Làm thế nào để phân biệt một đĩa Audio Cd Thật Hay Giả

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by nguyenlequan, 24/7/09.

1. oregon

oregon Approved Member

thưc ra em cũng ko lo lắm khoản nhái, vì CD của em toàn là đĩa người nhà mang về hộ, nên chắc là chẳng có cái nào bị nhái đâu :D

2. One dola

One dola Advanced Member

Test mù CD thật, giả, copy có mấy người phân biệt được đâu :)

3. nguyenlequan

nguyenlequan Advanced Member

em chưa nói về chất lượng âm thanh nhưng thấy bảo đầu CD mà dùng cd nhái , hoặc phôi kém thì mắt sẽ giảm tuổi thọ và mau di lắm , có thể tets mù thì ko nhận ra nhưng thử cùng lúc chất lượng âm thanh của cd thật và giả thì cd thật thấy âm thanh tốt hơn và mắt nhận bài nhanh hơn
    :(

4. audible

audible Advanced Member

Một trời 1 vực đấy bác ! :D

5. andy

andy Advanced Member

HOÀN TOÀN ĐỒNG Ý VỚI BÁC!
    Với bộ dàn tương đối "tốt" thì CD chép nhái và CD xịn khác xa nhiều lắm ah.

6. Congcobe

Congcobe Advanced Member

theo em được biết thì đĩa xịn thì chữ IFPI XXXX viết thường k có cách điệu. còn đĩa CD Nhái thì lòng trong cùng (phần nhựa trong) thì chữ IFPI XXX ( có 3 chữ số) và được viết cách điệu, nhìn thoáng qua như cái logo tròn tròn, nhìn kỷ thì nó là chữ IFPI cách điệu. Các bác đễ ý xem nó đích thị là CD nhái 100%.
    vài dòng chia sẽ cùng các bác.[/quote]
    Đọc tin này,mình soạn lại bộ đĩa từng mua ở 172-lâm hòa thượng...trong đó có một đĩa caroll kidd bìa ghi made in france vòng nhựa trong bên trong hoàn toàn kg có chử IFPI xxxx,một đĩa Norah jones là chử cách điệu...như vậy 2đĩa này là giả ư?Nếu đúng như thế thì thật buồn... :(

7. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

Đọc tin này,mình soạn lại bộ đĩa từng mua ở 172-lâm hòa thượng...trong đó có một đĩa caroll kidd bìa ghi made in france vòng nhựa trong bên trong hoàn toàn kg có chử IFPI xxxx,một đĩa Norah jones là chử cách điệu...như vậy 2đĩa này là giả ư?Nếu đúng như thế thì thật buồn... :([/quote]

Cái Caroll Kidd thì chưa chắc nhưng cái Norah Jones thì chắc chắn rồi bác ah. Chủ hàng cũng chưa chắc có thể kiểm soát hết được CD bán ra đâu. :wink:

8. cuongnm

cuongnm Advanced Member

các bác cứ cho bọn nhóc mang cd ra ném thia lia , đánh đáo. cd nào vượt qua được bài tét khắc nghiệt nhất này thì ok, xin chúc mừng các bác có cd org. còn nếu nó tèo luôn thì ko phải tại em à nha..., tại cd đểu thôi :mrgreen:
    em vẫn còn vài cd ko thể xước hơn nữa có bác nào muốn test ko ?

9. Congcobe

Congcobe Advanced Member

Cái Caroll Kidd thì chưa chắc nhưng cái Norah Jones thì chắc chắn rồi bác ah. Chủ hàng cũng chưa chắc có thể kiểm soát hết được CD bán ra đâu. :wink:[/quote]

Như vậy thì chán thật...mình vừa phát hiện thêm vừa rồi mình mua 03 cd Best audiophile voices ở 172 passtuer-cd số 3 thì chử IFPI to rỏ nét (thật)- CD số 4 thì lại chử có vòng cung trên đầu (Lại giả)_CD số 5 thì chử IFPI rất nhỏ kg rỏ nét (nghi ngờ).Cả 3đĩa này cùng một hảng SX nhưng bìa ngoài in lại khác nhau,sau lưng đĩa mã vạch của đĩa có chử IFPI rỏ nét được in bên phải,còn mã vạch của đồ dỏm được in bên trái.TRong bộ đĩa của mình lại có một đĩa IFPI xxxxx (5 chử số) ....Như vậy có lẻ chử rất nhỏ và chử có vòng cung trên đầu là đồ giả.Mua 03 đĩa chỉ được môt đĩa thật còn lại toàn giả...chán thật.Rất cảm ơn các bác khôn ngoan phát hiện chỉ dẩn cho anh em...từ giờ trở đi mua đĩa chắc phải mang theo kính lúp thôi.
    Chỉ có người mua là lầm thôi các bác ạ...người bán có bao giờ lầm được...

10. cuongez

cuongez Advanced Member

Thôi thì cứ làm cái đĩa chép cho nó lành. :lol: :lol: :lol:

11. phidiep

phidiep Advanced Member

Em vừa thử kiểm tra khoảng hơn chục chiếc đĩa mà em mua được cho là đĩa thật thì chỉ có 3 cái có thể là thật :shock: . Còn lại toàn là giả. Thế có đau không chứ. Thế này thì... :(

12. Jealous guy

Jealous guy Approved Member

hix, em cũng hơn chục cái mà chỉ có 1 cái có vẻ là thật. Còn lại toàn ifpi cách điệu hoặc ko có ở trong lòng đĩa -> nhái.

13. stereomate

stereomate Advanced Member

Em thường không để ý đến IFPI lắm.
    Như bác gì trên kia nói đĩa xịn khôn, theo em, không tính đến việc bìa đĩa in sai hay mờ, nhòe hơn... thì cầm đĩa xịn thấy đầm tay hơn, cứng cáp hơn, cạnh đĩa nhẵn hơn, không thấy có ba-via hoặc quá sắc.

Đối với IFPI, em có thấy một tập tài liệu nói về cách thể hiện hai loại code này (SID code). Có một đoạn hướng dẫn cho code ghi phía trong – mould SID code như thế này:
    “The digits “IFPI” must be in upper case characters and may have either a linear or a radial layout.” Em hiểu là chữ phải viết in hoa có thể thẳng hoặc vòng.

Các bác quan tâm tới SID code thì download tại đây. http://www.ifpi.org/content/library/sid ... -guide.pdf

Em chưa thấy đĩa Made in Vietnam có code này, thay vào đó là tên của hãng phát hành.

nakata_1 likes this.
  14. stereomate

stereomate Advanced Member

Về IFPI (International Federation of the Phonographic Industry) là một tổ chức đại diện cho các công ty thu âm với 1400 thành viên. Như thế, theo em hiểu, chỉ các thành viên đăng ký sử dụng SID code - gồm chữ IFPI và theo sau là 4-5 số hoặc chữ mới dập code đó lên trên đĩa. Theo hướng dẫn áp dụng, độ cao của những chữ trong SID code chỉ 0.5mm - 1mm.

Về thành viên của IFPI, các bác có thể xem tại đây: http://www.ifpi.org/content/section_lin ... sites.html. China chỉ có 1 thành viên, nhưng Hong Kong và Chinese Tapei thì nhiều lắm. Chưa có thành viên nào từ Việt Nam cả.

15. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Có 2 loại SID code:
    - Cái mastering code: nằm trong phần kim loại (data) của đĩa, chỉ ra nhà máy làm ra bản master của chương trình. Do nằm ở phần kim loại, nên từ đó trở về sau khi dập và sản xuất các đĩa tiếp theo thì cái master code này tiếp tục được duy trì và thể hiện trên các đĩa được sản xuất ra.
    - Cái mould code (code viền): nằm ở phần viền nhựa gần tâm tròn của đĩa, cái này nói lên nhà máy sản xuất đĩa đó (có thể không trùng với nhà máy làm master ở trên).
    Không phải đĩa nào cũng gồm đủ 2 code, em thấy phần lớn là có master code. Tuy nhiên có thể khẳng định: trong cái Mould code, chữ IFPI bao giờ cũng viết hoa, không bao giờ viết thường, hoặc nghiêng, hoặc cách điệu. Vì thế đĩa nào có cái mould code uốn éo như hình như em up ở trang 1 là nhái 100%.

16. Không Tâm Thái

Không Tâm Thái Advanced Member

Nếu em mua CD tại 1 shop trên vnav có tiếng là xịn, khi mua được đảm bảo là xịn, giờ theo topic này phát hiện ra phần lớn O phải xịn. Vậy em theo thông tin và cách kiểm tra trên đây để feedback được O ? Xin ý kiến Mods, hoặc Mods kiểm tra lại thông tin giùm ?

17. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Bác andy và bác audible có thể nói rõ thêm được không ạ. Em nghe 2 bác nói mà em thấy tò mò quá.
    Vì em chưa bao giờ dám bỏ tiền mua đĩa xịn vì không biết nó xịn như thế nào (Em thấy người ta rao giá đĩa xịn đắt lắm)? Thời buổi bây giờ đảo lộn, thật giả khó phân biệt lắm. Đồ giả, đồ nhái bán tại cửa hàng xịn (hàng thời trang, rượu giả... dán tem chống hàng giả hẳn hoi) thành đồ thật đồ xịn. Vào siêu thị mà mua hàng thì thành rượu thật, rồi rau sạch, thịt sạch hết.
    Có cửa hàng bầy bán cái đĩa Best Audiophile Voices (để trong tủ kính khóa lại) đề giá những 18 - 22USD trong khi đĩa nhái để ở ngoài 30k đồng có để lẫn cạnh nhau thì cũng chịu không phân biệt được mà không biết âm thanh đĩa xịn nghe có khác gì đĩa nhái không? Em nghĩ như thế là bởi vì khi em copy đĩa nhạc thì em nghe không phân biệt được. Trước đây, em đã mượn của bạn mấy cái đĩa Modern Talking, Sandra... của Đức xịn về nghe đi nghe lại, rồi copy lại nghe không phân biệt được. Rồi so sánh với cả những đĩa nhái mua được thấy cũng chẳng khác gì. Hơn nữa là cái thằng nó làm đĩa nhái với trang thiết bị chắc chắn là hơn cái máy tính của em rồi thì nghe phân biệt làm sao được đĩa nhái với đĩa xịn?
    Hoặc ví như cái đĩa phim DVD-9 của TQ ấy, xem cực tốt, âm thanh và hình ảnh miễn chê luôn mà cũng chỉ có 30k thôi. Bây giờ mà bỏ mấy trăm k ra mua một cái đĩa xịn mà nghe không khác đĩa nhái thì xót quá.

Vì VNAV, em "đề nghị" 2 bác nói thật kỹ về vấn đề này cho anh em tham khảo, nó quá thiết thực, rất có ý nghĩa về "kinh tế" đấy ạ. Cảm ơn 2 bác rất nhiểu :!:

18. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

Như bác audible đã nói ở trên, nếu bác đưa những CD cả xịn cả nhái của bác vào bộ dàn "tương đối tốt" chút xíu thì bác sẽ nhận ra sự khác biệt ngay, nói 1 trời 1 vực thì e là hơi quá nhưng sự khác biệt lớn đến mức ai nghe cũng thấy ah.
    Chính vì nó khác quá nên em cũng đành chơi kiểu dành dụm lâu lâu mua 1 đĩa xịn chứ nhất quyết không mua đĩa TQ.
    Còn phân biệt bằng mắt thì nhiều bác đã nói ở trên rồi.

19. andy

andy Advanced Member

dạ, bác Linh đã trả lời rồi ah. và theo em và 1 số bác khác đã từng thử giữa CD xịn và nháy thì thấy như sau: ( cái này là chủ quan của bọn em thôi, còn các bác cảm nhận ntn thì có thể bổ sung cho anh em ah).
    - CD copy thì tiếng bass (dải trầm) là nghe thấy rõ nhất. tiếng bass k dứt khoát có đuôi và hơi bị rền.
    - Cd xịn nghe chi tiếc và tách bạch hơn : Ví dụ : nghe nhạc công chơi ghitar rất thanh thoát, còn chép thì thấy dính dính . hoặc là những âm thanh rất nhỏ như tiếng nuốt nước bọt :lol: . lổi của nhạc công khi vô tình đụng vào cái gì đó phát ra âm thanh thì nghe thấy rất rõ, còn Cd chép cũng nghe được nhưng mờ hơn 1 chút........
    về CD nháy và Cd xịn em thấy nó giống giống như nghe nhạc bằng vi tinh với định dạng MP3 với 5M/ bài với định dạng WAV với 45M/bài vậy.
    em chỉ biết đến thế thôi, mời các bác góp ý thêm ah.

20. LENG.AUDIO

LENG.AUDIO Advanced Member

hôm nay e mới vào xem topic này:
    nói thật với các bác đến e là người kinh doanh mà cũng đau đầu,điên đầu vì vụ cd này
    không biết đằng nào mà lần nữa,tâm lý bán hàng rất khó chịu,rất áy náy :mrgreen:
    đó là e cũng đã được một số bác cao thủ trên này chỉ giáo và e đã nhập hàng ở các shop rất có tên tuổi ở Hong Kong (luôn bán hàng chính hãng) với giá cao hơn rất nhìu lần so với hàng ở Quảng Châu,Thẩm Quyến(hàng ở QC,TQ thì nhìn bít ngay vì bìa ,chữ in rất xấu,rất lem nhem-giá có hơn 10.000vnd/1cd) :mrgreen:
    chính vì vậy mà đợt hàng tới này e nhập hàng thẳng từ Usa,Cannada.Japal.. về cho yên tâm dù vận chuyển lâu hơn tốn kém hơn khá nhìu :D
    vài dòng tâm sự với các bác,thân :)

21. Congcobe

Congcobe Advanced Member

Hơn 50% kho tàng chắc chiu bấy lâu có nguy cơ thành mây khói...buồn quá các bác ơi...phải chi mình đừng có giao du với anh ba nhỉ...cũng tại miếng ăn mà con người ta làm bậy :( Chán
    chán...chán...chán...chán.Đi đâu cho xa mất tiền ship...xếp ơi,tốn kém ít nhiều chỉ có ngươi sử dụng chịu thôi,thiệt giả lẩn lộn cũng người sử dụng chịu thôi...Có bao giờ các bác bán đĩa thật mà lại thu về tiền giả kg nhỉ... :roll: ....Chắc là kg rồi...chỉ có bán đĩa giả thu về một đống tiền thật đút túi mà thôi...thế đấy, đi chi cho xa ...do lương tâm và chử tín thôi các xếp bán đĩa ạ....

22. phidiep

phidiep Advanced Member

Em thấy mấy cái đĩa nhái như thật nghe cũng rất phê (cảm giác như đĩa thật :lol: ). Thôi thì bác nào chuyên buôn đĩa mở cái shop chuyên bán đĩa nhái như thật giá mềm hơn tý nữa đi (độ 20-25k/cái) em sẽ là người ủng hộ đầu tiên :mrgreen: .

23. LENG.AUDIO

LENG.AUDIO Advanced Member

chán...chán...chán...chán.Đi đâu cho xa mất tiền ship...xếp ơi,tốn kém ít nhiều chỉ có ngươi sử dụng chịu thôi,thiệt giả lẩn lộn cũng người sử dụng chịu thôi...Có bao giờ các bác bán đĩa thật mà lại thu về tiền giả kg nhỉ... ....Chắc là kg rồi...chỉ có bán đĩa giả thu về một đống tiền thật đút túi mà thôi...thế đấy, đi chi cho xa ...do lương tâm và chử tín thôi các xếp bán đĩa ạ....

Riêng về phân biệt thì e dám nói ko bác nào dám nói là phân biệt được chính xác tuyệt đối kể cả những người kinh doanh lâu năm và e cũng nghĩ ko ai cố tình mua hàng giả để bán thu lời bât chính cả :D
    Tất cả các thùng hàng CD,LP e mua đều còn nguyên tem dán trên thùng là chuyển từ Australia,Canada,Germany... chuyển về HK điều này những bác đến lúc e khui hàng đều biết,do đó e nghĩ ngay cả những chủ shop ở nước ngoài nhập hàng về đổ buôn cũng ko thể biết đc :mrgreen:
    Nhân đây e cũng tâm sự luôn thực chất việc kinh doanh cd lãi suất rất thấp,ko đáng kể nhiều khi ko có lời luôn :D
    suy từ e ra,e sống chính bằng 2 shop kinh doanh thời trang+ lương thiết kế cho Tây chứ thu nhập từ shop cd gần như bằng... ko luôn nhưng vì e có lợi thế đi lại ăn ở miễn phí nên chuyện lãi nhiều ít ko quan trọng lắm so với các bác khác:D
    Trên này e biết khá nhìu bác kinh doanh điện tử,CD,LP đều là nghề tay trái hết đấy ah
    thân

24. crystal01

crystal01 Advanced Member

Em nói thật bác đừng mếch lòng, em cũng đến cửa hàng Bác mua hàng vài lần, từ ngày bác còn ở Khâm thiên. Một số CD của bác là hàng nhái. Nhái nhưng giống thật đến 90% . Đợt tới nếu đúng hàng từ Canada hoặc Japan như lời bác nói em tình nguyện qua ủng hộ cả hai tay .

Cheer.

25. nguyenlequan

nguyenlequan Advanced Member

em cũng qua của hàng bác LENG o núi trúc thì em toàn mua được cd xịn , có thể lẫn 1 số ít thôi
    :D

Share This Page

Loading...