách quan trong phạm vi 3 cap loa ma em so hữu với các bác. vì em ở mien xa xôi ko có dieu kien dc nghe nhieu cap loa khac nhu may anh em o sai gon.....vì em thấy gap loa 3100 nay nhieu anh e rat thích và tìm khiếm nhưng chảng có ai danh gia nhieu gi het. trc khi e lua cap loa nay cung phan van nhiu vi thay comment lung tung ca len. nen e co gang viết nhung dong chân thật nhất.................

5. hungl

hungl Advanced Member

chào các bác! e cũng vừa sở hưũ cặp loa jbl s3100 còn khá mới

6. duyloi

duyloi Advanced Member

Chúc mừng bác có cặp loa rất hay

7. hungl

hungl Advanced Member

cám ơn bác! e đang chờ dây loa purist elementa advance praesto revision và dây Nordost Heimdall rca, ít ngày nữa cải thiện xong hệ thống e sẽ chia xẻ cùng các bác trên fan club!

8. samhinh

samhinh Advanced Member

bác đầu tư vô dây còn khủng hơn cả ma7000 nữa. ke

9. tuan128

tuan128 Approved Member

Xin chào anh em trên diễn đàn vnav, mình là lính mới, mình vừa mua 1 bộ để nghe
    Nhạc , nhạc hoa ,nhạc kg lời, gồm:
    Accphase: E 407
    Marantz. : 11s1
    Loa : jbl l3100 mk2
    Xin các bác cho ý kiến bộ dàn này, thanks

10. hungl

hungl Advanced Member

bác sang bên jbl fanclup cho xôm. e cũng đang dùng s3100!

11. lehuuduc

lehuuduc Advanced Member

theo em nghĩ bác chơi bộ pre pow luxman c7f.m7f có thể tốt hơn e 407.khi ghép với jbl.

12. Phuaudio123

Phuaudio123 Advanced Member

xin các bác cho em ý kiến , s3100 và s3100 mkii , chất âm có khác dãi nào vậy ,, em định rinh s3100 , em đã nghe s3100 ghép với đèn audio reseach , nghe dãy mid treble thể hiện rất tốt , nhưng bass thì ngang ngang , không sâu lắm , S3100 mkii ,có thay đổi được dãy bas ko ạh ? tks ae trợ giúp ....

13. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

S3100 mkii dễ đánh và bass kiểm soát tốt hơn

14. Phuaudio123

Phuaudio123 Advanced Member

có nghĩa là bass sâu hơn phải ko bác ,,, dãy trên có thay đổi không ? tks bác

15. bambo_layo

bambo_layo Advanced Member

Bác cho hỏi khi tháo củ Me150H ra, trị số trở kháng của củ loa nó ghi là 8ohm hay 6ohm? Thanks bác

16. sakura

sakura Advanced Member

Củ loa Bass này dùng chung cho cả 4344MKII . Nó là 8ohm đấy Bác .

17. Tiepmedia

Tiepmedia Advanced Member

Có pác nào bán s3100 mkii ko? E kiếm 1 cặp về ăn tết

18. Nam Ngọc

Nam Ngọc Approved Member

Chia sẻ trải nghiệm Accuphase E480, JBL S3100

Cấu Hình:
    Loa: JBL S3100 trơn, dây loa Analysis Oval 12
    Amply: Accuphase E480, dây nguồn Nordost Red Dawn
    Đầu phát: Cambridge audio 851N, dây nguồn Oyaide Tumani GPX-R V2
    Dây tín hiệu: Balance XLR Transparent Ultra MM
    Sub: REL S3 SHO cắt 30hz trở xuống
    Super Treble: JBL 077 Crossover 3104
    Nguồn: Ổ cắm Oyaide OCB 1Exs, BACL TOPAZ 2.5kVA
    Diện tích phòng: 18m vuông, trần cao 2,8m

Trước tiên em xin nhấn mạnh rằng đây chỉ là chia sẻ trải nghiệm của cá nhân em chứ không phải là kinh nghiệm phối ghép, em chỉ đánh giá trong giới hạn hiểu biết của em, trong những lần phối ghép trước đây và những lần đi…nghe ké hihi. Đây càng không phải là chân lý bởi với âm thanh chân lý chỉ đúng vào một thời điểm nhất định, nó luôn thay đổi theo trình nghe, sở thích dòng nhạc từng độ tuổi và cả mức độ đầu tư…

S3100 – 200W quả là một cặp loa khó chơi như thiên hạ đánh giá về nó, trước khi rước em nó về em cũng biết điều đó nhưng có lẽ em là người chủ quan tự tin vào những thiết bị hiện có (Acc E307, Mark pow No331/ pre No38SL cả 2 đều cho công suất 100 W/ch với trở kháng 8ohms) và cho rằng nó khuất phục. Nhưng bác bác ơi! thật là đau lòng và đau dều…em đã mất ăn mất ngủ, lao tâm khổ tứ vì nó rất nhiều các bác ạ. S3100 không ra đc tiếng người cả ba dải lặn mất tiêu chứ đừng nói có tý âm hình. Em tham khảo ý kiến của mấy ae chơi audio có người thì khuyên em đổi loa có người khuyên em đổi amp có người lại khuyên em đổi… phòng hichic.

Sau khi được mấy ae chơi audio nhiệt tình tư vấn và tham khảo cả trên các trang của mấy anh khoai Tây rồi đi nghe ké (tích hợp và đèn) em đã có quyết định của riêng mình – Accuphase E480.

Cảm giác đầu tiên của em khi E480 về chưa cần nghe đã thấy sướng tê người các bác ạ, các bác có đồng ý với em chơi âm thanh sướng nhất là lúc bê máy về nhà k?...hihi…Sau đó thì có người hào hứng gặm nhấm, có người đăm chiêu, có người hào hứng rồi đăm chiêu, có người đăm chiêu rồi hào hứng…Em thuộc nhóm người cuối cùng đó các bác hihi.

Ngay những nốt nhạc đầu tiên nổi lên em đã há hốc mồm-chất JBL mà mình tìm kiếm bấy lâu đây rồi (trước đây mấy năm em có chơi L100 century/Acc 305V).Sau vài ngày nghe với các trạng thái tâm lý, các cung giờ trong ngày và các thể loại khác nhau thì em tự đánh giá phối ghép này như sau:

Dải treble: 9,5/10

Dải Mid: 8,5/10 (dải này em đánh giá thấp vì em bị ám ảnh với tiếng mid của amp đèn và Tannoy nhưng dù sao cũng hay hơn trước rất nhiều hihi)

Dải bass: 10/10 (Em cực ấn tượng với dải này có lẽ cũng vì chất bass JBL và sub Rel kết hợp, tiếng bass cực sâu và mềm nhưng lại rất chắc gọn, phòng em 18m là hơi nhỏ xử lý tiêu tán chưa tốt nhưng hoàn toàn không bị kéo đuôi)

Âm hình: 9,5/10. Đây là phần khó đánh giá nhất khi phải thử với nhiều thể loại nhạc. Nói chung với tất cả dòng nhạc đều cho âm hình tốt, độ tĩnh và động rõ ràng, trường âm rộng lan tỏa khắp phòng. Đặc biệt với thể loại giao hưởng thì rất hay và rất hay, dường như tất cả các vị trí nhạc công đều cảm nhận dc, nhạc cụ trái phải xa gần rất rõ nét.

Tạm thời em hài lòng với phối ghép này, nếu có nâng cấp thì ưu tiên của em là dây loa.

Em viết bài này từ suy nghĩ của chính mình, không PR và cũng không được hãng nào trả bất cứ một đồng nào hihi. Đôi dòng chia sẻ, chúc cả nhà luôn vui vẻ, HP, hài lòng và trân quý với những gì mình đang có.

Last edited: 12/4/19

Share This Page

Loading...