LiOA Power studio

Discussion in 'Kiến thức chung về home theater' started by ngtatliem, 24/5/08.

1. dtd

dtd Advanced Member

Không hẳn vậy đâu bác Liêm ơi, nhà em đang sử dụng CB chống dò tổng panasonic 30A/30mA; BACL lioa RPS-5000 không vấn đề gì; tuy nhiên đôi lúc con CB 30A lắp trước CB chống dò bị nhảy khi bật lioa nếu công tắc output của lioa ở on cấp nguồn thẳng cho các thiết bị cũng đang để công tắc ở chế độ on.

2. QuocHuy

QuocHuy Advanced Member

cách đây vài năm cty em có chào tôn silic của Posco cho phòng vật tư của Lioa và 1 số nhà sx ổn áp khác thì có được thông tin là VN hầu như ko dùng hàng HQ, đắt quá :oops:

3. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Nhưng em thấy BA của Lioa hình xuyến không hà thì bên trong dây quấn là cái gì hả các bác nhẩy??? Riêng biến thế thường thì thấy nhìu tôn thiệt! Em hỏi thiệt vì không biết ạ.
    Cảm ơn các bác!

4. chungntdic

chungntdic Approved Member

Bên trong dây quấn là lõi tôn Silic bác ơi :D . Đùa bác chút chơi. Theo em được biết và đã biết là lõi tôn Silic của Lioa được cuốn bằng máy thành hình tròn rất chặt, sau đó được đem ủ trong lò rồi mới đem đi quấn dây đồng, để đem đi quấn dây thì họ cho 2 cái ốp nhựa vào 2 bên lõi tôn rồi mới quấn dây lên ( quấn cũng bằng máy luôn ). Sau đó họ đem đổ eboxi lên rồi đem ra máy mài để mài bớt dây đi ( sau này chổi than sẽ chạy trên cái phần được mài này ). Đây là những hiểu biết của em về công đoạn sản xuất ổn áp Lioa. Bác nào biết nhiều hơn thì bổ sung cho anh em cùng chia sẻ nhé.

5. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Lioa mà có quảng cáo cả hình vẽ thiết bị quảng bá công nghệ như các hãng tên tuổi thì hay quá. Cứ im lìm làm khách hàng vừ dùng vừa run, tìm đường nâng cấp.

share

6. manh1312

manh1312 Approved Member

Tôi vừa mua 1 cục BACL PS 30 của LiOA. Đối với hệ thống của tôi thì sự cải thiện đúng là rõ ràng. Sau khi lắp BACL tôi thấy âm thanh trong trẻo hơn, tiếng chặt chẽ hơn, các dải cân bằng hơn, tính không gian cũng được cải thiện đáng kể.

Mặc dù mức độ cải thiện khi dùng BACL đối với từng hệ thống sẽ khác nhau nên tốt nhất các bác cứ bê về nghe thử nếu cảm thấy mức độ cải thiện xứng đang với chi phí đầu tư thì mua còn không thì thôi (chính sách bán hàng của LiOA cho phép khách hàng mang về nghe thử).

Hệ thống của tôi như sau:
    CD: Shanling SCD-T200
    Amplifier: McIntosh MC-2505
    Speakers: Revel M22
    Interconnect: VDH The First Ultimate
    Speaker cable: VDH Magnum

Đọc bài viết của một số bác tôi có thắc mắc thể này: Chức năng của BACL là lọc nhiễu dòng điện và chức năng của lọc nguồn cũng là lọc nhiễu dòng điện. Vậy tại sao các bác lại phải ghép cả BACL + Lọc nguồn làm gì? Hay lọc 2 lần thì sạch hơn? Theo tôi thấy ghép như vậy chỉ cải thiện tâm lý chứ không cải thiện âm thanh so với chỉ dùng 1 cái thôi. Ngoài ra làm như vậy cũng lãng phí.

7. audible

audible Advanced Member

Chỗ này bác bị nhầm rồi ! :D

8. manh1312

manh1312 Approved Member

Bác có thể giải thích được không?

Được cái em là người biết tiếp thu, nếu sai sẽ sửa chữa :D

9. AudioBravo

AudioBravo Advanced Member

Lọc điện thì chưa chắc đã có cách ly dòng điện (nôm na là sờ vào không giật)
    BACL thì chưa chắc đã có lọc điện (giảm độ méo của dòng điện)
    Em chỉ biết có vậy. Bản thân em thì đang dùng BACL 5000PSR và lọc điện, dây nguồn đều của Lioa. Dùng cho bộ Linn

10. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Em nghĩ là nó vẫn giật chứ. :?:

11. Audia

Audia Approved Member

12. Nghe_con

Nghe_con Advanced Member

Lioa của Việt Nam kêu là đúng rồi các bác ơi! Các thiết bị của ta kém nên khi sản xuất các lá ton silics không chuẩn khi ghép vào nó có khe hở đây là nguyên nhân phát ra tiếng ồn. Lúc mới có lớp emay có tác dụng gần như vật liệu chèn nên nó cũng khá êm nhưng sau 1 thời gian thì....

13. Audia

Audia Approved Member

Chào các bác, các bác nên nhớ một điều rất quan trọng là toàn độ đường dây tải điện từ nhà máy vào đến nhà các bác là dùng toàn là dây nhôm cả, loại dây Made in VN cả thôi mà. Xin các bác cho ý kiến

14. audible

audible Advanced Member

Ồ giữa các lá tôn không phải là lớp emay bác ạ !

Ê may để bao bên ngoài dây điện để cách điện
    Sau khi quấn xong biến thế người ta cho ngậm điện cho lỏi thép nóng lên, nếu những lá thép tiếp xúc tốt biến thế sẽ không bị kêu o o và người ta không cần xử lý gì thêm. Nếu biến thế bị kêu o o thì người ta tẩm vào 1 thứ gọi là vẹc ny cách điện, đó là 1 loại keo liên kết, tẩm càng nhiều thì khả năng giải nhiệt của biến thế càng kém, tức là biến thế tuy không kêu nhưng cứ nóng hừng hực làm ảnh hưởng đến chất lượng cuộn dây sau một thời gian sử dụng.
    Cái lớp emay bọc dây điện thì nó có màu đồng che khuất cái lõi dây bên trong, một số tay chơi hoặc một số hãng không đàng hoàng do cạnh tranh chạy theo lợi nhuận hạ giá bán, tăng khuyến mãi thường chơi dây nhôm bọc ê may, nhiều lúc sợ khách hàng phát hiện thì gắn thêm khúc dây lòi ra ngoài là dây đồng nên người sử dụng cứ tưởng toàn bộ là dây đồng. Dây nhôm bọc e may thì xài rất mát vì khả năng giải nhiệt tốt nhưng công suất sẽ không đạt được như quãng cáo.
    Thân !

15. Nghe_con

Nghe_con Advanced Member

Ồ giữa các lá tôn không phải là lớp emay bác ạ !

Ê may để bao bên ngoài dây điện để cách điện
    Sau khi quấn xong biến thế người ta cho ngậm điện cho lỏi thép nóng lên, nếu những lá thép tiếp xúc tốt biến thế sẽ không bị kêu o o và người ta không cần xử lý gì thêm. Nếu biến thế bị kêu o o thì người ta tẩm vào 1 thứ gọi là vẹc ny cách điện, đó là 1 loại keo liên kết, tẩm càng nhiều thì khả năng giải nhiệt của biến thế càng kém, tức là biến thế tuy không kêu nhưng cứ nóng hừng hực làm ảnh hưởng đến chất lượng cuộn dây sau một thời gian sử dụng.
    Cái lớp emay bọc dây điện thì nó có màu đồng che khuất cái lõi dây bên trong, một số tay chơi hoặc một số hãng không đàng hoàng do cạnh tranh chạy theo lợi nhuận hạ giá bán, tăng khuyến mãi thường chơi dây nhôm bọc ê may, nhiều lúc sợ khách hàng phát hiện thì gắn thêm khúc dây lòi ra ngoài là dây đồng nên người sử dụng cứ tưởng toàn bộ là dây đồng. Dây nhôm bọc e may thì xài rất mát vì khả năng giải nhiệt tốt nhưng công suất sẽ không đạt được như quãng cáo.
    Thân ![/quote]

Đúng là lớp emay là để nhúng dây cách điện nhưng tháo ra chơi em thấy thông thường người ta ghép lõi gắn dây song thì nhúng qua emay để cách điện khi đó lớp sơn emay này ngấm vào các khe lâu dần do nhiệt độ, lão hoá ...làm cho lớp emay này bị giòn nứt vỡ và bong ra. Trước em cũng hay cuốn mấy cái nam châm điện trong thiết bị gia dụng khi cuốn phải dùng giấy kẹp để lau dây cuốn song nhúng cả cuộn vào chậu dầu emay sau đó dùng bóng đèn đỏ để sấy khô. Nhiều khi mặt nam cham nay chi cần 1 khe rất nhỏ đút sợi tóc không lọt là đã bị kêu rồi

16. matdoimat

matdoimat Advanced Member

Hai Ông này lo nhiều cái lơn hơn nên chưa để ý đến cái nhu cầu cho anh em audio đâu bác ơi. Thị trường trọng tâm của mấy ông là điện công nghiệp cơ.
    Mà kể cũng lạ, 2 anh em mỗi ông một vùng như đàng trong đàng ngoài mà sao không nghía đến thị trường tiềm năng này, để anh em phải mua đồ ngoại mắc quá. hàng thì có mà chẳng biết mua ở đâu, có chỗ có mà giá thì ...hô hô, services thì hu hu :roll:

17. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Khi xử dụng Lioa Power studio em thấy có cải thiện trên bộ dàn của em (AVS 30), bass gọn hơn , nghe dể chịu hơn , RPS 5000 thì bass lại không gọn, nhưng em nó phát ra tiếng nghe rất khó chịu(dù là rất nhỏ), đồ mới mà như thế thì cũ sẽ như thế nào? nên em đã trả lại ( Lioa cho mượn về thử mà). Vài hàng cùng các bác.

18. ductung

ductung Advanced Member

Các bác nào đã dùng biến thế cách li kèm ổn áp của Lioa đời đầu (em không nhớ model nhưng nó sơn màu vàng da cam) thì thấy tiếng ổn thỏa, thật tiếng, dải rộng. Nhưng sau nâng cấp lên loại lioa chuyên nghiệp (sơn màu xanh), chỉ cách ly dành cho audio thôi thì em lại phát hiện ra tiếng bị hẹp đi. Thế là lại phải âm thầm trả lại thiệt mất mấy trăm đấy. Không biết bác Linh có hiểu là "phú quý giật lùi " không nhỉ?

19. thanh_nam

thanh_nam Advanced Member

các Bác cho E hỏi
    BACL của Lioa PS25 và PS30 có gì khác và chất lượng có khác nhau không? mà sao E thấy PS30 to gần gấp đôi PS25, E đang định tậu 1 E, không biết chọn E nào vì E chỉ dùng công suất của PS25 là đủ, có Bác nào thừa thì để lại cho E

20. phuongthu

phuongthu Advanced Member

Đồ Audio nhà Em cứ sốc điện cái là phá đồ hoài chắc Em đang ngấm thêm con ổn áp Lioa AVS 30 mốc trước con BACL RPS5000 có ổn và hiệu quả không các Bác ơi....Bác nào xài con ổn áp Lioa AVS 30 rồi góp ý dùm Em. Thank!

21. audible

audible Advanced Member

Nó sốc chứ có thiếu hay thừa đâu mà bác dùng ổn áp. Mừ ổn thì cũng cần thời gian cho con chạy nó làm việc chớ, khi nó chạy tới nơi thì....dạ em xong rồi :D . Bác có thể dùng ổn áp nhưng bù bằng tụ nhưng loại này thường đắt tiền và công suất không lớn.
    Kiểu điện lưới nó nhá on off thì cũng dễ tiêu đồ, cái này phải gắn contactor thôi, chịu khó automatic tay thôi .
    Thân !

22. Loa ze

Loa ze Advanced Member

Bác xài như vậy là ổn đấy. Cái AVS30 nó làm cho audio nên đóng điện chậm -> an toàn cho cả hệ thống. Hơn nữa biến thế nó làm lớn, cũng có tác dụng cách ly nên mắc nối tiếp qua RPS 5000 nữa là quá ổn. Bác hình dung cái RPS 5000 dùng 2 biến thế bây giờ qua thêm 1 biến thế nữa thì chắc cũng ngang ngang với cặp P3030 (hơn $3000) của Isoclean zoai...

Thôi em chuồn đây :mrgreen:

P/s : Em cũng dùng như vậy và thấy nếu rút ra thì nghe ko nổi ... :D

23. phuongthu

phuongthu Advanced Member

Cám ơn Bác, hệ thống nguồn của Em hiện nay thế này :
    Lọc nguồn 150A----> BACL RPS 5000---->mổi ổ cấm 1 lọc nguồn 30A.
    Vậy Em tậu thêm cái ổn áp AVS30 gắn trước hay sau lọc nguồn 150A hả Bác....
    Thank!

24. Loa ze

Loa ze Advanced Member

Cám ơn Bác, hệ thống nguồn của Em hiện nay thế này :
    Lọc nguồn 150A----> BACL RPS 5000---->mổi ổ cấm 1 lọc nguồn 30A.
    Vậy Em tậu thêm cái ổn áp AVS30 gắn trước hay sau lọc nguồn 150A hả Bác....
    Thank![/quote]

Cái AVS 30 nên để sau điện tường là tốt nhất bác ạ. Mà bác dùng lắm lọc nguồn ghê. Trước em cũng dùng 2 cái lọc PS nhưng sau chỉ giữ lại 1 vì 2 cái mắc nối tiếp em thấy tiếng nó mất tự nhiên.

Nói chung bác cứ cắm cắm rút rút nhiều lần là thấy cái nào hay nhất ngay :D

Chúc vui !

25. Dtsinc

Dtsinc Approved Member

E cũng đang định dùng BACL, nếu mua Biến áp xịn về tự DIY thì thấy đắt quá, mà mua LIOA thì nghe các Bác bình loạn thấy nản quá. Bác nào cho E vài lời khuyên cho đỡ bối rối

Share This Page

Loading...