lăn tăn amly ko có chỉnh bass trep

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by tranhuu, 12/4/13.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Chúc mừng bác lenamvl đã đắc đạo audio !

2. newceco

newceco Advanced Member

Em thấy có chỉnh cũng được mà không có chỉnh cũng chả sao, miễn là các thiết bị nó phục vụ mình để nghe cho thư thái đầu óc chứ đừng để nghe mà đầu óc còn lăn tăn thì mất hết cả thư giãn.
    Em mạn phép lan man 1 chút, đại khái là âm thanh từ cặp loa đến tai người nó qua trung gian là cái phòng mà thường thì cái phòng nghe này chả có cái nào giống cái nào nên cộng hưởng đến tai người ngồi nghe cũng khác nhau. Các bác cứ cho là bộ dàn của mình là quá chuẩn rồi chả cần chỉnh chọt gì nữa thì cũng ok nhưng mà khi ở phòng nghe này thì cộng hưởng thế này, sang phòng nghe khác thì nó lại khác đi. Vậy sao khẳng định được là bộ dàn là chuẩn mực rồi. Do đó thiết nghĩ bác nào muốn đạt tới cảnh giới tối cao của việc "nghe âm thanh" thì có lẽ với bộ dàn được coi là chuẩn mực chả cần chỉnh chọt gì nữa thì phải có thêm cái cục "room correction" nó mới đạt chuẩn. Em theo trường phái nghe cảm thấy thư giãn là được nên cũng không lăn tăn, băn khoăn lắm vụ này.

3. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Nguyên lý của mạch chỉnh bass - treble là đây các bác

Như vậy nó là một dạng equalizer phổ rộng. Trong khi đó các đột biến của đáp tần phòng nghe lại xảy ra trong nhiều phạm vi hẹp với giá trị biên độ khá ngẫu nhiên phụ thuộc vào tính chất của từng phòng nghe.

Do vậy chỉnh bass treble không khắc phục được các khuyết điểm này mà chỉ làm sai lạc đi so với giá trị đầu vào của nguồn âm.

Cho nên bỏ đi là đúng rồi ạ!

4. kietpro

kietpro Advanced Member

Hehehe..vậy cho em hỏi các bác có chắc chắn mọi đĩa CD bác nghe có âm thanh chuẩn nhất rồi khg ạ?

5. kamikaze

kamikaze Advanced Member

đương nhiên la chuẩn theo ý đồ của người thiết kế.... khi vào đến tai đối tượng nghe.. nó chua hợp .. ta lại quay về nút chỉnh bass/trep ạ

như trao đổi bên trên Bé amp nhà em không selector không balance ---> chỉ có công tắc nguồn / + Volume - thôi

6. kietpro

kietpro Advanced Member

Bởi vậy,em nghĩ có thêm nút bass,treble cũng như thêm một tiện ích cho người sử dụng. Ai thích nghe khg can thiệp qua mạch âm sắc thì để direct,còn khi thấy thiếu thì dùng mạch âm sắc..

7. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Trong tạp chí Rolling Stones ở phần giới thiệu nhạc mới người ta có 2 đánh giá : một là phần nhạc & hai là phần chất lượng âm thanh
    - ví dụ : album Thriller được 5 sao phần nhạc và 5 sao phần âm thanh . Album này nhận mấy giải Grammy trong đó có giải cho kỹ sư âm thanh . Mặc dù album này ra đời đã lâu nhưng cho tới ngày hôm nay nghe chất lượng âm thanh vẫn rất tốt . Tuy vậy so với album sản xuất ngày hôm nay - ví dụ Black Sabbath 13 - thì âm thanh thua một bậc
    bài Hotel California năm 1992 phần âm thanh hay hơn nhiều so với bản năm 1976 nhưng lại thua xa về âm thanh bài Hole In The World thu năm 2003
    - Chất lượng âm thanh của CD là chuẩn của kỹ sư , phòng thu & ban nhạc tại thời điểm thu . Khi đánh giá chất lượng của sản phẩm Audio mới ra các nhà chuyên môn luôn dùng 3 loại nhạc để thẩm định và họ ghi rất rõ đĩa CD của ban nhạc nào ,năm sản xuất , mã sản xuất , bài nào ....
    - Một trăm người nghe thì có 99 ý kiến khác nhau và chúng ta tôn trong tất cả các ý kiến trên
    - Khi mua con loa nhà sx có ghi rõ con loa này cho phòng 16 m2 ; 20 m2 hoặc 50 m2 và thậm chí còn khuyến cáo nên xài ampli có công suất ra sao . Thậm chí có nhà sx còn ghi rõ cách bố trí loa , cách tường sau bao nhiêu cm ; cách tường bên bao nhiêu cm . Tóm lại nghề chơi nào cũng lắm công phu lắm và chưa ai dám nói dàn máy của mình là Chuẩn mà họ chỉ nói là thỏa mãn với dàn máy hiện có mà thui

- Cám ơn bạn hoangtrong . Cũng vất mất mười mấy năm trời đấy bạn ạ . Lương đưa hết cho bà xã còn tiền làm thêm thì đưa một nửa , một nửa giữ cho quỹ Audio . Chúc bạn cũng kiếm được dàn máy ngon , bổ , rẻ

8. kietpro

kietpro Advanced Member

Thế các bác chơi hí-èn trên này có ai phải dùng Equalizer chưa ạ? Em hỏi xxx chút vì chổ em có người tự xưng chơi hi-end nhưng phải ghép EQ(của VN ráp nha) mới lọt cái.. lỗ nhĩ :lol: :lol:

9. Nemoqn

Nemoqn Advanced Member

Chổ bác giống......chổ em! :lol:

10. kietpro

kietpro Advanced Member

Nhưng mà chổ em cũng xa chổ bác,chứ khg thì em cũng tẩu hỏa theo thui... :lol: :lol:

11. Nemoqn

Nemoqn Advanced Member

Bác nói sai rồi, đó không phải dạng tẩu đâu ah. Em nghĩ họ ở cấp bậc khác so với phần còn lại của vnav. :)

12. kietpro

kietpro Advanced Member

Vâng,thậm chí muốn nghe cái đĩa CD riêng nào đó thì phải nâng cần gạt 16Khz của EQ lên một chút..mới đúng. Hoặc giảm cần 1000Hz xuống..mới chuẩn :mrgreen:

13. doan39

doan39 Approved Member

- một khi thiết bị phát đã đạt đến sự cân đối về âm thanh thì bạn không cần lăn tăn suy nghĩ nhiều chi cho mệt . một kĩ sư nổi tiếng về mảng âm thanh đã lâu mà mình wên tên đã từng nói khi bạn can thiệp vào phần chỉnh âm sắc cho một bài nhạc là chứng tỏ bạn nghiện hội chứng bass tress trên thiết bị.
    - níu nguồn phát thật sự tốt thì bạn chẳng cần lo lắng jề cả cho thiết bị phát nhạc của mình .Thân .

14. cct

cct Advanced Member

Mình nghĩ nghe phải chỉnh bass trep hay không chỉnh bass trep chỉ là gu nghe của mỗi người thôi.
    Pre mình đang nghe có chỉnh bass trep nhưng mình quen nghe không chỉnh nên để không chỉnh.
    Mình thích sự cân bằng nên không chỉnh.
    Quan trọng là mổi người nghe thấy hợp với tai mình là được ( như gia vị trong món ăn vậy )

15. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Đúng rồi bác ơi .Khi lên đến hệ thống từ 100 triệu trở lên người chơi căn chỉnh treble bass bằng hệ thống dân dẫn tin hiệu hết
    Dùng dây loa hoặc tín hiệu hãng nọ để cân chỉnh âm sắc của amply hoặc loa của hãng kia , cho ra được thứ cảm xúc mà mình mong muốn
    Bây giờ với cá nhân mình thì đi thẩm dây , ngôi cắm rút và ba sợi dây của các hãng khác nhau mới thấy lý thú và hay ho hơn

16. helioshung

helioshung Advanced Member

Mình nghĩ nghe phải chỉnh bass trep hay không chỉnh bass trep chỉ là gu nghe của mỗi người thôi.
    Pre mình đang nghe có chỉnh bass trep nhưng mình quen nghe không chỉnh nên để không chỉnh.
    Mình thích sự cân bằng nên không chỉnh.
    Quan trọng là mổi người nghe thấy hợp với tai mình là được ( như gia vị trong món ăn vậy )[/quote]
    Ban đầu mua về các bác chỉnh lên xuống suốt, nhưng thường một thời gian các bác ko chỉnh nữa (không biết có phải chán không ) mà cứ để ở mức mặc định (vạch cân) rồi nghe.

17. tuanthuy87

tuanthuy87 Advanced Member

Em cũng dùng amply exposure xx, k có chỉnh bas treb, nhưng âm thanh rất cân bằng, đều giải. Chỉ bật amply, chọn ngõ vào mở volume và thưởng thức âm nhạc... đơn giản nhưng tuyệt vời !

18. qbho

qbho Advanced Member

Cái này là triết lý sx của từng hãng. Hãng lớn và đồ lớn mà cứ có chỉnh tone thì máy nào cũng có (vd: McIntosh); còn hãng k xài thì từ đồ nhỏ đã k xài (vd: Classé). Theo trình còi của em thì k có mạch chỉnh tone thì sẽ giảm thiểu việc dây nhợ loằng quằng và tạo cơ hội cho việc suy giảm chất lượng truyền dẩn vì qua nhiều tầng nất.
    Tuy nhiên, nguồn âm mà ta nghe rất khác nhau về cân bằng 3 dãy. vd: nghe pre-75 mà đòi trebb leng keng là k có đâu... nên việc tăng thêm tý trebb cũng là nhu cầu chính đáng thôi ạ.
    Vài lời mạo muội lúc chiều về.

19. hoanghyaudio

hoanghyaudio Advanced Member

theo ý kiến em thì có lẽ đây là cuộc đấu trí giữa 2 trường phái , vì bản chất rất nhiều amply của các hãng danh tiếng Hiend đều không có nut chỉnh bass , tress , vì họ đã tính đến độ trung thực nhất của thiết bị audio, giảm sự ' tò mò 'của người sử dụng ,

20. vangiangaudio

vangiangaudio Advanced Member

theo em nút chỉnh tone nó cũng kiểu như là nhà hàng pha cho khách một ly cà phê ấy , người thích ngọt thì thêm đường , người thích kiểu khác thì thêm sữa người uống quen thì cứ để vậy mà thưởng thức , nhưng thêm đường hoặc thêm sữa sẽ mất đi vị cafe đích thực . thôi em té đây :D

21. lenamvl

lenamvl Advanced Member

bản chất rất nhiều amply của các hãng danh tiếng Hiend đều không có nut chỉnh bass , tress , vì họ đã tính đến độ trung thực nhất của thiết bị audio, ,[/quote].

Khi chế tạo ampli , nhà sản xuất đã cố gắng thiết kế sao cho con ampli có độ méo tiếng nhỏ nhất , các giải được khuếch đại cân bằng nhất theo các đĩa CD , hoặc Vinyl của các hãng danh tiếng nhất . Khi họ đã thiết kế hoàn chỉnh rồi thì các nút chỉnh bass , treble là thừa . Chúng chỉ làm cho mạch thêm rối rắm , thêm nhiễu mà thôi .
    Nói riêng ampli Mc Intosh một chút . Các con ampli của họ có nút chỉnh bass , treble nên để giảm nhiễu họ thiết kế mạch rất kỹ và vì thế giá thành rất cao . Có lần các fans của Mc Intosh phản ứng với 1 tạp chí audio danh tiếng là sao trong số 10 con ampli hay nhất trong năm không có tên Mc Intosh . Ông thư ký toà soạn trả lời như sau : Con ampli mà người tiêu dùng nêu rất hay nhưng giá của nó quá cao . Cao hơn con ampli đoạt giải tới 2500 $ nên nó bị loại . Cũng con ampli đó nếu so với con ampli của hãng khác với cùng giá tiền thì con Mc Intosh lại thua .
    Hiện nay hầu như các hãng sx ampli Hi-End đều không có nút bass , treble . Các con pre Hi-End cũng không có nút chỉnh bass treble .

22. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Riêng cá nhân em thì thấy: từ những năm biết nghe nhạc 80-81 gì đó em nghe mà không có bass treble thì không dc, sau này bước vào sự "thưởng thức" thì ép tai mình phải giống như "các bác đi trước" là nghe "chay", riết rồi quen luôn thấy hay, giờ ngay cả khi CDP có 2 đường lin out thì e vẫn thích cắm đường direct chứ không nghe nổi đường Variable

23. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Các cụ nói : thiên đường ở lòng ta . Bạn nghe như thế nào không quan trọng mà quan trọng nhất lại là cảm nhận của bạn . Bạn thấy hay , khoan khoái = OK

24. mengamgiam

mengamgiam Approved Member

Mình thấy bắt đầu chơi mà ko có chỉnh tone thì chịu ko nổi, do mới chơi nên nguồn CD xịn ko nhiều -> âm thanh ko tốt ->cần chỉn tone . Càng về sau CD chép âm ko chuẩn cho vào sọt rác hết vì nghe khó chịu . Khi có CD xịn rồi thì hầu như nút chỉnh tone ko đụng đến , bật lên & nghe thưởng thức sự tinh tế bản nhạc . Một thời gian nữa các bác lại đi tìm CD có nhạc sĩ hoà âm phối khí mình thích ... thế là nút chỉnh tone chỉ đụng đến khi lau bụi bặm thôi , tuy nhiên với bộ dàn ghép tương đối hợp , nếu không thì vặn, chỉnh hoài ...(ý kiến riêng)

25. tranhuu

tranhuu Advanced Member

Mình là người lập nên topic nầy lúc mới chơi audio,lúc đó nghe nhạc bằng những dàn máy bình dân -chất lượng âm thanh ko chuẩn nên phải can thiệp bằng những amly có nút chỉnh bass-treps thậm chí có cả equalizer nghe mới đã.Qua bao thời gian thay đổi -nâng cấp rồi loại bỏ từ từ ,đến nay chơi đèn SUN 300b nên ko còn nút nào để chỉnh.Tóm lại theo mình ,ae nào thích kiểu gì thì chơi theo kiểu đó miển sao vừa tai mình là được.

Share This Page

Loading...