Ký sự JBL S3100 MKII

Discussion in 'Loa' started by phongktvt, 31/8/07.

1. ktvt

ktvt Advanced Member

Bác PhongKT & Bác huyVuacb phiên dịch hộ Em cái này !!! Model VK-1000 Power !!!

http://www.balanced.com "1998 Product catalog (1,2MB)"

2. phongktvt

phongktvt Advanced Member

-Nhìn thấy hình đã mê muốn xỉu rồi tâm trí đâu mà dịch nữa ! HiHi ! Ca này giao cho Bác HuyvuAcb nha ! Còn mình thì làm dám xúi !

3. phongktvt

-Kính cùng các Bác , thứ Ba vừa rồi Bác KTVT xin được quota đi Thành phố Hồ Chí Minh ; Bác ấy lại có nhã ý xin được cả quota cho Bác Huyaudio và Phongkt cùng đi .Thật là sung sướng cho cả ba Bác nhà quê lên tỉnh ; Saigon đâu cũng đẹp và đông đúc lạ thường ; Các Bác ở Sg sướng thật ! Lúc nào cũng đông vui !
    -Bọn mình vào Sơn hà , bộ dàn test thử là :
    +Dvd player Pioneer
    +Preamp Accu C 290
    +Powampli Accu A 50
    +Loa Tanoy Canterbury mới toanh
    +Đĩa thử Hương thanh và một số đĩa test của cử hàng
    Kết quả Mình cảm nhận sơ sơ như sau :
    Chỉ với một đầu dvd thường , đĩa Hương thanh chép , nhưng Pow Accu cùng loa Tanoy đã tạo nên một bức tranh âm thanh quyến rũ , trung âm rõ ,ngọt; bass gọn ,chắc , xuống thật sâu , chất giọng Hương Thanh nghe hay hơn ở nhà nhiều . Khi thay Pre Accu 290 bằng pre Ar ls16 cũng của Sơn hà thì chát âm kém hẳn , độ ngọt và đọ động cũng kém xa , không thể so sánh .Pow A50 chỉ hơn E530 có 20 watt class A nhưng khi trình diễn thì thể hiện một đẳng cấp vượt bbậc , thật đáng đồng tiền bát gạo . Treble lụa lung linh , mid ngọt , rõ ; bass gọn , chắc, sâu , đầy đủ sức mạnh khi nghe bài số 7 của cd M Triangle.
    Bác KTVT đã ôm trọn bộ Accu trên cho nó lành , mấy ngày hôm nay đang lạc bước vào chốn thiên thai ! Thôi Bác trở về hạ giới chia vui , truyền kinh nhiệm cho Anh em đi Bác ơi !
    -Vài dòng báo cáo cùng anh em về chuyến Saigon du ký , phần còn lại Bác KTVT sẽ trình bày sau khi vui chơi đã đời cũng bầy tiên nữ nơi chốn thiên thai . Kính báo .

4. ktvt

ktvt Advanced Member

Nói chung thì chất lượng âm cải thiện thấy rõ nhưng phù hợp với Em, thiên hướng đơn giản & giống với nhiều người cùng chơi. Bộ dàn không có cá tính!!!

5. ktvt

ktvt Advanced Member

Em thành thật Cảm Ơn hai Bác "tín đồ Audio" đã dành trọn một ngày tạo cho Em nhiều thú vị & đặc biệt là Em có được Đồng minh đúng nghĩa trên nẽo đường rất dễ tẩu này.

Vâng một lần nữa thành thật cảm hai Bác PhongKT & Bác HuyAudio !!!

6. ktvt

ktvt Advanced Member

Em có thử qua vấn đề thứ tự tắt/mở công tắc Pre & Pow. Khi Amp đã đạt thì muốn tắt mở ra sao & không theo thứ tự đều được. Không có tiếng bụp ở loa.

7. phongktvt

-Kính cùng Các Bác .
    Từ ngày xóm em xuất hiện Hoa hậu toàn quốc cất giọng oanh vàng ( pre c290 + A50 + Teac 50+ West Tanoy ) thì lòng dạ em xốn xang ; ngày ăn không ngon, tối ngủ không yên ; nên cứ cách ngày là em lại mang đĩa sang nhà Bác KTVT để nghe hoa hậu hát . Được cái Bác KTVT hiếu khách lúc nào cũng có Heiken, ba số 5 , mồi nhậu ,... nên công tác nghe nhạc của em thêm rôm rả và lúc nào cũng lung linh !!! Sau bao nhiêu lần vừa nghe vừa nhậu cùng Bác KTVT ; hôm nay em xin phép được báo cáo cùng các Bác gần xa công việc của em đạt được kết quả như sau :
    -Bài cảm nhận Close your eyes ( bài số 2 cd Aaron Neville love songs ;Aaron Neville hát chung cùng Nữ ca sĩ Linda Ronstadt ) mua của Bác Quốc Hương .
    -Cd player Teac 50
    -Pre C 290 + Pow A 50 Accu
    -Tanoy Westminter
    -Dây nhợ kết nối ( Em quên chưa coi ; Bác KTVT có đọc thì bổ xung dùm , nhưng nghe đâu cũng nhiều xiền lắm ) .
    Cả bộ dàn trên là niềm mơ ước của Em và thuộc sở hữu của Bác KTVT .
    Cd Love songs của Aaron Neville gồm 14 bài , trong đó 4 bài Aa Neville hát chung với ca sĩ khác . Cả 14 bài đều hay , trong đó 4 bài hát chung rất xuẩt sắc , phô diễn được chất giọng ca sĩ và nội dung bản nhạc đồng thời đưa nó lên một tầm cao mới .
    -Aaron Neville là một nam ca sĩ da màu , anh có chất giọng rất đặc biệt ( ở ta có ca sĩ BK có giọng hơi hơi giống ) .Khi Anh cất giọng hát luôn đem lại cho ta những cảm nhận rất lạ , hay và lay động con tim , ... Và bây giờ ta cho đĩa vào khay và cùng lắng nghe Anh hát .!

8. ktvt

ktvt Advanced Member

Thú thiệt là Bác khen làm Em "Khoái" quá....... :lol: :lol: :lol: Em đang lo là "tẩu" quá rồi mua đồ mà không chọn lọc kỹ cứ loanh quanh là làm khổ "Amp vô địch" nữa.....He he nghe đi nghe lại Em thấy còn thiếu cái kèn S3100 MKII...hí hí.... :lol: :lol: :lol:

Dây interconec Em đang xài là XLR made by DungAudio, dây loa là monter loại thường.......để từ từ Em nâng cấp.....

Cũng nhờ có Bác, các Bác Audiophile VT & Các Bác VNAV cùng khu vực nữa đặc biệt là Bác vttv nên "Tai" Em giờ mới thế này, khổ khổ nữa rùi..... :roll: :roll: :roll:

He he he......Em té đây........ :roll: :roll: :roll:

9. phongktvt

1
    -Close your eyes là một bản tình ca , nội dung đơn giản xoay quanh chủ đề chính ca ngợi và cố gắng diễn đạt cảm xúc yêu nhau của đôi nam nữ bởi hai giọnh hát lừng danh , chúng ta hãy cùng nghe ;
    -Hãy nhắm mắt lại , hãy thở thật sâu , hãy trải tấm lòng ra để nghe tiếng thì thầm của kẻ yêu ta ; vâng giọng hát mở đầu của A Neville như mở toang ra một khung trời mới ; nó đươc tô thắm bởi giọng của Linda Ronstad trong đoạn lập lại làm con tim ta rạo rực , như ta đang sống lại với cảm giác thực của chính mình . Những tiếng trầm liên tục vang lên , những tiếng trầm tròn trịa , sâu lắng , chỉ có Wes Tanoy mới có như chứng thực , hỗ trợ cho hai kẻ đang yêu .
    -'' close your eyes ( close your eyes )
    take a deep breath , open your heart and whisper, ...
    you love me , you love me ,...''

-Bây giờ giọng của Linda Ronstad hát trước , ôi cái giọng nữ ngọt ngào làm sao ! Giọng hát của cô ngọt hay Tanoy Wes + Accu ngọt mình cũng không biết nũa ! Chỉ biết nhắm mắt lại , ôm em thật chặt và đừng nói giã từ ,... vì thời gian còn nhiều quá, đêm mãi mãi còn xa . Những tiếng trầm lại vang lên như tiếng con tim đang gõ nhịp , làm rung động và tô thắm cho tâm hồn của hai kẻ đang yêu ! Và cho cả chúng ta chăng !?
    -''Hold me tight ,don't say goodnight, we have time, ...
    Hold me darling , never let me go . Darling and tell me ,...''
    Chúc mừng cô ! Vì ân tình ấy đã được đền đáp bởi giọng hát tiếp nối của A Neville .cho ân tình thêm thắm đượm , cho đêm mãi dài ra , cho bản tình ca mãi mãi vang xa , không bao giờ đứt đoạn ! Và người nghe nhạc chúng ta mới cảm nhận được tính chi tiết của Teac 50 , sự ngọt ngào của Accu , ... chính những điều đó làm con tim ta rung động , cảm xúc thăng hoa , và chúng ta yêu Tanoy; yêu Accu; yêu Teac hơn chăng !?

10. NguyenHungAudio

NguyenHungAudio Advanced Member

Theo em thì chất âm JBL S-3100MK II, âm thanh đời mới, chi tiết, trong sạch, gọn.
    Có thể phối ghép với ampli bán dẫn CS hơi to 1 tí Mcintosh hoặc JeffRowland, thì các dãy tầng sẽ hài hòa, chơi được nhiều thể loại nhạc. nếu đánh với đèn thì Push pull CS trên 50W mới cho tiếng bass hay được (dù rằng thông số 95dB), giá khoảng 3000usd đến 3300usd tùy theo độ mới.

Chúc Bác có được âm thanh tuyệt vời !!! :lol:

11. phongktvt

-Cảm ơn Bác đã cho ý kiến . Đúng như Bác đã nhận xét về 3100 MK2 ( nhiều Anh em cũng khuyên như vậy ) Mình đang lăn tăn tìm một Pow sức lực dành riêng cho dải dưới ; để hy vọng có tiếng bass tốt hơn . Mình cũng thử bằng những amp khỏe hơn thì kết quả rất tích cực , tiếng trầm thay đổi , biến hóa hẳn lên , có lẽ củ JBL 38 cm đòi công suất lớn mới thể hiện hết khả năng , còn mid treble đã ổn không có gì phải suy nghĩ . Chân thành cảm ơn Bác đã cho ý kiến . Chúc Bác và gia quyến khỏe , vui tươi , hạnh phúc .Kính .

12. ktvt

ktvt Advanced Member

"Thanh" sẽ bù cho "sắc"

He he... :D :D Chúc Mừng, Chúc Mừng "chàng lực sĩ Sumo" Nhựt Bổn chuẩn bị gia nhập đội hình "Ký sự JBL S3100MKII". Chàng lực sĩ này chắc chắn sẽ làm ngất ngây Bác "chủ khảo" th...th...thoaioaioaioaioai......Chúc Mừng, Chúc Mừng :D :D

13. ktvt

ktvt Advanced Member

Khà khà...... :D Kỳ này "nàng" S3100MKII dứt khoát phải trổ hết tài năng roài, dãi giữa thì khò khè dãi dưới thì vừa sâu lại vừa tròn .......he heeeeeee... cứ mơ cái chỗ nghe của Bác em lại thèm quá đi thôi........ :lol: mơ ngồi nghe nhạc ăn...uống....hí hí.... :D

Thương hiệu nào cũng có cái tuyệt vời & hạn chế........Cũ người nhưng mới ta....ta cứ chơi.....hôm nay và ngày mai cứ hãy là fan's Tannoy, JBL, Accuphase, Teac.....Những thương hiệu quen thuộc đã thành danh và có chỗ đứng vững chắc trên thị trường Audio......

Rồi đây em lại được xem Bác review cái độ phê của Bác là em cũng đủ sướng rồi.....he he...."Đi đâu loanh quanh cho đời mõi mệt". :lol:

He he Em vào đây Spam miết, giờ cái chủ đề S3100MKII của Bác, số trang lên tới 2 chữ số rồi.... :lol:

14. phongktvt

-kính cùng Các Bác .
    Em và Bác KTVT yêu nhằm một cặp song sinh , em của Bác KTVT mặt hoa da phấn ; đẹp như Hoa hậu Mai Phương Thúy của xứ ta . Em của Em thì chỉ được như Trương Mạn Ngọc thôi . Huhu .Âu ÔNG TRỜI cũng công bằng Bác KTVT trẻ , khoẻ, đẹp trai nên xí được em đẹp ; còn Em già nua, xấu xí , nên có của tương xứng với mình ! Công bằng thay ! Công bằng thay !
    Tối qua Em và Bác KTVT cho chị em nhà nó song ca , đôi ca rồi hợp ca , chi phí hết 10 loong và một bao 555 . Kết quả vô cùng rực rỡ , rút ra được nhiều kinh nghiệm . Bác KTVT sẽ báo cáo cùng Các Bác . Còn bây giờ Em đi kiếm cơm đây không Ampli vô địch lại nhắc nhở .Hu hu . Khổ cho phận làm trai !?

15. ktvt

ktvt Advanced Member

He he..... :D Em spam Bác xíu nhe.....Khi đã "Yêu" thì không còn phân biệt.......Bác mà yêu rồi thì bọn "chẻ" tụi em có mà xách dép....he he cố hết sức bình sinh thì cũng còn đứng sau Bác 1 khoảng cách xa xaaaa......aaaa.....thật là xa...hí :D

Với S3100MKII chưa thử sức để mấy anh cơ bắp chơi em nó thế nào nên em chưa dám phát biểu, Wes nhà em thì phải vừa vừa thôi lúc đó em nó rên rỉ mình nghe có cái hồn của bài hát và "con tim" mình xao xuyến rung rung.....Chứ mà cơ bắp thì em nó chỉ có la thôi, nghe một hồi em chạy "chốn" hí hí....cũng là dịp may hiếm có chừ nếu không thì em cũng đang mơ về cuộc chơi mono block....... :D

Kính báo cùng các Bác.....em "chuòn" đây..... :D :D

16. phongktvt

-Thế là mình mang A50 về đã 4 ngày , Mình đã lần lượt nghe lại các bản nhạc quen ( Tell him -Celine Dion , Water fall - Sara K ,You don't bring me flowers , My love - Salena Jones , Điều giản dị - Ngọc Anh )và mong tìm được sự khác biệt.Bộ dàn như sau :
    -CD player Teac 25 XS
    -Pre đèn Carmenta
    -Pow Accu A50
    -Loa 3100 MK2
    Sau khi nghe đi nghe lại nhiều lần , Mình có nhận xét như sau :
    Lần nâng cấp này là ở công suất lại cùng thương h iệu ,chủ yếu sẽ có sự thay đổi về chất lượng âm nói chung .Mid dày , rõ,nổi bật giọng hát của ca sĩ,treble nghe nhẹ nhàng , lung linh hơn ; tiếng bass nghe nhẹ ,mềm, gọn, sâu và biến hóa hơn nhất là ở những bài như Tell him , Water fall,..Những tiếng trầm hơi cứng khi nghe My love qua 530 đã không còn nữa, thay vào đó là sự mềm mại đễ rung động lòng người .
    -Mình sẽ cố kiếm pre bán dẫn xem chất âm có sự thay đổi nào nữa không , vì pre đèn bao giờ cũng ngọt và mềm mại .Sự thay đổi nếu có Mình sẽ báo cáo sau .Kính .

17. toiloi

toiloi Advanced Member

Gấu quá bác ơi, bác cố gắng đổi sang pre C290 và CD đi

18. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

coi như 2 bác KTVT và PhongKT cùng yêu cô em A50 giờ lại yêu chung một anh chàng C290. Rõ khổ 2 bác!

19. huyaudio

huyaudio Advanced Member

Chơi hẳn con ACC 2400 cho khỏi lăn tăn

20. phongktvt

-Em chỉ sợ yêu xong Em C290 lại lỡ dại yêu tiếp Em Tanoy Royal của Bác Ty Audio thì chỉ có nước ra đường mà ở !

21. hamzui

hamzui Advanced Member

Gửi bác Phongkt!

Cách đây ít lâu, em có dịp ghé chơi VT. Sau chầu nhậu sương sương, em có ngỏ ý nhờ anh em VT giới thiệu lên nhà bác nghe nhạc chơi. Tuy nhiên thời gian có hạn, chuyện ăn chơi còn dài nên em ko có cơ hội ghé nhà bác nghe thử S3100 MKII phối với Accuphase E-530 được. Nay được tin vui rằng bác đã rinh A50 về nhà, em mong một ngày được diện kiến bác để nghe thử bộ dàn mơ ước này.

Em cũng có 1 cặp JBL, cặp 4428. Thời gian gần đây, do công việc khá rãnh rỗi nên em chìm đắm lại với thú thư giãn nghe nhạc. Hiện em rất luẫn quẫn và rối trí ko biết tìm cái amp nào về để ghép với nàng thiếu nữ khó tính này. Em đã thử với amp đèn KT88PP, 845 nhưng đều bị tình trạng bass dư và lùng bùng, treble và mid khá yếu, âm thanh ko thoát được :( :( .

Em mong tìm được sự tư vấn sáng suốt của bác Phongkt và các bác khác.

Thân ái
    Hamzui

22. anhchangngongan

anhchangngongan Advanced Member

Khổ hỉ, thử đổi phòng 6x8 xem sao :lol: :lol: :lol:

23. phongktvt

-To Bác Hamzui.
    Mình thi kinh nghiệm chả bao nhiêu ! Thôi thi biết tới đâu nói tới đó nhá .Theo các bậc đàn anh xài nhiều ,chơi nhiều như Bác Gia Hy, Commingup, Haolq, Phương Thu.. ...thì dòng bình dân của JBL đễ đánh ,dòng Home cao cấp và dòng Studio Monitor khó đánh hơn và đặc biệt là dòng Studio rất khó đánh , được dải này mất dải kia , ... Các bậc đàn anh cũng phải lăn tăn nhiều !
    Theo mình 4428 của Bạn nên đánh biamp ,dải trên dùng ampli đèn cũ của nhà ,dải dưới đánh bằng bán dẫn khoảng 200 w xem sao ( Mình thử đánh dải dưới bằng ampli cỏ đi mượn mà kết quả cải thiện rất khả quan ) Về ampli bán dẫn theo mình bạn nên đến Bác Trungaudio , Bác ấy lớn tuổi , vui vẻ , cẩn thận , có nhiều đồ vừa giá cho mình mượn thử ( Hôm nọ chả biết mình là ai cũng cho bê ampli đi mà khỏi trả tiền đáy !) Nếu đánh mà thành công thì tính kế mua sau , vì bass của JBL rất ăn công suất ; 3100 MK2 của mình độ nhạy 95 db, recommend 200 w ampli mà đánh cũng rất vất vả mới nghe được bass đấy.Hay Bác sang Trung QHương cũng có nhiều pow lắm , mượn về đánh thử xem ,Trung Q Hương cũng có nhiều kinh nghiệm về JBL lắm .
    Và dòng chia sẻ cùng Bác .Hẹn gặp SG nhá .Kính mong các Bác khác góp ý thêm cho Bác Hamzui .Kính .

24. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Con S3100MKII của bác phongkt mà có dịp uýnh với cái pow onkyo của bác TrungAudio Xô Viết Nghệ Tĩnh thì cái em A50 kia chỉ có nước lên Sài Gòn sống với em Phase của em thôi. keke, bác phongkt lăn tăn chưa kìa.

25. hamzui

hamzui Advanced Member

Thiệt tình là em ko thể diễn tả cho các bác hết được tâm trạng của em khi ngồi trước dàn máy đâu. Đau khổ lắm, đau khổ lắm các bác ơi!! Giống như là đầu tư cho cô bồ nhí nào áo đẹp, quần hiệu, điện thoại thời trang mà em nó phục vụ mình ko chu đáo vậy :( :( .

Nhà em có 2 dàn máy nghe nhạc. Hôm trước em có rủ 2 chuyên gia thẩm âm khá nổi tiếng trên vnav về nhà chơi. Sau khi nghe hết 2 dàn nhạc, "trùm" thẩm âm kết luận rằng cái dàn cỏ nghe trong phòng ngủ hay hơn dàn con cưng có cặp 4428 này nhiều, thế mới đau :(

Cảm ơn bác PhongKT và bác Huyvuabc đã có lời tư vấn rất cần thiết cho em! Cảm ơn luôn anh ACNN đã có lời tư vấn rất "thiết thực" :D

Bác Huyvu cho em hỏi thêm là pow onkyo của bác Trung là loại nào vậy?? Để em đi bộ qua tiệm bác í rinh về nhà nghe luôn :D

Share This Page

Loading...