Làm thế nào để phân biệt một đĩa Audio Cd Thật Hay Giả

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by nguyenlequan, 24/7/09.

1. audioinme

audioinme Advanced Member

thank shop đã trả lời ạ , shop nói cũng có ý đúng vì em cũng đã làm bài text với 2 chai mỹ phẩm cũng là hàng xịn (em mua trực tiếp công ty ) loreal .....nó cũng hiện dòng chữ này
    ( mã vạch trên chai mỹ phẩm và màn hình giống hệt nhau) và có dòng chữ ở dưới :D

Item Not Found

The UPC you were looking for currently has no record in the database.
    EAN/UCC-13 3474630373235

Even though this item is not on file here, looking at some of its close neighbors may give you an idea what this item might be, or who manufactures it.

If you know what this item is, and would like to contribute to the database by providing a description for this item, please CLICK HERE.

Attached Files:

2. khoainhac

khoainhac Advanced Member

Hiện nay , các loại hàng hóa lưu thông trên toàn cầu mà lại không có..." cái gì" để các ngành quản lý dựa vào đó để theo dõi và kiểm tra được thì kể cũng lạ !
    " Tất cả các loại hàng hóa lưu thông trên thị trường đều cần phải có mã vạch. Nếu như CMDN giúp ta phân biệt người này với người khác thì mã vạch cũng như là “CMND” của hàng hoá, giúp ta phân biệt được nhanh chóng và chính xác các loại hàng hoá khác nhau." và "Với các sản phẩm không ghi “Made in ..., Made by ...” hoặc ghi bằng ngôn ngữ quốc gia không đọc được việc dùng mã vạch để xác định thông tin là rất cần thiết."
    Tìm hiểu thêm về mã số mã vạch:ở đây
    Theo trang tin của Tổng cục đo lường chất lượng thuộc bộ Khoa học và Công nghệ thì :
    Xem thêm ở đây

3. cò mai thui

cò mai thui New Member

Chào bạn !
    Mình xin chia sẽ một tí , đĩa cd xịn thường sản xuất theo độ dày tiêu chuẩn 1.2 mm (tùy theo quốc gia sản xuất mà có thể dày hay mỏng hơn 0.05-0.1mm) nên giá thành sản xuất cao hơn , hàng tàu chủ yếu sản xuất chuẩn 0.7 mm . nếu hàng tàu chuẩn 1.2 thì cũng là hàng chuẩn xuất khẩu Âu hay Mỹ nên chất lượng đĩa này cũng rất tốt . Còn chất lượng cd phụ thuộc chủ yếu vào thiết bị ghi âm và đầu phát nhạc . bạn đưa đĩa tốt vào đầu cd dỏm thì cũng khoảng 3 lần nghe nhạc nó cũng trầy xướt kg thua gì đĩa dỏm
    Thân chào bạn .

4. quanbhvn

quanbhvn Advanced Member

Bác nói hay. Bó tay với bác.

5. vnckien

vnckien Advanced Member

Dear các bác,

Chuyển hết sang chơi lossless, mua các file nhạc của các website nổi tiếng thế giới là khỏi lăn tăn vụ CD xịn/ giả.

6. Xã Xệ

Xã Xệ Advanced Member

KỂ CŨNG KHÓ ĐỂ PHÂN BIỆT THẬT GIẢ
    NHƯNG VỚI NHỮNG GÌ BÁC CD SHOP ĐƯA LÊN NHƯ THẾ NÀY THÌ EM CŨNG CHỊU KO BIẾT THẾ NÀO LÀ THẬT GIẢ CẢ
    MỘT CÁI HÌNH VẪN CÒN NẰM TRONG NILON CHỤP NÊN BẢO ĐẤY LÀ GIẢ
    1 CÁI HÌNH ĐƯỢC BÓC LINON CHỤP NÉT HƠN BẢO ĐÓ LÀ THẬT
    HÌNH NHƯ BÁC ĐANG ĐUÀ VỚI NHỮNG NGƯỜI MUỐN TÌM HIỂU THẬT GIẢ NHƯ EM
    À VỚI CÁI TÊN CD SHOP CHẮC LÀ BÁC BÁN CD MÀ LẠI GIẢI THÍCH NHƯ 1 NGƯỜI CHƯA TỪNG BIẾT ĐẾN CD LÀ SAO
    EM NHÌN HÌNH BÁC LẤY ĐỂ POST LÊN THẤY QUEN QUEN HÌNH NHƯ KHÔNG PHẢI DO BÁC TỰ TAY CHỤP MÀ LẤY TRÊN MẠNG MÀ BÁC DÁM KHẲNG ĐỊNH ĐĨA ĐÓ CUẢ NGƯỜI TA LÀ GIẢ SAO
    BÁC ĐÃ KIỂM CHỮNG CHƯA MÀ LÀM LIỀU THẾ.
    BÁC CŨNG LÀ SHOP BÁN CD MÀ LẠI PHỦ NHẬN SẢN PHẨM CUẢ NGƯỜI KHÁC KHI CHƯA ĐƯA RA CỤ THỂ ĐỂ CHỨNG MINH GIẢ THẬT NHƯ THẾ LÀ VI PHẠM NỘI QUY DIỄN ĐÀN ĐẤY
    PHẢI CHĂNG BÁC ĐANG DÙNG TIỂU XẢO ĐỂ CẠNH TRANH 1 CACHS KHÔNG LÀNH MẠNH
    CHẾT CHẾT LÀM NHƯ THẾ KO CẨN THẬN GẬY ÔNG ĐẬP LƯNG ÔNG ĐẤY BÁC Ạ
    NẾU NGƯỜI BÊN KIA CŨNG LẤY HÌNH TỪ SHOP CUẢ BÁC SAU ĐÓ POST LÊN NÓI ĐÓ LÀ HÀNG GIẢ THÌ SAO NHỈ
    BỌN EM LÀ NGƯỜI CHƠI ĐANG MUỐN TÌM HIỂU VỀ ĐĨA GIẢ ĐĨA THẬT THÌ BIẾT TIN AI

MỘT VÀI GÓP Ý CHO BÁC CD SHOP MONG BÁC TƯ VẤN NHƯ 1 NGƯỜI CÓ HIỂU BIẾT VỀ ĐĨA GIẢ THẬT CÒN NẾU KO XIN XOA BÀI VIẾT ĐỂ ĐỪNG ẢNH HƯỞNG ĐẾN NGƯỜI KHÁC

7. Xã Xệ

Xã Xệ Advanced Member

KỂ CŨNG KHÓ ĐỂ PHÂN BIỆT THẬT GIẢ
    NHƯNG VỚI NHỮNG GÌ BÁC CD SHOP ĐƯA LÊN NHƯ THẾ NÀY THÌ EM CŨNG CHỊU KO BIẾT THẾ NÀO LÀ THẬT GIẢ CẢ
    MỘT CÁI HÌNH VẪN CÒN NẰM TRONG NILON CHỤP NÊN BẢO ĐẤY LÀ GIẢ
    1 CÁI HÌNH ĐƯỢC BÓC LINON CHỤP NÉT HƠN BẢO ĐÓ LÀ THẬT
    HÌNH NHƯ BÁC ĐANG ĐUÀ VỚI NHỮNG NGƯỜI MUỐN TÌM HIỂU THẬT GIẢ NHƯ EM
    À VỚI CÁI TÊN CD SHOP CHẮC LÀ BÁC BÁN CD MÀ LẠI GIẢI THÍCH NHƯ 1 NGƯỜI CHƯA TỪNG BIẾT ĐẾN CD LÀ SAO
    EM NHÌN HÌNH BÁC LẤY ĐỂ POST LÊN THẤY QUEN QUEN HÌNH NHƯ KHÔNG PHẢI DO BÁC TỰ TAY CHỤP MÀ LẤY TRÊN MẠNG MÀ BÁC DÁM KHẲNG ĐỊNH ĐĨA ĐÓ CUẢ NGƯỜI TA LÀ GIẢ SAO
    BÁC ĐÃ KIỂM CHỮNG CHƯA MÀ LÀM LIỀU THẾ.
    BÁC CŨNG LÀ SHOP BÁN CD MÀ LẠI PHỦ NHẬN SẢN PHẨM CUẢ NGƯỜI KHÁC KHI CHƯA ĐƯA RA CỤ THỂ ĐỂ CHỨNG MINH GIẢ THẬT NHƯ THẾ LÀ VI PHẠM NỘI QUY DIỄN ĐÀN ĐẤY
    PHẢI CHĂNG BÁC ĐANG DÙNG TIỂU XẢO ĐỂ CẠNH TRANH 1 CACHS KHÔNG LÀNH MẠNH
    CHẾT CHẾT LÀM NHƯ THẾ KO CẨN THẬN GẬY ÔNG ĐẬP LƯNG ÔNG ĐẤY BÁC Ạ
    NẾU NGƯỜI BÊN KIA CŨNG LẤY HÌNH TỪ SHOP CUẢ BÁC SAU ĐÓ POST LÊN NÓI ĐÓ LÀ HÀNG GIẢ THÌ SAO NHỈ
    BỌN EM LÀ NGƯỜI CHƠI ĐANG MUỐN TÌM HIỂU VỀ ĐĨA GIẢ ĐĨA THẬT THÌ BIẾT TIN AI

MỘT VÀI GÓP Ý CHO BÁC CD SHOP MONG BÁC TƯ VẤN NHƯ 1 NGƯỜI CÓ HIỂU BIẾT VỀ ĐĨA GIẢ THẬT CÒN NẾU KO XIN XOA BÀI VIẾT ĐỂ ĐỪNG ẢNH HƯỞNG ĐẾN NGƯỜI KHÁC

8. Blues

Blues Advanced Member

Haizzzz. Bác CD Shop nói rõ thế còn gì nữa. Mấy ví dụ bác ý đưa lên cứ bản bìa đia màu đồng là thật, còn bản màu đen là fake. Em vào các shop bán K2 HD CD uy tín trên mạng công nhận không bao giờ thấy các chương trình này có bìa đĩa màu đen, toàn màu đồng không à...

9. Tuannguyen_71

Tuannguyen_71 Advanced Member

@Xã Xệ: bác vui tính thật đấy, chắc bác đang nói đùa với em ạ :wink: .
    E kinh doanh đĩa gốc chuyên nghiệp từ 15 năm nay rồi bác ạ. E không kd đĩa nhái nên không có hàng để chụp hình, e cũng tìm hình trên mạng nhưng tìm mãi chỉ ra có 1 cái nên đành mượn tạm để minh họa, em cũng tế nhị đâu có nói là lấy ở đâu, còn đổi cả tên file nữa mà. :)

10. Xã Xệ

Xã Xệ Advanced Member

Nếu bác căn cứ vào màu sắc để mua đĩa thì nguy hiểm lắm. Bởi bây giờ tiền giả người ta vòn in đc thì mấy cái Đen Đồng như bác nói khó có thể khẳng định lắm
    Với xxx ý của em là nghe trước nhìn sau đó là tiêu chí nghe nhạc nhưng cũng là 1phần phân biệt đĩa tốt và ko tốt8

11. Xã Xệ

Xã Xệ Advanced Member

Bác bán hàng lâu năm mà sử lý thế là làm khó người khác rồi. Bác lên chú thích cụ thể là hình minh họa cho lần sau

12. Tuannguyen_71

Thì em chả ghi rõ đây là ví dụ minh họa rồi còn gì :lol:

13. LONGATC

LONGATC Advanced Member

Có nhiều loại nhái, nhái giống hệt màu sắc vỏ bìa đĩa xịn cũng có và nhái hơi giống cũng có.
    Dẫn chứng bác CD Shop đưa ra là nhái không giống hệt, nhìn cái đã thấy lỗ, điều này để minh chứng bác xã xệ cứ email thẳng tới hãng sẽ gắn chọn được niềm tin hay không.
    Khi nhái giống hệt màu sắc vỏ đĩa rồi thì chỉ có cầm lên tay đĩa nhái và nhìn vào lòng đĩa thì mới phát hiện được.
    Mấy cái K2 kia là nhái thô nhất, ở Quảng Châu bán la liệt giá 17,5tệ mua buộn-17,5tệ khi mua số lượng nhiều, mua lẻ 20-30 tệ.
    Các bác khi đi Quảng Châu hãy ra khu điện tử "ta sa tầu" sẽ rõ (nói với mấy cha taxi ta sa tầu là đi đến được ngay)

14. Panasonic-Pbx

Panasonic-Pbx Advanced Member

Theo em thì các bác đưa ra tiêu chí phân biệt một CD thật và giả bằng mầu sắc là không thỏa đáng,và rất khó cho những người mù mờ như chúng em.Với công nghệ như hiện nay mọi cái đều có thể làm giả cho dù đó có là sản phẩm đòi hỏi sự chi tiết tuyệt đối,huống chi là mầu sắc của chiếc vỏ CD.Vậy các bác dựa vào đây mà không có dẫn chứng cụ thể sản phẩm( phôi đĩa ) thì có thỏa đáng không.

15. Panasonic-Pbx

Chào bác chủ CD shop,em cũng là khách hàng( không thường xuyên ) của bác.Sau 15 năm nhìn lại bác có khẳng đinh 100% bác chưa bán một đĩa nhái nào không???

16. Panasonic-Pbx

Một thông tin rất bổ ích cho một ai đi du lịch tại quảng châu mà muốn mua CD ( giá rẻ ) còn thật hay giả thì lại tin vào khả năng của các bác thôi. Em xin bổ xung thêm hy vọng mang lại cho các bác một vài luồng thông tin bổ ích ( tài xá thầu-từ bến xe có thể đi bộ ) ta tạm phân theo cấp bậc thì mới là sếp tiêu chuẩn đại lý cấp 3,tức giá rẻ thứ 3.( trung san loọc lầu thầu cái-đi tacxi hết 30 tệ 115k,vnd ) đại lý cấp 2 tức là giá rẻ thứ 2.( phật san tìn hy cầu xì xường-đi tacxi 165 tệ 580k,vnd ) đây là nơi có giá rẻ nhất nếu mua số lượng lớn,hy vọng mang lại thông tin cho một bác nào đó.Thân

17. Tuannguyen_71

@Panasonic-Pbx:
    E cũng chả hiểu bác đang bảo vệ cái gì nữa? Bảo vệ quyền lợi cho mọi thành viên vnav hay bảo vệ cho người sx/kd hàng nhái. Nhưng cho dù bảo vệ bên nào thì logic bác sử dụng cũng rất ư là ... ngộ nghĩnh.
    Phân biệt CD thật giả không phải bằng tiêu chí màu sắc cái bìa mà bằng việc chính hãng nó sx ra cái gì. Tàu khựa làm hàng nhái cao cấp thì e cầm tận tay đôi khi cũng chả phân biệt được (nhưng bỏ vào dàn nghe thì biết). Đằng này mấy cái K2HD đen xì đấy, đến cái bìa còn chả thèm làm cho giống bản gốc thì cần gì phải soi tới cái phôi. Cái mà không phải do chính hãng làm thì hiển nhiên là hàng nhái, cho dù nó có xanh đỏ tím vàng gì đi nữa.
    E không phản đối việc mua - bán - nghe đĩa chép hay đĩa nhái, nhiều người đam mê âm nhạc nhưng chưa đủ khả năng tài chính để chơi đĩa gốc - em vẫn trân trọng niềm đam mê đấy, ngày trước e cũng thế thôi. Điều e phản đối là việc "treo đầu dê bán thịt chó" - bán đĩa nhái nhưng lại làm cho khách hàng tưởng mình mua được đĩa gốc giá hời.
    Em gửi vài cái link các website bán đĩa audiophile nổi tiếng ở Mỹ và ngay ở Hồng Kông, bác xem có nơi nào bán cái chương trình đó màu đen không nhé. Với mấy CD khác cũng vậy, bác cứ tự tra cứu trên các website đó. Hàng chính hãng đương nhiên sẽ được bán qua các kênh chính thống, hàng ăn cắp bản quyền thì không có cửa lọt vào đấy.
    Còn nếu bác biết nơi nào bán mấy bản đó bìa màu đen thì xin cứ post lên đây cho mọi người tham khảo.

USA
    http://store.acousticsounds.com/d/77939 ... y-K2_HD_CD
    http://www.elusivedisc.com/JULIO-IGLESI ... NHDI8503N/
    http://www.musicdirect.com/p-54233-juli ... ng-cd.aspx
    http://www.amazon.com/Crazy-K2-Master-J ... crazy+k2hd

Hongkong
    http://www.hmv.com.hk/product/easyliste ... sku=206640
    http://www.yesasia.com/global/crazy-k2h ... /info.html

18. Tuannguyen_71

Nhân tiện e cũng khẳng định lại luôn với các bác về mấy cái XRCD của hãng Stockfisch: toàn bộ là hàng fake, trừ album Sara K. / Hell or High Water là may ra bác mua được hàng thật. Đây là nội dung xác nhận từ chính hãng Stockfisch gửi cho em. Bác nào thích cứ gửi mail tới hãng hỏi lại.

" This item is definetly a fake.
    We had one XRCD release only: Sara K. - Hell or High Water.
    But I know that there are several XRCD fakes on the market, also Allan Taylor and David Munyon productions.
    So far, we had no chance to find out the illegal pressing plant and persons behind it."

Attached Files:

19. Tuannguyen_71

Chào bác chủ CD shop,em cũng là khách hàng( không thường xuyên ) của bác.Sau 15 năm nhìn lại bác có khẳng đinh 100% bác chưa bán một đĩa nhái nào không???/quote]

Với câu hỏi này của bác, e dám ưỡn ngực tự hào là 15 năm e chưa hề cố tình bán 1 cái đĩa nhái nào, còn vô tình thì có thể có ... MỘT cái. :D

20. pheulong

pheulong Advanced Member

rất chuẩn bác CD shop ạ :)

21. ducmdc

ducmdc Advanced Member

Ủng hộ bác CD Shop

22. Panasonic-Pbx

E cũng chả hiểu bác đang bảo vệ cái gì nữa?Bảo vệ quyền lợi cho mọi thành viên vnav hay bảo vệ cho người sx/kd hàng nhái.
    Bác lại suy diễn rồi,ở đây mọi ngôn từ và phân tích đều mang tính chất bình luận và tham khảo,thì đương nhiên không ai bảo vệ cho ai hết ( ngoài bản thân mình )Còn về SP thật hay giả số đông vẫn dựa vào lương tâm của người bán ra SP đó,có mấy ai đủ ( uyên thâm như bác ) để mà tìm hiểu khi công nghệ nhái bén cầm trên tay còn không có sự khác biệt ( mà lại dựa vào thính giác )nếu như thiết bị đang chơi chưa đủ khả năng so sánh về một SP mang tính ( nhạy cảm ).Cho nên cá nhân em có thể nhiều người chơi khác hay bị bác dành cho từ ( ngộ nghĩnh ) ngộ nghĩnh trong cách chơi,ngộ nghĩnh trong cách nghe và đặc biệt ngộ nghĩnh trong cách mua chính SP của bác.
    Viết vài lời mang tính chất bình luận và ( chém gió ) mong bác không nghĩ em lại thêm một lần ( ngộ nghĩnh ) nhé.

23. Panasonic-Pbx

Quá tốt hy vọng không mua phải cái thứ hai.

24. Tuannguyen_71

@ Panasonic-Pbx:
    Thưa bác, đối với em (và e tin là với nhiều người khác nữa) sản phẩm thật hay giả là phải "nói có sách mách có chứng" hẳn hoi ạ. E không hề dám võ đoán thật giả khi chỉ nhìn sơ qua 2 sản phẩm giống hệt nhau. Nhưng với những CD giả rõ như giấy trắng mực đen mà e nêu ra thì chả cần gì tới uyên thâm lẫn lương tâm cũng biết được. Chỉ cần chấp nhận sự thật thôi bác ạ. Còn nếu bác lỡ mua phải nhiều CD giả giá cao nên không muốn chấp nhận sự thật cay đắng thì... e cũng đành chịu thôi.
    Tí nữa e sẽ post thêm vài cái ảnh thật/giả cho bác tham khảo ạ.

25. Tuannguyen_71

K2HD AIR SUPPLY / GREATEST HITS - thật và giả

Attached Files:

Share This Page

Loading...