lăn tăn amly ko có chỉnh bass trep

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by tranhuu, 12/4/13.

1. tranhuu

tranhuu Advanced Member

mình đã dùng qua amly marant 94 lmt-luxman 68a để ghép với loa jbl l 100 century .Vì nhiều lý do khác nhau nên phải chia tay với các em nầy,.Nay muốn mua amly khác để ghép với l100 cen ,mình đang nhắm đến luxman 570 hoặc maxran 99 se (các thương hiệu khác ko rành lắm)nhưng nói thật từ trước đến nay dùng toàn amly có chỉnh bass-trep theo ý mình .Nay định chuyển qua amly ko có chình bass-trep thì ko biết âm thanh đến tai người nghe thế nào.Ae nào đã và đang dùng loại amly nầy góp ý giúp mình :( :( :(

Tags:
  2. taigl

taigl Advanced Member

Quả thật trước giờ bác quen dùng ampli có mạch âm sắc bass-treble,nay không có thì thật là khó chịu. Em cũng ở trong tình cảnh như bác khi dùng ampli Cyrus Two ban đầu thấy bực bội một chút nhưng sau đó cũng quen. Với nguồn phát thật tốt(đĩa xịn...vv) thì có thể không cần đến mạch âm sắc nhưng với nhiều nguồn đĩa có trên thị trường thì em vẫn thiên về ampli có mạch âm sắc hơn. Để khi nghe bản nào có vẻ thiếu còn có thể chỉnh chọt theo ý. Em chưa dùng những ampli trên như bác nêu nên khg dám đưa ra lời nhận xét âm thanh không bass-treble thế nào,còn cá nhân vẫn thích ampli có mạch âm sắc hơn.

3. hhhiii

hhhiii Advanced Member

Bác taigl nói ... chí lý. Em hoàn toàn đồng ý kiến với bác ấy.

4. DNA Shop

DNA Shop Advanced Members

Nếu bạn chuyển từ ampli có tone control sang loại không tone control, bạn sẽ vất vả vì phối ghép, pre, power, CDP, loa.. và nhất là $$, trừ trường hợp bạn may mắn hoặc bạn chịu khó luyện đôi tai cho hợp với dàn máy. Mà trong cái vất vả đôi khi ta lại tìm được niềm vui :)

5. minhcop2

minhcop2 Advanced Member

Em thì chưa có dịp được sở hữu những ampli không tone control khủng, trước có xái qua SANSUI 111 MOSVINTAGE, nhận xét là ... chán...; có lẽ e chỉ xài đa số là CD không phỉa gốc chăng... ???

6. vinh67

vinh67 Advanced Member

Khi bác sử dụng Amply và không dùng đến nút chỉnh âm sắc nữa là khi bác nghe nhạc có đẳng cấp rồi ! :)

levy9006 likes this.
  7. CADIC1008

CADIC1008 Advanced Member

Không phải chuyện đẳng cấp hay không mà khi các thiết bị trong bộ dàn đã ăn khớp và hòa hợp lẫn nhau, bác sẽ thấy mấy cái nút chỉnh tone đó không còn cần thiết nữa. Hoặc nếu có thì chúng cũng luôn luôn ở vị trí cân bằng (0), không đụng chạm đến nữa (trừ khi trẻ con nó nghịch => thì mình lại vặn về 0). Ngày đầu em cũng rất e dè với những amp dạng này, bác chủ cứ mạnh dạn chơi đi, sẽ thấy nhà thiết kế không sơ suất khi bỏ nó đi đâu.

Attached Files:

8. nongdanvn

nongdanvn Advanced Member

Bác làm luôn cái EQ cho nó máu, kakaka tha hồ chỉnh

9. mapngo

mapngo Advanced Member

đẳng cấp thì tùy quan niệm, tùy theo cách nghĩ mỗi người :D
    e thấy những amp bán dẫn càng ngày càng ít nút chỉnh tone , đèn thì hầu như ko có :roll:
    hay các cụ DIY nhà mình ko biết lắp mạch tone, chỉ biết lắp mỗi mạch công suất chăng? :mrgreen:
    cá nhân e thích direct :oops:

Attached Files:

10. DUCPHE

DUCPHE Advanced Member

đọc các bài của các bác em thấy rất hay.trước em đang dùng amly co chỉnh bass treebs sau chuyển sang dùng prepow anh quốc không co chỉnh bass treeb thi lúc đầu thấy rất khó chịu.nhưng càng dùng càng thấy hay đâm ra quen,em có tìm hiểu thì thấy các kỹ sư khi thiết kế những amly như vây họ đã tinh chỉnh chuẩn rùi...em nói vậy ko biết có đúng ko các bác phân tích giúp nhà em nhé thanks

11. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

Theo em bác lấy Marantz 99se hợp tai bác chủ hơn :D

12. humdoi

humdoi Advanced Member

Nếu dùng amly ko có chình bass-trep thì bác chủ phải đầu tư đầu đọc và nguồn cd chất 1 chút chứ ko đang nghe quen có nhiều trep rồi thì nghe nó cứ bì bì sao ấy (em cũng ko tả đc)

13. tranhuu

tranhuu Advanced Member

hiện tại mình dùng toàn đĩa hd và đĩa chép của các shops audio cd, chuyên cung cấp cd cho dân chơi audio .Theo mỉnh đánh giá` thì loại đĩa nầy nghe chất lượng hơn đĩa hd , thậm chí hơn hẳn đĩa (gọi là gốc) của các shops bán cd ngoài thị trường.Các bạn cho mình hỏi liệu số đĩa nầy có dùng được cho dàn âm thanh ko chỉnh bass-trep được ko ?(số lượng khoảng trên 400 đĩa)-bỏ đi thì tiếc
    và nếu đầu tư đĩa chuẩn thì phải mua ở đâu?giá tiền là bao nhiêu/đĩa.Thân.

14. tranhuu

tranhuu Advanced Member

hiện tại mình dùng toàn đĩa hd và đĩa chép của các shops audio cd, chuyên cung cấp cd cho dân chơi audio .Theo mỉnh đánh giá` thì loại đĩa nầy nghe chất lượng hơn đĩa hd , thậm chí hơn hẳn đĩa (gọi là gốc) của các shops bán cd ngoài thị trường.Các bạn cho mình hỏi liệu số đĩa nầy có dùng được cho dàn âm thanh ko chỉnh bass-trep được ko ?(số lượng khoảng trên 400 đĩa)-bỏ đi thì tiếc
    và nếu đầu tư đĩa chuẩn thì phải mua ở đâu?giá tiền là bao nhiêu/đĩa.Thân.

15. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Bác chủ dùng đầu CD gì mà lại phải cần amply có nút chỉnh bass- treble thế ạ? :)

16. tranhuu

tranhuu Advanced Member

hiện vẫn chưa mua nhưng dự kiến sẽ là teac 25 trơn hoặc maranz 94 lmt

17. Hungthuocbac

Shop Hằng Bảo đang có 94lmt đấy bác.Mới leng keng :D

18. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Khi hệ thống đã chuẩn thì không cần dùng mạch âm săc
    Vì các dải đã cân bằng rồi không chỉnh được thêm nữa

19. Hungthuocbac

Chuẩn luôn :D

20. ThanhtrangHTKT

ThanhtrangHTKT Advanced Member

Em cũng thích loại không có chỉnh bass, treble! Nếu người dùng cần có núm chỉnh bass, treble chắc là bộ dàn họ phối chưa chuẩn, chưa ra hết chất âm mong muốn nên dùng núm chỉnh âm sắc cưỡng ép nó cho vừa tai! Hoặc người nghe muốn phá vỡ cấu trúc nguyên bản của nhà sản xuất đã ghi vào CD để xào nấu bóp méo bản nhạc cho hợp gu nghe của mình!
    Thôi em tìm lùm núp đây! kẻo gạch đá bươu đầu! :mrgreen:

21. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Bác mua CDP đắt tiền như thế này thì mua amply có mạch chỉnh treble, bass làm gì cho nó tốn tiền thêm, mua cái amply không có nút chỉnh đi bác.

22. kicking bird

kicking bird Advanced Member

tôi mới tập chơi thấy các bác giằu kinh nghiệm thảo luận cũng xin có ý kiến với bác chủ như său:
    -điều đâu tiên tôi nghĩ một chiếc âm li hợp,hay là nó có khả năng khai thác tối đa và hiệu quả khả năng của đôi loa.vì vậy có chỉnh treep bass không có giá trị.ví như loa jbl bác có amli gì,kích treep đến đâu cũng không có treep như cellesion được...
    vậy bác cứ mua âm li không có chỉnh treep bass là được miễn nó khai thác tối đa loa của bác và đạt cả tiêu trí nhìn và giá lại càng ok!
    hơn nữa thực chất chỉnh treep,bass chỉ làm vỡ tiếng mà thôi,cũng tốn thêm khá tiền cho nó.
    -những âm li như thế mang phong cách châu âu nên đẹp đơn giản và tinh tế hơn nhiều.
    chúc bác vui!

23. vanhuyaudio25

vanhuyaudio25 Advanced Member

Càng đơn giản càng ngấm bác chủ ạ .Trước em dùng am ss có chỉnh am sắc nhưng sau dùng am tube DIY có mỗi volum thấy hay hơn

24. taigl

taigl Advanced Member

Vâng,càng đơn giản càng ngấm. Nhưng có sẵn vẫn hơn chứ bác? Lỡ đâu nghe phải đĩa chất lượng không tốt,khi đó khỏi" vò đầu bứt tai" làm sao nghe vừa ý đây? :lol: . Nếu không thích dùng bass-treble thì trên một số ampli cũng thường có nút" source direct" để bác không cần can thiệp tone kia mà...tóm lại em vẫn bảo lưu ý kiến rằng:ampli có nút chỉnh bass-treble dễ nghe hơn vì đc cân chỉnh theo ý mình...

Liemnguyen likes this.
  25. Hungthuocbac

Em thấy khi Ampli không có bass treb thì hệ thống setup phải khá chuẩn ngoài ra còn phải lựa đĩa nghe mới ưng ý đc các bác à :D

Share This Page

Loading...