Liệu trào lưu chơi CDP có đi xuống

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by gauyeu, 21/4/14.

1. SLeTNty

SLeTNty Approved Member

Các Bác già thì CDP, LP là không thể bỏ được rồi. Lớp Audiophile trẻ thì dần dần thích lossless vì tính tiện dụng của nó.

2. vh2

vh2 Advanced Member

Hình như Classe cũng không làm CDP nữa đúng không các bác ?

3. rongbay

rongbay Approved Member

Theo em nghĩ CD chơi thêm 10 năm nửa vẫn chưa đi xuống, CD gọn nhẹ và dể bảo quản, em có người bạn có ổ lossless 2T nhưng bất cẩn bị hư xem như tèo luôn

4. quocdat

quocdat Advanced Member

Em nghĩ bạn của bác thế nào ấy chứ? Ổ 2T có giá chưa quá 5 cái CD xịn. Nếu thế thì mua một cái nữa làm backup. Khỏi lo hỏng :)

5. khuehn

khuehn Advanced Member

Lâu lắm rồi cũng ít động đến CD, hôm rồi có bạn cho mình cỡ 50 cái đĩa nhạc đủ các thể loại, tối qua mới thử mấy cái đĩa định dạng DSD/CD nghe giật cả mình sao nó ghi tốt thế; vậy sao mới biết có bác chỉ chơi gold XRCD :lol: , chơi có nhiều cách còn theo hướng nào thì tùy cá nhân quyết định, nhưng so sánh chung về chi phí thì thấy cũng không khác nhau là mấy, CD vẫn có vai trò nhất định nên vẫn còn lưu hành trong nhiều năm tới, nhưng chiều hướng có thể đi xuống :D

6. rongbay

rongbay Approved Member

Cái ổ cứng không bao nhiêu tiền nhưng các file nhạc Wav Flac tốn biết bao công sức rip từ CD, tải trên mạng và mượn cả bạn bè về chép xem như bị mất đi hết.

7. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

chơi cái gì mà chả có lúc lên lúc xuống bác ơi, mình ngon hơn người ta là mình cố lên lâu hơn thôi :lol:

8. quocdat

quocdat Advanced Member

Vì vậy em mới nói là bạn bác "bị thế nào ấy chứ"? Tiếc tiền mua ổ backup nên đi ổ cứng là đi hết.

9. camhuy

camhuy Advanced Member

bác này nói chuẩn không cần chỉnh............................

10. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

thế nào đi nữa không bao giờ bằng CD xịn. Tất cả các file WAV hay FLAC đều cho chất lượng âm thanh chỉ bằng 80-85% so với CD xịn. Ngay cả bác copy 1-1 từ CD xịn ra phôi CD cao cấp khác âm thanh cũng chỉ được khoảng 95% thôi đấy là chưa kể đến tính sưu tầm của nó nữa. Tóm lại như em, không có tiền thì mua từ từ nhưng nhất định phải là CD xịn chứ không chới dỏm. Sau này để cho con cái bán đi "tậu nhà và 4 bánh đi chơi" :lol: :lol:

11. mtbc

mtbc Advanced Member

"Thế nào đi nữa" và "tất cả file" có xét tới các file master mà hãng cung cấp trước khi ghi ra đĩa CD gốc không bác?

12. rongbay

rongbay Approved Member

Bác có thừ Mua các file nhạc 32 bit trên mạng về so với CD chưa?

13. caoan

caoan Advanced Member

Cái cd xịn mà đầu đọc nó không xin thì khác gì đĩa cd rởm hả bác?

14. paul

paul Advanced Member

Hehe.
    Lai gặp bác Mtbc ở đây nữa roài.Cuộc chiến ko bao giờ ngừng phải ko bác :D
    Nhưng bây giờ em chán tranh cãi rồi.Thú nghe nhạc mà cứ tỏ ra mình là đùng thì mệt và....chán lắm.
    Sau khi em dự cuộc giao lưu giữa các nguồn phát Digital ở quán bác Atlantic về,tự nhiên cảm thấy càng tự tin vào quyết định của mình hơn và chán tranh cãi luôn.
    Quay lại chủ đề Liệu trào lưu chơi CDP có đi xuống.Em xin nói luôn quan điểm của riêng em là chưa,ít nhất là NGAY TẠI THỜI ĐIỂM NÀY.

15. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

riêng các file master "gốc" mà nói chính xác phải là CÁC BẢN MASTER GỐC trước khi các hãng ghi ra CD hàng loạt thì nói làm gì bác! Bác cứ làm khó em thế! :D . Còn theo e biết thì ngoài các bản này do chính nhà SX album mới lưu giữ (và có bản quyền hợp pháp) còn thậm chí những album CD (kể cả LP) được sang tên chuyển nhượng bản quyền theo kiểu chân rết thì vẫn là các bản F1, F2,... và tất nhiên nó chỉ có chất lượng âm thanh ngang các bản "tái bản" mà thôi. Tất nhiên em nói vậy là phải dùng thiết bị đo Kĩ thuật để xác định chứ tai người nghe thông thương như e chắc không phân biệt nổi (hay hệ thống âm thanh chưa đủ để phân biệt). Còn về tính sưu tầm thì chắc các album phát hành chính bản đời đầu chắc các bác "không vặn em chứ?". :lol:

16. mtbc

mtbc Advanced Member

Em đâu có vặn đâu, vì tới giờ theo em nghe LP vẫn hay nhứt. Có CD hay lossless gì cũng là digital thôi.

17. newceco

newceco Advanced Member

Bác chơi kì công quá, chúc bác nhiều sức khỏe để săn lùng được những đĩa CD XỊN đặng sau này làm hồi môn cho con cháu. Em nói thật lòng đấy ạ.

18. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Cái chỗ in đậm là có cơ sở hay cảm tính thế bác? Vì CD với WAV cùng bit rate (16bit) và sample rate (44100Hz) thì khác nhau ở chỗ nào ạ? Chưa kể là tụi Apple bán nhạc trên iTune là file nhạc gốc từ nhà phát hành, ko phải rip từ CD thì chất lượng khác nhau chỗ nào?
    Em thấy nếu chơi lossless từ ổ thể rắn SSD hoặc flash còn tốt hơn CD vì ko phải quay đĩa, ko rung, ko shock ấy chứ. Có điều chơi lossless mà phần cứng phần mềm chưa tới nơi tới chốn thì thua CD thôi.

19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Không cảm tính đâu bác. Về kỹ thuật sâu xa em không biết nhưng đại khái:
    CD: từ tín hiệu số quang học khi chuyển sang WAV là một định dạng khác (quá trình này đã làm thay đổi bản chất- chưa kể đến phần mềm chuyển đổi trên máy tính do hãng viết phần mềm thứ ba không và không bao giờ đảm bảo được tuyệt đối chuẩn + thiết bị phần cứng là máy tính) mất rồi, mặc dù đều 16bit và cùng bitrate. Khi burn lại ra CD lại 1 lần chuyển đổi định dạng file nên âm thanh không còn chuẩn nữa, điều này xảy ra tương tự như mình copy CD từ CD xịn cũng vậy (nó đều bị biến đổi định dạng file. Còn về biến đổi như thế nào về chất lượng âm thanh thì e đã có thực tế: e dùng Laptop copy CD xịn với tốc độ thấp nhất có thể là 4x và dùng phôi xịn nhưng khi cho CD copy và CD xịn vào hệ thống nhà e không khó có thể nhận biết được chất lượng âm thanh giữa 2 CD (CD copy nghe bị chát tiếng, không gian bị bó hẹp lại hơn so với CD gốc).
    Còn kho lossless đều là bản quyền nhưng không thể nhầm lẫn là BẢN GỐC bác à. Người ta mua bản quyền để được sử dụng chứ không thể có được bản gốc từ các nhà SX album nhạc, mà cùng lắm là lấy từ CD đã phát hành rồi upload thôi, như vậy lại qua 1 lần nữa chuyển đổi định dạng âm thanh. Nói chung nghe vẫn rất tốt nhưng nếu để so sánh với CD xịn mở trên cùng 1 hệ thống sẽ cảm thấy rõ.
    Sở dĩ LP nghe hay hơn CD cũng vì vậy: LP thu âm và khắc trực tiếp bằng tín hiệu điện nên âm thanh được giữ gần nguyên vẹn như thực tế. Còn CD đã phải 1 lần biến đổi sang định dạng quang học (số hoá) + cắt bớt giải tần cho dung lượng vừa đủ trên 1 CD khoảng 700MB nên nghe LP rồi khi nghe CD sẽ cảm thấy bị thiếu thiếu gì đó. Cái này là do các nhà Kĩ thuật khi nghiên cứu ra định dạng CD đã phải chấp nhận rồi để đổi lấy sự tiện dụng.
    Tóm lại mỗi lần chuyển đổi định dạng là 1 lần làm méo mó thêm bản gốc.

20. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

nếu nói về digital thì bác nhầm nhọt nhiều rồi :)

21. caoan

caoan Advanced Member

CẢ ĐỜI LUẨN QUẨN ĐI TÌM CÁI HAY NHÂT MÀ CHẢ AI BIẾT CÁI HAY NHẤT NÓ Ở ĐÂU.... :mrgreen:

22. vinh67

vinh67 Advanced Member

Em nghĩ suy lẩn thẩn chút: Cái gì là trào lưu thì sẽ có cao trào và sẽ có thoái trào, nhưng còn tiêu vong thì chưa chắc.

Về CD thì chắc chắn nó sẽ bị thay thế bởi cái gì đó có thể là Lossless hoặc một cái gì khác không phải là lossless , tương tự như nó đã thay thế Tape trước đây.

Nhưng âm nhạc thì không chỉ hay bởi các file nhạc có thông số kỹ thuật thật cao. Như trước đây khi phát minh ra Transitor, chúng ta đã chê bai, dè bỉu Tube và sau đó lại ngậm ngùi thừa nhận đó là một sai lầm bởi nhạc tính hút hồn của Tube.

Tuổi trẻ thì phải Lossless chứ vì các bạn tiếp thu nhanh, thích cái mới, thích khám phá, thích ồn ào, thích …..nhiều thứ nữa, vì vậy mà cái điện thoại có bao giờ được yên thân với các bạn đâu. :D và các bạn cũng không thưởng thức âm nhạc đằm thắm, cầu kỳ, từ tốn như người cao tuổi được.

Nhưng khi các bạn đến cái tuổi mà: Khi con cái các bạn mua một thiết bị điện tử về chỉ mãi mà các bạn không nhớ được chức năng của các nút bấm trên máy, trên Remote thì các bạn sẽ rất ngại khởi động máy tính, rà chuột tìm file, hay quẹt quẹt trên Ipad, trên Smarphone để nghe nhạc bằng lossless. Khi đó các bạn lại thích từ tốn lấy cái dĩa CD bỏ vào máy và bấm nút Play vừa nghe nhạc vừa ngắm cái hộp vỏ CD trên đó còn những dòng lưu bút ngày mua nó và kỷ niệm, ký ức về cùng những âm thanh phát ra từ cái CD ấy thì các bạn sẽ hiểu vì sao tôi tin CD không chết hết :D . Lúc đó Lossless với bạn sẽ thế nào ah :?:

Tôi đang lửng lơ giữa trẻ và già, tôi vẫn chăm chút và bổ sung cho bộ đĩa CD của mình, và tôi cũng đã bắt đầu tìm hiểu về các thiết bị để chơi Lossless và tôi thú thật là tôi thấy thiết bị để chơi nó khá lằng nhằng và mệt mỏi với những người có tuổi.

23. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Cái này e phải công nhận, chỉ tiếc vn vẫn chưa nhiều cửa hàng có dịch vụ và kiến thức hoàn chỉnh về vấn đề này. Các thiết bị tối giản cho lossless cũng chưa nhiều, khá mắc, thiết lập ban đầu cũng khá khó đối với các bạn bán hàng. Và quan trọng hơn nữa vn không thích trả chi phí dịch vụ cho các vấn đề trên, tự mày mò cho tiết kiệm nhưng hệ quả là sai sót bị chất lượng kém đưa đến đánh giá sai lầm về các thiết bị.
    Thân.

24. nhat_nam80

nhat_nam80 Advanced Member

Em không hiểu sao, ảnh số để trong ổ cứng lâu ngày thì bị hỏng điểm ảnh rất nhiều, đặc biệt là màu đen và trắng. Liệu, file âm thanh lưu trữ HDD lâu có bị mất bit, vỡ tiếng, bị jiter không các bác nhỉ?

25. quocdat

quocdat Advanced Member

Tình huống bác nói là có. Nhưng chỉ xảy ra ở cứng cũ.
    Em dùng khá nhiều ổ cứng nhưng ít gặp tình huống này. Nếu gặp là em chuyển data sang ổ cứng khác ngay. Còn ổ sắp hỏng thì chứa dữ liệu linh tinh, không quan trọng.

Share This Page

Loading...