LFD Anh quốc, có bác nào chơi?

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Jacky5555, 19/5/11.

1. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

VNAV nhiều bác chơi loa Anh, nên em chắc đâu đó trên này cũng có bác chơi amply của LFD. Em đang sử dụng amply LFD zero Mk III, mở thớt này để cùng giao lưu.
    LFD là 1 hãng audio Anh quốc, sản xuất với quy mô nhỏ, ít truyền thông, có triết lý thiết kế khá giản dị và bảo thủ, có thể nói là ngoại thất xấu xí nhưng âm sắc rất trung tính, tự nhiên, không màu mè, em cho rằng nó rất thích hợp với các dòng loa Anh, đặc biệt là monitor của spendor, harbeth, roger, proac,....

Attached Files:

Tags:
  2. Jacky5555

Re: LFD Anh quốc, cô gái xấu xí!

hic hic hóa ra em chơi hàng độc mất rồi.
    hi vọng còn bác nào chơi LFD vào đây giao lưu.

Nhân tiện post về em LFD Zero mk III.
    Đầu tiên em lân la tìm 1 đối tác cho harbeth shl5, vào harbeth forum và 1 số site khác thấy nhiều gợi ý: từ quad 909, plinius 9200, cho đến sugden 21SE, lavardin IT, cả hàng da vàng tóc đen như luxman 590 II, leben 300X...nhưng tự dưng chú ý đến LFD zero III.
    Ngạc nhiên hơn, tìm hiểu thêm về chú này thì thấy Sam Tellig của stereophile review 1 bài rất phấn khích năm 2008, gọi nó là "the bestsounding solid-state integrated amplifier I have ever heard", về sau chính Sam Tellig cũng mua 1 chiếc này để đánh với 1 đôi harbeth C7.
    http://www.generubinaudio.com/sitebuild ... es/lfd.pdf

LFD không hiểu do số lượng ít hay lý do gì, nhưng họ làm thương mại khá kém, rất ít review, chủ yếu qua truyền miệng, trang web của hãng cực kỳ sơ sài, chủ yếu nếu muốn tìm thông tin thì qua dealer của LFD tại Anh là audionow, hoặc 2 dealler tại Mỹ là Fidelis và Gene Rubin. Thích hỏi gì thì vào Q&A.

Trở lại với Zero mk III, chiếc của em là phiên bản 3.1 120V màu đen có cầu loa biwire, hành trình mua cũng khá vất vả phải nhờ người quen vì FLD bán trên audiogon rất ít, hầu như không xất hiện hàng cũ. Đầu tiên, cảm nhận là nó khá thô, xù xì, nhẹ, đơn giản, có thể nói là nhà sản xuất không hề trau truốt, nhưng lại đúng gu của mình và dễ lừa Gấu nhà về giá trị :lol: . Remote cũng không có, manual sơ sài thôi rồi. Cắm tạm vào cục bacl 120V của bác Dũng audio, cục này chỉ có vài trăm VA vốn em chỉ dùng cho CDP nên trong đầu hình dung là độ động và công suất sẽ bị ảnh hưởng. Đầu tiên là ngạc nhiên về công suất, dù 60W nhưng lại mạnh hơn khá nhiều so với plinus 9100 120W đang sử dụng. Chất tiếng của LFD không có độ trong như plinus, âm sắc mộc hơn, tổng thể rất sạch, lôi cuốn, soundtage rộng, tốc độ đáp ứng nhanh. Tiếng trung hay vocal của zero III rõ và truyền cảm và trung thực, đây là lý do nói phối với harbeth đem lại hiệu quả cao nhất. Tép chi tiết nhưng dứt khoát nên sự long lanh có thể chưa thỏa mãn một số người. Em cũng đặc biệt thích tính bass của zero III, sâu, sạch sẽ và chi tiết, bác nào thích bass tròn thì không phải gu. Em tin chắc là nếu có BACL công suất tốt thì tiếng bass của em nó còn nội lực hơn nữa.
    Về công suất có cảm giác zero III là "vừa đủ" với SHL5, chứ chưa tới mức đánh ung dung, nhàn nhã, có lẽ zero III đánh với C7 mới đạt tiêu chí này.
    Nhìn chung zero đem lại cho em sự thích thú về sự lôi cuốn của nó, âm sắc trung thực, đáp ứng tốc độ nhanh và bass chi tiết. Ai mà thích bass dầy tròn, tiếng ấm (đục), hay tiếng uốn éo nịnh tai thì không phải đặc tính của em này.
    Vì em thích monitor Anh quốc nên có lẽ em nó còn theo em dài dài.

Hiện nay Zero III mới ngưng sản xuất cuối 2010 và thay bằng Mk IV, có nâng cấp về nguồn để tăng độ sâu của bass hơn nữa. Dòng cao nhất về intergrated amp của LFD là NCSE. Đây là zero mk III của em:

3. ducmdc

ducmdc Advanced Member

Em tìm trên mạng mãi mới thấy được tấm hình nội thất em nó (đúng chất Anh) :mrgreen:

Attached Files:

4. Lamsaigon

Lamsaigon Advanced Member

Công nhận LFD và một số amp của Anh cấu tạo thật đơn giản, nhưng đem lại âm thanh thật hay và tình cảm. Cấu tạo khác nhiều so với amp của Mỹ, Nhật.
    :D

5. quantrungyen

quantrungyen Advanced Member

Mở hàng ra cứ như bị mất cắp các bác nhỉ. Phong cách thiết kế đơn giản này có vẻ giống với Ayre

6. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

hãng này có triết lý sản xuất và chất âm giản dị, tự nhiên. với các linh kiện và nguồn tốt, mạch khai thác linh kiện ở chế độ cao nên mạch đơn giản nhưng hiệu quả, em cũng mở mấy amply của naim ra coi nội thất thì thấy cũng đơn giản (ko đơn giản bằng LFD) nhưng bê thì nặng lắm hóa ra cục biến áp nguồn to như cái chảo :)

em nhiều naim quá định kiếm LFD thay cho naim XS nghe trong phòng ngủ, bác nào có cho em giao lưu với :)

7. Jacky5555

hi bác 0208, em đang dùng LFD test cái đống computer digital, tuần sau bác qua nhà em mà vác LFD về thử nhé.
    LFD có bí quyết ở mạch giản đơn, lược bỏ tất cả khâu trung gian có thể ảnh hưởng đến âm thanh (VD: không có mạch cho remote control), lựa chọn linh kiện chất lượng cao, dây nối trong tối ưu ở từng vị trí và cái nguồn. Trông sơ sài, dùng 2 sò than/vế nhưng lại rất có nội lực, kể cả tiếng trầm.
    Cuối cùng là LFD đều handmade, đến cái thông số đằng sau cũng viêt bằng tay, nên như của nhà em là nó mờ hết luôn. Nếu mà mạch rối point-to-point nữa thì chắc nhiều người nghĩ là đồ DIY. 8)

Nếu bác định chơi LFD hàng mới thì mua tại Singapore là hay nhất, vì có 1 đồng chí dealer ở đó (em có email/địa chỉ luôn), giá tương tự giá Mỹ, điện 230V luôn. Từ 2011 là Zero mk IV, cũng đã có review trên Stereophile tháng 2-3 gì đó.

8. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

vâng , thế thì tốt quá :)
    thank bác nhiều, cái LFD có đắt ko bác ??? em thấy hợp với phòng ngủ vì em nó nhỏ nhưng có võ :)

9. Niagara

Niagara Advanced Member

Em xin ra nhập với một em LFD Zero LE MK I, còi nhất trong các loại còi, để dành em này đánh HL Compact 7. :D

Attached Files:

10. khaiduytran

khaiduytran Advanced Member

Xin chào các anh em "LFD 4 rum " em cũng đang lăn tăn con LFD LE IV ( Không biết phải dòng MK IV không ạ) hiện đang bán trên ebay và audiogon ( Giá chốt sau cùng là 2.345$) chưa shiP nội địa và paypal va việt Nam ( Không biết giá này về có đặt không ạ, nhưng hiện giờ em đang trông quá trình đàm phán giá và tìm hiểu thông tin về điện áp cũng như Tần số Hz. Khi về đến em sẽ xin phép được gia nhập để các bác ném đá ạ :lol: . Cuối cùng chúc cả nhà vui vẽ và các bác được nhiều sức khỏe nhân ngày 20/10 ạ :p

11. Niagara

Niagara Advanced Member

Giá một em LFD LE IV Signature như vậy không đắt đâu bác ơi, mời bác tham khảo link bán hàng tại Anh đây:
    - http://www.hifi-forsale.co.uk/moreinfo. ... 1&offset=0

quangnt likes this.
  12. rulerthanh

rulerthanh Advanced Member

điểm danh đc 2 ng xài, nhưng ko sao đâu, từ từ đông vui àh, giống harbeth lúc đầu cũng loe hoe, nhưng giờ thì ôi đông vui ghê........

13. dieptv

dieptv Advanced Member

Của bác niagara LE MKI.
    Của bác 5555 LE MKII chứ không phải MKIII thì phải???(http://www.canuckaudiomart.com/details/ ... amplifier/)
    Còn LE MKIII đang ở đâu????
    Còn LE MKIV không biết có được gọi là của bác khaiduytran không?
    Còn NCSE nữa có lẽ là đủ bộ
    Audiophile VN cố lên

14. nhimcon2011

nhimcon2011 Advanced Member

chào cả nhà
    em thấy dòng amp này còn hợp với dòng loa Neat Acoustic nữa......

15. dieptv

dieptv Advanced Member

cho neat ăn em này có bị mặn quá không bác???

Attached Files:

16. nhimcon2011

Theo em Mặn đấy bác dieptv ah :lol:

17. nhimcon2011

em xin đề cử AMP LFD ghép hay với Loa PMC nữa :lol:

18. nhimcon2011

Trông lèo tèo vài cái mạch thôi, nhưng chất âm mà chúng đem lại thật sự là tự nhiên :lol:

19. dieptv

dieptv Advanced Member

20. sonk100

sonk100 Advanced Member

Em cũng đang dùng một CDP LFD Mítran, xin gia nhập hội ạ

21. NgocQuang98

NgocQuang98 Advanced Member

LFD quả thật danh bất hư truyền. Nghe các bác khen em cũng vợt được một em Mystral chắc là còi nhất của hãng rồi, nhưng quá hay. Tham chiếu với Sugden A21a, Sugden AU41, John Shearne Phase 2, ELetrocompaniet ECI 2, Cyrus 8vs..., ghép bookself Proac, Spendor, Harbeth thì LFD Mystral có hơn....

22. welldonehd

welldonehd Advanced Member

NgocQuang98 and superlazy like this.
  23. sonk100

sonk100 Advanced Member

IMG_0983.JPG 757DB315-6009-4A65-8BB1-258ECDCE03C9-14302-000016971707CAEF.jpeg

NgocQuang98 likes this.
  24. NgocQuang98

NgocQuang98 Advanced Member

25. sonk100

sonk100 Advanced Member

Vâng bác, ở nhà bác em cũng thấy có ampli của hãng này mà

NgocQuang98 likes this.

Share This Page

Loading...