Lắp Pre Aikido với bóng 6N1P và 6H6P

Discussion in 'Đèn điện tử' started by soz, 21/8/07.

1. soz

soz Advanced Member

Chào các bác,

Sau khi nghe thử chiếc pre 6H30P của bác Quanghao, em quyết định là phải làm ngay một chiếc để chơi.

Em sẽ làm theo mạch Aikido (do John Broskie, chủ nhân của tubecad.com thiết kế). Một mạch rất hay, nhiều người trên thế giới đã lắp và đánh giá rất tốt.

Để có tính khả thi cao, em sẽ sử dụng cặp tube: 6N1P và 6H6P.

Không biết có bác nào trên VNAV ta đã thử qua cái này chưa ạ?

Thân,
    SOZ

Attached Files:

Tags:
  2. nhan_nut_bien

nhan_nut_bien Advanced Member

Món này em đã thử qua. Mạch rất dễ mod để cho chất âm khác nhau tùy thích.

3. soz

soz Advanced Member

Hay quá , thế chất âm của nó thế nào bác?

Một trong những cái hay của mạch này là cho phép mình cắm ra cắm vào thoải mái các loại bóng mà mình có, từ đó có được trải nghiệm về chất âm khác nhau, đúng không ạ.

4. nhan_nut_bien

Gửi bác cái link để tra cứu:
    http://www.russiantubes.com/tubes.php?r=12
    Bác cứ làm cho nó hát trước đi, nghe chán rồi hãy mod mạch

5. soz

soz Advanced Member

Cám ơn bác nhiều, em bắt tay vào tính toán các giá trị điện trở đây.

6. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Nhìn mạch rối tinh, khiếp quá bác SOZ ơi

7. quanghao

quanghao Advanced Member

Cái này chơi được thôi, và hơi rắc rối! làm cái nào dễ tí bác ơi! Hoăch chơi 1 cặp 6h6 thôi! cũng ngon rùi!mạch cực đơn giản đấy!

8. nhan_nut_bien

Tại sao họ lại phải thiết kế 4 đèn trong khi chỉ dùng 2 đèn là đủ? Nếu phân tích ra thì thiết kế mạch như thế là rất kỹ càng. Lèo tèo vài con trở, tụ thôi có rắc rối gì đâu. Tại họ vẽ cả 2 kênh nên nhìn thấy có vẻ rối tí thôi.

9. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Bác có lắp biến thế xuất âm ko, cậu bạn em bảo là có 2 cặp biến thế xuất âm Mỹ dùng cho rề, nhưng chưa rõ thông số . Nếu cần thì bảo em để em hỏi cho .

10. Alien

Alien Advanced Member

em thì chỉ mới có làm 6H1P thôi, chứ chưa làm 6H6P. Nghe thì rất hay, ấm -ngọt-dầy....... chắc có lẽ do em chưa được nghe nhiều pre đèn nên cảm giác nó thế :lol:
    Bác soz tính trị số và volt cho chính xác nha, hic! làm 1 lèo 4 bóng chỉ dùng mỗi 6h1p-eb mà đến giờ vẫn chưa chỉnh xong cho vừa ý. Có lẽ 6h1p-eb chỉ đẹp nhất ở 250V trở lại thôi hay sao, mà em cho lên đến 300V -> cảm giác nghe dzở hơn :( ( chắc em phải dùng regular B+ hạ xuống từ từ wé ).

11. quanghao

quanghao Advanced Member

Bác Phantran hỏi xuất âm cho em nhé!

12. soz

soz Advanced Member

@Phantran & Quang hao: Cái mạch này nó đơn giản lắm. Chỉ có 4 cái tube, hơn chục con trở, 2 cái tụ là xong. Đúng như bác nhan_nut_bien nói. Vì cái sơ đồ em đưa lên là mạch stereo nên trông nó thê. Để em đưa cái sơ đồ 1 kênh các bác trông sẽ sướng ngay, đơn giản hơn cái 6H6 của Phantran nhiều.

@Alien: Sau một hồi tìm hiểu, em thấy là ta cứ dùng đúng cái mạch gốc đã được tính toán cho 6N1P+5687 là OK. B+ sẽ chạy ở 220V.

Cái mạch này thiết kế hay lắm đấy. Có thể chia nó thành 2 tầng, trong đó tầng đầu là khếch đại trông nó gần giống với SRPP (nhưng không phải SRPP nhé, nếu để ý kỹ các bác thấy nó gần giống với cái mạch 6H30Pi_Simplify thì phải). Tầng sau là tầng đệm, với một tính năng rất đặc biệt là làm triệt tiêu được các nhiễu nguồn.

Thân,
    SOZ

13. ttho

ttho Advanced Member

Mấy cái mạch của tubecad hay có DC refenece quá, em hơi ngán vụ này

14. quanghao

quanghao Advanced Member

Â

Bác này! cái này mới hay, đơn giản và linh kiện cực ít, dễ làm, âm thnah đừng chê! 4 đèn như của bác! Chú ý Bác chỉ cần thay 4 trở R4 bằng 1 con 5.7K/10-15 W là ok!
    Chúc bác có lựa chọn hay!

15. Alien

Alien Advanced Member

Cái pre của em khi nghe trực tiếp = headphone thì kô ra tí bass nào, vậy mà gắn vào LM3886 lại có đầy.... hic ! . Bác QuangHao ơi, nếu mình thêm tụ C3 ~ 2200uf thì cần Volt bao nhiêu mới được, em chưa đo chân Rk bao nhiu volt mà cũng kô dám gắn thêm tụ -> sợ nổ tụ. Em cám ơn bác nhiều.

16. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Bác wen gắn con Ck (C3) ròi ?

17. soz

soz Advanced Member

Không cần Ck bác ạ, thế mới hay, khỏi lo tìm tụ xịn, khỏi lo ảnh hưởng đến tín hiệu.

C3 ở sơ đồ trên là cái nối mass cho shield hoặc điểm giữa của heater thôi ạ (Nó nối vào chân 9 của tube mà)

18. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Em ngó kỹ ròi mừ , tụ thoát cathode C3 nối chân 3;8 đó - thiếu cái đó tác dụng "lọc nhiễu" sẽ giảm trừ ah :) Bác tính cái mạch này cho gain bi nhiêu ?

19. Alien

Alien Advanced Member

hình như theo tác giả nói thì gain trong mạch này = 1/2 gain của bóng nhận tín hiệu input. Em làm cái pre này kéo headphone sony V6 ko nổi chỉ nghe lí nhí à, vặn max thì = 1/2 của các headamp ( trong TV, CDP,..) khác.
    Em cũng đang thắc mắc tại sao dùng bóng 6n1p mà nghe headphone nhỏ xíu à :(, trong khi gain của 6n1p đến 28-35 lận, mà thiết kế theo kiểu khác ( tầng đầu input là anode (kô phải là SRPP high impedeance) tầng thứ giống của bác soz ) thì 6n1p lại cho ra đến 2.2W cho headphone.

20. quanghao

quanghao Advanced Member

21. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Gain chỉ là hệ số khuyếch đại. Nhưng điện thế không không đủ mà bác còn phải xem cái nguồn điện kéo cái headphone có đủ cung cấp dòng tương ứng với điện thế đó tại một tải có điện trở chính là điện trở cái headphone (ở đây tạm coi headphone là điện trở thuần). Nguồn ở đây chính là mạch bác đang xài. Bác có thể dùng định luật Ohm để thấy rõ:

I=V/R

R=32 Ohm (32 Ohm là giá trị em đoán tổng trở của cái headphone Sony)

Vì thế khi bác cứ tăng volume không có nghĩ là sẽ đủ điện thế và đủ dòng để tạo ra công suất làm tăng âm lượng cái headphone. Đây là chưa nói đến méo khi ép volume như vậy.

Với bóng 6H1P cái headphone lý tưởng là loại phải có tổng trở (impedance) cỡ 300 Ohm trở lên.

Nếu bác muốn dùng 6H1P thì phải mắc song song nhiều bóng hoặc là dùng thêm biến thế xuất âm dùng cho headphone để hạ tổng trở.

22. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

Re: gửi bác MẠch

Kính các bác, mạch của các anh nhật bản thường rắc rối nên các bác nhìn sẽ thấy phức tạp, để giản tiện hóa sơ đồ em xin có đôi lời để các bác tham khảo:
    - Mạch điện này gồm 2 tầng: tầng đầu vào sử dụng 6N1,tầng đầu ra sử dụng 5687. cách giải quyết vấn đề của nhà thiết kế như sau:
    * Tầng thứ nhất khuếch đại Katốt chung sử dụng nửa đèn 6N1 phía dưới làm phần tử khếch đại, phần tử này khuếch đại tín hiệu khoảng 20 lần.
    Tải Anode cho tầng thứ nhất này là một nửa đèn 6N1 còn lại được lắp theo mạch tải dòng hằng (CCS) tên khoai tây vẫn thường gọi mạch này là SRPP, đặc tính của tải CCS cho phép cấp điện DC ổn định cho phần tử khuếch đại và thu róc thu đủ toàn bộ tín hiệu AC trên Anot
    Mặt khác trở kháng Anode của phần tử khuếch đại lúc này giảm mạnh~ RA trong datasheet do vậy độ méo toàn mạch được giảm đáng kể, tín hiệu âm trầm không bị thất thoát nên phần trung trầm và bass cực kỳ quyến rũ.
    * Tầng thứ 2 là một tầng mắc theo mạch KATOT FOLLOWER nửa trên là phần tử khuếch đại K=1 ( tức là vào bao nhiêu ra bấy nhiêu) tín hiệu lấy ra ở Katốt phần tử này.Phần tử CCS được đặt ở tải ka tốt của tầng này, do đặc tính của mạch trở kháng ra của nó rất thấp giúp độ méo lối ra được trở nên hoàn mỹ tại trở kháng tương đưong khaỏng 600Ohm.

* Tầng khuếch đại được thiết kế mắc trực tiếp với nhau ( DC Couple ) một cầu phân áp được thiết lập bởi 2 điện trở 1 Mohm giúp mạch làm việc ổn định đặc biệt là khi mới bật máy và giúp chống nhiễu lúc vận hành.
    đây là một mạch điện có lối thiết kế tương đối hoàn hảo về lý thuyết tuy nhiên điều chỉnh mạch đối với các bác DIY thì tương đối khó, tôi xin giới thiệu cách điều chỉnh thực nghiệm như sau:

+ Bước 1 cho tầng đầu hoạt động ổn định bình thường, lấy điện áp A nốt tầng trước làm mốc để điều chỉnh cho tầng sau, thậm chí với các mạch pre bình thường chúng ta chỉ chạy với 1 tầng này là đủ.

+ Bước 2 nhiệm vụ của bước này tương đối phúc tạp đó là các bác phải đồng chỉnh cho phần tử khuếch đại làm việc tại vùng tuyến tính và phần tử CCS hoạt động tại điểm hiệu năng cao.
    Kết quả cần đạt được của bước điều chỉnh này là điện áp giữa lưới và ka tốt nửa đèn trên phải đạt được giá trị khoảng 3- 5 Vol tức là cao hơn 3-5vol so với điện áp a nốt tầng trước, nửa đèn dưới CCS thì cách điều chinh lại ngược lại điện áp UgK càng cao càng tốt tuy nhiên nó chỉ cần cao đủ mức để đảm bảo tiêu chí uGK của nửa đèn trên.
    Một cách điều chỉnh nhanh chóng nhất là các bác đặt một biến trở vào ka tốt đèn dưới thay cho R 430 ohm, sau đó cặp đồng hồ vào chỉnh lấy các tham số như trên sau đó thay bằng điện trở tương đương trị số biến trở.

Mời các bác bắt đầu và chúc thành công

23. ttho

ttho Advanced Member

Mạch này mình đảo 5687 ra trước được không bác thuytl. Em thấy 5687 ngon hơn mà để sau thì phí quá.

24. soz

soz Advanced Member

@quanghao: cám ơn bác, nhưng sao em không vào được cái link này nhỉ.

@Alien: Đúng là gain của toàn mạch bằng 1/2 của bóng đầu. Tuy nhiên như bác Dzê đã nói, gain chỉ là một chuyện thôi theo em cái rề của bác cần phải chú ý mấy điểm:
    - Nếu bác dùng 6N1P thì Zout của mạch sẽ khoảng 400 - 600Ohm (tùy theo điều kiện cụ thể của mạch). Như vậy nếu bác xài tai nghe có trở khoáng 30Ohm thì nghe bé là phải rồi. Bác thử kiếm cái tai nghe có trở kháng cao nghe thử xem sao.
    - Do trở kháng của tai nghe sẽ thấp (cao thì cũng chỉ vài trăm Ohm) vậy bác cũng cần phải chú ý cái tụ xuất âm nữa. Em đoán là tụ xuất âm hiện tại của bác chắc nhỏ (vì bác bảo mất hết tiếng bass), bác thử kiểm tra lại nhé.

25. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

-
    Các bác chơi luôn cả 2 tầng là 5687 hoặc 6DJ8 đi cho nó chiến.

@ bác : ttho : Con CCS tầng ra cũng quan trọng lắm đó , mình đã làm bằng đèn khác rùi rồi nhưng thua xa đó.

Share This Page

Loading...