Liệu trào lưu chơi CDP có đi xuống

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by gauyeu, 21/4/14.

1. gauyeu

gauyeu Advanced Member

Em thấy ngày nay phong trào chơi nhạc số ngày càng phát triển. Các nguồn nhạc, nguồn phát và bộ giải mã cũng ngày càng phong phú với nhiều mức giá khác nhau. Thận chí Linn còn công bố khai tử cho đầu CDP và chỉ phát triển nhạc số theo hướng chất lượn cao hơn, tuiện ích hơn cho người dùng. Theo các bác với trào lưu như vậy liệu phong trào chới CDP có bị đi xuống không ạ?

Tags:
  2. ducanhle

ducanhle Advanced Member

E rãnh vô tám chút với bác cho vui, e nghĩ là còn lâu lắm cd mới xuống, người chơi chỉ có nôn thêm tiền để chơi thôi chứ chả bớt đi được món nào.
    đối với người chơi lâu năm họ còn bộ sưu tập đã đầu tư và nâng niu bỏ ngay sao được, chưa kể setup được bộ nhạc số đủ ngon để chơi không phải đơn giản dễ làm nản lòng người chơi lâu năm vì thiết bị cũng khá lích kích, chưa kể chi phí cũng không nhỏ cũng là vấn đề :), đấy là về mặt chủ quan.
    Mặt khách quan, cả ngành công nghiệp âm nhạc họ sẽ biết cách để giữ và tiếp tục móc hầu bao của thượng đế. CD chưa ngon thì họ ra SACD, XRCD, K2HD....biết đâu hộ còn ra tiếp chuẩn gì nữa :)

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Công nghệ mới sẽ thay công nghệ cũ, cái gì xảy ra với băng cối thì cũng xảy ra với CD, và tiếp tục món lossless cũng bị thay bởi cái khác

Băng cối --> LP --> CD --> nhạc số download về --> nhạc số online --> cái gì nữa em chưa biết

Các bác tham khảo thêm các báo cáo thường niên và báo cáo quý của IFPI và RIAA sẽ thấy tốc độ decline rất nhanh của CD và tăng trưởng chậm dần của nhạc download. Trong đó Apple góp phần rất đáng kể (đến T2/2013 đã iTuneStore đã bán ra 25 TỶ bản nhạc số).

Hiện nay nhạc có bản ghi vật lý (CD, DVD ca nhạc có video,...) vẫn còn chiếm phần lớn, nhưng chắc là "còn lâu" thì không đúng lắm ;)

Tóm lại: nếu cần nói điều gì đó về thị trường, nên nói bằng nguồn có dữ liệu, nhất là khi dữ liệu có sẵn và dễ tìm.

4. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

rãnh em spam phát, giờ thấy xu hướng của mấy bác lại quay về với băng cối :D

5. mtbc

mtbc Advanced Member

@tuanhung: bác chỉ giúp em dữ liệu nào xác nhận là có "xu hướng quay về băng cối" ạ? :)

6. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

dữ liệu thống kê như bác nêu trên thì em không có :D vì em nghĩ băng cối là hàng cũ nên chăng có số liệu nào để chứng minh nhưng" cá nhân em " tiếp xúc với những người "nghe nhạc" thì làn sóng ngầm về băng cối không hề nhỏ đâu bác, nếu nguồn nhạc cho băng cối mà phong phú như CD thì ...

7. audioinme

audioinme Advanced Member

Re: Liệu trào lưu chơi CDP có đi xuốngu

Tape..>lp..>catset ..cd..>xrcd..>k2hd..>sacd..>lốless...> mater studio file ( linn) ....
    Khi chán ngán với nhạc digital thì lại quay về vinyl , khi chán vinyl lại quay sang digital vẫn là loay hoay luẩn quẩn ạ :D

8. owen

owen Advanced Member

Riêng em, em tin nhạc số rồi cũng sẽ thay thế nhạc CD. Quản lý sản phẩm bằng cách tính tiền rồi mới cho download là xu hướng hiện nay.

Em lấy ví dụ. Để ra 1 sản phẩm là đĩa CD rồi phát hành đến khắp nơi trên thế giới là cả một bộ máy cồng kềnh. Trong khi tính tiền rồi download thì lại quá gọn. Ở đây em chỉ nói về quản lý, chứ không dám bàn đến chất lượng nào hơn ạ. :).

9. paul

paul Advanced Member

Topic này rồi lại cãi nhau chí choé mà thôi.
    Nhưng thấy bác Mtbc đưa ra con số chứng mình hùng hồn quá nên em cũng hóng hớt vài dòng .Nói 1 cách đơn giản:Âm nhạc là cảm xúc,mà cảm xúc thì sẽ phụ thuộc vào tuỳ từng người.Vì vậy ko thể nói 1 cách chính xác như toán học đuợc.
    Bằng chứng cụ thể nhất là cuộc Giao lưu giữa các nguồn phát digital (CD và Lossless) em và bác Mtbc đều hiện diện.Ko bàn tới viêc cái nào hay dỡ, nhưng bác Mtbc có lẽ ủng hộ các cách chơi lossless,còn em thì vẫn THÍCH CD hơn dù các bác nói em ko biết nghe nhạc hay bảo thủ gì đó cũng được. :D
    Em xin mở ngoặc nhẩn mạnh rằng em đang dùng chữ THÍCH cho nó ôn hoà nhé các bác.
    Đó chỉ là 2 người thôi,em và bác Mtbc mà em biết,huống hồ chi hàng vạn hàng triệu nguời khác cũng đang nghe nhạc. :(

10. SonBIDVBN

SonBIDVBN Advanced Member

Em thì nghĩ mọi cái nó luôn song hành với nhau. Chỉ có cái nào nhiều, cái nào ít thôi ạ. Ví dụ như lp bây giờ vẫn song hành cùng các loại khác.

11. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Em nghĩ không hẳn là cdp đi xuống mà là nhạc số tăng trưởng mạnh. Trước đây chưa có ipod chẳng hạn (hoặc các thiết bị chơi nhạc số còn mắc tiền, chưa đa dạng), em chỉ chơi mấy cái máy mp3 Trung Quốc nhưng nghe rè quá nên bỏ. Giờ thì cũng móc 2 triệu mua cái ipod nghe nhạc số cho con cái ngon hơn, mua ipod chủ yếu là hưởng free kho app, như chat mail, video call, lướt web, chơi game, chụp hình v.v...hoặc giải trí như xem phim nghe nhạc cũng được. Thời trước dễ gì sắm thiết bị nghe nhạc số, giờ thì quyết định đứa nào thích móc 2 triệu mua con touch 4 thay quà sinh nhật, thế thì nhạc số tăng là phải.
    Trên này cdp có giảm là ít đổi chác các bù như ngày trước, giờ có dàn ổn rồi thi thoảng nghe chẳng quan tâm nâng cấp mấy...

12. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Bác nào đang 'găm' mấy em cdp gấu thì làm ơn tính trước, em đang kiếm cdp teas 25xs tầm chục chai mà không ra, hy vọng qua thớt này sẽ có bác 'đi đón đầu' xuống tay nhường cho em, chứ để đến khi cdp bị đào thải rồi thì...cho em cũng không lấy đấy nhé... :lol:

13. Tuyen2068

Tuyen2068 Advanced Member

Từ đầu thế kỷ 21 doanh số dĩa than giảm hẳn.
    Vậy là người chơi ít đi hay người chơi không bỏ tiền mua dĩa nữa ?

Thêm một điểm nữa, bây giờ doanh số nhạc nhẽo nói chung (luôn cả nhạc số) cũng giảm mạnh, chỉ bằng 1/2 so với 10 năm trước.
    Một là nhạc bây giờ nhạt, hai là bị mấy cái HDP, phim ảnh nó lấn sân chia bớt thị phần ?

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Theo RIAA, về số bản và doanh thu CD đều xuống khủng khiếp bác ạ. Bác xem chart em có dẫn nguồn bên trên sẽ thấy doanh thu CD tại US từ điểm cực thịnh năm 2000 là 12 tỷ USD xuống còn ngót 3 tỷ USD thôi.

Ngay cả trong nhạc số dạng downloading cũng bắt đầu tăng trưởng chậm hơn dạng streaming. Thế giới thay đổi nhanh thật!

Giống như ở VN xem phim trước đây mua băng video, rồi VCD, sau đó mua DVD, sau đó nữa mua HDD về chép phim, hiện nay bắt đầu lên mạng coi HD hoặc cùng lắm là muốn xem phim nào download phim đó về chứ mỗi ông không giữ vài ổ mấy TB nữa :)

Hiện em chưa thấy chỗ nào có nhạc lossless chính gốc (như HDTrack) mà nghe online được, và mạng nhà mình dỏm quá nên vẫn đành mua cái ổ bự bự. Mua trên HDTrack thì mỗi album cũng tương đương giá với mua CD, nhưng được cái anh em cùng nhau mua chung và chia sẻ được nên đâm ra rẻ gấp 10 ;)

15. theDarkness

theDarkness Advanced Member

Em lại thích cái cảm giác đứng trước giá để CD và chọn lấy 1 cái theo tâm trạng. Nhè nhẹ mở ra, cẩn thận cầm cái CD từ từ đặt vào khay đĩa - bấm cờ-lâu rồi vặn vô-lum chầm chậm lên mức 9 giờ. Bước lại phía ghế ngồi, ngó nghiêng covers 1 chút - chọn nút pờ-lay trên rì-mốt ... Ôi ! Phê (mặc dù nhà em toàn đĩa chép, vỏ in "bờ-lách en oai" :)
    Cho dù xu hướng trên Thế giới có thay đổi thế nào thì với em, em vẫn chơi CD.
    PS: có bác nào "đi tắt đón đầu" thì nhường lại giá tình thương cho em con CDP nhá.

16. TonyKay

TonyKay Advanced Member

Em thấy giờ Lp lại đang lấn lướt Cd :D

17. gauyeu

gauyeu Advanced Member

Rất vui các bác đã tranh luận rất sôi nổi về vấn đề này. Em không nghĩ chúng ta "cãi nhau chí choé" mà thực ra mỗi người có một quan điểm, một ý kiến riêng để ta cùng tham khảo và suy ngẫm.
    Thứ nhất về chất lượng nhạc: tất cả các công nghệ tiên tiến nhất đều hướng tới việc tái tạo âm thanh sao cho thật analog , thật giống đĩa than. Vậy nhạc số cho tương lai liệu có đạt được tiêu chí này không?
    Về đầu tư: chơi nhạc số đắt hơn hay CDP tốn kém hơn? Với những người không quá khắt khe về chất lượng chỉ cần một chú DAC rẻ tiền là có thể có nhạc để nghe. Ý em ở đây muốn nói nếu chỉ cần có nhạc để nghe nhạc số có lẽ hơn hẳn CDP về khoản đầu tư. Xong nếu thật sự cầu kỳ có nhưng chú DAC tới vài chục nghìn USD và đầu tư ban đầu không hề ít.
    Về sử dụng: rõ ràng nhạc số tiện lợi hơn, đơn giản hơn, xong những gì mang nét truyền thống không thể phủ nhận là có cái hay riêng của nó. Các bác tưởng tượng một bộ đồ đánh theo phong thái cổ (loa Tannoy, ampli tube) đặt trong một khung cảnh mờ ảo cổ kính dùng nguồn nhạc từ PC hay laptop bấm một phát kêu ngay để lại ấn tượng nhiều hơn hay dùng CDP bật máy, cho đĩa vào đợi nó đọc rồi mới play sẽ để lại ấn tượng nhiều hơn. Đặc biệt nếu là đầu vinyl thì lại càng ấn tượng mạnh.
    Thế nên theo em, chơi gì có lẽ phụ thuộc vào sở thích của mỗi người. Việc mua được nguồn HD chất lượng cao rồi share nhau cho rẻ tạm thời là giải pháp tốt cho anh em chơi nhạc số, xong em nghĩ nhà sản xuất rồi họ cũng sẽ nghĩ ra cách để anh em ta không còn có thể share như vậy trong tương lai được nữa. Nếu không họ sẽ phá sản :D

18. mtbc

mtbc Advanced Member

Hình trên không có nghĩa số lượng nghe giảm (xem nửa trên) mà thực tế còn tăng chứ bác nhỉ?
    Digital single: giờ có thể mua lẻ từng bài thay vì thích vài bài phải mua cả album, tính cá nhân hóa cao hơn.
    Vừa mua lẻ, vừa phân phối theo kênh e-c đâm ra giá giảm mạnh cho nên doanh thu cũng giảm mạnh. Người dùng có lợi hơn trước.

@gauyeu: giữa cách i.) nâng cao công nghệ khóa, ii.) nâng cao việc tìm-phạt bằng luật và iii.) nâng cao ý thức thì trong lĩnh vực IP bây giờ vẫn trông đợi vào iii. hơn, chứ chỉ có i. thì hac-ker thất nghiệp, mà ii. thì muôn vàn cách lách. Luật hiện nay chỉ chủ yếu enforce được đến tầm quốc gia, trong khi internet thì vượt khỏi tầm quốc gia nên đụng đến đây thì mấy ông làm luật rối hết.

19. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Tính tiện dụng của nhạc số thì nhất rồi, giờ ngồi giết thời gian trong lúc chờ hay sáng chạy thể dục mà muốn nghe nhạc thì chẳng thể 'chở' dàn máy theo, cứ thiết bị nghe nhạc số mà 'quất'. Ở công ty làm việc chung thì cũng chỉ có nhạc số mà nghe thôi. Hy vọng mai mốt đi nghe biểu diễn nhạc vẫn còn ca sỹ chứ không thì....người máy hát à...

20. audioinme

audioinme Advanced Member

Máy quay đĩa lp từ thập niên 70 bây giờ vẫn còn chơi phà phà , cd nay vẫn còn model mới cứ chơi nếu thích , còn nhạc số thì công nghệ ầm ầm , nhưng nói thật là nghe nhạc mà cứ enter và duyệt hàng trăm album trên máy rồi chọn ra nghe thì cũng hơi nhàm nhàm , đôi khi cầm cái lp lên phảy bụi cho vào mâm quay ..... Thỉnh thoảng nổ nhẹ tách tách cũng đỡ buồn ngủ ạ :D
    Nghe hay thì đơn giản nhưng lâu chán mới là vấn đề ạ :D nói chung là vẫn là lòng vòng thôi ạ

21. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Cụ về thanh lý ngay cái CDP hộ em nhoá :lol:

22. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Ông thích ăn mì tôm bẩu :"Cơm bây giờ ai ăn nữa, xu thế tương lai là mì tôm", ông thích hot-dog thì bẩu :"Thời buổi này ai còn ăn mì tôm nữa, hot-dog nhóe", ông thích ăn phở bẩu :"xời, toàn đứa không biết ăn, phở mới là nhất"...hô hào thì kinh thế nhưng các ông vẫn lẳng lặng chén tuốt những món đó chứ có chừa món nào đâu :mrgreen:

23. Mike

Mike Advanced Member

Cdp rồi sẽ dành cho người già. Vậy nên bác nào định thanh lý con Classe 202 khi giá còn cao USD 500 thì alo cho em nhé. Em hứa trả đủ 500 usd x tỉ giá tiền Việt. Kẻo chơi số hết lúc bán con cdp này 100 usd ko ai mua thì khổ. :oops:

24. eugene1985

eugene1985 Advanced Member

Toàn những người nghe nhạc thời trang, chứ nghe tới đâu mà cứ x.......Bị công nghệ nó móc túi mà cứ tự hào.

25. Mike

Mike Advanced Member

Em đang chờ nhạc thời trang lên ngôi để săn cdp giá rẻ, bác có chờ với em hôn? :oops:

Share This Page

Loading...