Liệu trào lưu chơi CDP có đi xuống

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by gauyeu, 21/4/14.

1. Mike

Mike Advanced Member

Bác nào vậy bác?

2. harryvietsg

harryvietsg Advanced Member

Vừa vao wadia.com - hãng này cũng đã bỏ đầu CD trong danh mục sản phẩm hiện tại :roll:

3. audioinme

audioinme Advanced Member

Ko nhạc nhiên lắm vì hãng linn cũng đã ko sản xuất đầu cd cũng khá lâu rồi . Linn đã chuyển sang giao thức phát nhạc ds , exakt ....nói chung là nhạc số đã có những bước tiến về công nghệ và truyền dẫn nên đầu cd , đĩa cd ..... Ko phải là ưu tiên trong thời công nghệ này khi chất lượng trình diễn của các thiết bị rất tốt và rất gần nhau

4. mtbc

mtbc Advanced Member

Ấy chết, em có tranh cãi gì về sự hay đâu. Nếu đơn giản mà dễ hay thì CD có lợi thế liền, nhạc số muốn hay thì không rẻ và cũng hơi lỉnh kỉnh. Em chỉ nói trên bình diện thị trường âm nhạc nói chung dựa trên dữ liệu, còn với nhóm người chơi tinh hoa thì xu hướng có thể khác.

5. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Phong trào CD đi xuống thì càng mừng vì em chả quan tâm đến xu hướng với phong trào nào cả, em chỉ quan tâm mua được đầu CD ngon giá tốt và mua được nhiều đĩa xịn các bác thanh lý thôi :)

6. Toietmoi

Toietmoi Approved Member

Nhà em thích cái cảm giác cầm cái đĩa bỏ vào khay, nghe lần lượt từng bài 1, thời gian nghe hiếm khi hết 1 đĩa. Vậy nên dù em có kho lossless khá nhiều nhưng ít khi em dùng đến vì nó có vẻ giống mỳ ăn liền quá.

7. W860X

W860X Advanced Member

Chỉ tính từ tháng 2 năm 2014 đến nay có 03 bác bạn của em trên VNAV nâng cấp CDP.
    - 01 bác nâng cấp lên Wadia S7i - CDP số 01 của Wadia.
    - 01 bác nâng cấp lên Esoteric K01 - CDP số 01 của Esoteric.
    - Và đặc biệt có 01 bác nâng cấp lên TAD D600 - CDP số 01 của Japan.
    Về chất phong trào vẫn đang lên cao đấy chứ :)

8. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Tính về phong trào thì phải tính luôn cả hiệu số mua và bán chứ bác :D .

9. Mike

Mike Advanced Member

Cdp phong trào xuống cực thấp, chưa bao giờ nhạc số lại mạnh đến như vầy. Hôm nay em có nghe 1 cái Airport xpress của 1 bác hát phải nói là Diana Krall tách bạch ra làm 2 ca sỹ luôn, thậm chí có cả tiếng bè.

Em đoán cdp sẻ khó có cữa... :oops:

10. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Mới tách làm 2 thôi hả bác ? em đợi bao giờ tách làm 4 thì sẽ bỏ CD để chơi lossless

11. mtbc

mtbc Advanced Member

Chắc là thông tin em trích dẫn có tính thị trường quá nên không hợp nhĩ một số bác. Thôi em ra khỏi topic. Chúc các bác một đêm ngon giấc và sống đúng với tuổi của mình. :)

12. huyvuacobac

Ra làm gì bác, ở lại cho vui. O hợp nhĩ mới ra vấn đề :lol:

13. Mike

Mike Advanced Member

Bác đừng đi xin bác đừng đi.

Thông tin bác cập nhật là cực kỳ hữu dụng, đặc biệt cho những người kém ngoại ngữ cũng như quá bận ko có thời gian kéo từ internet về vnav.

Em vote cho bác phát huy tiếp, thiệc đó... :oops:

14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

em nghĩ khi nào VNAV không ai vào nữa thì lossless mới lên ngôi bác ạ! :lol:

15. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Lossless cao nhất bác ạ , dịch nghĩa lossless là "kô mất gì" tức là đỉnh rồi , hai cái kia kiểu gì cũng hụt đầu hụt đuôi :mrgreen:

16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

em dịch bậy chút" lossless có nghĩa là chẳng có gì để mất!" :oops:

17. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Các bác hãy bình tĩnh, chúng ta đang nói về trào lưu của cả XH tức là tất cả những người có nghe nhạc hay là trào lưu của riêng giới Musicphile hay Audiophile?

Em thì thấy đó chỉ là trào lưu chung của xã hội (mass market) khi smartphone và máy tính bảng lên ngôi. Còn đối với một thị trường ngách (niche market) của nhóm Musicphiles hay Audiophiles hay cả hai Music-Audio-philes thì mâm đĩa nhựa, đầu băng cối và đầu CD gấu vẫn là đối tượng tìm kiếm trong dài hạn.

Nếu thị trường ngách này càng co hẹp đến mức một số nhà SX từ bỏ SX đầu CD như đã từ bỏ đầu băng cối/cassette thì các sp này trở thành hiếm quý, và có thể ngày càng lên giá, do đó nếu có tiền em sẽ siêu tầm thêm 1 mớ để 10 năm nữa dưỡng già :D

18. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Cho phép em có ý kiến. Em có bdp oppo-105 trước nay vẫn dùng xem phim là chính, đôi lúc cũng nghe lossless flac 24bit/96khz, cảm giác vẫn thua CD. Tuy nhiên em thấy ngay cả nghe CD vẫn kém hơn CDP Pionner T-07A, đó là lý do em ít dùng oppo nghe nhạc. Hôm rồi downl được mớ album sacd.iso, chuẩn định dạng DSD 2.0/5.1 (24bit/2.8Mkhz), em chép vào dvd mất 7.000đ/dvd (pc chép bình thường thôi). Lúc này mới thực sự tận dụng đầu oppo, nó chơi đĩa sacd rất khá. Các album như Celine Dion (phải dùng dvd9 mới chứa đủ), hay album Norah Jones...nghe rất chi tiết, sống động...nói chung là khác biệt (hay hơn) so với CD.
    Đây là cảm nhận chủ quan em, thế là em burn luôn 50 cái dvd, giờ em lại thích nghe đĩa trên oppo rồi (cho cdp pioneer...nghỉ dưỡng). Vì thế, nếu xét 'diện hẹp' em chẳng hơi đâu chi tiền cho đĩa CD nếu mình có file sacd.iso album đó, chắc vì thế mà doanh số cd...giảm bớt vài chục cái chăng...

19. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Cụ làm ơn đọc hộ em thông số KT của một cái CDP rồi nói hộ em biết nó thiếu đầu và đuôi dư lào với :wink:

20. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

:lol:

21. paul

paul Advanced Member

Vâng,cám ơn bác.Và em xin được nói thêm là những người sống đúng tuổi theo ý bác nói sẽ chơi cái họ thích và ko cần phải chứng minh cách chơi của mình là đúng,là chân lý,là xu hướng và...vận vân... :D

22. huyvuacobac

Có tiền mà chơi là mừng rồi chứng với minh cái giề cho nó mệt cụ Paul nhể :lol:

23. musique

musique Advanced Member

Gần đây em được nghe một số dàn chơi lossless, em nhận thấy việc set up của gia chủ rất lằng nhằng, các thiết bị chơi lossless DA, dây dẫn bình dân và nguồn lossless cũng rip từ CD, download hoặc đi chép đâu đó. Nên âm thanh khá tệ so với CD nhưng cái được là nghe được rất nhiều album, không tốn kém tiền mua đĩa. Sau một thời gian nghe, bỏ CD hay SACD vào đầu phát nghe lại, họ dễ dàng nhận biết sự khác biệt của chật lượng âm thanh vậy là có ý định bỏ lossless.
    Theo em nếu quyết tâm chơi lossless chất lượng cao thì phải đầu hệ thống và nguồn lossless tử tế nếu không thì một đầu CD tầm 800-1000usd vẫn mang lại chất lượng tốt và ổn định hơn rất nhiều.
    Ngoài ra, những định dạng chất lượng rất tốt như SACD, Pure Bluray Audio cũng đang được audiophile ưa thích.

24. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Nếu muốn chơi lossless tốt thì phải mua nhưng file master về để nghe, rip lại từ CD thì em nghĩ là không thể so được với CD gốc rồi. Trước đây e cũng chơi lossless nhưng cũng đẽo cày giữa đường :(

25. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Gì mà 800 ~ 1000USD ghê quá vậy?
    Em nghe CD bằng đầu DVD cũ mua 500 nghìn đồng, thấy chẳng khác gì đầu xịn cả. :D
    (Tai trâu nó thế thôi, hi hi....)

Share This Page

Loading...