Làm thế nào để phân biệt một đĩa Audio Cd Thật Hay Giả

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by nguyenlequan, 24/7/09.

1. Blues

Blues Advanced Member

Về chuyện phân biệt đĩa xịn và không xịn khó khăn như vậy em e là các shop cũng bị "thuốc" tư nguồn, chứ chưa chắc đã cố tình lập lờ thế đâu ạ. Vì có lần em đi mua đĩa, cũng phát hiện ra loại XRCD nay không phải hàng xịn, mách với anh chủ thì anh ấy mặt tím bầm và nói, "MK, đĩa này anh nhập giá cao hơn hẳn CD thường em ạ"...
    Việc thế nào thì em nói thế, chẳng qua cho rộng đường dư luận thôi ạ...

2. Không Tâm Thái

Không Tâm Thái Advanced Member

Em cũng đã có câu hỏi phía trên nhưng chẳng thấy ai trả lời :( :roll:

3. Tuannguyen_71

Tuannguyen_71 Advanced Member

Thảo luận về cách phân biệt CD thật giả không phải chỉ có ở VN, các bác có thể xem link sau:
    http://www.evthreads.com/archive/index.php/t-6469.html

Đặc biệt là 1 ý kiến e xin trích ra đây:
    The one's that are fake don't have the IFPI numbering on them. You can also check this with any other DVD/CD/movie/music that you bought. Those that you know you bought and are real have it no matter what. EBay/or where ever, probably does not have any that are real, so you should check anything you buy off of the internet. If the IFPI numbering is not on it, you got ripped off.
    Sorry, but I had to pop in and say that this is completely false. Not every authentic CD has an IFPI number (I have bought many from my local HMV/CD Plus/Sunrise Records and other reputable brick and mortar stores that do not have them). Mainly Metal Blade record releases,as they seem to not use them much. Also, IFPI numbers were not used until 1995, so anything printed prior to that will not have it. I'd like to save as many people from furiously searching through their collections and getting rid of things thinking they are fakes when they are indeed real.
    A lot of independant labels do not use them. Also, some only have the foil number, and others only have the plastic number. I've also bought a known bootleg CD that did have an IFPI number. There is indeed no real blanket way to tell if every CD is real; it goes on a CD by CD analysis.
    Seriously, what is the market for fake Eidolon or Brainstorm CDs (bands you've probably never even heard of) that are readily in print and available for decent/cheap prices already? I think you know the answer.

Yes, you can tell a fake Origin copy by it's lack of IFPI numbers (though some do have one, so it seems), but that doesn't go for every CD out there. Or I guess I have been ripped off many, many times for CDs that don't even have much market space as it is, let alone space for fake versions.

4. sinotrung

sinotrung Approved Member

Thật khó để phân biệt, bọn tàu khựa nó nhái còn chuẩn hơn hàng thật nữa. Hôm nọ đi thượng hải mua 1 log đĩa xịn của bọn Khựa về đến VN có vài bác nổi tiếng audio mà không phân biệt nỗi

5. Tuannguyen_71

Về mã SID (master code & mould code), xin các bác xem tiếp 1 đoạn từ wiki:

In 1994, in an effort to combat piracy, the IFPI and the compact disc manufacturing industry introduced Source Identification (SID) codes, which are markings on CD parts that identify the manufacturers, equipment, and master discs that were used to create each disc.

SID codes are formatted as the letters "IFPI" followed by 4 or 5 hexadecimal digits. A SID-marked disc typically bears at least two codes, each imprinted on different physical components. A number prefaced with "L" is a "mastering code," a serial number taken from a pool assigned by Philips to the manufacturer. It identifies the Laser Beam Recorder (LBR) signal processor or mold that produced a particular stamper or a glass master disc from which molds are produced. Non-"L" numbers are "mold codes", the first 2 or 3 digits of which are assigned by Philips to the operator of the manufacturing or mastering plant, which might not be the same plant that manufactured the stamper or glass master; and the remaining digits are a serial number assigned by that plant to its molds.

6. Tuannguyen_71

Nói chung, đây là 1 vấn đề tương đối phức tạp, theo em cần tìm hiểu cặn kẽ trước khi đưa ra những kết luận mang tính khái quát hóa.
    Các bác nào so sánh CD mình mua theo những chỉ dẫn chưa được hệ thống hóa đầy đủ có thể ... tẩu hỏa nhập ma đấy ạ :lol:
    Kính chúc các bác mua được nhiều đĩa xịn :D

7. dungext

dungext Advanced Member

Bác ơi chỉ cần yêu cầu shop nói rõ là hàng khựa hay HK hay USA là được rùi( chứ cấm hết thì cũng thiệt thòi cho đa số ít xiền như em mà), để AE mua được cái giá từ 30K tới 50k là hợp lý cho hàng fake rùi. Chứ nhiều AE đang mua với giá 120k tới 250K thì đau lòng lém :mrgreen:

8. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Hihi e hỏi bác chủ một tí nếu cầm cái CD chưa rõ nguồn gốc bác chỉ bằng mắt bác có thể biết là giả hay thiệt không ạ? tks!

9. musique

musique Advanced Member

Nói về IFPI một chút nhỉ, em tạp dịch : IFPI (International Federation of the Phonographic Industry) hiệp hội thu âm quốc tế đại diện ngành thu âm toàn thế giới với số thành viên bao gồm hơn 1400 công ty thu âm ở 72 nước và có chi nhánh ở 44 quốc gia trên thế giới. Nhiệm vụ của IFPI nhằm khuếch trương giá trị âm nhạc, bảo vệ bản quyền của nhà sản xuất và tiếp cận thị trường cho những bản thu âm trên các quốc gia mà IFPI hoạt động.

Như vậy chúng ta nên hiểu là ở Châu á ví dụ Trung Quốc, Hồng Kông, Singapore, các hãng thu âm trên thế giới có thể ủy quyền cho các quốc gia này in ấn và phát hành các bản thu âm của họ dưới sự giám sát của IFPI. Cho nên các sản phẩm này vẫn là đồ XỊN. Vấn đề kiểm tra IFPI trên đĩa là theo thu tục cơ bản để nhận ra hàng thật, còn thực tế thì như thế nào? -> trên thực tế số IFPI trên đĩa (ở phần viền in nỗi trên CD) và số IFPI trên đĩa (phần từ) phải khớp nhau theo hướng dẫn theo bảng, ở đây CD nhái thường không thể làm một CD trên một khuôn (mould) vì giá thành sẽ rất đắt nên họ dùng một khuôn có cùng số IFPI và sản xuất hàng loạt -> điều này cho thấy có hai CD hoàn toàn khác nhau về chương trình và hãng sản xuất nhưng có cùng IFPI in nỗi trên CD -> 100% là đĩa nhái.

Theo em biết ở Việt Nam, Hollywood cũng chuẩn bị phát hành 100 phim tại Việt Nam do công ty InnoForm Media chịu trách nhiệm, giá thành cho DVD phim mới là 62.000VND và 49.000VND cho phim tái bản.

Em rất hoan nghênh một số nội qui mới của diễn đàn về tính minh bạch của xuất xứ sản phẩm. Nếu như các sản phẩm CD nhạc trên VNAV-Shop bán giá 60.000VND hoặc 120.000VND nhưng ghi rõ xuất xứ như CD phát hành chính hãng tại Hông Kông hay Trung Quốc hay USA thì anh em vừa ủng hộ vừa an tâm sử dụng.

10. NTDUNG

NTDUNG Advanced Member

Nhưng thật sự cũng chẳng có nhiều đĩa xịn mà mua, nhiều chương trình hay chỉ có TQ thui. Với lại đa số anh em làm gì có nhiều xiền mua đĩa 500k, đĩa nào thật tâm đắc mới nghiến răng mua thôi bác ợ.Kể cả đĩa xịn cũng chỉ một số hãng thôi còn lại chất lượng cũng bình thường.

11. NTDUNG

NTDUNG Advanced Member

Bác ới, mua phải đĩa than ghi từ nguồn CD ra thì thui rùi đấy :lol: :lol:

12. tdcom_lg

tdcom_lg Advanced Member

em thấy đúng.

13. BeHe

BeHe Advanced Member

Ái chà!Có seo óp e củng hỏng dám rớ!E củng mong tới ngày đổi mới đó xem các shop sẽ như thế nào!?!

14. Tuannguyen_71

Tất nhiên là như thế rồi. Đĩa xịn và đĩa hay là hai khái niệm hoàn toàn khác nhau. Chất lượng âm thanh của đĩa xịn loại dành cho "mass market" thường không so được với loại nhắm đến đối tượng audiophile hay hi-end...
    Các bác đừng tuyệt đối hóa cái chữ "xịn", "xịn" chỉ xin hiểu là cd thật thôi :)

15. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Về khoản chất lượng em đồng ý với bác là không phải chương trình nào, của hãng nào (Label) cũng ngon. Với đa số các chương trình pop, rock, rap, coutry, folk,... tóm lại là cho đại chúng thì chất lượng thu âm bình thường. Tuy vậy vẫn hơn đĩa Tầu ở sự chắc chắn ở các dải, tiếng tép kiểm soát hơn, đấy là nói chung.
    Topic này không phải phân biệt đĩa hay hay dở, mà để phân biệt thật và giả, chỉ có 1 trong 2 loại đó thôi. Cứ cho là thật nhiều khi không hơn gì giả (với đa số tai nghe và hệ thống) thì thật vẫn là thật giả vẫn là giả. Giả thì chỉ được bán với giá giả thôi.
    Khi em dính 1-2 cái đĩa nhái thì em vẫn nghe nó, nhưng lặng lẽ đưa nó xuống kệ đĩa tầu 30K luôn, mà kệ đĩa này con em có lăng vài cái thì em cũng không màng.

16. longhp

longhp Advanced Member

Các anh Tàu thì không bao giờ nhái được cái Cover kiểu như thế này.

Cái chữ FIM thì nó làm bằng đồng hẳn hoi. Có mạ không em nhìn không kỹ. Chứ các anh BA thì tiện cái màu mạ rẻ tiền là phang thôi.

Kiểu này thì còn khó hơn nữa. Scan lên thôi mà cũng không bao giờ bằng 1/2 của hàng thật vì hình như cái kiểu thiết kế của nó scan không nổi.

Em có mấy cái đĩa đặt mua qua mạng hẳn hoi nhưng cũng chưa chắc lắm là có phải nhái bén hay không nữa.

17. volume

volume Advanced Member

mấy cái cover CD của bác show thì anh Tung Quỏ làm giả đơn giản thôi bác. Vì họ nhái trong sự tiết kiệm đó mà (không chăm chút kỹ vì chăm chút kỹ giá thành sẽ lên cao). Mấy cái này là chuyện nhỏ bác ơi. Những cái lớn hơn anh Tung Quỏ còn làm đươc chứ cái này. Ngay cả ở VN còn làm được nữa chứ đừng nói đến "Sư Phụ".

* làm bằng đồng hẳn hoi chữ này ép nhũ (kim bác ạh. Tuỳ màu thôi 18Kara hoặc 24Kara)

18. Blues

Blues Advanced Member

Cái đĩa Fim đầu tiên của bác có vẻ cũ quá rồi nhỉ? Chữ mờ tiệt cả...

19. Quang_lan

Quang_lan Advanced Member

Mắt bác Blue còn tinh nhỉ :)

20. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em thì em thấy cái anh Tung Của là No1 về công nghệ nhái bén , thượng vàng hạ cám , gi gỉ gì gi cái gì cũng có thể nhái được , tinh vi đến như hãng đồng hồ danh tiếng Rolex...còn phải chào thua.Cũng như 1 số bác nói quan trọng là giá thành và đối tượng tiêu thụ để anh Tung Của này nhái thôi chứ làm được hết đấy ạ chả khó khăn gì đâu.
    Em thì em quan niệm , trước khi mua CD thì nên chọn 1 của hàng thật uy tín để mua , nếu đã mua CD tốt , gốc , và xịn thì ít quan trọng chuyện giá cả dù mua đắt 1 chút cũng chả sao ( Vì loại này không phải cửa hàng nào cũng có )
    CD xịn thì hình như em thấy âm lượng có vẻ nhỏ hơn CD chép 1 tí :D
    Giả mà như Thật có chi mô...??? :lol:
    Cứ thấy hay hơn CD chép , hay hơn CD loại 10k là ô kơ..ô kơ... :D
    Có gì không phải các bác bỏ quá cho em nhé

21. pilotOne

pilotOne Advanced Member

hôm bác mang 2 cái CD qua nhà em nghe thử, đúng chính xác là 2 CD nhái mén :lol:

22. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Cái này của bác em không biết xịn đến đâu nhưng của em có chương trình này, vỏ làm bằng vỏ da cơ ạ, không phải vỏ giấy.

23. BND

BND Advanced Member

Em và ông bạn chiều này sau khi "nghiên kíu" kỹ ý kiến của các bác, hì hụi lôi ra và tự an ủi mình rằng trong những cái đĩa xịn (bác chủ bán hàng bảo đấy) có những cái mang rất nhiều yếu tố "dởm", hic khoảng 90% ạ. Lại tự an ủi, từ hôm nay dừng mua đợi đúng 0h01 phút ngày 2/9 mới mua tiếp theo quy định mới của vnav.

Đành nhịn mấy hôm vậy

24. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Các bác ơi, thời buổi này ghế thì xịn, người thì rởm đầy ra, thôi đừng lăn tăn đĩa rởm nữa các bác ạ, không mua được đúng đĩa xịn thì dùng tạm đĩa rởm cũng được :!: :!: :!:

25. baohun00

baohun00 Advanced Member

Thế hả bác ??? Như em cũng nói : Giả mà như Thật có chi mô :lol:
    Em thì em cứ quan niệm nếu đã mua CD mắc tiền ở tiệm thì cứ cho là hàng nhái..nhưng mà là nhái bén..nhái xịn đi cho lòng nó thanh thản :D CD nào mà em mua được của đúng Cty phát hành thì em mới coi đó là CD gốc ạ.Trót mua CD mắc tiền rồi mà cứ phải lăn tăn suy nghĩ về thật , giả , nhái , xịn...thế thì nghe khổ sở quá đi.
    Thật - Giả
    Gốc - Copy
    Xịn - Nhái
    Cũng cần phân biệt rõ ràng chứ nhiều khi CD thật chưa phải là CD gốc ạ :lol:

Share This Page

Loading...