Làm thế nào để phân biệt một đĩa Audio Cd Thật Hay Giả

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by nguyenlequan, 24/7/09.

1. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Đọc bài của bác Congcobe, em thoáng tò mò tìm lại đống đĩa của tụi Top2music Singapore, trong đó có mấy cái Best audiophile voices. Trong số hơn chục cái của top2music mà em có thì có tới 10 cái có mould code viết nghiêng có nét vòng lên như hàng nhái, chỉ có khác là nét của nó vô cùng mảnh, mảnh như lưỡi dao cạo. Mấy đĩa này em đều nhặt ở HMV về nên đảm bảo là xịn. :) . Hàng này master code thường là L471, còn mould code là 79xx. Em nghĩ trường hợp của bác Concobe là hàng... xịn.
    Để mai rảnh em post cái hình để các bác so sánh.
    Như vậy em lại phải đính chính là hàng nhái thường có mould code viết thường + nghiêng + dập chìm với nét đậm hoặc lem nhem. (như hình trang 1)
    Đến đây hi vọng các bác chưa bị ... confused. :) :D

Em tò mò tìm tiếp trong đống đĩa (chắc chắn xịn) thì phát hiện thêm 3 cái made in EU có mould code giống như hàng top2music ở trên, nét vô cùng mảnh. Đĩa Mỹ thì tuyệt nhiên là không.

2. stereomate

stereomate Advanced Member

Chào các bác,
    Để tra SID / IFPI code và nước sản xuất em thấy có link này, http://www.musik-sammler.de/wiki/index. ... IFPI-Codes.
    Em xem lại album "Made in Vietnam" của Mỹ Linh - 2003 thấy có IFPI LN93 và 2 album của Trần Mạnh Tuấn: Body and Soul và Bèo dạt mây trôi đều có IFPI code, còn các album Made in Vietnam khác mà em biết thì không thấy. Cảm ơn bạn Jacky5555 đã chỉ cho mấy album này.

StereoMate.com

3. tcqanh

tcqanh Advanced Member

nếu em nhớ không lầm, về nguyên tắc viết tắt tên các tổ chức organization , danh từ riêng poper name các ký tự phải được viết hoa upper case.

vi du :

- UNICEF, không phải uniCef hoặc Unicef.
    - WHO, không phải who, hay Who;
    - NASA, không phai Nasa, hay NaSa.
    - AIDS , không phải aids, Aids;
    - IFPI, không phải ifpi, hoặc Ifpi.

mua đĩa Mỹ là chắc ăn các bác ui. Singapore.... not sure.

4. Jacky5555

Loại viết nghiêng chắc là mô phỏng cái logo của IFPI - Hiệp hội công nghiệp ghi âm quốc tế. Đĩa Singapore có bản quyền thì vẫn là xịn. Thực tế là đĩa đắt rẻ do chương trình, về mặt giá rổ ít bị ảnh hưởng bởi xuất xứ. Nhiều đĩa Mỹ, nhất là đĩa country, folk, nhạc thập niên 70, 80... có giá rẻ hơn so với nhiều dòng nhạc khác.

5. tcqanh

tcqanh Advanced Member

như em đã nói phía trên, nhiều loại đĩa copy bản quyền của Sing chất lưọng khá xấu. thằng em của em tặng e mấy cái đĩa concert của Sing nghe không nổi vì bad quality.

VN ta cũng có copy CD bản quyền, ví dụ như bộ sưu tập collection các bài nhạc bất hủ của Beatles, Begees, Carpenters do hãng nào chịu trách nhiệm mà em quên tên rùi ... nhưng chất lượng nghe như mp3 :(

quan trọng là nguồn CD để copy các bác ạ. dễ gì có master CD để cóp pì :mrgreen:

đĩa xịn nhưng cọp từ CD thường thì cũng bèo nhèo... hơn các đĩa cọp từ đĩa xịn, phôi xịn.

6. musique

musique Advanced Member

Chào các bác tối nay em được một bác trên diễn đàn chỉ vẽ cho cách kiểm tra đĩa phát hành chính hàng, em chia sẻ cùng các bác để các bác có thể tự kiểm tra ạ:

Trên đĩa các bác sẽ thấy hai mã TFPI một nằm trên phôi nhựa (mould) gọi là SID-Code Presswerk và một in trên đĩa gọi là SID-Code CD-Master, cả hai đều được in rất nhỏ, các bác ghi hai số này ra và dò theo trang web này

http://www.musik-sammler.de/wiki/index. ... _/_DVDs%29

Nếu hai mã ăn khớp với nhau theo bảng là đĩa gốc ạ. em thử một số đĩa em vừa mua, một số đĩa chính hãng và một số đĩa không chính hãng ạ.

Chúc các bác vui :D

7. audible

audible Advanced Member

Sao không có bác nào chỉ dùm cách sờ để nhận biết nhỉ, chẳng lẽ chỉ nhìn và tra mạng thôi sao ? :D

8. Tuannguyen_71

Tuannguyen_71 Advanced Member

E thấy các bác nói về mã IFPI hình như chỉ là theo kinh nghiệm cảm tính, có bác nào cho e xin được đoạn văn bản nào của hiệp hội hay tổ chức nào khẳng định mọi hãng sx đều bắt buộc có ký hiệu IFPI và phải in đúng mẫu thẳng hay nghiêng không ạ? :lol:

9. nguyenlequan

nguyenlequan Advanced Member

tất nhiên là chẳng có văn bản nào của hiệp hội hay tổ chức nào khẳng định mọi hãng sx đều bắt buộc có ký hiệu IFPI và phải in đúng mẫu thẳng hay nghiêng , nhưng thị trường cd của VN thật giả lẫn lộn nên chỉ còn cách đó thôi bác ơi, chứ mua đĩa nhái dùng mắt cdp mau hỏng lắm bác ơi , ở nhà em dùng 1 dĩa xin và 1 dĩa nhái test thử tốc độ đọc và nhảy bài của mắt thì thấy đĩa xịn mắt đọc bài rất nhanh ,êm ru , từ bài 1 bấm bài 5, bài 9 nhảy phát tới ngay , còn đĩa nhái nhận bài thời gian lâu hơn hẳn , khi nhận bài phát ra tiếng kêu rit rit , nhảy bài cũng chậm hơn thấy rõ
    :D

10. musique

musique Advanced Member

Sờ em e hơi khó ạ, có cái dễ hơn nhưng em đồ rằng bác sờ vẫn không phân biệt được (em đùa tí) :lol:

11. Jacky5555

Bác không xem cái link ở trang 2 à. có đấy.
    http://www.ifpi.org/content/library/sid ... -guide.pdf

Trang 8, mục 6 có nói về mould code như sau: The digits "IFPI" must be in upper case characters and may have either a linear or a radial layout.
    Tức là: chữ IFPI phải viết hoa, và viết thẳng hàng hoặc theo hình vòng cung (theo tâm tròn).
    Tuy nhiên thực tế chứng minh là vẫn có 1 số ít đĩa xịn có mould code viết nghiêng mô phỏng logo của IFPI, nhưng nét nó vô cùng mảnh. VD: bác bán đĩa của top2music nhiều bác mở ra mà xem, master là L471, mould là 79xx, cái này nói lên đĩa của Singapore.

12. moonbeam

moonbeam Advanced Member

hic, vụ tranh luận cd thật hay giả, xịn hay không xịn của các bác cứ thế này xem ra không có hồi kết

em thì em chỉ biết làm đúng 2 việc:
    - một là đút đĩa vào máy tính, search google xem hình bìa đĩa mặt đĩa có đúng ko, và play bằng Windows Media Player xem có hiện đúng list đúng tên bài hát lên không
    - hai là soi chính tả từng chữ cái chữ số một trên bìa đĩa, mặt đĩa và vỏ đĩa, nếu sai chính tả thì 100% là đĩa giả, đĩa nhái, đĩa....ko xịn (em ko tin đĩa xịn của các hãng làm mà lại có thể in sai chính tả)

13. LENG.AUDIO

LENG.AUDIO Advanced Member

cách đây mấy hôm một bác khách quen của e(có thể nói là vip) qua cửa hàng e đúng lúc cửa hàng đang đông khách!
    kiện e vì e bán cd đắt cho bác ý(SARA K-made in share và ALLAN TALOR-LEAVING AT DAWN)
    bác ý bảo em: 2cd này anh mua của chú mấy hôm truớc giờ anh gửi lại chú vì chú bán cho anh quá đắt luôn!
    bạn anh mua hộ anh có mấy chục môt chiếc mà chú bán cho anh những 400k/c :mrgreen:
    E nhận lại đĩa và lấy tiền gửi lại đồng thời cho bác ý và mấy bác đang ở đó xem hóa đơn nhâp hàng giá 18,9 ussd/c( 2cd này mới ra đầu năm nay nên chưa có hàng thanh lý giá rẻ,nhưng vì có một số bác đặt hàng nên e mới mua thử vài chiếc về để mục đích phục vụ và giữ khách là chính-hiện nay các bác ở HCM và HP đang đặt e khá nhiều nhưng e chưa nhập nói thật vì giá cao mà lãi suất quá ít :lol: )
    Mấy anh em ngồi uống nước nghe nhạc vàng một lúc thì bác ý ra về
    đến khoảng 7h30,8h e đang ngồi uống bia thì bác ý phone cho e:
    Tuấn oi,2cd anh trả lạii lúc nãy có còn ko e?....nếu còn giữ lại để sáng mai a qua lấy nhé :mrgreen:
    2 anh em dăm ba điều phải trái hoá ra 2cd bác ý mới nhờ bạn mua đem về nhà thử lại là cd thường dù có đề là SACD
    (lúc trước bác ý tưởng là SACD nên mắng e quá trời luôn hic hic)

PS:đợt tới dưới sụ "dẫn dắt chỉ đường+đi cùng" của bác Béo e sẽ nhập về một số cd nhái giá khoảng 10k ở sản xuất ở Quảng Châu về để anh em tiện so sánh :D
    loại này có ưu điểm là giá siêu rẻ,đặc biệt là số lượng ko hạn chế(các bác đỡ phải cướp hàng ah :p ) và ko tốn chi phí đi lại vì chỉ cần xem ảnh và phone là hàng về ầm ầm số lượng ko hạn chế(chỉ sợ anh em mình ko chịu nổi thui ah)
    thân

14. medaidom

medaidom Advanced Member

Các bác bàn luận vui quá,xem ra chơi cd khó biết thật giả.Em đã đổi sang nghe đĩa than,chẳng ai lừa được em,..thật giả khỏi bàn các bác ạ.

15. LENG.AUDIO

LENG.AUDIO Advanced Member

anh thì làm gì còn chỗ để đĩa nữa mà đòi mua ah :lol:
    PS:đĩa than cũng có rất nhiều hàng giả đó anh nhé :D

16. Congcobe

Congcobe Advanced Member

Tin mới nhận được
    Các cd BEST AUDIOPHILE VOICES mua ở 172 đều có 2 mã ăn khớp nhau theo bảng tra được,mặt dù chử ifpi có vòng cung
    IFPI 79** IFPI L471 Singapur Original-Tonträger

17. gacon

gacon Advanced Member

Đề nghị bác nên lấy 1 ít về để a e rút kinh nghiệm :mrgreen:
    mà em nghe nói CDs tàu cũng có vài loại kiểu fake 1, fake 2, fake 3... bác lấy đc cả mấy loại càng tốt

18. PMV

PMV Advanced Member

Đọc bài viết các bác mà em buồn quá, mấy đĩa em mua toàn hàng....rồi :(

19. tungh

tungh Advanced Member

Em toàn chơi đĩa 35K, Tàu "xịn" 100% của Victory shop, đỡ phải lăn tăn thật, giả :lol:

20. StereoPhe

StereoPhe Advanced Member

Cái dzụ phân biệt đĩa thật bây giờ ngày càng khó..Thú thật chỉ có người bán mới biết thôi..
    Cách đây chừng 2 tháng em có ghé chổ bác CD Shop mua 2 cái Cds XRCD24:
    1.Tacet audiophile sampler
    2.B&W very audiophile New Recordings.
    Về nhà nghe,âm thanh cực hay,thậm chí em thử so sánh 1 vài bài có trong CD B&W với 1 số bài em có trên LP do Stockfisch phát hành thì quả thật âm thanh trên XRCD24 nghe ấn tượng hơn trên LP(mâm Micro BL-10x kim Denon 103 Phono Accuphase AD-10)..Trước đây vẫn nghe đồn XRCD24 rất gần với LP :mrgreen: Nên quyết định giải tán luôn quả mâm LP và thề rằng phải kiếm cho bằng được các chủ đề Cd ưa thích phát hành trên XRCD...

Thế rồi một buổi chiều mưa lất phất sau khi phê khoản chục lon Ken gì đó đang lim dim tận hưởng cái cảm giác XRCD24..em nhận được 1 cuộc gọi với giọng thỏ thẻ:
    -Anh ơi ,hôm nọ anh mua ở cửa háng em 2 cái XRCD......
    -Ừ,có gì kg em,anh quên trả tiền ah?(em vốn hay quên như thế :mrgreen: )
    -Kg anh ơi,2 cái CD đấy là đồ đểu....anh làm ơn cho tụi em thu hồi lại em thành thật xin lỗi
    cửa hàng em giờ mới phát hiện ra...
    Thế đấy,quả thực kiểu hàng đểu công nghệ cao thực khó phát hiện.
    Qua sự việc này em tin rằng Shop bác Tuấn làm ăn không đểu :)

21. musique

musique Advanced Member

@bác Sờ Ti hên thiệt, em cũng mua CD BW của một shop khác và cũng bị đểu...mà chẳng có bác nào gọi lại xin thu hồi :( ...cũng giống như bác âm thanh rất hay...anh BA...tài thiệt...gần đây một số CD của anh BA chất lượng cũng rất tốt.

22. nguyenlequan

nguyenlequan Advanced Member

ko tiếp tay cho bọn TẦU bác nhé , các báo đang kêu gọi tẩy chay hàng tầu kia kìa , hay ho ghì cái trò an cắp với cả nhái
    :lol:

23. Jacky5555

Em có nhìn thấy cái loại XRCD đểu trên thị trường rồi.
    Chúng nó đều làm theo mẫu XRCD của JVC, vì XRCD của JVC có cái vỏ giấy rất giống với form đĩa tầu 30K: vỏ giẩy dầy+ khay nhựa bên trong. So với XRCD của JVC thì XRCD của FIM, hay của Three Blind Mice có vỏ đẹp hơn, gáy thường dùng 1 lớp vải sần, đĩa cho vào 1 lớp nilon rồi mới nhét vào trong lớp bìa -cho nên khó bắt chước.

Tuy nhiên điều dễ nhận biết về XRCD đểu là:
    - Vỏ mỏng hơn hàng thật, sách lèo tèo mấy trang thì dính tịt vào vỏ trên của đĩa. Phát hành là JVC.
    - Toàn chương trình đểu, tức là không phải chương trình của JVC xịn. Hiện nay tất cả các chương trình XRCD của JVC đều có trong đây:
    https://www.elusivedisc.com/products.asp?dept=859
    nhưng các chương trình XRCD đểu ngoài kia chỉ là CD thường, rồi mông thành XRCD. Nếu bác tìm theo link trên thì sẽ không thấy.
    VD: Có mấy cái em thấy như Closer to the music (cái này nhiều bác dính đây), hay ngay cả Timeless của Sarah Brightman.. vì mấy cái này chưa bao giờ có XRCD.
    Ngay 2 chương trình của bác stereophe cũng không có trong link trên của JVC.
    - Đĩa XRCD xịn của JVC tầm trung bình > $30 các bác tự suy ra giá ở đây.

24. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Đọc xong bài này của bác em băn khoăn quá! :( Hàng Anh ba làm CLC thì miễn phân biệt được luôn roài :cry:

25. tdcom_lg

tdcom_lg Advanced Member

đọc hết toppic này em kiểm tra ngay lô CD của mình thì có một điều em phat hiện ra. tất cả CD có xuất xứ TQ có dập IFPI cách điệu ở vòng trong gần trục CD. còn IFPI Lxxx thì vẫn chữ in hoa. CD xách tay về từ USA thì cả 2 mã đều là chữ in hoa.
    thế nhưng theo em nghĩ CD TQ cũng không hoàn toàn là CD đểu. em cũng đã mua một số CD bên TQ mang về thấy chất lượng rất tốt.

Share This Page

Loading...