Lens cho Canon 5DmkII

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by Tagphile, 17/11/11.

1. Tagphile

Tagphile Advanced Member

Chào các bác,

Sau bao lần viêm màng túi với loa đài, em quyết định tạm dừng và ngó nghiêng sang lĩnh vực "săn bắt con...". Các bác làm ơn tư vấn nhiệt tình giúp em các loại lens ngon, bổ, rẻ cho body Canon 5DmkII theo thứ tự sở thích chụp choẹt của em dưới đây với.

1. Chụp cảnh đời thường.
    2. Chụp phong cảnh.
    3. Chụp chân dung.

Hiện tại, em đã sắm được 1 ống kính 24-70L và em dự định sẽ chỉ sắm tối đa là 2 ống kính nữa (hạn chế mua ống L vì em hãi :shock: ). Ngoài ra có bác nào ở HN hay đi chụp streetlife thì cho em cắp tráp đi theo học với ạ.

Em cảm ơn các bác!

Tags:
  2. ttuananh

ttuananh Advanced Member

Bác ơi ko có len nào dành cho máy nào kiểu kiểu như amply nào dành cho loa nào đâu. Chỉ có len dành cho mục đích chụp thôi. Hì.

Range 24-70L quá hợp lý cho streetlife và phong cảnh, vì khi đi chụp streetlife việc bác thay lens mất hết cơ hội hay ho rồi. Nếu thực sự bác hay chụp chân dung làm thêm cái 135 F2 nữa hoặc 70-200 2.8L (Lens này nếu đi lên vùng núi đồi chụp phong cảnh tuyệt vời luôn).

Thân mến.

3. cuki

cuki Advanced Member

135mm f2 L đắt quá thì mua 85mm f1.8 cho chân dung cũng vừa đủ đẹp và vừa túi tiền.

4. concerto

concerto Advanced Member

Ối tiếc thật vì bác đã sắm em này rồi. Nếu em là bác và cho em bắt đầu lại từ đầu thì em sẽ chơi 24-105L. Từ ngày em có cái 24-105L thì em để tất cả 85mm ở nhà ngay cả CZ 85/2,8 .... Và cái ok kế tiếp đương nhiên sẽ là 70-200L IS II và thêm 1 cái Ma-cờ-rô (hoặc là CZ 100/2.0 hoặc là Leica APO 100/2,8) nữa là đủ chơi đến già ... trừ khi đi chụp phong cảnh thật rộng hoặc chụp thể thao hoặc chụp thú hoan dã ...

Nếu mấy cái Cà-nông 70-200L 2,8 chủng loại IS quá mắc thì có thể chơi Cà-nông 70-200L 2,8 nhưng không có IS. Còn không thì chơi Tam-rông 70-200 2,8. Cái Tam-rông 70-200 2,8 cho bờ kè lúc chụp xóa phông đẹp hơn mấy ẻm Cà-nông ....

5. Scorpio

Scorpio Moderator

24-105L là ống bán kèm theo máy. chắc bác tagphile mua body rời hoặc nâng cấp.

Attached Files:

6. ttuananh

ttuananh Advanced Member

Em đã từng chụp 2 len 24-70 và 24-105 trong cùng một điều kiện một thời gian khá dài, DOF của 24-105 kém khá nhiều đấy bác ạ, background khị bị mờ đi không giữ được hình khối đẹp như 24-70. Độ nét, sâu cũng ko bằng, chưa kể đến F4 so với F2.8. Cái hơn thì mọi người nhìn thấy cả, nhưng chụp ở đầu 105 DOF không thể hài lòng.

7. concerto

concerto Advanced Member

Bác có hình để minh họa cho anh em thấy được không ạ ?
    Hơn nữa là bác chụp trên 5D II hay là máy DSLR khác ạ ?

...
    Em đang rất muốn được chiêm ngưỡng sự so sánh DOF giữa 2 tấm hình của bác so sánh 1 cái ở tiêu cự 70mm f/2,8 của 24-70 so với tiêu cự 100m f/4,0 của 24-105 cả 2 đều ở khổ Phun-Phờ-rêm kiểu như 5D II hoặc 1Ds III ....

8. Wildbird

Wildbird Advanced Member

..................................

9. lamlylam

lamlylam Advanced Member

Em thấy bác cứ nói mãi, tiếc mãi, nhưng mỗi lần bác đủ tiền nâng cấp cho 50d bác lại vác tiền đi mua ampli, ampli mới không hợp với cặp loa hiện tại bác lại khuân thêm bộ loa khác về, để tối ưu cặp loa và ampli thì bác lại bổ sung cdp.

Trở lại với topic của bác chủ, nếu là em trọng hoàn cảnh của bác em sẽ mua 70-200 f2.8 non IS.

10. ttuananh

ttuananh Advanced Member

E ko có nói là so sánh đầu 70 với 100 bác ạ. Í em là so sánh cùng một tiêu cự và khẩu độ.

11. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Nên chơi ống fix cho nó đỡ lười bác chủ ạ. Theo em nên chơi fix và dán kín cái màn hình LCD của 5D MKII lại chơi cho nó hứng thú chứ em sợ cái cảm giác chụp pàng pạc xong ngó ngó, xóa xóa lắm :p

12. concerto

concerto Advanced Member

Khi mua 1 sản phẩm gì đó và so đo hơn thiệt thì em luôn so sánh mang tính tuyệt đối chứ không mang tính tương đối; so sánh tuyệt đối ở đây nghĩa là lấy hết khả năng của 1 sản phẩm A so sánh với hết khả năng của sản phẩm B và đương nhiên giá thành của từng sản phẩm cũng được chú ý nếu túi tiền của mình chỉ có mức giới hạn ... Với giá thành của 24-70 2.8L mắc hơn 24-105L đến 6 triệu thì với giá 6 triệu chênh lệch này cho phép người chơi gần như mua thêm được 1 cái Cà nông 85 f/1,8 hoặc 1 cái CZ 85 f/2,8 hoặc có thể 1 cái ma-cở-rô cũ từ Cà-nông hoặc Tam-rông chẳng hạn .... ---> Ăn đẹp 24-70L ở tiêu cự 70mm và đương nhiên là đa năng và chất lượng hơn .... :wink:

13. lamlylam

lamlylam Advanced Member

Em không đồng tình với ví dụ của bác concerto. Khẩu độ 2.8 trên toàn dãy tiêu cự 24-70 và màu sắc là ưu thế của cái lens này. Dãy tiêu cự rộng hơn của 24-105 có vẻ đa dụng hơn, nhưng thua 24-70 đến 3 nấc khẩu, trong điều kiện thiếu sáng thì khẩu lớn hơn, ưu thế hơn là chuyện ai cũng biết và muốn xóa nhẹ phông ở góc rộng 24 thì lens 24-105 cũng không thể so, và dĩ nhiên là lens 85 f1.8 không thể thay thế.

14. devon

devon Advanced Member

Bán hết L đi bác chủ, mua cái bàn phím cho ngon ngon là chụp hết ý he he...

15. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Trời, các bác làm bác chủ thớt tẩu hỏa bây giờ. Em khuyên chân tình bác chủ đi mượn lens chụp thử, lúc nào thấy ưng em nào thì mua (theo võ của dân loa đài). Đẹp chưa chắc đã làm mình thích, hợp với các cao thủ chưa chắc đã làm ưng cái bụng mình.

Em xin hết ạ :lol:

16. danlangven

danlangven Advanced Member

Ko chơi xui người khác đào tẩu qua phim nha...

17. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Em cũng muốn xui lắm nhưng mà không có dám nói vì sợ bị chưởi là đồ dở người :lol:

18. liming

liming Advanced Member

Bác cứ túm bác Kool ý là ra ảnh streetlife.

24-70/2.8L là đủ rồi bác ơi, mua nhiều chỉ tốn tiền, để thì chật tủ, đi đâu thì mang vác lủng củng, chả mấy khi dùng đến đâu.
    Em thấy cái 24-70/2.8L có nhược điểm là nặng quá, cái hood lại vừa to, vừa dài.
    Lang thang 1 ngày với chỉ riêng ống này câu thứ nhất kêu "mệt", câu thứ 2 kêu "mệt quá", câu thứ 3 rên rỉ "mệt đéo chịu được". Em cũng có ống này toàn để tủ chống ẩm với thỉnh thoảng cho mượn.
    Các thể loại mà bác chủ ưa thích em nghĩ trên máy FF nhiều khi 1 ống Sigma 50/1.4 là đủ dùng, lại cơ động, nhẹ nhàng.

19. concerto

concerto Advanced Member

Trời bác tính sao mà f/4,0 (24-105L) so với f/2,8 (24-70L) mà là thua tới 3 nấc khẩu ???? Bác lấy lý thuyết trong sách nào hoặc trường nào dạy giữa f/4,0 và f/2,8 chênh lệch nhau đến 3 nấc khẩu vậy ???

Còn trong điều kiện thiếu sáng thì cái 24-104L f/4,0 có hệ thống IS chụp cầm tay lợi được tối thiểu 2 khẩu (với tay em thì hệ thống IS của 24-105Llợi được đến 3 khẩu là tối thiểu ...)

Nếu nói ưu điểm của 24-70L có ưu điểm tuyệt đối vì có f/2,8 trên toàn tiêu cự thì trên đời còn có cái Tam-rông 28-105 f/2,8 mà lại còn rẻ hơn nhiều lần cái 24-70L. Số tiền dư ra đủ sức ma thêm được 2 cái ống kính rời ở khoảng tiêu cự 20-24mm f/2,8 hoặc thêm 1 cái ma-cờ-rô còn được nữa là ...

Đây là chưa kể 24-105L có khả năng lấy nét rất gần như ma-cờ-rô. Tuy không hẳn là ma-cờ-rô nhưng rất gần nhất là khi kết hợp với tiêu cự ở khoảng 100-105mm ...

Em cũng thắc mắc là có mấy ai để tiêu cự 24mm với khổ Phun-phờ-rêm kiểu như 5D II mà chụp khẩu f/2,8 với mục đích xóa phông không nhỉ ? Mong cụ nào chụp 2 tấm "xóa phông" ở tiêu cự 24mm với máy Phun-phờ-rêm ở f/2,8 so với f/4,0 xem nó ro răng và sự khác nhau như thế nào không nhỉ ?!?! Đương nhiên là em muốn xem ngoài vùng ảnh rõ còn muốn được chiêm ngưỡng màu sắc và độ nét nữa cơ .... :roll:

Nếu so sánh kiểu tại 24-70L f/2,8 có tiêu cự 24mm ở f/2,8 thì người ta cũng có thể nói là cái 24-70L không thể có tiêu cự 71mm đến 105mm như là ống kính 24-105L ... :oops:

Với 6 triệu chênh lệch giữa 24-70L và 24-105L người ta có thể mua thêm 1 cái ống kính 20 - 21mm f/2,8 rời còn được cơ mà ... :wink:

20. concerto

concerto Advanced Member

Đồng ý với bác Lai điểm này ...
    Những bức hình trắng đen nổi tiếng của các cụ tổ nhà ta đều khi xưa hầu hết chụp bằng ống kính tiêu cự chuẩn mà thôi ... :wink:

21. Tagphile

Tagphile Advanced Member

Cảm ơn các cụ đã tư vấn cho em nhiệt tình. Em chốt lại 2 con ống kính mà em sẽ đầu tư, các cụ xem có hợp lý không ạ.
    1. Sigma 50mm f1.4. Ưu tiên mua trước vì hợp túi tiền và em thấy rất nhiều cụ khen ống kính này.
    2. Canon 70-200mm f2.8 non IS.
    @kool: em thấy máy phim bây giờ rẻ quá, cụ tư vấn em phát, em muốn mua một cái trước là để ngắm, sau sẽ học chụp máy phim từ từ.

22. liming

liming Advanced Member

@Tagphile:
    Bác thử trước mấy cái body EOS, tận dụng được lens có sẵn, có AF, đi đâu chỉ cần mang thêm cái body phim cũng nhẹ nhàng.
    - Lưu ý mấy body EOS cũ thường rất hao pin vì AF và tua phim đều dùng pin, mạch cũ cũng ăn điện; mà pin 80.000/1viên, không chụp nên tháo ra ngay. Tốt hơn là kiếm body nào có grip có thể lắp được pin xạc. Chơi thử cảm giác thì thế đã cho đỡ tốn tiền bác ạ (Trước em thấy nhiều bác ở bên Xóm bán chỉ chừng vài trăm nghìn đến trên dưới 1 triệu).
    - Chơi một thời gian rồi bác có thể sẽ quan tâm đến các vấn đề: cơ khí, tạo dáng, dòng máy, số lượng sản xuất, tính chất cổ... của máy phim, thì lại tính tiếp.

23. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Nếu bác thích chụp choẹt thật là thích thì bác có thể mượn. Em có thể cho bác mượn, bác liming có thể cho bác mượn, caolong cũng có đồ cho bác mượn...

Sau đó thì bác đã tha hồ thời gian để coi xem mình nên mua máy nào :wink:

Chúc bác sớm mua được một em Sigma ngon bổ và rẻ :D

24. concerto

concerto Advanced Member

Em đơn cửa EOS-1N hoặc EOS-3. Đặc biệt cái EOS-1N do 1 số hãng quốc phòng lớn của bọn đế quốc kiểu như Boeing khi xưa mua về rất nhiều nhưng lại rất ít xử dụng và giờ này họ đã thải ra để sắm máy DSLR nên nếu bác có thân nhân bên Mẽo có cơ mua được với chất lượng gần như mới toanh đã vậy còn có thêm cái Booster ở dưới nữa giá chỉ khoảng 5 triệu trở lại mà thôi .... Còn cái EOS-3 thì hệ thống điện tử rất tối tân nên cũng có cái hay riêng của nó ....

25. phongktvt

phongktvt Advanced Member

-Bác đã có combo xịn 5d2 & 24-70 rùi thì cái khúc xa xa đằng sau là chuyện nhỏ , tùy túi tiền mà mua thui , anh em mỗi người có mục đích khác nhau tư vấn khó lắm . Bác đọc thêm link này cho hào hứng mà tự quyết định .

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=51155

Share This Page

Loading...