lăn tăn amly ko có chỉnh bass trep

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by tranhuu, 12/4/13.

1. tranhuu

tranhuu Advanced Member

Mình là người lập nên topic nầy lúc mới chơi audio,lúc đó nghe nhạc bằng những dàn máy bình dân -chất lượng âm thanh ko chuẩn nên phải can thiệp bằng những amly có nút chỉnh bass-treps thậm chí có cả equalizer nghe mới đã.Qua bao thời gian thay đổi -nâng cấp rồi loại bỏ từ từ ,đến nay chơi đèn SUN 300b nên ko còn nút nào để chỉnh.Tóm lại theo mình ,ae nào thích kiểu gì thì chơi theo kiểu đó miển sao vừa tai mình là được.

2. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Ko có nút thì ta chỉnh tạm bàng dây vậy điều hơi hao xèng bác nhỉ....em vẫn thích chỉnh bằng dây cho nó hái en.
    Nói vậy thôi chứ nhiều amp một đống tiền vẫn có nùt...thi sao!!!

3. hungbt2010

hungbt2010 Advanced Member

Lâu rồi không vào đây em thấy các bác cứ tranh luận hoài có hay không có bass, treble thì hay hơn, cao cấp hơn kể cũng lạ. Em lấy ví dụ thế này nhé:
    Sử dụng một đĩa CD nhạc bất kỳ, lấy 5 loại loa của các hãng khác nhau ghép với cùng một hệ thống đầu đọc, ampli bác nào cũng phải công nhận cho ra 5 chất tiếng khác nhau, cái thì bass mạnh sâu, cái thì treble tốt leng keng, cái thì phần lời nghe hay mượt mà ấm áp, vv và vv…đại loại thế (em không muốn sử dụng những từ ngữ cao siêu để mô tả).
    Tương tự, thay đổi 5 loại đầu đọc của 5 hãng, hệ thống ampli và loa giữ nguyên thì lại cũng thế thôi cho ra các chất tiếng khác nhau như loa ở trên. Đến lượt ta thay đổi ampli cũng lại như thế.
    Vậy thì âm thanh phát ra khác nhau ở cái gì? Hệ thống nào mới cho ra âm thanh “chuẩn” của đĩa gốc không méo mó, không biến dạng, phản ánh trung thực nguồn âm… như một số bác nói. Chưa kể đến là khi ta tăng hoặc giảm volum hệ thống phát ra âm thanh bass, treble cũng tăng hoặc giảm mà không không tỷ lệ tuyến tính với độ tăng giảm volum nữa. Mỗi bác thích một kiểu hệ thống phối ghép có âm thanh phát ra cho là hay là dở tùy thuộc vào tai của mình. Cái sự thay đổi âm thanh phát ra ở trên theo em thay đổi cơ bản vẫn là phổ dải tần số âm thanh đến tai người nghe tức là có thay đổi bass, treble chỉ có điều chất lượng của mạch chỉnh bass treble thế nào và người sử dụng điều chỉnh nó thế nào nữa (khoan hãy nói đến những thứ phức tạp hơn như âm hình, trường âm, sân khấu âm thanh...).
    Hôm trước đọc mấy bác đánh giá nhận xét về 2 CD của Lệ Quyên là Khúc tình xưa 1 và 2 thì đa số đều nhận xét CD Khúc tình xưa 1 hòa âm tốt hơn, đại loại bass, treble tốt hơn còn Khúc tình xưa 2 thì phần lời nghe tốt hơn bass treble kém. Có nghĩa nếu thích có thể điều chỉnh bass treble một chút cho phù hợp dàn máy của mình và tai của mình.
    Em thì đang sử dụng ampli của Mcintosh có bass treble nhưng rất ít khi phải sử dụng đến, hoặc chỉ sử dụng cho một số bài của CD nào đó chứ không phải tất cả (Có CD không hiểu thu âm thế nào mà có thể có một hoặc một vài bài em thấy bass treble rất không hợp tai mình nên phải chỉnh cho riêng bài đó, mặc dù em chỉ chỉnh rất ít thôi).
    Em thấy nếu nghe nhạc ngoại thì chất lượng âm thanh tốt hơn rất nhiều ví dụ CD của hãng Stockfisch thu âm rất tốt, nhạc hải ngoại cũng nhiều CD có một hai bài bass treble cứ loạn cả lên.
    Các hãng sản xuất sản xuất ra thì cũng theo thị hiếu để bán được nhiều hàng mỗi hãng họ tạo ra một chất âm riêng. Người nghe chỉ được thay đổi bằng phối ghép và cắm rút chứ không vặn vặn. Như ngày xưa người chơi đã thay đổi đèn, bán dẫn, đĩa LP, băng cassette, băng cối, CD, cũng nhiều tranh luận cái nào hay dở, nhà sản xuất cũng chiều thị trường hết, bán được nhiều hàng.
    Em nói thế có gì không phải các bác cứ ném đá, thôi em chào các bác em chạy đây ạ.

4. leehai1

leehai1 Advanced Member

mấy bạn cho minh hỏi ... mình có 1 số transistor tháo ở mạch điện tử .. như D633 L7805cv S1710 D1349 (NFC JAPAN 7805)(T.D633) 7915 7915 7815 (T.B596) MẤY CÁI NÀY LÀM AMPLY DC KO ... .MÌNH THÁO Ở TRONG mấy cái main máy may ... ai biết giải thích giùm minh ... trong men có máy cái tụ 450uf 400v ... vs có mấy trở sai số 0.1% ... bạn nào biết transistỏ nào làm amply thì chỉ mình vs mình ko rành về transistor lắm ...

5. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Em đã qua nhiều đời vợ và cô nào có chỉnh mà ko chỉnh thì nghe cứ áy náy cô nào ko có núm chỉnh thì tốn tiền dây nên tóm lại vừa túi tiền ghép hợp loa là tiên quýêt, quan điểm cá nhân ko đặt nhiều hy vọng vào mạch âm sắc.

6. hoanghyaudio

hoanghyaudio Advanced Member

cái vụ này cũng tương đối căng đây. theo em thấy các dòng amply, pre pow châu âu thì thường ít sử dụng bass tress, cũng có hãng dùng. nhưng các dòng bình dân của nhật thì hầu như cụ nào cũng có, cái cảm nhận của riêng em là có thì cũng tốt , tùy chỉnh theo ý thích . tuy là đôi lúc bị méo tiếng, nhưng cái hay là thỏa tính tò mò của người dùng, tăng tính thương mại hóa lên .

7. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Có dùng bass hay treble hay không thì cũng giống như gu uống cà phê vậy.

Nếu chúng ta lấy cái chủ quan của mình làm đầu, cho rằng cà phê ngon là phải đen, đặc, sánh, kẹo; thì chỉ cần bắp rang, đậu nành, nước mắm, bơ, và một ít hương liệu là đủ. Như vậy chúng ta rất hài lòng, và việc thứ chúng ta uống nó không có hạt cà phê nào thì cũng chẳng ảnh hưởng gì đến ai.

Còn nếu chúng ta muốn trải nghiệm các loại cà phê khác nhau của từng vùng miền trên thế giới, thì đó là những sự khác biệt rất nhỏ, mà chúng ta chỉ có thể phát hiện được sự khác biệt đó, và qua đó dùng vị giác và xúc giác để đi chu du nhiều nơi; thì yêu cầu là phải gác bỏ cái chủ quan của mình khi định nghĩa về cà phê, chấp nhận cái khác biệt là nó có thể không ngon, không đen, không đặc, không sánh, tóm lại là uống không đã!

Như vậy đó là sự lựa chọn giữa việc:
    + thỏa mãn vị giác xúc giác (trong audio là thính giác) ngay lập tức và không thay đổi; hoặc là
    + trải nghiệm các mùi vị khác nhau, mất nhiều thời gian và không có điểm dừng, có cái ngon có cái dở, nhưng lâu dần cái sướng nhận được đó chính là cảm nhận tinh tế về cà phê đích thực (âm thanh hi-end đích thực).

Tại sao em nói như vậy, là vì khi chúng ta nhìn vào hiệu quả của mạch bass / treble trong hình dưới đây, chúng ta sẽ thấy mỗi nút bass / treble nó can thiệp rất rộng trên một nửa của miền tần số; kiểu như uống cà phê mà cho cả nửa cốc đường vào, hoặc cả nửa cốc kem vào, thì những khác biệt nhỏ về chất âm của từng thành phần trong bộ dàn sẽ bị lấn át đi, biến thái đi, không còn thể nào phân biệt được nữa. Nghe nhạc theo cách này sẽ thỏa mãn cái định nghĩa chủ quan của chúng ta, nhưng sẽ đồng thời cô lập chúng ta thành một ốc đảo, tách rời khỏi thế giới sống động và phong phú ngoài kia.

Tất nhiên, như vậy cũng chẳng ảnh hưởng gì đến ai khác cả. Đơn giản, đó là một sự lựa chọn. Vấn đề là, chúng ta có biết rằng đó là một sự lựa chọn hay không!

8. hscc

hscc Advanced Member

Em thấy là các cụ không nên chơi dàn có chỉnh bát chép ạ, mà chơi cái dàn nào nó có cục chỉnh phòng luôn í ạ.

9. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Đã gần 10 năm nay, mình ko còn chơi Ampli tích hợp, dùng pre+power. Không lựa chọn, nhưng vô tình là chẳng pre nào có chỉnh âm sắc cả

10. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Các pre cỏ , giá mềm thì có chỉnh treble bass còn các pre đắt tiền - tạm gọi là Hi-End thì không có nút chỉnh âm sắc . Lý do là vì nó được thiết kế từ hay tới quá hay rồi thì thêm nút treble bass làm gì nhỉ ??
    Nhớ khi xưa mua con pre mới tinh 700 $ thì có treble bass . Bây giờ mua con pre 2000 $ chỉ thấy có 2 núm mà hay quá trời . Nếu có xèng làm con pre 4000 $ thì hay hết biết .
    Các đại gia chơi con pre 12 000 $ thì được gọi là đồ Tham Chiếu , là mẫu mực để các con khác noi theo

11. nongdanvn

nongdanvn Advanced Member

cứ vừa túi tiền là chơi tới bến. Chơi cho mình mà, chỉ sợ Gấu mẹ ko ưng thôi

12. audio_pkh

audio_pkh Advanced Member

mình chỉ thích chơi Direct, nghe nhạc, xem phim đều thế
    Can thiệp vào tín hiệu càng nhiều thì càng tệ
    "Make simple as posible"

13. Tiger 55

Tiger 55 Advanced Member

Mình cũng không dùng mạch chỉnh bass treble, đi vào cổng power amp direct, chỉnh volume trên đầu phát . CD sao thì AMP phát như vậy.

14. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

Có thì vẫn hơn khi cần

15. Ck1978

Ck1978 Approved Member

Thực ra khi thu âm các chuyên gia phòng thu đã chỉnh để tối ưu cho bản nhạc, nên nguồn nhạc chuẩn và thiết bị chuẩn thì cứ chơi thẳng cũng ổn. Mình cũng đang chơi marantz 94, nguồn Tidal qua dac wxc50 cũng toàn chơi direct (cả trên amp và dac) thấy ổn. Thành ra tính năng chỉnh tone ít dùng

16. Thuy Vy

Thuy Vy Approved Member

Theo em thì mỗi album đã được thu âm theo gu âm thanh chủ quan của hãng hoặc theo tiêu chuẩn "hay" của dòng nhạc,..., ampli cao cấp không có tone control có khả năng mang lại hiệu quả mà hãng dĩa mong muốn.

17. AudioLongKhanh

AudioLongKhanh Advanced Member

Em trước đây cũng lăn tăn cái vụ treble bass, sau khi nghe amply có tinh chỉnh em cũng đưa hết về 0..... sau này xài cũng thích xài amply ko bass, treble. Có lẻ lỗ tai em nó quen rồi

18. netnomas

netnomas Advanced Member

Toppic này thực tế này, mấy ông thợ ông chỉ bán đc EQ cho người mới thôi, vì lúc đầu nghe nó rất nịnh tai, bụp xoẹt... Một thời gian sau thấy nó cứ ảo ảo giả tạo người ta sẽ tìm về âm thanh tự nhiên... Và như lời bác chủ phải có một bộ phối ghép lẫn đồ đạc đi kèm phải tốt tiền để ra đc chất âm đủ 3 giải khi không cần can thiệp mạch tone (có cũng cho về 0) amply đèn là 1 ví dụ.

AudioLongKhanh likes this.
  19. hungnx78

hungnx78 Advanced Member

Theo em hôm rồi có xem AV show 2019 và Hi end show 2019 tại HN , em có hỏi mấy anh quản lý trưng bày sp . Họ trả lời Tây ta như nhau nhé: all stage dynammic balance, tone toatally balance .. Simply is the best . Kết ngay câu : Hi end pre pow , intergrated không có nút chỉnh bass , treble . Thuần khiết từ đầu vào ra loa không phải chỉnh gì hêt. CD chất lượng sao - Phát ra loa vậy . Tôn trọng nhà sản xuất , ca sĩ , nhạc sĩ . vvv
    Họ chỉnh chuẩn hết rồi . Thiển ý em có vậy mong được các bác đóng góp

20. hungnx78

hungnx78 Advanced Member

Em thấy hình như còn mỗi âm ly nhật như denon mazant, yamaha là vẫn chế tạo âm ly hifi còn mạch chỉnh âm sắc thì phải. EU va US em không thấy có dòng nào cả chỉ có volume , balance , source direct , by pass cho AV reciever in

21. hungnx78

hungnx78 Advanced Member

Nghe rồi cũng đặt về 0 hết các bác nhỉ

22. hungnx78

hungnx78 Advanced Member

Chất âm em thấy bây giờ các hãng cũng theo công nghệ hiện đại tiêu chí natural sound , live life . QC sống động như thật , nhìn đẹp như thật , nghe hay như thật xem live . NHưng theo em thực tế xem live đâu có nghe hay nịnh tai như rót mật qua âm ly + loa thế . Các bác nhận xét sao . Mục đích cuối cùng cũng tìm đến cái đẹp của nghe và nhìn chân thực . Nhưng chữ Thật khó tìm quá ah

23. netnomas

netnomas Advanced Member

Bộ phải ngon, ko thì nghe như loa tivi bác ạ

24. kietpro

kietpro Advanced Member

Và còn CD cũng rất quan trọng nữa chứ bác. Cùng một dàn máy nhưng đĩa mỗi hãng sx cho chất âm khg giống nhau nữa ạ :)

25. Cường Nguyễn 1987

Cường Nguyễn 1987 Advanced Member

Accuphase đầu 4 vẫn có chỉnh bass treble nhé. Tuy nhiên em không thích chỉnh

Share This Page

Loading...