LÀM SAO PHÂN BIỆT LOA BOSE GIẢ VÀ THẬT?

Discussion in 'Loa' started by tommy, 6/12/07.

1. tommy

tommy Advanced Member

CÁC BÁC CÓ KN THÌ CHỈ EM BIẾT VỚI VÌ EM CHƯA SỬ DỤNG LOA BOSE BAO GIỜ.
    CÓ ÔNG BẠN NHỜ XEM DÙM LOA BOSE MÀ EM ĐÂU BIẾT GÌ VỀ NÓ ĐÂU. LOA BOSE NHÀ ÔNG BẠN GHÉP VỚI AMPLY JAGUARE 230III MÀ HÁT KARAOKE YẾU XÌU EM NGHI BOSE "ĐỂU".

BOSE 301 III,IV,V..THÌ DỰA VÀO ĐÂU ĐỂ BIẾT HÀNG THẬT VÀ HÀNG GIẢ? CÁC CỦ LOA TÙY THEO TỪNG SERIES THÌ CÓ KÍ HIỆU NHƯ THẾ NÀO? THANKS.

Tags:
  2. hieuats

hieuats Advanced Member

Cá nhân em cho rằng xịn là phải có số serial.

3. audible

audible Advanced Member

Trước tiên bác thử xem cái đầu JAGUARE có phải là hàng nhái, dỏm không cái đã rồi hãy thử cặp loa.
    Loa Bose 301 III,IV,V...công suất khoảng 150W/8 Ohm/kênh xuất xứ MEXICO.
    Bose 301 trơn hàng đúng Mỹ, cọc bắt dây loa bằng kim loại, tấm chụp loa sử dụng là mút xốp, ở phía loa trép có sử dụng cánh sắt điều chỉnh âm trép.
    Bose 301 III,IV,V... tấm chụp loa sử dụng bằng vải, cọc bắt dây loa bằng nhựa, phía loa trép không có cánh sắt điều chỉnh
    Tất cả các dòng loa Bose nêu trên trong mạch phân tần có sử dụng 01 bóng đèn bảo vệ loa trép.
    Loa Bose rất dễ kéo với hầu hết các amp.
    Nếu hàng đểu thì nhìn bên ngoài rất khó phân biệt.
    Bác thử tháo loa bass, xem mạch phân tần có cái bóng đèn bé tý không,mối hàn có phải hàng công nghiệp không, trên broad có ghi nhãn hiệu không, chữ in trên cùi loa dùng tay chà mạnh vào xem có mất chữ không.
    Thân !

4. tommy

tommy Advanced Member

bác nói bên tong phân tần có sử dụng đèn là đèn gì vậy bác.?

5. trangvi09

trangvi09 Advanced Member

Seri 2,3,4em ko biet nhưng riêng seri5 thì ko dùng hàn mà nó quấn,trong thùng loa ko có bất kì một mối hàn nào cả

6. audio5_06

audio5_06 Advanced Member

Nó là cái bóng nho nhỏ, khi mở cs to quá nó chớp sáng lòa cả thùng loa, nhìn qua lỗ thông hơi thấy liền. tuy nhiên nó vẫn có thể cháy như kiểu bóng đèn điện như thường.

Và thêm nữa là bose rỏm của TQ bán 2,9tr- cũng có bóng đèn này và em mà mời cao thủ bose phán chưa chắc đã có chuẩn là bose gì đâu.
    Quả thật em cũng muốn biết cách phân biệt dễ tìm và dễ kiểm tra nhất.
    :D

7. Audio & Friends

Audio & Friends Advanced Member

Có tới 10 điểm để phân biệt. Biết 9 vẫn có thể lầm.

Nhưng có 1 cách phân biệt đơn giản nhất, hiệu quả nhất, chính xác nhất là Bose xịn nhìn như Bose dỏm.
    Sờ vào thấy 99% là Bose dỏm thì đó chắc chắn là Bose xịn :lol: :lol: :lol:

-Sờ gì: sờ màng loa, chính xác là chà lên màng loa nếu thấy giấy xù lông lên thì đó là Bose xịn.

Chúc thành công. Không thành công đừng mắng em :lol: :lol: :lol:

8. jack&cable

jack&cable Advanced Members

Cái này đã có bài viết rồi . Bác tomy chịu khó tìm lại , trong đó anh em cũng hướng dẫn cụ thể rồi .

9. audio5_06

-Sờ gì: sờ màng loa, chính xác là chà lên màng loa nếu thấy giấy xù lông lên thì đó là Bose xịn.
    --------------------------------------

Chết rùi Bác Tâm ơi, vậy là đôi 2nd Bose 301V nhà em là dỏm rùi. em lại trả lại cửa hàng đây. đang được giá - may mà hòa tiền. :D

10. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

tính năng tuơng tự như cái cầu chì đó bác .

Kinh nghiệm của em cho thấy , xem loa bác đừng căn cứ vào vỏ loa , thùng loa , cầu chì, chữ nghĩa dập, in , gắn trên loa ... bởi vì hàng dỏm cho ng ta biết thì mới nhận thấy các đặc điểm đó . còn hàng nhái như thật thì làm cách đó vẫn mua lầm như chơi . Vẫn phải xem trực tiếp driver . Vì loa thật thì ko dại gì ng ta lắp vào thùng đểu , phân tần đểu , còn loa đểu ng ta có thể lắp vào thùng xịn để lòe ae ta như thường :lol:

Thường thì nên xem gân loa và màng loa bass, hàng xịn và đểu khác nhau chính ở điểm này :D

11. binh4d

binh4d Advanced Member

Có bác còn chỉ em, loa xin nếu ghé mũi vô lỗ thông hơi sẽ có mùi thơm thơm khác với loa dòm mùi thấy ghê, ko biết có đúng ko.. :roll: nhưng hồi trứoc em có đôi loa bose cũng thấy thơm thơm bác ạ :mrgreen: :lol:

12. hieuats

hieuats Advanced Member

Hahaha. Bác này vui quá.

Tức là loa mỹ thơm mùi mỹ, Loa anh thơm mùi anh, VẬY LOA CỎ PHẢI CÓ MÙI CỎ.

:shock:

13. khivang

khivang Advanced Member

Oái , sao các bác toàn nhìn , sờ , ngửi không hà . Còn thiếu nghe , nếm nữa là đủ ngũ quan . Còn bác nào có kinh nghiệm về hai món còn lại giúp đỡ ae chút chút :lol:

14. audio5_06

Cái món này các thợ đều biết cả, các Bác đòi chính xác thế mai kia Bose dỏm làm nhái y như thật thì ai còn dám mua bose - vậy là cửa hàng ế, còn AE ta không có loa hat hay nữa. hu hu.... ước gì ... :D .

15. anhhungnup

anhhungnup Advanced Member

Nếu nghe đối chiếu thì bose xịn và đểu có tiếng bass một 9 một 10 nhưng tiếng mid và treble nghe sạn và chói hơn

16. thao_prosound

Tóm lại nếu mà nghe thì Bose xịn hay hơn Bose đểu :D :D :D

17. audio5_06

Nh­ưng đa số người tiêu dùng mua bose về rùi, hát hay tấm tắc khen nhưng vẫn là bose dỏm Bác à. Của hàng bảo thật nên đã thấy hay rùi. :(

18. bone

bone Advanced Member

Khó quá khó! đa số đồ ở ta toàn đồ giả thôi!

19. vuthanh6

vuthanh6 Advanced Member

Mình có ý kiến như dzầy. Khi mua bất kỳ sản phẩm nào thì mình thường chú trọng những vấn đề nhỏ cái đã. Cụ thể là các sản phẩm nếu xuất xứ từ châu âu hay Mỹ khi về VN sẽ có rất nhiều tem dán lên thùng carton đó. Khi mở ra xem bên trong thì bao giờ cũng có giấy chứng nhận sản phẩm, catalog, bao bì,v.v... và có cùng serial. Các bác dễ dàng nhận ra khi yêu cầu người bán cung cấp những thông tin này. Giống như các bác mua một máy khoan Bosch chẳng hạn thì lo nhìn cọng dây điện của nó là biết liền chứ lo nhìn vào cái máy thì khó hơn nhiều!

Còn những loa đã qua sử dụng nếu là BOSE xịn thì cũng chẳng bao giờ tới tay mình và chưa kể là em nó nếu xuất thân từ trong phòng karaoke thì ôi rồi cũng bị bầm dập chứ chẳng chơi. Mà nếu có hàng mới thì giá cũng gần bằng cái mới. Thì tốt nhất là ráng nhịn tiền mua mới, còn ko đủ tiền thì lượm thằng dỏm về cho yên tâm khỏi phải lo nghĩ ngợi lung tung.

20. Nacon

Nacon Advanced Member

Theo em là khi mua loa Bose nói thẳng với chủ CH là em muốn mua một đôi loa nhái thôi miễn là nghe được. :D

21. thao_prosound

Khổ nỗi nhái cũng có năm bảy loại nhái , bác thích nhái nào ???

22. dangphong

dangphong Approved Member

pác nào co kinh nghiệm chụp hình luôn mấy chi tiết dể phân biệt up lên cho ae phân biệt luôn, trăm nghe kô bằng mắt thấy mờ

23. binh4d

binh4d Advanced Member

Em thấy cũng có mấy topic nói về vụ này nhưng vẫn chưa thấu đáo!!! :roll: , bác thanh tâm cho em mấy tấm hình cho chắc ăn ạ!!!! :mrgreen: , xong rồi bác quyết luôn cho anh em yên tâm... lỡ em có mua trúng đồ dỏm cứ bác àm em kêu hihih. :D
    chúc bác vui!!!

24. yeuamnhacbvnt

yeuamnhacbvnt Advanced Member

Em thì cũng dính 1 vụ rồi, em có 2 ý nhỏ:
    - Thứ nhất là sờ ecăng: Loa Bose xịn thì Ecăng ráp và khá căng cứng, còn loa đểu thì ecăng mềm và không có độ ráp. Tuy nhiên nếu cửa hàng thay ecăng xịn vào thì thôi rồi.....
    - Thứ hai là nhìn vào màng loa Bass: Màng loa Bass xịn nó mịn hơn còn màng loa tàu thì có đường gân nổi lên như gân vải.
    Đấy là cảm quan 2 cặp mà em đã từng được thấy và được .... bị lừa. Còn gặp phải loa nhái công nghệ cao hơn thì em không dám phát biểu ạ.
    Bác nào mà gặp Bác Giảng ở Định Công bảo là loa xịn thì dè chừng nhé, em bán chưa thu đủ 1/2 tiền bỏ ra đâu. Hic.
    Chúc các Bác chọn được loa xịn.

25. audio5_06

Tất cả mấy thứ như tem mác dập chìm hay nổi, ê căng, loa bass mịn- ráp- mầu -loa trep có nhựa dẻo viền loa không thoái hóa... -nón loa - phân tần hay cầu chì, dây đi trong thùng loa giờ đây hàng nhái đã giống y - em dám chắc nhiều Bác vào cửa hàng chọn mãi rồi vẫn lấy đôi dỏm thôi,
    Cái việc này có bác Thao_pro... cũng rõ nhất mà,
    CÒn hàng cũ mà rất đẹp như 301V em mua cũng đã 4,8tr rùi, tuy nhiên không phải lúc nào cũng có.301IV hay II hát vẫn hat hơn.....

Share This Page

Loading...