lăn tăn amly ko có chỉnh bass trep

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by tranhuu, 12/4/13.

1. Benhurnguyen

Benhurnguyen Approved Member

cảm ơn bác, bác "vubaduy" có thể cho địa chỉ mua ampli đèn ở Hồ Chí Minh không a?

2. vubaduy

vubaduy Advanced Member

Em toàn mua qua các shop và các bác em quen biết trên vnav mình thôi bác ạ :D . Với lại em ở Thanh Hóa nên địa chỉ mua đèn ở HCM em mù tịt :p

3. vietmyduc

vietmyduc Advanced Member

Theo em vụ này cũng khó phân sử,ví dụ 5 hãng sản xuất amply không có chỉnh âm sắc với giá tiền nhiều ít khác nhau,các bác cho là thu CD như thế nào khi dùng 5 loại amply trên thì âm sắc nó ra như thế thì mới hay,thế thì amply nào cũng giống nhau cả :D vậy sao không dùng cái thì ít tiền mà toàn chọn cái nhiều tiền,vì cái nhiều tiền cho ra âm sắc thật hơn,hay hơn,điều đấy chứng tỏ không phải amply nào không có chỉnh âm sắc cũng cho ra âm sắc như người sản xuất CD,vậy khi đấy nút chỉnh âm sắc có cần thiết hay không nhỉ?

4. ktstranchung

ktstranchung New Member

Giống em đang nghe nhạc 2 kênh trên con amly xem phim Yamaha 7.1

5. kimnhan

kimnhan New Member

theo em thì mỗi người có 1 nhĩ vị khác nhau. nên cùng 1 bản thu mỗi người đều muốn nghe theo cách khác nhau , nhưng vì lý tưởng âm thanh trung thực nên đành...... ráng chịu đựng. thật ra thì người chơi audio rất nhiều, máy móc thì đủ tầm giá. nhưng có bao nhiêu người đã từng được nghe âm thanh thật. tức là tiếng ca sỹ hát thật tiếng nhạc cụ chơi thật ko qua bất kỳ thiết bị điện tử nào. mà nếu may mắn là đã từng được nghe thì em nghĩ là ..... chắc chán lắm. do đó cho dù dàn máy mắc cỡ nào bản ghi chuẩn cỡ nào cũng đều là âm thanh ko thực. những gì mình nghe được từ dàn máy đều do mình tưởng tượng là thực thôi. vậy tại sao ko chỉnh bass treble cho vừa tai mà lại ép mình theo cái máy làm gì cho đau khổ để rồi ..........

6. hscc

hscc Advanced Member

Giờ các hãng làm ampli có chỉnh bass trép để các thượng đế tha hồ thay đổi chất âm như mong muốn thì có mà ế hàng à, lại còn dây nhợ & hàng tấn phụ kiện thần thánh ăn theo để cải thiện chất âm nữa chứ, cho nên các hãng họ rất thích chăn những người tỏ ra sành điệu. Em nói vậy chắc nhiều bác nhột nhưng tính em nó thế.

7. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Cái gì tồn tại thì hợp lý. Cái nào tồn tại thì hợp lý với một số người dùng phù hợp với nó. Không có cái nào đáp ứng được nhu cầu rất khác nhau của tất cả mọi người. Cho nên thị trường tồn tại nhiều loại sp khác nhau. Ai thích cái gì thì chơi cái đó, chả cần nói qua nói lại đâu. Con đường audio còn rất dài, đầy hoa hồng và gai góc. Có lúc cái này bây giờ là chân lý, nhưng một thời gian sau, kinh nghiệm tích lũy nhiều hơn, trãi nghiệm nhiều hơn, giao lưu nhiều hơn, cơ may được nghe những bộ dàn tử tế thì lại vỡ ra nhiều điều khác mà trước đây mình không tin, và những cái trước đây là chân lý, bây giờ thấy sai be bét!

Chỉ tiếc là một số người có cơ hội trải nghiệm nhiều ít lên đây chia sẻ vì thời gian qua, những chia sẻ nghiêm túc thường bị ném đá, nói khóe nói cạnh, hoặc giả là họ dành nhiều thời gian trãi nghiệm không rãnh để lên chia sẻ, hoặc họ muốn chia sẻ trực tiếp vì thời này ít ai tin là tự nhiên có người hoàn toàn tốt với mình lên đây chỉ bảo tận tình (nên không tin những lời nói thực lòng). Muốn hay thì phải tầm sư học đạo, gặp trực tiếp là thể hiện ý muốn học hỏi thật sự thì họ mới chia sẻ bí kíp.

Riêng em thấy nút chỉnh tùm lum là thấy ngán như hải sản nêm nếm quá nhiều gia vị, không thấy cái ngon tự nhiên của hải sản tươi thật sự nữa!

8. hoang964

hoang964 Advanced Member

Cá nhân em lại thích máy có mạch tone,đèn hay bán dẫn gì mà có mạch tone em mới quan tâm.Ampli karaoke mà không có mạch này chắc hổng ai mua mấy bác nhỉ?

9. quynhhung

quynhhung Advanced Member

Em chỉ thích và chỉ cần 2 nút thôi power và volume. (trừ selector nếu có)

10. kimnhan

kimnhan New Member

Còn em lỡ gặp hải sản ko tươi thì cố nêm nếm chiên xào để ăn. Bỏ thì tiếc

11. Tranthiem

Tranthiem Advanced Member

Thời gian và tiền bạc sẽ mang lại kinh nghiệm ....

12. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Các bác cho em hỏi nguyên lý cấu tạo mạch điện của nút chỉnh bass / treble có khác so với cách chỉnh equalizer không ạ?

Thật sự nếu không cân nệ việc phải có âm thanh trung thực, thì các bác nên chơi lossless, lúc đó cho dù ampli không có nút chỉnh, nhưng mình có thể chỉnh equalizer trên phần mềm phát nhạc, tha hồ muốn chỉnh sao cũng được mà?

13. hoangtrong

Chơi lossless bác chỉnh equal trên phần mềm phát nhạc như "nước suối đóng chai tại nguồn" thì có người cho rằng tốt hơn chỉnh trên đường đi của tín hiệu, giống như âm thanh chỉnh từ phòng thu ra nguồn phát. Tuy nhiên lạm dụng quá thì nó thành con dao hai lưỡi, âm thanh méo mó hết, đẹp nhân tạo. Em cũng đang chơi lossless và chỉnh equal bằng phần mềm đây, tuy nhiên chỉ chỉnh chút xíu à, đôi khi để về 0 hết. Chỉnh cho phù hợp với source nhạc và tính chất của loa đòi hỏi nhiều trải nghiệm trên chính bộ dàn của mình. Nhưng thường thì có chút son phấn vào thì hấp dẫn hơn đấy, còn tìm được nét đẹp hoàn toàn tự nhiên thì khó lắm!

14. Aeolus Kratos

Aeolus Kratos Advanced Member

cá nhân em rất kị việc equalizer, cả trên phần mềm, DAC, amp, pre hoặc cả cục equalizer rời. Những thiết bị ko có chức năng chỉnh bass, treble thì theo em nó sẽ phản ánh đúng chất âm của thiết bị đó hơn.

15. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Dạ, em cũng mới chơi nên học theo các bác tiền bối là không có chỉnh, hạn chế can thiệp vào nguồn âm, để tránh hỏng tai; còn khi đã có hiểu biết cơ bản vững rồi thì có thể biến tấu cũng không muộn. Còn trên kia là em nói với các bác thật sự có nhu cầu phải chỉnh mới nghe được.

Tuy nhiên trong quá trình tìm hiểu thì em cũng thật sự có thắc mắc là có điểm gì khác nhau về chất âm giữa việc chỉnh equalizer trên phần mềm, so với chỉnh trên một thiết bị equalizer điện tử? Và mạch chỉnh bass treble chắc là đơn giản hơn, thì thực chất nó làm như thế nào?

P.S: mà nghĩ lại thì em đang dùng 2 ampli cho 2 dải trên dưới nên chỉ cần tăng giảm volume của 1 ampli thì cũng coi như đã chỉnh bass / treble rồi :)

16. nguyenkienvt90

nguyenkienvt90 Advanced Member

Em cũng chả mấy khoái cái thể loại mạch chỉnh tone này lắm, :D nghe amp chỉnh tone nó cứ có cảm giác mạnh và chói gắt làm sao ấy, vậy cho lên là em toàn nghe không chỉnh tone thấy nhạc ra tự nhiên và không bị lấn áp các dải hay có cảm giác thừa thiếu chói gắt. :)

17. hscc

hscc Advanced Member

Người ta làm ra mạch chỉnh để tạo cho người nghe sự CHỦ ĐỘNG, nếu bản nhạc đó thiếu bass thì tăng lên cho đủ & ngược lại nếu dư bass thì giảm đi cho đủ. Các cụ cứ quan niệm có mạch chỉnh là cứ phải TĂNG lên để rồi đổ thừa là nghe nó không hay này nọ...

18. hoangtrong

Thường có đồ chỉnh được thì cứ mê mải chỉnh chọt, sa đà riết thành con nghiện chỉnh chọt. Chỉnh tới chỉnh lui thành ra 1 thứ ma túy gậy nghiện, ít người đạt tới bản lãnh dùng đúng và đủ liều lượng đâu bác à, con nghiện mờ :mrgreen: May quá em thoát được thứ ma túy êm ái này cách đây vài năm.

19. hscc

hscc Advanced Member

còn em thì vẫn xài cái ampli từ thời 19xx có chỉnh bass-trep mà cũng ngại chỉnh lắm, thường thì em cứ để ở giữa nghe đĩa nào thiếu hay thừa cái gì thì mới vặn vặn chút cho vừa nghe.

20. kamikaze

kamikaze Advanced Member

em bỏ luôn selector ạ..... :p

21. hoangtrong

Bác dùng như thế là tốt rồi. Tuy nhiên nếu bác thử nghe amp đã bỏ hết các chức năng và mạch này thì chất âm sẽ tốt hơn nữa.

22. hong thanh

hong thanh New Member

Thường thì những người dùng ampli đèn + pre đèn thì có thể không cần ampli có nút điều chỉnh Bass-Trebt .nhưng đối với bạn
    quen dùng ampli có bass - treble thì có thể bạn sẽ cảm thấy khó chịu với loại ampli không có điều chỉnh Bass - Trebl

Thành

23. University

University Advanced Member

Ampli không chỉnh treeble bass giống như Power có volume. Chỉ thiếu selector.

24. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Ở Sài Gòn có nhiều nơi bán ampli , pre đèn lắm . Bạn ghé thử Audio Choice đối diện khách sạn Kỳ Hòa xem sao . Mình thấy ở đó vô số đồ xài đèn . Mình cũng mua đồ xài đèn ở đó

25. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Cách đây 15 năm - 2000 - mình đi mua bộ pre + power giá 1500 đô . Khi nhìn lên kệ thấy 1 con pre rất đẹp mới toanh không có chỉnh treble , bass mình hỏi bác chủ tiệm giá thì bác nói là 3000 đô . Mình hỏi tiếp là sao không có chỉnh bass treble thì bác ấy nói nó quá hay rồi nên không cần chỉnh . Khi về mình vẫn lăn tăn về việc không có núm bass treble và như thế nào là " quá hay " ???
    Sau 12 năm ráng làm thêm , ky cóp tiền mình quyết định nâng cấp dàn máy . Mạnh gạo , bạo tiền nên mình chú ý tới các con pre giá 2 - 3000 đô . Sau khi được nghe thử thì mình hiểu tại sao không cần núm treble bass .Mỗi hãng audio đều có hàng chục kỹ sư tài năng thiết kế nên khi sản phẩm của họ đạt tiêu chuẩn Hi-End đều cực kỳ tuyệt vời , không chê vào đâu được nên không cần thiết có thêm nút chỉnh treble bass . Khi âm thanh đã đạt tới cảnh giới " Vô Chiêu Thắng Hữu Chiêu " rồi thì nút chỉnh treble bass sẽ là quá Vô Duyên .
    Dàn máy mình đang xài không có nút treble bass trên pre nhưng nghe nhạc pop , hòa tấu rock , heavy metal cực sướng , cực thỏa mãn , bõ công hơn 10 năm cặm cụi làm thêm , ky cóp tiền bạc .
    Bây giờ mình đã hết lăn tăn về nút chỉnh treble , bass trên preamplifier và nhớ lại lời Bác chủ tiệm nói cách đây 15 năm mới hiểu Bác ấy đã đi trước mình rất xa về thẩm định đồ audio

Share This Page

Loading...